Có một câu chuyện thực tế mà khiến tôi phải băn khoăn suy nghĩ đó là khi con tôi bắt đầu bước vào tuổi ăn dặm. Theo khoa học bây giờ thì người ta viết: không nên dùng bất cứ gia vị nào cho trẻ dưới 1 tuổi, tôi cũng áp dụng nghiêm ngặt lắm. Cho đến 1 lần khi con tôi khoảng hơn 7 tháng tuổi, tôi có nhờ mẹ chồng cho cháu ăn hộ để đi làm. Bà nếm thử bột của cháu xong kêu "trời ơi, nhạt nhẽo thế này nó ăn nó chả mắc ói, đến người lớn ăn còn muốn nôn nữa là trẻ, nấu cho trẻ thì phải cho đằm đìa tí mắm, tí mì chính vào nó ngon miệng nó mới ăn" mình thì chỉ giải thích "mẹ ơi, bây giờ khoa học khuyến cáo không nên cho trẻ dưới 1 tuổi ăn mặn, ăn mặn rất hại thận, rất hại cho tim mạch của cháu". Bà lại tiếp " Mày cứ xem trên mạng, tao bao nhiêu năm ăn mặn đã thấy hại đâu".

Mình bực nhưng không nói gì nữa. Hôm sau bà ở nhà nấu bột cho cháu, mình về nếm thì thấy mặn y như thức ăn của người lớn, mình không cho con ăn bột đó thì bà tức, bà bảo từ lần sau bà kệ. Mình đem chuyện kể với chồng thì chồng mình có nói thế này "Anh nghĩ bà ở thế hệ trước nên chắc chắn sẽ nghĩ rằng cho gia vị vào bột của cháu là đúng vì thực tế ngày xưa bà cũng nuôi bọn anh như thế, kể cả bà ngoại cũng sẽ nuôi em như vậy, đến bây giờ cũng vẫn lớn, vẫn khỏe. Mình đang nhờ bà trông con, thôi thì cũng sẽ phải lựa bà 1 tí, để bà có phần chăm cháu 1 tí, nhưng nếu bà cho mặn quá cũng không được, như vậy sẽ rất hại cho con.

hình ảnh

Theo anh, em tìm mua gia vị cho trẻ ăn dặm từ 6 tháng, hướng dẫn bà là nấu bột cho cháu sẽ cho gia vị ấy chứ không cho gia vị người lớn vào, bà chắc chắn sẽ thoải mái hơn và cũng đỡ hại con hơn" và mình đã thử, nếm bột thì đúng là không mặn như mình nghĩ, mà con lại ăn rất hợp tác. Các mẹ cũng nghĩ thoáng ra 1 chút nhé. Không ăn gia vị hoàn toàn cũng được nhưng cho 1 chút xíu vào cháo của con thôi thì cũng được các mẹ nhé.