Thú thật là lúc mới sinh con, em đã từng lo lắng rất nhiều khi nghe kha khá người “hù” rằng ăn dặm mới là giai đoạn vất vả nhất. Thế nhưng trải qua rồi mới biết thực ra mọi thứ cũng không quá căng thẳng như mình đã tưởng tượng ạ. Thỏ nhà em nay được 1 tuổi và trộm vía con rất háu ăn, không kén cá chọn canh gì hết, cũng vì thế mình mới có động lực chuẩn bị đồ ăn cho con mỗi ngày, chứ mẹ kì công bày vẽ bao món ngon mà dọn ra con lại khóc thét thì ôi thôi cũng nản lắm! 

Về bí quyết giúp con ăn dặm ngoan thì em nghĩ là mình đã vô cùng đúng đắn khi nghe lời bà chị họ áp dụng nguyên tắc “3 không” ngay từ đầu:

Đầu tiên là không ép ăn, để thực hiện thành công chiêu này thì các mẹ nhà mình phải thực sự cứng rắn lên. Mỗi bữa ăn của bé chỉ nên kéo dài nhiều nhất khoảng 30 phút, mẹ đừng vì lo con đói hay ốm yếu mà ép bé ăn cho bằng được. Ép buộc dễ tạo cho trẻ cảm giác chán ghét mỗi khi đến bữa, và từ đó ăn uống sẽ dễ biến thành nỗi sợ thay vì niềm vui. Hãy tạo cho bé cảm giác thèm ăn, hứng thú với bữa ăn bằng cách tôn trọng ý kiến của con, luôn bên cạnh động viên con, tạo bầu không khí vui vẻ trong bữa ăn để bé cảm thấy hào hứng, muốn khám phá thức ăn, có thế con mới ngon miệng và hấp thu tốt được đó các mẹ.

hình ảnh

(Ảnh Shutterstock)

Thứ hai là không cho con ăn vặt trước bữa chính, bé nhà em một ngày 3 bữa chính 2 bữa phụ, em cho con ăn uống đúng giờ và hoàn toàn không cho ăn vặt thêm kẹo bánh gì linh tinh, nhất là trước các bữa chính. Vì ăn vặt rất dễ khiến bé bị no ngang, từ đó không còn hứng thú với bữa chính nữa.

Cuối cùng là không cho bé làm việc khác khi đang ăn. Đến giờ ăn là chỉ ngồi vào bàn và tập trung ăn. Em thấy nhiều mẹ hay lấy iPad, điện thoại, TV,… ra dụ con. Có thể lúc đó bé sẽ ăn rất nhanh nhưng điều này hoàn toàn không tốt cho hệ tiêu hóa của bé chút nào. Chưa kể còn dễ hình thành thói quen xấu cho trẻ, phải có TV, điện thoại,… mới chịu ăn thì sẽ rất cực cho ba mẹ hay người chăm bé sau này, đặc biệt là khi đi học thì xác định là các cô sẽ không cho con ăn uống được gì luôn đó ạ. Về thực phẩm ăn dặm cho con thì em đổi món rất thường xuyên, vị giác của các bé lúc này còn rất nhạy, dễ làm quen với hương vị mới nên em tập cho Thỏ ăn đa dạng để sau này không bị kén ăn. Em thường ưu tiên những món nào chế biến đơn giản nhưng hình thức bắt mắt, màu sắc tươi tươi một chút để tạo hứng thú cho con trong bữa ăn. 

À ở đây không biết có mẹ nào cho con dùng túi ăn dặm của Little Étoile Organic không? Thỏ nhà em cực kỳ thích mấy gói ăn dặm của hãng này. Ban đầu em cũng không định cho con dùng đồ đóng gói sẵn nhưng tìm hiểu thì lại “xiêu lòng” luôn. Sau khi tìm hiểu thì em biết được Little Étoile Organic là dòng sản phẩm ăn dặm cho bé từ 6 tháng của Max Biocare – công ty dược sở hữu nhãn hàng Procare dành cho phụ nữ có thai và cho con bú từ Úc đã đồng hành cùng các mẹ Việt trong suốt 20 năm qua. Chất lượng thì yên tâm khỏi bàn vì đồ ăn dặm hãng này có nguồn gốc organic tự nhiên, không hóa chất độc hại, không chất bảo quản, không thêm muối đường, chất tạo màu, ngay cả bao bì cũng không dùng các loại có chứa BPA/Phthalates luôn vô cùng an toàn cho sức khỏe bé cưng. Trên bao bì cũng in rõ thành phần, nguyên liệu, xuất xứ, các mẹ có thể kiểm tra ra hàng tại Úc rất dễ dàng, không lo vụ hàng giả. Chưa kể hàng của hãng còn được kiểm tra kim loại nặng và chất gây dị ứng trong từng lô sản phẩm nữa, đây là một trong những ưu điểm đáng chú ý của sản phẩm vì khá ít nhãn hàng quan tâm và thực hiện hay điều này.

hình ảnh

Em đã nếm thử mấy gói ăn dặm của Little Étoile Organic và thấy một trong những điểm mạnh của sản phẩm này là mùi vị thơm ngon tự nhiên. Cái hay là vị ngon và ngọt đến từ hương vị tự nhiên của rau củ, sữa và thịt chứ không bị ngọt gắt, ngọt nhiều đường, dễ ăn vô cùng nên con em rất thích, lần nào lấy gói ăn dặm ra bé cũng tự động đưa tay đòi thôi. Chưa kể lại có nhiều mùi vị cho mình tiện thay đổi (tổng cộng 6 vị lận), mỗi vị chứa ít nhất một nguồn dưỡng chất cần thiết cho sự phát triển của bé, ví dụ như túi váng sữa vị Vanilla thì bổ sung canxi nè, vị táo, chuối và lê hay lê, xoài và chuối thì cung cấp thêm vitamin C, mấy gói gà nghiền, bò nghiền thì bổ sung protein,… đều là những dưỡng chất có lợi cho sức khỏe của trẻ. Cách sử dụng đơn giản vô cùng, các mẹ chỉ cần bảo quản ở nhiệt độ dưới 25°C, lấy cho con dùng trực tiếp cũng ok mà hâm nóng lại một chút bằng cách bỏ vào tô nước ấm cũng ổn luôn nè. Mà theo em mấy vị trái cây mình để ở ngăn mát, cho con ăn như bữa phụ sẽ ngon hơn đó các mẹ, thiết kế sản phẩm dạng túi có nắp vặn, tự cầm ăn được nên Thỏ nhà em thích lắm.

Nói chung em thấy túi ăn dặm của Little Étoile Organic dùng rất tiện, an toàn, thơm ngon lại giàu dưỡng chất. Mẹ nào đang muốn tìm thêm đồ ăn dặm cho con có thể tham khảo xem sao nhé!