• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Vitamama (Multivitamin của Mỹ) đã mẹ nào uống chưa?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 35K Lượt đọc
  • 67 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 252 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Thanks Crazy1983 nhé, vậy là mình yên tâm uống rồi...
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

hơ hơ, ax em vừa mua về 1 lọ 30v, đang phân vân mãi hỏi các mẹ đang mang thai. May có mẹ 81vtr chỉ cho! Thấy các mẹ yên tâm uống là mình cũng yên tâm. Nhưng mà em bé mình mới 11 tuần có uống được không nhỉ?:Smiling:
    • 654 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Em trước cũng dùng Procare nhưng giờ Procare lên giá mà nghe mấy người bạn có em bé đều khuyên dùng Vitamama. Em đọc thấy thành phần Acid Folic nhiều hơn Procare đấy, thế nên em cũng yên tâm dùng thử, chắc chẳng sao đâu các mẹ ah vì cái em ở cơ quan em có mẹ làm ở phụ sản, mẹ nó cũng mua Vitamama về cho nó uống từ lúc bắt đầu có em bé mà.
    • 587 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Thế trong thành phần của Vitamama có Dầu cá ngừ (DHA &EPA) như Procare k các mẹ?
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...
    ...Chọn tiếng ru con nhẹ bước vào đời.
    http://s270.photobucket.com/albums/jj84/HanhTam_album/
    • 654 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Incoi Xem bài viết
    Thế trong thành phần của Vitamama có Dầu cá ngừ (DHA &EPA) như Procare k các mẹ?
    Ko có đâu mẹ nó ah
    Tiện đang cầm lọ Vitamama ở đây nên em post thành phần & hàm lượng của 1 viên Vitamama nhé!

Calcium: 333mg
    Folic Acid: 800mcg
    Iron: 18mg
    Vitamin A:4000 IU
    Vitamin C:60mg
    Vitamin E:30 IU
    Vitamin D:400 IU
    Biotin: 300mcg
    Vitamin B5: 10mg
    Vitamin B6: 2.5mg
    Vitamin B12: 8mcg
    Thiamin: 1.7mg
    Riboflavin: 2mg
    Niacin: 20mg
    Zinc: 15mg

Ngoài ra còn có các thành phần: Krafen Whey, Magnesium Stearate, Stearic Axit, Xenlulo, Amino Axit...

Đây là lọ Vitamama em mua (1 lọ có 3 vỉ = 30 viên, 2100VND/viên) do nhà phân phối Cty Song Hoàng Anh.
    Theo tờ hướng dẫn sử dụng, hàm lượng đáp ứng tiêu chuẩn cần thiết hàng ngày cho phụ nữ trước, trong khi mang bầu và sau khi sinh thì chỉ có Calci đáp ứng 25%, Vitamin A đáp ứng 50% còn lại em thấy đều ghi đáp ứng 100% tiêu chuẩn cần thiết hàng ngày các mẹ ah.
    • 108 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng vậy đấy. Đi khám bác sỹ kê cho uống Vitamama, bây j mình uống gần hết lọ đầu tiên rồi. Mình đã so sanh thành phần của Vitamama và Procare thi thấy là procare thì nhiều thành phần hơn nhưng vitamama tập trung hàm lượng cao axitfolic, sắt, canxi, cao hơn hẳn procare. Tớ có hỏi bác sỹ thì bác sỹ bảo là uống vitamama trong 3 tháng đầu, sau 3 tháng thì uống tiếp Procare. Nói chung là Vitamama là viên vitamin tổng hợp, an toàn lắm, hộp thuốc hơi khó mở để bảo quản tốt mà. các mẹ cứ yên tâm.
    Bố Nhím Mẹ Moon yêu Bông nhất trên đời****
    • 654 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang1912 Xem bài viết
    Ko có đâu mẹ nó ah
    Tiện đang cầm lọ Vitamama ở đây nên em post thành phần & hàm lượng của 1 viên Vitamama nhé!

Ngoài ra còn có các thành phần: Krafen Whey, Magnesium Stearate, Stearic Axit, Xenlulo, Amino Axit...

Đây là lọ Vitamama em mua (1 lọ có 3 vỉ = 30 viên, 2100VND/viên) do nhà phân phối Cty Song Hoàng Anh.
    Theo tờ hướng dẫn sử dụng, hàm lượng đáp ứng tiêu chuẩn cần thiết hàng ngày cho phụ nữ trước, trong khi mang bầu và sau khi sinh thì chỉ có Calci đáp ứng 25%, Vitamin A đáp ứng 50% còn lại em thấy đều ghi đáp ứng 100% tiêu chuẩn cần thiết hàng ngày các mẹ ah.
    Em nhầm sang lọ Ossopan có 3 vỉ giá rẻ hơn, hehe...lọ Vitamama có 30 viên nén màu hồng, em mua 2.900 VND/viên
    • 60 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng được người nhà gửi vitamama từ Mỹ về lọ 300viên, mầu nâu cánh dán mình uống từ lúc được 13 tuần ngày 1viên và hỏi bác sỹ khám thì chị ấy nói không cần phải uống thêm bất cú loại thuốc nào khác nữa vì loại này đầy đủ hàm lượng các chất rùi, và mình thấy thành phần của nó không được giống vời thành phần của bạn trang1912 post len.
    • 48 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình ở Sài Gòn, có thể tìm mua Vitamama ở đâu, Mẹ nào biết chỉ giúp mình nhé.
    Hôm trước mình có thử tìm ở vài hiệu thuốc gần nhà nhưng không có. Ai biết chỗ nào bán thì cho mình địa chỉ với nhé.
    Thanks,
    • 123 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hồi có bầu dứa thứ hai mình cũng uống được 5 lọ Vitamama (90000đ/lọ) và bé nhà minh sinh ra trộm vía được 4 kg:Laughing::Laughing::Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 440 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuthuong Xem bài viết
    Hồi mình có bầu mình cũng uống Mutivitamin của Mỹ đấy. Hình như trên hộp thuốc ghi là Nature Made. Hộp nhựa mầu nâu cánh gián, có 300 viên. Không biết có giống hộp thuốc của bạn ko? Bà chị họ mình mua hộ. Thấy chị bảo tốt (các chi ở cơ quan chi ý luc co bầu cũng toàn uóng thôi ) nên luc co bầu mình cũng nhờ chi mua hộ (nhưng chị mình mua o bên Mỹ ). Bà ý hay đi công tác ở Mỹ nên mua mang về cho mình chứ mình ko mua ở đây. Thuốc đấy là vitamin tổng hợp, chỉ cần uống 1 viên thôi, ko phải uống thêm sắt và canxin nữa. Bạn cú thử tham khảo xem sao nhé
    Bạn có thể mua loại thuốc Vitamin bà bầu Nature Made 300 viên ở đây mà không cần nhờ ngừoi quen mua về. Vitamin này tốt vì đủ dinh dưỡng hàng ngày (tuy nhiên vẫn phải ăn cân đối & đầy đủ các bữa), & không táo bón, hạn chế buồn nôn & đặc biệt là có thành phần Folic Acid hạn chế đựoc việc sinh non & dị tật ống thần kinh & em bé khi sinh ra thì khỏe mạnh hơn. Vitamin uống tiếp cả sau khi sinh bạn ạ, mỗi ngày 1 viên thôi

Bạn tham khảo nhé: http://www.colorful4kid.com/catalogs...LEMENT_ID=2746
    • 183 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Em thấy ở trong topic này đang có sự nhầm lẫn giữa thuốc VitaMama và thuốc Natural Made Prenatal MultiVitamin Complete (lọ thuốc màu cánh gián 300 viên) ạ, nên em xin phép được nói lại cho rõ.
    1. Cả hai loại thuốc đều là thuốc đa vitamin dành cho bà bầu của Mỹ, tuy nhiên sản xuất bởi hai hãng khác nhau. Thuốc VitaMama thì em chưa tra được trên mạng, còn thuốc của Natural Made thì mọi người có thể tra thông tin ở đây:
    http://www.drugstore.com/products/pr...16&catid=26977
    hoặc ở đây: (đây là link lọ 300 viên, hộp lớn, giá rẻ do Natural Made sản xuất riêng cho Costco - một kiểu Metro ở Mỹ)
    Costco Natural Prenantal Vitamin
    2. Ở Mỹ có rất nhiều loại vitamin được bày bán ở thị trường, thành phần nói chung giống nhau, tuy nhiên em thường chọn dùng các loại ở các hãng nổi tiếng một chút cho yên tâm. Natural Made là một hãng lớn, có thể tin tưởng được. Còn cái VitaMama em chưa nhìn thấy vỏ hộp thuốc nên ko thể nói gì được.
    3. Bên Mỹ bác sỹ khuyên dùng prenatal vitamin từ khi có dự tính sinh bé đến lúc cho con bú, nhưng cũng tùy người, khi đi khám có thể được kê các loại thuốc prenatal vitamin chuyên dùng, phải có đơn thuốc mới mua được
    4. Về các sản phẩm chứa DHA chiết xuất từ cá, vì cá có nhiều loại chứa mecury (thủy ngân), việc ăn cá của bà mẹ mang thai cần phải có lựa chọn cẩn thận. Vì vậy prenetal DHA thường ko được chiết xuất từ cá mà từ các nguồn khác, ví dụ như loại này của Enfamil http://www.drugstore.com/products/pr...scinit2=phrase
    DHA cũng được khuyến cáo bổ sung trong khi mang thai + cho con bú. Em đọc các nghiên cứu của các trường đại học thì được biết là DHA cần nhất cho 3 tháng cuối của thai kỳ, tuy nhiên bạn em đi khám thai thì được chỉ định uống DHA từ lúc mới mang bầu.

Hiện tại nhà em có 2 bà bầu cơ, nên em đang rất chịu khó đọc sách báo tài liệu và thường xuyên gửi thuốc về VN cho 2 bà bầu dùng. Nhà em cũng dùng loại đa-vitamin của Natural Made và DHA của Enfamil + Walgreen. Buồn cười nhất là gửi DHA về bác sỹ của chị dâu em nói là ko biết dùng thế nào luôn. Chẳng hiểu là bác sỹ ko muốn nói hay ko biết thật.

Giá lọ 300 viên của Natural Made ở Mỹ khá rẻ, tuy nhiên tiền vận chuyển về VN chẳng rẻ tí nào vì họ còn tính phụ thu thuế vào thuốc. . Nếu em tin được mấy store ở VN chắc cũng ko mất công gửi về như vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 319 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang1912 Xem bài viết
    Ko có đâu mẹ nó ah

Tớ nghĩ bạn không nên dùng loại vitamin này. Ở bên Anh tất cả các loại vitamin tổng hợp dành cho bà bầu đều không có vitamin A, cho người bình thường thì có. Vitamin A không có lợi cho thai nhi. Bạn có thể lướt web để biết.

Ngoài ra đây là loại pregnancare mình dùng, vỉ có 28 viên multivitamin+28 viên DHA, giá là 8 bảng=240k

Vitamin D: 5mcg
    Vitamin E: 20mg
    Vitamin C: 70mg
    Thiamin (B1): 3mg
    Riboflavin (B2)2mg
    Niacin (B3): 20mg
    B6: 10mg
    Acid folic: 400 mcg
    B12: 6mcg
    Beta carotene: 2mg
    Vitamin K: 70 mcg
    Iron: 17mcg
    Selenium: 30ug
    Mg: 150mg
    Zinc:15mg
    Iodine: 140mcg
    Copper: 1000 mcg

DHA: 300mg
    EPA: 60mg

Damages development of cells
    Vitamin A, present in liver, is a "teratogen", which damages the development of cells in foetuses, leading to the developments of conditions like spina bifida, hydrocephalus and urinary tract malformations.

bạn có thể đọc ở link dưới đây về vitamin A:
    http://www.minti.com/parenting-advic...-on-Vitamin-A/

• 366 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rockrose Xem bài viết
    Tớ nghĩ bạn không nên dùng loại vitamin này. Ở bên Anh tất cả các loại vitamin tổng hợp dành cho bà bầu đều không có vitamin A, cho người bình thường thì có. Vitamin A không có lợi cho thai nhi. Bạn có thể lướt web để biết.

Ngoài ra đây là loại pregnancare mình dùng, vỉ có 28 viên multivitamin+28 viên DHA, giá là 8 bảng=240k

Vitamin D: 5mcg
    Vitamin E: 20mg
    Vitamin C: 70mg
    Thiamin (B1): 3mg
    Riboflavin (B2)2mg
    Niacin (B3): 20mg
    B6: 10mg
    Acid folic: 400 mcg
    B12: 6mcg
    Beta carotene: 2mg
    Vitamin K: 70 mcg
    Iron: 17mcg
    Selenium: 30ug
    Mg: 150mg
    Zinc:15mg
    Iodine: 140mcg
    Copper: 1000 mcg

DHA: 300mg
    EPA: 60mg

Damages development of cells
    Vitamin A, present in liver, is a "teratogen", which damages the development of cells in foetuses, leading to the developments of conditions like spina bifida, hydrocephalus and urinary tract malformations.

bạn có thể đọc ở link dưới đây về vitamin A:
    http://www.minti.com/parenting-advic...-on-Vitamin-A/

Em cũng đã từng uống Pregnancare em mang ở UK về. Thành phần của thuốc có Vitamin A đấy (nhưng nó ở dưới dạng khác -- Beta Caroten thì phải-- để em về xem lại)
    Cái chính là có liều lượng thích hợp và k phải Vitamin A trực tiếp thì chắc là ko sao ạ :Worried:
    • 319 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Đúng rồi, không phải vitamin A trực tiếp thì sẽ không sao cả. Beta caroten chính là dạng đó. Bạn có thể đọc link trên để tham khảo.
    • 654 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bovit Xem bài viết
    Em cũng đã từng uống Pregnancare em mang ở UK về. Thành phần của thuốc có Vitamin A đấy (nhưng nó ở dưới dạng khác -- Beta Caroten thì phải-- để em về xem lại)
    Cái chính là có liều lượng thích hợp và k phải Vitamin A trực tiếp thì chắc là ko sao ạ :Worried:
    Nếu vậy thì các thành phần trong Vitamama kê như vậy có nghĩa là Vitamin A trực tiếp phải ko ah? Em cũng ko hiểu lắm, em vừa lấy lọ Procare (của Úc) mà trước em đã dùng ra thì thành phần 1 viên có Betacarotene 1mg.
    Nếu thế thì thành phần của Vitamama như vậy là ko tốt cho phụ nữ mang thai ah, hix...thế mà em cứ hí hửng mua lọ này về vì thấy bạn em cũng có bầu khuyên dùng và thấy thành phần Acid Folic nhiều hơn Procare.
    • 319 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Mình cũng không rõ vitamin A loại của Mỹ thuộc loại nào. Nhưng trong link trước mình đưa, một phụ nữ Úc đã phàn nàn về việc vitamin A sản xuất ở Mỹ ghi nguồn gốc không rõ ràng. Và nếu đúng là vitamin A trực tiếp, thì trên hộp phải ghi rõ ành hưởng của vitamin A đến thai nhi (điều đó không có trên hộp của Mỹ).

Hộp pregnancare của mình nó cũng ghi rõ ràng là không có vitamin A. Nhìn chung nói đến chất lượng Mỹ thì mọi người cũng nể rồi.
    Tuy vây, về thực phẩm, nước Mỹ là một nước đi đầu trong việc tiêu dùng các sản phẩm biến đổi gen, trong khi đó bị cấm ở châu Âu. Còn về dược liệu thì mình hoàn toàn không biết. Nhưng cảm giác chung của mình là châu Âu bao giờ cũng conservative, cẩn thận hơn Mỹ.
    • 183 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Cảm ơn chị RockRose đã cung cấp thêm thông tin về vitamin A nhé, tuy nhiên em lại phải xin phép sửa lại thông tin của chị như sau.

1. Vitamin A kô có hại cho thai nhi, mà là SỬ DỤNG QUÁ LIỀU vitamin A sẽ có hại (có thể gây birth defect). Có thể tham khảo thông tin ở đây (http://parenting.ivillage.com/pregnancy/psafe/0,,1xk,00.html) hoặc đơn giản vào Google gõ vitamin A + pregnancy.
    Cái gì sử dụng quá liều cũng có hại mà chị. Thông tin về sử dụng quá liều các loại vitamin khác và tác hại của nó có thể tìm ở đây (http://www.americanpregnancy.org/pre...inoverdose.htm)
    Sử dụng vitamin A quá liều cho trẻ nhỏ + người lớn cũng ko tốt, có thể gây bệnh gan hoặc bệnh vàng da.

2. Cơ thể cần vitamin A để phát triển, cũng như thai nhi. Lại tiếp tục Google hộ em các chị nhé.

3. Beta-caroten tại sao an toàn hơn vitamin A? Vì cơ thể chỉ chuyển hóa Beta Caroten thành vitamin A nếu CẦN THIẾT, vì vậy sẽ KHÔNG gây QUÁ LIỀU vitamin A.

4. Từ ba điều trên, rút ra rằng uống vitamin A với LIỀU THÍCH HỢPAn toàn. Thêm nữa, lượng vitamin A tự nhiên mà cơ thể hấp thụ qua đường ăn uống chủ yếu là dưới dạng Beta-caroten, trừ khi bạn uống dầu cá hoặc dầu gan thì cơ thể sẽ hấp tụ vitamin A dạng trực tiếp. Bảng thông tin về thành phần vitamin A trong thực phẩm có thể đọc ở đây: http://www.evira.fi/portal/en/food/i...tion_of_liver/. Vì vậy, ko cần lo lắng nếu lượng vitamin A trong prenatal vitamin KHÔNG QUÁ nhiều

5. Bao nhiêu vitamin A sẽ bị QUÁ LIỀU? Theo các tài liệu (http://www3.alliance-hpsr.org/reprod...vitamina4p.pdfhttp://www.evira.fi/portal/en/food/i...tion_of_liver/ và Google), thì ngưỡng an toàn là 10000UI hay 3000 mircogram RE.

Vì vậy, trước khi dùng vitamin, cần đọc kỹ thành phần và liều lượng thuốc trên nhãn. Ví dụ như trong thuốc prenatal của Natural Made mà nhà em dùng, liều vitamin A là 4000UI, bằng 50% lượng cần thiết hàng ngày của cơ thể là hoàn toàn AN TOÀN cho bà mẹ và thai nhi nếu người mẹ không ăn QUÁ NHIỀU (hàng ngày) gan + uống dầu gan và dầu cá. Em nghĩ ko ai ăn gan hàng ngày cả, đúng ko ạ?

Em phải nói thêm nữa là em ko có ý định quảng cáo cho vitamin của Mỹ ạ, chỉ là bổ sung thông tin ĐÚNG và ĐỦ cho cả nhà, với cả đề phòng chị dâu với em gái em lượn lờ ở Webtretho, đọc được thông tin là vitamin của Mỹ có hại thì lại tưởng em không cẩn thận khi mua thuốc, không quan tâm đến các cháu .

Ở Mỹ này, hãng nào mà bán thuốc gây ngộ độc cho người ta thì chắc hãng đó phá sản từ lâu vì bị kiện rồi, dân Mỹ nó ham kiện dễ sợ luôn. .
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 229 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rockrose Xem bài viết
    Đúng rồi, không phải vitamin A trực tiếp thì sẽ không sao cả. Beta caroten chính là dạng đó. Bạn có thể đọc link trên để tham khảo.
    Mẹ Rockrose ở bên Anh à? Từ hồi có bầu tới giờ mình dùng thuốc sanatogen của Anh. Không biết mẹ Rockrose biết k nhỉ? Giá mua qua mạng là 3.99 bảng/hộp 30v

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,517 Bài viết

• 2,267 Được cảm ơn

Đúng rồi, dùng vitamin A quá liều mới hại, chứ dùng đúng liều càng tốt chứ không sao cả.

Mình có 3 loại của Mỹ, vừa xem thì cả 3 loại đều có Vitamin A 4000IU (100% as beta-carotene) cả.
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4