Em thấy trong hội mình, các chị em hoạt động sôi nổi quá nên em cũng muốn chia sẻ chút kinh nghiệm của mình. Hi vọng mọi người sẽ đọc, góp ý thêm cho em để mình cùng chăm các con yêu lớn nhanh, khỏe mạnh nha :D

Bé nhà em được 9 tháng hơn rồi ạ. Trong 1 ngày, bên cạnh bú mẹ, em còn cho con ăn thêm 2-3 bữa ăn chính và 1-2 bữa phụ nữa. Trộm vía con em hợp tác lắm luôn, từ bột, cháo mẹ nấu đến trái cây, bánh (loại thiết kế riêng cho bé ăn dặm), con đều ăn nhanh gọn trong vòng 1 nốt nhạc. Thậm chí có hôm em chưa kịp đưa thức ăn cho con thì con đã với tay vòi ăn rồi. Cưng lắm các mẹ ơi :D

Có được “thành quả” như hôm nay là nhờ các mẹ hiểu biết khác đã chia sẻ cho em, với lại em cũng siêng đọc sách, báo thêm để tìm tòi thêm nữa. Vì vậy, em muốn chia sẻ các bí quyết như bên dưới ạ:

Giai đoạn ăn dặm ảnh hưởng đến sự phát triển của con như thế nào?

Giai đoạn ăn dặm là lúc con bắt đầu tập nhai, phát triển hệ tiêu hóa và cần hấp thu nguồn dinh dưỡng khác bên cạnh sữa mẹ đó các chị. Thông thường, sữa mẹ chỉ cung cấp khoảng 450 kcal/ ngày cho con. Trong khi ở giai đoạn này, các bé yêu cần tới 700 kcal/ngày để đảm bảo nhu cầu sinh hoạt và phát triển của con.

Hơn nữa, từ tháng thứ 8 trở đi, con dần cứng cáp, thích khám phá và vận động nhiều hơn. Nếu được ăn dặm đúng cách, bổ sung đúng chất dinh dưỡng cần thiết, các bé có thể vừa phát triển tốt về thể chất, vừa kích thích các giác quan và rèn luyện các kĩ năng khác nữa nhé. Vì thế, mẹ cần lựa chọn nguồn thực phẩm lành mạnh và đừng quên quan sát sự phát triển của con mỗi ngày để có cách chăm sóc và nuôi con tốt hơn nha.

hình ảnh

5 nguyên tắc của em khi lựa chọn thực phẩm ăn dặm cho con

• 1. Sạch, an toàn

Em luôn ưu tiên chọn cho con thực phẩm ăn dặm từ sữa, bột, cháo và cả bánh ăn dặm đảm bảo sạch và an toàn. Em thấy tốt nhất là chọn loại sản phẩm ăn dặm hữu cơ, không biến đổi gen (sản phẩm thường ghi là non-GMO đó các chị) để đảm bảo con yêu được sử dụng thực phẩm an toàn và lành mạnh.

• 2. Cân bằng dinh dưỡng và bổ sung dưỡng chất quan trọng

Bên cạnh việc cân bằng 4 nhóm chất trong bữa ăn cho con: đạm, đường, chất béo, vitamin và khoáng chất, em còn chú ý bổ sung chất Sắt cho con ạ. Lí do là khi chào đời, các con được hưởng lượng chất Sắt vốn có từ nhau thai và sữa mẹ, nhưng khi vào giai đoạn ăn dặm, nguồn chất Sắt này sẽ cạn dần (vì nhu cầu phát triển, vận động của con như em nói ở trên). Bởi vậy, nếu không bổ sung kịp thời, con dễ bị thiếu máu lắm. Để bổ sung Sắt cho con, em thường bổ sung vào cả bữa chính lẫn bữa phụ. Bữa chính sẽ cho con ăn thịt bò, cá, lòng đỏ trứng… còn bữa phụ thì chọn thực phẩm ăn dặm có bổ sung Sắt như bánh ăn dặm, hạt, ngũ cốc ạ :)

• 3. Hợp khẩu vị của bé

Mỗi em bé sẽ có khẩu vị khác nhau, nên chúng ta cần quan sát con, khám phá vị giác cùng với con nha các chị. Không nên ép con ăn theo mong muốn của mình đâu ạ. Từ đó, mẹ có thể chế biến các món ăn đa dạng mà vẫn phù hợp với khẩu vị của con. Con thích thì mới ăn ngon được, mới bớt “kén cá chọn canh” sau này.

• 4. Phù hợp với thể chất của bé

Mẹ nên nhớ con chỉ mới bắt đầu tập ăn, hệ tiêu hóa của con còn non nớt lắm nhé. Nên mẹ hãy chọn loại thực phẩm dễ tiêu và cho con ăn theo nguyên tắc từ ngọt đến mặn, từ ít đến nhiều, từ loãng đến đặc. Đặc biệt, em thường kết hợp thêm bữa phụ bên cạnh bữa chính của con, thay vì quá chú trọng bữa ăn chính thôi ạ. Với bữa phụ, em thường cho con ăn thêm trái cây (táo, chuối, đu đủ…), sữa chua và bánh ăn dặm. Lưu ý đối với bánh ăn dặm, mẹ nên chọn loại tan nhanh trong miệng con như bánh ăn dặm Gerber để hạn chế nguy cơ con bị hóc, nghẹn nha.

• 5. Phù hợp với tốc độ phát triển của con

Bên cạnh chiều cao và cân nặng, mẹ nên quan tâm nhiều hơn đến sự phát triển các giác quan và kỹ năng của con. Phát triển tốt không chỉ là đạt chuẩn về cân nặng và chiều cao, bé trong giai đoạn này còn cần hoàn thiện kỹ năng nhai – nuốt, biết cầm nắm thức ăn bằng tay, biết dùng, thìa và đưa thức ăn vào miệng nữa các mẹ ạ.

Để rèn các kĩ năng đó cho con, một trong những trợ thủ đắc lực của em là bánh ăn dặm Gerber. Mấy tháng đầu khi con ăn dặm em không biết đâu, nhưng có lần đi siêu thị thấy mẹ nào cũng mua nên em cũng thử. Trộm vía, con nhà em phải nói mê cực luôn các mẹ ạ! Bánh không những có hình dáng ngôi sao dễ thương, bắt mắt với mấy bạn nhỏ mà còn phong phú về hương vị, giòn tan ngay trong miệng các chị ạ.

hình ảnh

Điểm mà em ưng nhất đó là, bên cạnh việc Gerber đáp ứng các tiêu chí của em (sạch, an toàn), bánh ăn dặm này còn bổ sung Sắt và Vitamin E cho con. Về chất lượng, sản phẩm này đạt tiêu chuẩn nghiêm ngặt của Hoa Kỳ suốt 90 năm qua nhé. Do đó, em khuyên chị nào có con trong tuổi ăn dặm cũng nên cho con thử Gerber nha.

Mong là phần chia sẻ của em sẽ giúp các chị chăm con dễ dàng hơn, hiểu con hơn và các bé yêu phát triển thật tốt nhé. Nếu ai có ý tưởng nào hay nữa, hãy chia sẻ với em ạ :D