Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Uống vitamin nào vào thời gian nào trong ngày thì hợp lý???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 34.9K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 1,190 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi với ạ.... Em đang lập kế hoạch có baby trong thời gian gần nhất, nên em có í định bổ sung một số vitamin, các mẹ tư vấn giúp em xem vitamin nào thì nên uống vào thời gian nào trong ngày để đạt được hiệu quả tốt nhất ạ???

Em dự định bổ sung: sắt-acid folic, canci và vitamin E.

Em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều ạ

• 30 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình vừa đọc được một bài báo hướng dẫn về cách uống các loại vitamin, mình post lên đây chi bạn xem thừ nhé!
    Với đa số các loại vitamin thì uống trước hay sau bữa ăn không thực sự quan trọng. Dưới đây là một số chỉ dẫn về cách uống một số loại vitamin:

Uống viên bổ sung axit hydrochloric tốt nhất khi bắt đầu bữa ăn. Viên bổ sung axit hydrochloric thường dùng cho những người bị rối loạn axit hydrochloric trong dạ dày khi ăn. Nếu axit hydrochloric được uống vào lúc đói thì nó có thể gây cảm giác nóng dạ dày.

Sắt nên được uống khi đói để được hấp thu tốt nhất. Nếu bạn uống loại vitamin tổng hợp có chứa sắt thì thời gian uống không quan trọng lắm. Nếu bạn uống viên sắt bổ sung để điều trị chứng thiếu máu thì tốt nhất là nên uống vào buổi sáng, vừa ngủ dậy và không được uống canxi hay vitamin E liền ngay sau đó

Vitamin B tổng hợp thường là nguyên nhân dẫn tới cảm giác buồn nôn. Để tránh hiện tượng này, hãy uống vitamin B sau bữa ăn nhẹ. Uống ngay sau bữa ăn chính sẽ làm giảm khả năng hấp thụ vitamin B. Riêng B12 và axit folic nên uống khi đói.

Enzym proteolytic cũng như bromelain uống tốt nhất là khi đói. Những enzym này sẽ đồng hóa các protein và chúng thường được uống với lượng lớn để giảm chứng viêm nhiễm. Nếu uống sau khi ăn, một số loại enzym có thể không được cơ thể hấp thụ.

Rất nhiều chất chống ôxy hóa và chất sinh học nên uống tốt nhất khi đói. Các chất chống ôxy hóa và chất sinh học dùng cho nhiều mục đích nhưng sẽ được cơ thể hấp thụ tối đa khi dạ dày chống rỗng. Ví dụ như quercetin và vinpocetine.

Các vi khuẩn latic (men tiêu hóa) như acidophilus và lactobacillus nên uống khi đói. Những loại men này rất quan trọng và cần thiết để có được một hệ tiêu hóa khỏe mạnh và dùng để điều trị bệnh nấm Candida và bổ sung các vi sinh đường ruột sau một đợt điều trị kháng sinh dài ngày.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,190 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

Em lại còn có thêm cả Omega và DHA nữa... Em băn khoăn hok bít nên uống theo trình tự thế nào đây...

Sắt thì nên uống vào buổi sáng và kèm với nước cam hoặc vitamin C (?), không nên uống cùng với Canxi và Vitamin E.

Vậy Canxi và vitamin E, omega+DHA thì em nên uống lúc nào ạ???
    Mong các mẹ giúp đỡ.
    tks

• 106 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cũng thắc mắc là Canxi sẽ phải uống lúc nào, em thường uống buổi sáng sau khi ăn, còn Prenatal thi` buoi toi. Hok biết như vậy là hợp lý không?
    Life goes on...!!!

• 852 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trinhthienthanh Xem bài viết
    Em cũng thắc mắc là Canxi sẽ phải uống lúc nào, em thường uống buổi sáng sau khi ăn, còn Prenatal thi` buoi toi. Hok biết như vậy là hợp lý không?
    Em nghĩ tốt nhất là khi đi khám thai, chị thử hỏi bác sỹ xem nên uống ntn thì hợp lý.

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cai do m nghi tot nhat ban nnen di bsy xem tn va cho dung thuoc nao ,tat ca thuoc deu co tac dung phu cua no m k hieu va k doan trc dc dau,ma nhat la ve van de baby can than la tot nhat b a,chuc ban thanh cong

• 382 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Vitamin tổng hợp bác sĩ dặn em uồng buổi sáng a. sau bữa sáng