Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

uống viên sắt và canxi như thế nào, loại nào tốt và thông dụng?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 84.1K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6
    • 231 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pmai_cmg Xem bài viết
    Em đang uống canxi corbie loại 10ml, và viên sắt Fumafer ngày 1 viên. Các chị ở phòng em đều dùng như vậy cả, các bé đều xinh xắn, thông minh lắm ạ. Nếu dùng liều lượng hợp lý thì không lo đâu chị ạ.
    e cũng đang uống canxi Corbiere và uống tardy feron B9, cũng nghe nhiều mẹ ca ngơi. Mặc dù 2 loại thuốc này đi khám ko bao giờ bác sĩ kê đơn, họ thậm chí chẳng khuyên mình dùng bổ sung canxi và sắt cho thai nhi, mà nếu có thì họ cũng chỉ kê đơn thuốc j của hàn quốc bệnh viện bán. và ai họ cũng kê loại đó

• 482 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi,

Liều lượng Canxi hoặc Sắt trong viên thuốc mà các Mẹ uống khoảng bao nhiêu?

Như mình mua viên sắt bên Hàn thì 75 mg/viên. (Ngoài ra thuốc còn bổ sung thêm vài chất khác). Theo hướng dẫn trên hộp thì mỗi ngày uống 2 viên.

Mình vừa check trên một số trang web về bổ sung sắt, họ khuyên nên sử dụng 22-27 mg/ngày. Xem ra mình đã uống dư sắt?

• 1,075 Bài viết

• 575 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Koda Xem bài viết
    Tớ đi khám bác Tuyết Minh,
    Đợt 15 tuần đi khám, thấy nhiều mẹ uống thêm sắt và canxi nên tớ cũng hỏi có cần phải uống k, tớ còn nhấn mạnh thêm là vào buổi tối sau 1 ngày làm việc, khi tớ nằm ngửa thì thấy đau phần xương sống gần đốt sống cùng: BS bảo chưa cần uống j cả, đau lưng thì bảo chồng xoa cho là hết. Giờ cứ uống vitamin tổng hợp thôi.

Đợt 18w6d tớ khám lại bác Tuyết Minh, lần này bác cho đi thử nước tiểu, nhưng bác chỉ lướt qua rất nhanh và bảo tốt.
    Rồi bác kê thêm canxi + vitamin D (trong cùng 1 viên) tên là KVD Cancium D bảo tớ uống ngày 1 viên vào buổi sáng. + Uống vitamin tổng hợp hàng ngày.
    Tớ lại hỏi thế sắt vẫn chưa cần uống phải k BS thì BS bảo chưa cần.

Tớ lại thấy có BS lại chỉ kê sắt chứ chưa kê canxi, Nhưng BS đã kê cho tớ thế nên tớ cứ yên tâm uống thôi.

Trong vitamin tổng hợp cũng đã có sắt rồi, nên tớ chỉ uống vitamin tổng hợp mà output của tớ cũng thường xuyên có màu đen. Chỉ hôm nào quên k uống (thường là cuối tuần đi ăn uống linh tinh) thì hôm sau có màu vàng hơn thôi.
    Minh cung kham co Minh nhung ma minh kham luc 22w Co van chua cho minh uong sạt Co Minh bao minh chua dc 50kg nen chua uong sat khi nao minh dc 50kg thi moi uong. Co chi ke cho minh uong tiep prenatal DHA va KVD calcium D thui , h minh da 26w rui va 46.5kg. Hom qua minh di kham va lam xet nghiem o BV Buu Dien thi Bs bao minh bi thieu mau tram trong ke cho minh uong vien sat Hemomax. Hixhix. Minh van chua di kham lai co Minh dc nhung minh so neu ko uong sat tu bay h thi muon mat. Bs o BVBD bao minh co the uog ket hop ca 3 thuoc nay. Minh dang phan van qua so uong them ca Prenatal nua thi ko biet co thua chat ko nhi vi minh thay trong do cung co sat rui ma

Mốc meo NB: 3.8kg, 1m: 4.8kg, 2m: 5.6kg, 3m: 6.3kg, 4m: 7kg, 5m: 7.5kg, 6m: 8kg, 7m: 8.5kg, 8m: 8.5kg :Crying:, 9m: 9kg, 12m: 9.8kg, 13m: 10kg

• 231 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangtuyetnhi Xem bài viết
    Minh cung kham co Minh nhung ma minh kham luc 22w Co van chua cho minh uong sạt Co Minh bao minh chua dc 50kg nen chua uong sat khi nao minh dc 50kg thi moi uong. Co chi ke cho minh uong tiep prenatal DHA va KVD calcium D thui , h minh da 26w rui va 46.5kg. Hom qua minh di kham va lam xet nghiem o BV Buu Dien thi Bs bao minh bi thieu mau tram trong ke cho minh uong vien sat Hemomax. Hixhix. Minh van chua di kham lai co Minh dc nhung minh so neu ko uong sat tu bay h thi muon mat. Bs o BVBD bao minh co the uog ket hop ca 3 thuoc nay. Minh dang phan van qua so uong them ca Prenatal nua thi ko biet co thua chat ko nhi vi minh thay trong do cung co sat rui ma
    mẹ nó ơi, theo minh biêt thi Prenatal chỉ là thuôcs bôr thôi, hl săt rât ít đê cả 2 mẹ con hâp' thụ. e cũng vân fai dùng bô sung thêm canxi và săt đây mẹ nó à. thâsy ngươi cũng trôm via khoe khoăn'.

Mẹ nó đi khám và xét nghiêmj ở BV bưu điên vêf thây thês nào ? Có đông đúc chen nhau và bác sĩ đọc kq có tôt ko vây? Me nó khám của Bsi nào thês ạ?

• 829 Bài viết

• 841 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho em hỏi với, em mới bầu đc 11w thôi, nhưng hôm trc đi khám thì bsi kê thêm calcium D ( bao gồm cả canxi và vit D) với viên sắt Sangobion. Còn trc đó thì bsi kê uống procare. Thế nhưng em thấy nhiều mẹ nói là trc 3 tháng thì ko nên bổ sung canxi, sắt thì có thể uống cũng đc nhưng canxi thì từ tuần 16 trở đi mới uống. Em đang lăn tăn ko biết có nên uống tiếp ko nữa. Em uống thuốc 3 hôm nay rùi thì ko thấy có hiện tượng lạ gì cả, đc cái là đỡ chóng mặt hoa mắt hơn trc lúc uống thôi. Các mẹ giúp em với nhé.

• 1,075 Bài viết

• 575 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betronbibo Xem bài viết
    mẹ nó ơi, theo minh biêt thi Prenatal chỉ là thuôcs bôr thôi, hl săt rât ít đê cả 2 mẹ con hâp' thụ. e cũng vân fai dùng bô sung thêm canxi và săt đây mẹ nó à. thâsy ngươi cũng trôm via khoe khoăn'.

Mẹ nó đi khám và xét nghiêmj ở BV bưu điên vêf thây thês nào ? Có đông đúc chen nhau và bác sĩ đọc kq có tôt ko vây? Me nó khám của Bsi nào thês ạ?
    Ban oi kham thi me no nen den som neu ko phai cho lau lam chu xet nghiem va sieu am o do cung nhanh thui. Hom minh di kham la thu 2, 9h den noi ma da la so 35 rụi Cho mai den 11h15 moi den luot khạm ma o do co 2 phong kham nhung hom do chi co 1 phong lam viec thui nen dong lam. Minh kham xong chi kip ra lay mau va nuoc tieu thui chieu quay lai sieu am 4D va lay ket wa xn. Kham la Bs Nha noi chung cung chi do huyet ap nghe tim thai do vong bung thui rui chi dinh di xet nghiẹm Sieu am thi minh dc chi dinh sa 4D nen chieu minh quay lai sa cung nhanh ko phai cho lau chu sieu am o phong sieu am san phu khoa doi dien phong xet nghiem thi cho lau lam. Sa cho minh la BS Vu Sach Thien. Bs tre va vui tinh lạm Hoi gi cung dc nhung doc chi so thi it lam. Chi co cac chi so quan trong nhu dk luong dinh, chieu dai xuong dui, chu vi dau, chu vi bung, can nang cua be thui. Con cac chi so nhu khoang cach 2 ho mat va cac chi so khac thi minh ko thay ghi. Minh dang dinh sinh o Bv BD dạy The me no dinh sinh o dau vay
    Chỉnh sửa lần cuối bởi trangtuyetnhi; 28/05/2010 vào lúc 06:45 PM.

Mốc meo NB: 3.8kg, 1m: 4.8kg, 2m: 5.6kg, 3m: 6.3kg, 4m: 7kg, 5m: 7.5kg, 6m: 8kg, 7m: 8.5kg, 8m: 8.5kg :Crying:, 9m: 9kg, 12m: 9.8kg, 13m: 10kg

• 231 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Ban oi kham thi me no nen den som neu ko phai cho lau lam chu xet nghiem va sieu am o do cung nhanh thui. Hom minh di kham la thu 2, 9h den noi ma da la so 35 rụi Cho mai den 11h15 moi den luot khạm ma o do co 2 phong kham nhung hom do chi co 1 phong lam viec thui nen dong lam. Minh kham xong chi kip ra lay mau va nuoc tieu thui chieu quay lai sieu am 4D va lay ket wa xn. Kham la Bs Nha noi chung cung chi do huyet ap nghe tim thai do vong bung thui rui chi dinh di xet nghiẹm Sieu am thi minh dc chi dinh sa 4D nen chieu minh quay lai sa cung nhanh ko phai cho lau chu sieu am o phong sieu am san phu khoa doi dien phong xet nghiem thi cho lau lam. Sa cho minh la BS Vu Sach Thien. Bs tre va vui tinh lạm Hoi gi cung dc nhung doc chi so thi it lam. Chi co cac chi so quan trong nhu dk luong dinh, chieu dai xuong dui, chu vi dau, chu vi bung, can nang cua be thui. Con cac chi so nhu khoang cach 2 ho mat va cac chi so khac thi minh ko thay ghi. Minh dang dinh sinh o Bv BD dạy The me no dinh sinh o dau vay
    e đăng băn khoăn giữa nhà D - PSHN hoặc là Viêt Pháp, mẹ nó 26w là e cũng gần bằng mẹ nó rồi dday, mẹ nó tính sinh o ở đâu??

• 1,075 Bài viết

• 575 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betronbibo Xem bài viết
    e đăng băn khoăn giữa nhà D - PSHN hoặc là Viêt Pháp, mẹ nó 26w là e cũng gần bằng mẹ nó rồi dday, mẹ nó tính sinh o ở đâu??
    Me no giong minh rui cung dang ban khoan giua D3-PSHN va BV Buu Dien. Ma sap den thoi diem lam ho so sinh rui ma van lan tan qua co

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đọc tài liệu cùng các chỉ dẫn của bác sĩ và các Chị trên đây, em thấy chuyện bổ sung vi chất cần nên theo tư vấn của bác sĩ, nếu thuốc nhiều người khen nhưng bác sĩ không cho thì cứ hỏi bác sĩ để được giải thích cụ thể. Thông thường, các bác sĩ bận rộn sẽ cho tất cả bệnh nhân uống một dạng multivitamin ngay từ đầu (như Prenatal, Obimin...), Acidforlic hoặc Fe liều lượng thấp (do phụ nữ VN vẫn chưa quen uống sắt hàng tháng nên thường thiếu máu, khi có thai càng thiếu máu nhiều hơn). Các bác sĩ theo trường phái thiên nhiên hơn thì chỉ bổ sung thuốc tổng hơp sau 4 tháng, 4 tháng đầu sẽ bổ sung từng loại vi chất tùy theo tình trạng của bệnh nhân, không bố sung đại trà. Nhìn chung thừa vi chất rất có hại nên phải cẩn thận (như thừa canci làm sớm vôi hóa nhau thai => khó đưa dưỡng chất vào bé, thừa sắt gây táo bón => rặn => ảnh hưởng đến co bóp tử cung...hoặc nặng hơn là bị các hội chứng rối loạn do thừa sắt...)

• 231 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Me no giong minh rui cung dang ban khoan giua D3-PSHN va BV Buu Dien. Ma sap den thoi diem lam ho so sinh rui ma van lan tan qua co
    Neu me no lan tan giua PSHN va BUU DIEN thi e nghi co the chon PSHN vi` du sao PSHN co phong dich vu, nen phong oc va dich vu no cung hay hon. Dac biet neu me no sinh thuong thi` se duoc 1 nguoi nha` vao cu`ng. con o BV Buu Dien thi chua co' dich vu na`y.

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6