Em mới bồng con đi khám bác sĩ về mừng quá các mẹ ơi! Chuyện là trước đây con em hay bệnh lắm, đi khám thì bác sĩ bảo do con bị thiếu cân, sức khỏe yếu và chiều cao không đạt chuẩn. Nhờ có sự tư vấn kỹ từ bác sĩ mà sau 3 tháng kiên trì, trộm vía con em đã lên cân, bây giờ 10 tháng tuổi con đã được 10 kg, dài 75cm rồi :D

Em được biết giai đoạn 8-24 tháng tuổi là giai đoạn vàng đối với sự phát triển thể chất và trí tuệ của bé. Em có đọc được thông tin từ Viện dinh dưỡng Quốc gia, những bé bị suy dinh dưỡng trong giai đoạn này thì thể lực và trí não cũng kém hơn những bạn khác cùng độ tuổi đó ạ! Bởi vậy, mẹ cần mang đến cho trẻ nguồn dinh dưỡng tốt nhất, đa dạng thực phẩm giúp con hấp thu nhiều dưỡng chất khác nhau nha.

Mọi người tham khảo thử 3 cách sau đây của em nhé, nếu vẫn băn khoăn không biết làm sao để bé yêu phát triển tốt trong giai đoạn vàng này ạ!

1. Gắn bó với con, cùng con khám phá:

Bố mẹ chính là những người thầy đầu tiên, giúp con xây dựng nền tảng trí tuệ và nhân cách. Chính vì vậy, dù bận rộn đến mấy bố mẹ cũng nên dành thời gian trò chuyện, chơi đùa và khám phá cùng con để con học được nhiều điều hay nhé.

hình ảnh

Nguồn ảnh: Shutterstock

Em thì hay chơi cùng con ví dụ như: đọc sách, nghe nhạc, xếp hình, xem tranh, nấu ăn, chơi xếp hộp nhỏ vào hộp to hay đóng/mở nắp hộp… Những trò chơi đơn giản thế này kích thích trí tò mò của con, từ đó giúp phát triển tư duy, đồng thời cũng giúp hai mẹ con gần gũi với nhau nhiều hơn. Để con phát triển thể chất, hấp thu đủ và đa dạng dinh dưỡng, em còn thưởng cho con các loại trái cây hay bánh ăn dặm yêu thích để con nhiệt tình tham gia trò chơi trong những lần tiếp theo đó ạ!

2. Theo dõi số đo cơ thể của con:

Trong giai đoạn vàng này của con, chị em hãy lưu ý theo dõi sự tăng trưởng cơ thể của bé. Bên cạnh những yếu tố như cân nặng, chiều cao, sức khỏe, mẹ cũng nên để ý sự phối hợp tay, mắt, đầu và chân của bé.

Để trẻ có thể tăng trưởng một cách tốt nhất, ngoài việc cung cấp đủ 4 nhóm dưỡng chất thiết yếu (tinh bột, chất đạm, chất béo, các vitamin và khoáng chất), mẹ nên tập cho con tự ăn uống. Em đọc nhiều sách báo thấy rằng, khi bé yêu được tự do ăn uống và tinh thần vui vẻ thì cơ thể sẽ tiết ra dịch tiêu hóa và hấp thu tốt hơn đó ạ. Vì thế, nếu mẹ có bé từ 8 tháng tuổi trở lên thì nên cho phép con tự múc cháo, dùng tay tự cầm trái cây, bánh ăn dặm… cho vào miệng nhé!

3. Tận dụng thời gian bữa ăn phụ:

Một sai làm dễ nhận thấy nhất mà chắc chắn các chị sẽ đồng tình với em: Vì mong muốn con bụ bẫm, mũm mĩm mà không ít bố mẹ cứ ép con ăn thật nhiều. Việc thúc ép chỉ khiến bé thêm chán ghét bữa ăn thôi bố mẹ ơi! Thay vào đó, sao mình không thử bổ sung bữa phụ cho các con nè?

Như con nhà em trước đây kén ăn lắm, mỗi lần đến bữa là con lại khóc, bột/cháo tới miệng là con lại nhè ra. Lúc đưa con đi khám em có hỏi bác sĩ về tình trạng này thì được bác khuyên nên cho con ăn kết hợp 2-3 bữa chính và 1-2 bữa phụ/ngày thay vì ép con ăn quá nhiều vào bữa chính. Trộm vía, từ hồi áp dụng cách này con ăn uống ngoan và cũng lên cân hơn hẳn các mẹ ạ!

Đối với bữa phụ, tốt nhất mẹ nên cho con ăn nhẹ, ăn những loại thực phẩm ít năng lượng, nhanh tiêu hóa như bánh ăn dặm, các loại hoa quả, váng sữa, sữa chua… Như bé nhà em, con mê bánh ăn dặm Gerber lắm luôn. Bánh này em được cô bạn bên Mỹ giới thiệu cho, vì bạn em nói các mẹ bên ấy chuộng dùng loại này lắm. Em tìm hiểu thì được biết là bánh ăn dặm Gerber nổi tiếng với 90 năm đạt tiêu chuẩn của Mỹ nha, còn bổ sung cho con Vitamin E và Sắt – vốn quan trọng cho giai đoạn ăn dặm này nữa. Đây là thực phẩm dành riêng cho trẻ nhỏ với chất lượng được kiểm định an toàn nghiêm ngặt lắm. Ra siêu thị em cũng thấy bánh được bày bán khá nhiều, giá cả lại phù hợp nên mua luôn về cho con dùng thử.

hình ảnh

Lúc mới mua về sợ con hóc nghẹn nên em có bẻ bánh ra làm 2 cho con ăn. Nhưng em cực kỳ bất ngờ khi thấy bánh này tan siêu nhanh trong miệng, mùi vị thơm ngon, không quá béo hay ngậy. Bánh có hình ngôi sao dễ thương, kích cỡ vừa vặn tay của con nên từ đó em tự tin cho con tự ăn, và ăn nguyên một mẩu luôn.

Mẹ nào có con từ 8 tháng tuổi trở lên thì nên mua bánh ăn dặm Gerber về cho bé ăn thử nha, đảm bảo bé nào cũng mê cho mà xem. Mẹ cũng đừng quên áp dụng thử những cách của em nữa nè. Nếu ai có ý kiến nào hay hơn, mọi người chia sẻ với em nha!