• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

uống viên sắt và canxi như thế nào, loại nào tốt và thông dụng?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 96.6K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 233 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

mình có bầu đã sang tháng thứ 5, ngoài viên bổ tổng hợp thì chưa uống gì, các mẹ tư vấn hộ mình xem bây giờ nên uống bổ sung sắt và canxi như nào và loại nào hiện nay là tốt ạ. Thank các mẹ:Smiling:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 268 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Theo mình (mà mình nghe bác sĩ nói) nếu mẹ nó có đi khám định kì ở bệnh viện thì nên yên tâm, bác sĩ kê cho thuốc gì thì mình uống thuốc đó, tuỳ theo nhu cầu của cơ thể mỗi người mà bác sĩ sẽ cho mình uống loại thuốc gì. Mình từ khi mang thai là bác sĩ cho uống thuốc sắt Saferon, đến tuần 24 mình có hiện tượng đi phân đen nên bác sĩ dặn cứ uống viên sắt rồi lại ngưng 10 ngày (hình như phân đen là triệu chứng dư thừa sắt thì phải) và uống kèm thuốc bổ tổng hợp Obimin cho tới bay giờ. Hôm 8-5, mình đi tái khám, mình kể bác sĩ có triệu chứng tê chân, đau lưng, ù tai thì bác sĩ cho uống thêm viên canxi và ngưng uống thuốc sắt.

Vì vậy, theo mình bạn muốn uống thuốc gì cũng nên tham khảo ý kiến bác sĩ cho yên tâm bạn à! Chúc cả 2 mẹ con đều khoẻ nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 233 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

[QUOTE=cuacon_cn;12091360]Theo mình (mà mình nghe bác sĩ nói) nếu mẹ nó có đi khám định kì ở bệnh viện thì nên yên tâm, bác sĩ kê cho thuốc gì thì mình uống thuốc đó, tuỳ theo nhu cầu của cơ thể mỗi người mà bác sĩ sẽ cho mình uống loại thuốc gì. Mình từ khi mang thai là bác sĩ cho uống thuốc sắt Saferon, đến tuần 24 mình có hiện tượng đi phân đen nên bác sĩ dặn cứ uống viên sắt rồi lại ngưng 10 ngày (hình như phân đen là triệu chứng dư thừa sắt thì phải) và uống kèm thuốc bổ tổng hợp Obimin cho tới bay giờ. Hôm 8-5, mình đi tái khám, mình kể bác sĩ có triệu chứng tê chân, đau lưng, ù tai thì bác sĩ cho uống thêm viên canxi và ngưng uống thuốc sắt.

Vì vậy, theo mình bạn muốn uống thuốc gì cũng nên tham khảo ý kiến bác sĩ cho yên tâm bạn à! Chúc cả 2 mẹ con đều khoẻ nhé![/QUO
    Bạn khám ở bác sĩ nào hả bạn, tớ chưa khám trong viện vì chờ đợi lâu, nên tớ toàn đi khám ở ngoài thôi, nhiều chỗ siêu âm tốt như bác Chương ở Liên trì thì không có dịch vụ khám thai
    • 121 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình cũng cần tìm chỗ khám tốt tốt, chứ từ hồi bầu đến h cũng chỉ đi siêu âm, mà chỗ siêu âm k khám haizzz

Bon iu: NB 3.9kg :LoveStruc: - 1M 4.9kg :Kiss: - 2M 6.1kg :Kiss:

• 487 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuacon_cn Xem bài viết
    đến tuần 24 mình có hiện tượng đi phân đen nên bác sĩ dặn cứ uống viên sắt rồi lại ngưng 10 ngày (hình như phân đen là triệu chứng dư thừa sắt thì phải) và uống kèm thuốc bổ tổng hợp Obimin cho tới bay giờ. Hôm 8-5, mình đi tái khám, mình kể bác sĩ có triệu chứng tê chân, đau lưng, ù tai thì bác sĩ cho uống thêm viên canxi và ngưng uống thuốc sắt.

Vì vậy, theo mình bạn muốn uống thuốc gì cũng nên tham khảo ý kiến bác sĩ cho yên tâm bạn à! Chúc cả 2 mẹ con đều khoẻ nhé!
    Hiện tượng "đen" đó mình cũng bị khi uống viên sắt. Tra thông tin thì biết đó là do sự "trao đổi" giữa vi khuẩn trong ruột với sắt tạo ra tủa màu đen. Đây là hiện tượng bình thường.

Mình đọc ở đâu đó là vì sắt và canxi ức chế sự hấp thụ lẫn nhau nên khi uống thì chỉ một trong hai thứ mà thôi.

Đồng ý hoàn toàn với lời khuyên cuối của Mẹ nó. Mỗi người sẽ có một nhu cầu bổ sung khác nhau. Nên hỏi BS trước khi bắt đầu uống để tránh bị dư thừa mấy thứ này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 60 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình thì uống procare mỗi ngày 1 viên. Khám ở Vạn Bảo bsy bảo vậy. Còn nếu muốn bổ sugn canxi nhiều hơn thì cứ ăn đò hải sản để bổ sugn thui bạn ạ. Nhưng mình nghe nói là ko nên ăn nhiều quá. Vì dư thừa canxi dễ đẫn đến vôi hóa.
    • 693 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Đợt mình uống obimin plus cũng bị phân đen(cực đen) giờ uống Adofex thì kèm 1 viên C 500mg cho đỡ nóng, vẫn bị phân đen nhưng đỡ hơn. Cũng ko thấy nóng gì cả, mà từ lúc uống Adofex kèm C thì hết luôn bệnh chảy máu chân răng
    • 693 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Lúc 9w mình thử máu biết bị thiếu máu, canxi đủ. Nhưng bs nói ngoài 3 tháng mới nên uống sắt. 3 tháng đầu mình lại bị nghén, lúc nào cũng hoa mắt chóng mặt, hết 3 tháng thì chuyển sang đau đầu và bỏ ăn vào buổi tối. Đến 3tháng rưỡi mình tự mua Obimin plus uống, thì hết đau đầu buổi tối, lại ăn được. Ko biết là lúc đó hết nghén hay do uống thuốc nên vậy. Giờ thì có chị bạn cho Adofex (sắt) thì mình cũng uống. Bác sĩ chỗ mình chẳng tư vấn gì đâu, tại khám tư nữa, khám viện thì ko có time mà nhà xa viện mấy chục km cơ. Mình bị đau lưng từ hồi mới bầu, gần tháng nay nằm xuống rất khó, muốn nằm ngửa phải nằm nghiêng trước rồi quay sang. Mình nghĩ chưa chắc do mình thiếu canxi vì mình bị bệnh đau lưng do ngồi văn phòng nhiều từ trước bầu cơ, giờ thì đau rút lên
    • 204 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình đang uống 1 viên sắt Terlylon B9 và 1 viên vitamin Porcare ngày 1 viên thế có thừa không các mẹ.
    • 487 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Hức ...hức... nói thật là mình cứ ấm ức cái vụ bổ sung Sắt và Canxi này. Không biết uống kiểu gì là đúng nhất. 3 tháng đầu, hỏi BS đã cần uống chưa thì bác ấy cười bảo chưa cần thiết đâu. Và mình nghe theo lời bác ấy. Sang tháng 4 mới bắt đầu được kêu uống Sắt. Trong khi ấy mình lại thấy nhiều Mẹ cứ bảo nhau là uống viên Sắt và Canxi ngay từ sớm. Và nhất là Canxi, rất cần được bổ sung. Chỉ đến Topic này mình mới thật yên tâm là mình đã được tư vấn đúng.

Trích dẫn Nguyên văn bởi suachuachua
    Mình bị đau lưng từ hồi mới bầu, gần tháng nay nằm xuống rất khó, muốn nằm ngửa phải nằm nghiêng trước rồi quay sang. Mình nghĩ chưa chắc do mình thiếu canxi vì mình bị bệnh đau lưng do ngồi văn phòng nhiều từ trước bầu cơ, giờ thì đau rút lên.
    Hôm qua mình cũng nói ý này thì bị một Mẹ phản đối vì cho rằng "mang thai thì sẽ thiếu canxi, và hễ đau nhức thì cần bổ sung canxi". Tức mình, mình đi tìm thông tin ở các trang nước ngoài. Họ lý giải việc đau nhức các khớp, hay bị chuột rút ở chân là do cơ chân phải chịu thêm sức nặng nên dễ mỏi hơn khi chưa mang bầu. Bụng to ra chèn ép vào các mạch máu, các dây thần kinh nên dễ gây ra tê. Hay thậm chí cơ thể bị thiếu nước cũng có thể khiến chân mình bị chuột rút. Ngoài ra, các yếu tố như Magie, Sắt, Kali nếu thiếu cũng sẽ gây ra những hiện tượng này. Nhưng không phải vì thế mà cứ bổ sung thật nhiều vào bằng cách uống thuốc. Cần được tư vấn của bác sĩ tùy theo đòi hỏi của từng giai đoạn, hay thể trạng của bà bầu. Ví dụ như bạn bị đau bao tử thì tác dụng của việc uống Canxi không có hiệu quả gì mấy. Hoặc, bạn là người bị chứng dư canxi thì bổ sung thêm canxi càng gây hại.

Việc bổ sung canxi quá mức dẫn đến sỏi thận cho Mẹ và nhiều tác hại khác cho thai, điển hình nhất là ngăn cản sự hấp thụ dưỡng chất của thai từ Mẹ.

Cách tốt nhất để cung cấp các vi chất này là ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng. Việc này đồng thời cũng giúp cho cơ thể hấp thụ vi chất được tốt hơn là so với chỉ lo uống thuốc.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,743 Bài viết

• 1,170 Được cảm ơn

Tớ đi khám bác Tuyết Minh,
    Đợt 15 tuần đi khám, thấy nhiều mẹ uống thêm sắt và canxi nên tớ cũng hỏi có cần phải uống k, tớ còn nhấn mạnh thêm là vào buổi tối sau 1 ngày làm việc, khi tớ nằm ngửa thì thấy đau phần xương sống gần đốt sống cùng: BS bảo chưa cần uống j cả, đau lưng thì bảo chồng xoa cho là hết. Giờ cứ uống vitamin tổng hợp thôi.

Đợt 18w6d tớ khám lại bác Tuyết Minh, lần này bác cho đi thử nước tiểu, nhưng bác chỉ lướt qua rất nhanh và bảo tốt.
    Rồi bác kê thêm canxi + vitamin D (trong cùng 1 viên) tên là KVD Cancium D bảo tớ uống ngày 1 viên vào buổi sáng. + Uống vitamin tổng hợp hàng ngày.
    Tớ lại hỏi thế sắt vẫn chưa cần uống phải k BS thì BS bảo chưa cần.

Tớ lại thấy có BS lại chỉ kê sắt chứ chưa kê canxi, Nhưng BS đã kê cho tớ thế nên tớ cứ yên tâm uống thôi.

Trong vitamin tổng hợp cũng đã có sắt rồi, nên tớ chỉ uống vitamin tổng hợp mà output của tớ cũng thường xuyên có màu đen. Chỉ hôm nào quên k uống (thường là cuối tuần đi ăn uống linh tinh) thì hôm sau có màu vàng hơn thôi.
    • 233 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống Minh Anh Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình đang uống 1 viên sắt Terlylon B9 và 1 viên vitamin Porcare ngày 1 viên thế có thừa không các mẹ.
    tớ thấy có mẹ còn thêm cả canxi ngoài 2 cái mẹ nó kể cơ
    • 233 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lao_xao Xem bài viết
    Hức ...hức... nói thật là mình cứ ấm ức cái vụ bổ sung Sắt và Canxi này. Không biết uống kiểu gì là đúng nhất. 3 tháng đầu, hỏi BS đã cần uống chưa thì bác ấy cười bảo chưa cần thiết đâu. Và mình nghe theo lời bác ấy. Sang tháng 4 mới bắt đầu được kêu uống Sắt. Trong khi ấy mình lại thấy nhiều Mẹ cứ bảo nhau là uống viên Sắt và Canxi ngay từ sớm. Và nhất là Canxi, rất cần được bổ sung. Chỉ đến Topic này mình mới thật yên tâm là mình đã được tư vấn đúng.

Hôm qua mình cũng nói ý này thì bị một Mẹ phản đối vì cho rằng "mang thai thì sẽ thiếu canxi, và hễ đau nhức thì cần bổ sung canxi". Tức mình, mình đi tìm thông tin ở các trang nước ngoài. Họ lý giải việc đau nhức các khớp, hay bị chuột rút ở chân là do cơ chân phải chịu thêm sức nặng nên dễ mỏi hơn khi chưa mang bầu. Bụng to ra chèn ép vào các mạch máu, các dây thần kinh nên dễ gây ra tê. Hay thậm chí cơ thể bị thiếu nước cũng có thể khiến chân mình bị chuột rút. Ngoài ra, các yếu tố như Magie, Sắt, Kali nếu thiếu cũng sẽ gây ra những hiện tượng này. Nhưng không phải vì thế mà cứ bổ sung thật nhiều vào bằng cách uống thuốc. Cần được tư vấn của bác sĩ tùy theo đòi hỏi của từng giai đoạn, hay thể trạng của bà bầu. Ví dụ như bạn bị đau bao tử thì tác dụng của việc uống Canxi không có hiệu quả gì mấy. Hoặc, bạn là người bị chứng dư canxi thì bổ sung thêm canxi càng gây hại.

Việc bổ sung canxi quá mức dẫn đến sỏi thận cho Mẹ và nhiều tác hại khác cho thai, điển hình nhất là ngăn cản sự hấp thụ dưỡng chất của thai từ Mẹ.

Cách tốt nhất để cung cấp các vi chất này là ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng. Việc này đồng thời cũng giúp cho cơ thể hấp thụ vi chất được tốt hơn là so với chỉ lo uống thuốc.
    Đồng ý với mẹ nó, tớ nghĩ không phải cơ thể ai bổ sung cũng như nhau, thuốc bổ cũng thế, muốn xem cơ thể mình thiếu cái gì thì phải qua xét nghiệm rất kĩ càng, chứ không như các bác sĩ khám toàn đại khái, cho nên bây giờ tớ cũng chưa uống gì nhiều ngoài bổ tổng hợp, chắc khi nào đi xét nghiệm đầy đủ tớ mới uống thêm
    • 167 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suachuachua Xem bài viết
    Lúc 9w mình thử máu biết bị thiếu máu, canxi đủ. Nhưng bs nói ngoài 3 tháng mới nên uống sắt. 3 tháng đầu mình lại bị nghén, lúc nào cũng hoa mắt chóng mặt, hết 3 tháng thì chuyển sang đau đầu và bỏ ăn vào buổi tối. Đến 3tháng rưỡi mình tự mua Obimin plus uống, thì hết đau đầu buổi tối, lại ăn được. Ko biết là lúc đó hết nghén hay do uống thuốc nên vậy. Giờ thì có chị bạn cho Adofex (sắt) thì mình cũng uống. Bác sĩ chỗ mình chẳng tư vấn gì đâu, tại khám tư nữa, khám viện thì ko có time mà nhà xa viện mấy chục km cơ. Mình bị đau lưng từ hồi mới bầu, gần tháng nay nằm xuống rất khó, muốn nằm ngửa phải nằm nghiêng trước rồi quay sang. Mình nghĩ chưa chắc do mình thiếu canxi vì mình bị bệnh đau lưng do ngồi văn phòng nhiều từ trước bầu cơ, giờ thì đau rút lên
    mesuachuachua cũng giống mình, bị đau lưng từ trước khi có bầu. mình mới được 6w thôi nhưng đêm ngủ cũng ê ẩm lắm. Mình cũng xin hỏi luôn các mẹ là Obimin hay Procare thi đầy đủ chất hơn, vì mình đang tự uống Procare ngày 1v và ko uống thêm cái gì khác ạ?. Chúc cả nhà mình luôn mạnh khỏe, tươi vui.
    • 587 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Mình đang uống Obimin và viên canxi Deniocal có chứa cả Vitamin D, chưa uống sắt. Output vẫn hoàn toàn bình thường màu vàng sậm do mình ăn rất nhiều rau. Như vậy có bình thường ko mọi người nhỉ? Mình chưa bao h thấy output bị đen sậm cả :Straightf:
    • 54 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình uống procare ngày 1 viên, từ tháng t4 đi khám ở 125 Thái Thịnh được kê cho uống sắt và canxi nhưng 2 loại bác sỹ viết đi mấy hàng chả mua được. Ở hàng thuốc họ bảo uống canxi D loại viên. Mình uống ko thường xuyên lắm, cách 1, 2 ngày mới uống 1 viên. Sắt thì uống ferovit, uống còn thưa hơn canxi, 2, 3, 4 ngày có khi mới uống 1 viên.
    Mình muốn tìm chỗ nào thử máu tốt để xem có thiếu chất gì rõ ràng ko, chứ thấy bác sỹ khám qua qua rồi kê uống sắt canxi chả rõ dựa vào đâu nữa.
    Mình tuần 23, tăng được 7, 8 kg rồi. Siêu âm 21w6, con được 447g
    • 382 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi medeho Xem bài viết
    mình có bầu đã sang tháng thứ 5, ngoài viên bổ tổng hợp thì chưa uống gì, các mẹ tư vấn hộ mình xem bây giờ nên uống bổ sung sắt và canxi như nào và loại nào hiện nay là tốt ạ. Thank các mẹ:Smiling:
    Tớ đang ở tháng thứ 6 nè. Tớ đi khám thì ngay từ tháng thứ 3 BS đã kê cho 2 loại thuốc là Ossopan 600mg và Hemazine, BS bảo từ giờ đến lúc sinh chỉ cần duy trì uống 2 loại đó là đủ. Bạn tham khảo nhé (nhưng tốt nhất là bạn nên đi khám để BS kê thuốc phù hợp với cơ địa). CHúc 2 mẹ con khỏe :Rose:
    Cứ gọi mình là Mẹ Zin nhá. Hì hì
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,231 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

ban ơi nam suong mà bi đau phải năm nghiêng mới nằm ngưa đc thi đây la hiên tượng bi đau chệt khi mang bâu vi tôi cũng đã tưng bị.đẻ song là hết mà.
    còn thời cữơi ngựa bắn cung
    hết thời xuống ngựa lấy thun bắn con chùôn chuồnrooling:rooling:rooling:
    • 257 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Bác sĩ cho mình làm xét nghiệm máu để xác định rõ là có thiếu canxi và sắt hay không. Khi chỉ số canxi thấp quá so với mức bình thường, mình mới đc kê đơn uống Ossopan, cũng thiếu cả máu nữa, uống Tesriferon.

Tớ nghĩ, cứ phải làm xét nghiệm cẩn thận, nhỡ ko thiếu thì uống thuốc làm gì, càng có hại hơn ấy chứ!
    • 233 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesuplo Xem bài viết
    mesuachuachua cũng giống mình, bị đau lưng từ trước khi có bầu. mình mới được 6w thôi nhưng đêm ngủ cũng ê ẩm lắm. Mình cũng xin hỏi luôn các mẹ là Obimin hay Procare thi đầy đủ chất hơn, vì mình đang tự uống Procare ngày 1v và ko uống thêm cái gì khác ạ?. Chúc cả nhà mình luôn mạnh khỏe, tươi vui.
    Mình cũng giống mẹ nó, bg là 22 tuần mới chỉ uống Procare, chưa uống thêm gì cả. Thấy Procare nhiều thành phần Vitamin hơn Obimin, thôi thì uống cho an tâm
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3