• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

uống viên sắt và canxi như thế nào, loại nào tốt và thông dụng?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 95.3K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
    • 233 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betronbibo Xem bài viết
    Neu me no lan tan giua PSHN va BUU DIEN thi e nghi co the chon PSHN vi` du sao PSHN co phong dich vu, nen phong oc va dich vu no cung hay hon. Dac biet neu me no sinh thuong thi` se duoc 1 nguoi nha` vao cu`ng. con o BV Buu Dien thi chua co' dich vu na`y.
    mình y như mấy mẹ, đang băn khoăn lắm, 25 tuần rồi, kiểu gì thì 30 tuần cũng phải quyết thôi, nhưng có lẽ mình chọn D3, bưu điện thì đẻ thường toàn y tá đỡ, bác sĩ họ chỉ mổ thôi. Nhỡ mình làm sao.
    • 1,743 Bài viết

• 1,170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangtuyetnhi Xem bài viết
    Minh cung kham co Minh nhung ma minh kham luc 22w Co van chua cho minh uong sạt Co Minh bao minh chua dc 50kg nen chua uong sat khi nao minh dc 50kg thi moi uong. Co chi ke cho minh uong tiep prenatal DHA va KVD calcium D thui , h minh da 26w rui va 46.5kg. Hom qua minh di kham va lam xet nghiem o BV Buu Dien thi Bs bao minh bi thieu mau tram trong ke cho minh uong vien sat Hemomax. Hixhix. Minh van chua di kham lai co Minh dc nhung minh so neu ko uong sat tu bay h thi muon mat. Bs o BVBD bao minh co the uog ket hop ca 3 thuoc nay. Minh dang phan van qua so uong them ca Prenatal nua thi ko biet co thua chat ko nhi vi minh thay trong do cung co sat rui ma
    Chị ơi, cái lí do 50kg bi giờ em mới nghe đấy. Em theo khám cô Minh từ khi em dc 15w, lúc ý em cũng 49,5 kg rồi. Đơt 18w em quay lại khám theo hẹn của cô, em dc 51kg mà cô cũng có cho sắt đâu, chỉ cho canxi KDV thôi chị ạ (và tiếp tục uống vitamin tổng hợp).
    Em cũng chả bít thế nào nữa. Nghe chị kể em cũng hơi lo lo nhỉ. Chả nhẽ lại tự đi kiểm tra máu xem thế nào. Híc híc
    • 1,076 Bài viết

• 575 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Koda Xem bài viết
    Chị ơi, cái lí do 50kg bi giờ em mới nghe đấy. Em theo khám cô Minh từ khi em dc 15w, lúc ý em cũng 49,5 kg rồi. Đơt 18w em quay lại khám theo hẹn của cô, em dc 51kg mà cô cũng có cho sắt đâu, chỉ cho canxi KDV thôi chị ạ (và tiếp tục uống vitamin tổng hợp).
    Em cũng chả bít thế nào nữa. Nghe chị kể em cũng hơi lo lo nhỉ. Chả nhẽ lại tự đi kiểm tra máu xem thế nào. Híc híc
    Minh cung ko biet ly do 50kg Co y can cu vao dạu Minh tin tuong Co nen uong theo chi dinh cua Co. Nhung hom rui di kham trong BVBD lam Xn mau Bs ket luan thieu mau tram trong nen minh moi hoang. Hixhịx Minh dinh tuan toi di kham hoi lai Co xem the nao. Chu minh 27w rui ma chua uong vien sat nao cung lo lam chi so anh huog den con thui

Mốc meo NB: 3.8kg, 1m: 4.8kg, 2m: 5.6kg, 3m: 6.3kg, 4m: 7kg, 5m: 7.5kg, 6m: 8kg, 7m: 8.5kg, 8m: 8.5kg :Crying:, 9m: 9kg, 12m: 9.8kg, 13m: 10kg
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lao_xao Xem bài viết
    Các Mẹ ơi,

Liều lượng Canxi hoặc Sắt trong viên thuốc mà các Mẹ uống khoảng bao nhiêu?

Như mình mua viên sắt bên Hàn thì 75 mg/viên. (Ngoài ra thuốc còn bổ sung thêm vài chất khác). Theo hướng dẫn trên hộp thì mỗi ngày uống 2 viên.

Mình vừa check trên một số trang web về bổ sung sắt, họ khuyên nên sử dụng 22-27 mg/ngày. Xem ra mình đã uống dư sắt?
    Mình cũng đọc thông tin là uống bổ sung sắt khoảng 30 mg/ngày là phù hợp. Nhưng không nên uống sắt và canxi vào cùng một thời điểm. Canxi không nên uống buổi tối vì nó gây khó ngủ, vì vậy nên uống tốt nhất vào buổi sáng.

Sắt thì có thể uống liên tục trong suốt thời kỳ có thai đến một tháng sau khi sinh. Để tăng quá trình chuyển hoá và hấp thu sắt, cần tăng cường vitamin C, do đó cần ăn đủ rau xanh và quả chín. Sắt nên uống sau bữa ăn 1-2h.
    Vì vậy nếu bạn uống cả sắt và canxi trong cùng một ngày thì nên uống viên canxi buổi sáng và uống sắt buổi trưa hoặc tối sau bữa ăn nhé.
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình đang mong có em bé, đọc báo thấy trên 30 thì nên uống viên sắt trước 3 tháng nên hôm qua đi mua viên sắt và cả Vitamin E về uống. Nhưng trên vỉ thuốc chỉ đề Folic Tablet, có hàng chữ nhỏ ở dưới ghi Folic Acid 5mg, ngoài ra kg có nhãn hiệu nào khác như các mẹ mô tả ở trên. Còn vitamin E thì là Natural Vitamin E 200. Cái này là mình tự uống chứ kg theo đơn bác sĩ, đọc thấy các mẹ tư vấn thì lo quá. Nhưng có vẻ mình bị thiếu máu vì có các triệu chứng như các mẹ kể, lâu lâu thấy chóng mặt lúc đang ngồi mà đứng lên, hay làm gì đó thì rất mau mệt. Mình nghe chị cùng cty bảo uống Vitamin E cũng tốt vì nó làm tăng nội tiết tố nữ, cũng giúp dễ mang thai, kg biết có đúng kg, nhưng thấy uống Vitamin E cũng giúp đẹp da nên mình cũng mua uống luôn. Hy vọng kg có gì nguy hiểm các mẹ nhỉ? Hiện mình mới bắt đầu uống thôi, cách ngày uống 1 viên, nếu có gì sai mong các mẹ tư vấn giúp mình nhé :Rose:
    • 76 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình đi thử máu vào tuần thứ 12, kết quả là chả thiếu gì! Vẫn uống Procare đều đặn ngày 1 viên từ khi biết có em bé tới giờ! Mình bị đau chỗ xương cụt và khớp hông ý, thỉnh thoảng nó cứ cứng lại và :cành cạch, hum qua đi khám tuần thứ 22 chỗ bác sĩ Tuyết Minh, cô ý tự nhiên kê cho 1 đống canxi D, rồi sắt, rồi Magie..... nói thật là ngại uống kinh khủng ý! Mà ko uống thì áy náy! Mình mua đủ procare uống đến lúc sinh luôn rồi ý!
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có mẹ nào uống thêm viên sắt mà bị triệu chứng phụ như: nóng các đầu ngón tay, ngón chân, giống như tay (hay chân) mình xắt ớt và tiếp xúc với ớt. Tất cả những vùng da mỏng là bị nóng hết: môi, ngay cả BPSD nữa. Ngộ quá và khó chịu ghê. Nhưng trong phần phản ứng phụ của viên sắt đâu có nói đến triệu chứng này đâu???? Có mẹ nào cũng bị giống mình không? Hay chỉ có mình là cơ địa dị ứng? Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 618 Bài viết

• 708 Được cảm ơn

Có mẹ nào giống e không ạ, e uống viên canxi D ( KDV) từ hồi 16w nhưng uống xong buổi sáng thấy cả sáng cứ mệt, lại buồn nôn thôi. Có khi nôn ra cả viên thuốc ấy ( uống lúc 8h sáng mà hơn 11h sáng vẫn còn đến nửa viên thuốc chưa tan hết, hic. Bình thường e uống procare 1 viên buổi trưa từ trước khi có bầu 1 tháng.
    • 154 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

E vừa đi sa và khám ở bs Vĩ đấy, nếu c chưa có địa chỉ khám tốt thì ra đấy khám thử đi, đt: 01642318318
    • 121 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

mình cũng chỉ procare, canxi D, sắt từ hồi mới bầu đến h...sắp đẻ rùi hihi 37w con 3kg2, trộm vía con ngon lành cành đào phết dù chế độ ăn chả khác gì lúc ko bầu

Sống trên đời, tất cả mọi thứ đều chỉ là tương đối
    • 263 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

hnay mình đi khám trong Việt Nhật, bé đc 23w. Bsi kê cho mình thuốc Himopoly và Kiddie cal. Kiddie cal thì mình uống từ tháng trc rồi còn Himopoly thì tháng này bsi mới kê. Mình tìm hiểu trên mạng thì đây là thuốc bổ sung sắt dạng ống. Mình xuống mua thuốc thì e bán thuốc bảo 60 ống là hơn 800k, mình đọc trên này thì thấy it mẹ dùng thuốc này quá nên ko biết thế nào. Tháng trc mình khám bsi Hà thì bsi còn gthich cặn kẽ và có kê thêm procare, tháng này bsi Thu khám chẳng gthich gì và cũng ko kê thêm thuốc bổ tổng hợp mà chỉ kê 2 loại thuốc trên. Mẹ nào có kinh nghiệm thì giúp mình với nha
    • 39 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đọc bài này mới thấy các mẹ trên này uống ít thật, ngay từ khi phát hiện ra có bầu lúc đó ebé được khoảng 5,6w là mình đã được bsĩ Lan ở PSTƯ chỉ định cho uống 1 viên sắt và 1 viên vitamin tổng hợp Sprenatal rồi, tầm tuần thứ 12 là bsĩ chỉ định uống thêm 1 viên canxi obeecal mỗi ngày, đến khi ebé được 23w mình thấy đau xương chậu khủng khiếp bsĩ bổ sung cho mình thêm canxi thành 2 viên/1 ngày, và bj ebé ở tuần 26 mình thấy tê tay (mà chỉ tê mỗi bên tay phải thôi) bsĩ kê thêm cho mình uống magiê, mình nghe bsĩ nói canxi và magie có thể bổ sung sau vì hệ xương của bé sau này mới phát triển nhưng sắt và viên vitamin tổng hợp thì nên uống từ sớm vì ngày từ đầu quá trình hình thành thai đã rất cần những chất này rồi, ăn uống hàng ngày của mình k thể đầy đủ hết những chất cần thiết,
    Về đường ăn uống kinh nghiệm của mình là các mẹ ăn thật nhiều hải sản và hoa quả vào (nhớ là ăn chín uống sôi) vì mình k uống được sữa bầu nên chỉ bổ xung bằng đường ăn thôi suốt từ trước khi mang thai đến giờ tháng nào mẹ mình cũng gửi 1,2 thùng hải sản lên nên mình ăn k bị tăng cân mấy đến tuần 26 rồi mà tăng 8kg và bé nhà mình tăng cân vèo vèo (trộm vía) được 950gr rồi, bsĩ bảo cân luôn nặng hơn so với tuổi thai, nhưng ở mức cho phép nên tốt k có gì phải lo lắng cả
    Hiện tại mình thấy ebé phát triển tốt đạp liên tục mà mình cũng chẳng đau nhức gì nữa nên thấy khá là ổn
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    mẹ yêu Su nhất trên đời!!!![/COLOR][/SIZE]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chào bạn ! mình cũng đang có em bé , mình đi khám thai bác sỹ kê đơn cho thuốc bổ chernotist , loại này bổ sung sắt tốt lắm , bạn thử tìm hiểu thêm nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi buon_chuyen; 19/06/2012 vào lúc 09:55 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Cùng lúc uống saferon và obimin được ko các mẹ? Mình mới 5w hay bị nhức đầu nhưng đi khám bs chỉ cho uống obimin và đặt estrogan duong Thai thôi. Mình tự uống thêm viên sắt thì có vấn đề gi k? Nhờ các mẹ tư vấn
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình từ khi có bầu đến giờ được bs siêu âm khuyên và cho dùng sắt là loại Sangobion(80.000/hộp) và uông canxi loại ống nước(calcium cobiere) 100.000/hộp loại này dễ hấp thu và mát.mình cũng đang mang bầu và giờ vẫn đang sử dung 2 loại này cùng lúc. canxi uống buổi sáng sau ăn sáng. cách vài tiếng sau uống thêm 1 viên sắt( sắt nên uống lúc đói).
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi em đi khám ở bệnh viện Bưu Điện lúc thai được 5 tuần bác sỹ bảo uống viên Saferon và viên Lucky mama. và em uống bổ sung sữa
    Dielac mama. em uống như vậy có đúng không. và đã đủ chưa các mẹ tư vấn cho em với ạ.
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3