Khi mang thai, em bé sẽ nhận được tất cả các chất dinh dưỡng cần thiết từ mẹ. Vì vậy, nhiều bà bầu và những phụ nữ chuẩn bị mang thai chọn lựa vitamin bà bầu để bổ sung dưỡng chất cho cơ thể.

Hãy chắc chắn rằng vitamin dành cho bà bầu của bạn có chứa axit folic, sắt và canxi trong đó. Hầu hết đều có số lượng phù hợp của mỗi thứ này. Đừng dùng bất kỳ chất bổ sung nào mà không có sự đồng ý của bác sĩ.

Có nhất thiết phải uống vitamin bà bầu không?

Vitamin dành cho bà bầu là gì?

vitamin tong hop danh cho ba bau

Vitamin tổng hợp là viên uống bổ sung đầy đủ vitamin và khoáng chất quan trọng, rất cần thiết cho sự phát triển của cơ thể mẹ và bé

Vitamin bà bầu là vitamin tổng hợp dành cho phụ nữ mang thai hoặc phụ nữ đang mong muốn mang thai. So với vitamin tổng hợp thông thường, chúng có nhiều chất dinh dưỡng mà người mẹ cần trong thai kỳ. Bác sĩ có thể kê đơn thuốc vitamin dành cho bà bầu, hoặc bạn có thể mua chúng không cần đơn thuốc. Nếu bạn đang có kế hoạch mang thai, hãy bắt đầu dùng vitamin trước khi mang thai.

Cơ thể bạn sử dụng vitamin, khoáng chất và các chất dinh dưỡng khác trong thực phẩm để khỏe mạnh. Khi mang thai, em bé sẽ nhận được tất cả các chất dinh dưỡng cần thiết từ mẹ. Vì vậy, bạn có thể cần nhiều dinh dưỡng hơn so với trước đây. Nếu bạn đang mang thai đa thai (sinh đôi, sinh ba hoặc nhiều hơn), bạn có thể cần nhiều chất dinh dưỡng hơn so với khi bạn mang thai một con. Vitamin dành cho bà bầu chứa đúng lượng chất dinh dưỡng bạn cần trong thai kỳ.

Nếu bạn là người ăn chay, bị dị ứng thực phẩm hoặc không thể ăn một số loại thực phẩm nhất định, bác sĩ có thể yêu cầu bạn dùng thực phẩm bổ sung để giúp bạn nhận được nhiều chất dinh dưỡng nhất định. Thực phẩm bổ sung là sản phẩm bạn dùng để bù đắp cho một số chất dinh dưỡng nhất định mà bạn không nhận đủ trong thực phẩm bạn ăn. Ví dụ, nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn có thể khuyên bạn nên bổ sung vitamin để giúp bạn có thêm vitamin D, sắt hoặc canxi.

Khi nào tôi cần bắt đầu dùng vitamin bà bầu?

Bắt đầu dùng axit folic ít nhất 1 tháng trước khi bạn bắt đầu có ý định mang thai. Những tuần đầu tiên của thai kỳ là thời điểm thực sự quan trọng đối với sức khỏe và sự phát triển của thai nhi. Uống axit folic và vitamin bà bầu có thể giúp giảm nguy cơ mắc một số dị tật bẩm sinh. Tiếp tục uống vitamin trong suốt thai kỳ.

Vitamin bà bầu có tác dụng phụ không?

Rất nhiều người thắc mắc về tác dụng phụ của vitamin dành cho bà bầu. Một số người bị buồn nôn hoặc táo bón khi dùng vitamin. Nếu điều này xảy ra với bạn, hãy nói chuyện với bác sĩ về việc thay đổi nhãn hiệu hoặc loại vitamin bạn đang dùng.

Vitamin dành cho phụ nữ mang thai có dạng viên hoặc viên nang, vì vậy việc tìm ra loại phù hợp nhất với cơ thể bạn có thể giúp giảm bớt tác dụng phụ. Bác sĩ có thể giúp bạn tìm loại vitamin dành cho bà bầu phù hợp nhất với cơ thể bạn.

>>> Có thể bạn quan tâm: Kiêng cữ khi mang thai 3 tháng đầu

Những chất dinh dưỡng nào có trong vitamin bà bầu?

vitamin tong hop danh cho me bau

Việc cố định một thời điểm uống vitamin trong ngày giúp mẹ bầu hình thành thói quen, tránh tình trạng quên uống vitamin

Tất cả các chất dinh dưỡng đều quan trọng, nhưng 6 chất dinh dưỡng này đóng vai trò then chốt trong sự tăng trưởng và phát triển của thai nhi:

Axit folic là gì?

Axit folic là vitamin B9 - thuộc vitamin nhóm B, là vi chất mà mọi tế bào trong cơ thể bạn cần để tăng trưởng và phát triển khỏe mạnh. Uống axit folic trước và trong thời kỳ đầu mang thai có thể giúp ngăn ngừa khiếm khuyết ống thần kinh. Một số nghiên cứu cho thấy dùng axit folic có thể giúp ngăn ngừa dị tật tim và dị tật bẩm sinh ở miệng của bé (gọi là sứt môi và vòm miệng).

Trước khi mang thai hãy bổ sung vitamin với 400 mcg axit folic mỗi ngày. 

Khi mang thai, hãy uống vitamin dành cho bà bầu mỗi ngày có chứa 600 mcg axit folic.

Kiểm tra nhãn sản phẩm để biết hàm lượng axit folic trong đó.

Nếu bạn có nguy cơ cao sinh con khiếm khuyết ống thần kinh, hãy nói chuyện với bác sĩ về cách bạn có thể uống 4.000 mcg axit folic mỗi ngày một cách an toàn để giúp ngăn ngừa. Bắt đầu dùng 4.000 mcg ít nhất 3 tháng trước khi bạn mang thai và trong 12 tuần đầu tiên của thai kỳ. Bạn có nguy cơ cao nếu:

Bạn đã từng mang thai bị khiếm khuyết ống thần kinh trước đây.

Bạn hoặc chồng có khiếm khuyết ống thần kinh.

Chồng của bạn từng có một đứa con bị khiếm khuyết ống thần kinh.

Không dùng nhiều loại vitamin tổng hợp hoặc vitamin dành cho phụ nữ mang thai. Bạn có thể nhận được quá nhiều chất dinh dưỡng, có thể gây hại cho sức khỏe. Bác sĩ có thể giúp bạn tìm ra cách tốt nhất và an toàn nhất để bạn có được lượng axit folic phù hợp.

Bạn cũng có thể nhận được axit folic từ thực phẩm. Trái cây họ cam quýt, rau lá xanh và đậu đều là nguồn cung cấp axit folic tuyệt vời. Một số thực phẩm cũng được bổ sung axit folic như ngũ cốc, bánh mì, gạo và mì ống.

Sắt là gì?

Sắt là một khoáng chất, cơ thể bạn sử dụng sắt để tạo ra huyết sắc tố, một loại protein giúp vận chuyển oxy từ phổi đến phần còn lại của cơ thể. Bạn cần lượng sắt gấp đôi khi mang thai so với trước khi mang thai. Cơ thể bạn cần chất sắt này để tạo ra nhiều máu hơn để có thể mang oxy đến cho em bé. Thai nhi cần sắt để tạo ra máu của chính mình.

Khi mang thai, bạn cần 27 miligam sắt mỗi ngày. Hầu hết các vitamin dành cho bà bầu đều có lượng này. Bạn cũng có thể nhận được sắt từ thực phẩm. Các nguồn sắt tốt bao gồm:

• Thịt nạc, thịt gia cầm và hải sản
  • Ngũ cốc, bánh mì và mì ống có bổ sung sắt (kiểm tra nhãn bao bì)
  • Lá rau xanh
  • Đậu, các loại hạt, nho khô và trái cây sấy khô
  • Thực phẩm chứa vitamin C có thể làm tăng lượng chất sắt mà cơ thể bạn hấp thụ. Nên ăn các loại thực phẩm như nước cam, cà chua, dâu tây và bưởi mỗi ngày.

Canxi (trong các sản phẩm từ sữa như sữa) và cà phê, trà, lòng đỏ trứng, chất xơ và đậu nành có thể ngăn cơ thể bạn hấp thụ chất sắt. Cố gắng tránh những thứ này khi ăn thực phẩm giàu chất sắt.

Nếu bạn không nhận đủ chất sắt khi mang thai, bạn có thể đối mặt với các nguy cơ như:

• Nhiễm trùng.
  • Thiếu máu.
  • Mệt mỏi.
  • Sinh non
  • Cân nặng khi sinh thấp.

Canxi là gì?

vitamin tong hop danh cho phu nu mang thai

Trong thai kỳ người mẹ cần bổ sung 800 mg canxi mỗi ngày trong 3 tháng đầu, 3 tháng kế tiếp là 1000 mg mỗi ngày, 3 tháng cuối và thời kỳ cho con bú là 1500 mg canxi mỗi ngày

Canxi là khoáng chất giúp xương, răng, tim, cơ và dây thần kinh của bé phát triển. Khi mang thai, bạn cần 1.000 miligam canxi mỗi ngày. Bạn có thể nhận được lượng canxi này bằng cách uống vitamin trước khi sinh và ăn thực phẩm có nhiều canxi. Các nguồn canxi tốt bao gồm:

• Sữa, phô mai và sữa chua
  • Bông cải xanh và cải xoăn
  • Nước cam đóng hộp có bổ sung canxi (kiểm tra nhãn bao bì)

Nếu bạn không nhận đủ canxi khi mang thai, cơ thể bạn sẽ lấy canxi từ xương của mẹ và cung cấp cho em bé. Điều này có thể gây ra các tình trạng sức khỏe, chẳng hạn như loãng xương sau này. Loãng xương khiến xương của bạn trở nên mỏng và dễ gãy.

Vitamin D là gì?

Vitamin D giúp cơ thể bạn hấp thụ canxi. Nó cũng giúp các dây thần kinh, cơ bắp và hệ thống miễn dịch của cơ thể bạn hoạt động. Hệ thống miễn dịch của bạn bảo vệ cơ thể bạn khỏi bị nhiễm trùng. Vitamin D giúp xương và răng của bé phát triển.

Khi mang thai, bạn cần 600 IU vitamin D mỗi ngày. Bạn có thể nhận được lượng này từ thực phẩm hoặc vitamin trước khi sinh. Các nguồn vitamin D tốt bao gồm:

• Cá béo, như cá hồi
  • Sữa và ngũ cốc có bổ sung vitamin D (kiểm tra nhãn bao bì)

DHA là gì?

Axit docosahexaenoic (DHA) là một loại chất béo (gọi là axit béo omega-3) giúp tăng trưởng và phát triển. Khi mang thai, bạn cần DHA để giúp não và mắt của bé phát triển. Không phải tất cả các loại vitamin dành cho phụ nữ mang thai đều chứa DHA, vì vậy hãy hỏi bác sĩ xem bạn có cần bổ sung DHA hay không.

Khi mang thai, phụ nữ nên ăn 8 đến 12 ounce hải sản có hàm lượng thủy ngân thấp mỗi tuần. Các nguồn DHA tốt bao gồm:

• Cá trích, cá hồi, cá hồi, cá cơm, cá bơn, cá da trơn, tôm và cá rô phi
  • Nước cam, sữa và trứng có bổ sung DHA (kiểm tra nhãn bao bì)

Iốt là gì?

Iốt là một khoáng chất mà cơ thể bạn cần để tạo ra hormone tuyến giáp, giúp cơ thể bạn sử dụng và dự trữ năng lượng từ thức ăn. Bạn cần iốt khi mang thai để giúp hệ thần kinh của bé phát triển. Hệ thần kinh (não, tủy sống và dây thần kinh) giúp bé di chuyển, suy nghĩ và cảm nhận.

Khi mang thai, bạn cần 220 microgram iốt mỗi ngày. Không phải tất cả các loại vitamin dành cho phụ nữ mang thai đều chứa iốt, vì vậy hãy đảm bảo bạn ăn thực phẩm có chứa iốt. Hỏi nhà cung cấp của bạn nếu bạn cần bổ sung iốt.

Các nguồn iốt tốt bao gồm:

• Sữa, phô mai và sữa chua
  • Ngũ cốc và bánh mì được làm giàu hoặc tăng cường (kiểm tra nhãn bao bì)
  • Muối iốt (muối có thêm iốt; kiểm tra nhãn bao bì)

>>> Xem thêm bài viết liên quan:

Có cần thiết uống sữa bầu không? Sữa bầu có khó uống không?

Uống sữa bầu hợp lý

10 loại thực phẩm giúp trẻ ăn dặm tăng cân nhanh