• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 60.9K Lượt đọc
  • 70 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hic, các mẹ ơi, e có bầu được 10tuần rồi, nhưng mới đi siêu âm, chưa khám ở đâu cả. Thực ra đi 1 lần đến bác sĩ Nguyệt ở Cát Linh, bác sĩ chuẩn đoán nhầm nên giờ em sợ quá, cả e và anh xã đều chả biết tin bác sĩ nào. Em chưa uống thuốc gì cả, mỗi ngày chỉ uống 1 cốc sữa.
    Cách đây 2 tuần em đi siêu âm ở Bác Thực Viện Lão Khoa, e bé bình thường.
    Giờ em muốn đi khám để bác sĩ còn kê đơn thuốc nhưng sợ bác sĩ lại bắt siêu âm lại. Em nghe đồn siêu âm nhiều cũng không tốt nên không muốn siêu âm tiếp,em muốn đợi luôn đến 12tuần rồi siêu âm luôn thể. Nhưng mà giờ không đi khám lại chả dám tự uống thuốc gì.
    Em phải làm sao bi giờ
    E thấy bảo uống procare lành, nhưng giờ ko có ai kê đơn, sợ chả dám uống j cả
    Các mẹ cho em lời khuyên với
    • 454 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

mình thấy BS bảo,có nhưng người phải uống sắt từ ngay sau khi chậm kinh cơ,vì vậy ban thử đi khám xem sao

mình bị máu tụ ở màng nuôi nên phải đi SA liên tục,chắc ko sao đâu,bạn đừng lo lắmg quá
    • 279 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thogiang Xem bài viết
    hic, các mẹ ơi, e có bầu được 10tuần rồi, nhưng mới đi siêu âm, chưa khám ở đâu cả. Thực ra đi 1 lần đến bác sĩ Nguyệt ở Cát Linh, bác sĩ chuẩn đoán nhầm nên giờ em sợ quá, cả e và anh xã đều chả biết tin bác sĩ nào. Em chưa uống thuốc gì cả, mỗi ngày chỉ uống 1 cốc sữa.
    Giờ em muốn đi khám để bác sĩ còn kê đơn thuốc nhưng sợ bác sĩ lại bắt siêu âm lại. Em nghe đồn siêu âm nhiều cũng không tốt nên không muốn siêu âm tiếp,em muốn đợi luôn đến 12tuần rồi siêu âm luôn thể. Nhưng mà giờ không đi khám lại chả dám tự uống thuốc gì.
    Em phải làm sao bi giờ
    e giống y hệt bạn này, cũng muốn uống bổ sung sắt siếc nhưng bsy Thực chỉ SA chứ ko chỉ định cho uống thuốc gì, chiều nay e đi khám ở bsy tuấn hàng buồm để xem bác ấy nói gì :Smiling:
    • 417 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em thì lúc mới có bầu khoảng 6w thì bác sỹ nói uống thuốc sắt và em uống obimin.uống hết 1 lọ rồi,uống sang lọ thứ 2 thì thấy đau đầu,chóng mặt,buồn nôn nên không uống thuốc sắt nữa.Cho đến bây giờ là 7 tháng,em mới uống thuốc sắt mới,ko nhớ tên lắm thì ăn cơm bị nôn hết ra,ko uống thuốc thì ko bị nôn,uống thuốc vào là nôn ra hết.Hichic...sợ thuốc nên bây giờ ko uống thuốc gì cả.Không biết có bị làm sao ko nữa????:Thinking:
    • 52 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thogiang Xem bài viết
    Em phải làm sao bi giờ
    chào mẹ thogiang con mình cũng là thỏ đấy
    mẹ nó không phải sợ siêu âm nhiều lần đâu theo mình biết thì chưa có chứng minh nào nó là siêu âm ảnh hưởng đến em bé, mình mới ngày đầu mang thai cũng thế hết ông xã rùi bố mẹ đều nói siêu âm không tốt nnhưng mình có chị bạn hay đi siêu âm không thấy có ảnh hưởng gì, mà bác sĩ cũng nói nếu nhưng không có hiện tượng bất thường như ra máu, đau bụng giữ dội thì cũng không cần đi siêu âm nhiều vì sợ các mẹ tốn tiền chứng cũng không nói đến chuyện ảnh hưởng đến em bé
    mẹ nó có thể đi khám và thử nước tiểu không sao đâu mẹ nó ạ
    Con jun xéo mãi cũng quằn.
    Em xinh Anh tán mãi cũng oẳn tà là oằn như jun. :Laughing:
    • 1,718 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

em đang uống Iberet 500. Không biết loại này có tốt không. Em nghe nói nên bổ sung sắt 3 tháng trước khi mang thai và trong suốt thai kỳ, có phải không ạ? Mong các mẹ thông thái chỉ dùm em
    Ku Ben: NB: 3kg - 50cm
    12m: 11kg - 80cm

13m: 11,5kg - 82cm
    14m: 12kg - 86cm
    19m: 12,5kg - 88cm

24m: 13,8kg - 93cm

• 16 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình là tín đồ của Ferrovit đây (viên bổ sung sắt) có thành phần
    Ferrous Fumarate 162mg
    Folic acid 0.75mg
    Vitamin B12 7,50 µcg.
    Theo tổ chức y tế thế giới khuyên là với các nước kém phát triển thì khẩu phần ăn hằng ngày rất ít thịt cá nên các đồi tượng như: trẻ em nhất là trẻ gái trong giai đoạn phát triển (bắt đầu kinh nguyệt), phụ nữ mang thai và sau sinh, phụ nữ lớn tuổi trong giai đoạn tiền kinh nguyệt.......sẽ là những đối tượng cần bổ sung viên sắt.
    Mình thì thường xuyên bị thiếu máu do thiếu sắt lắm, sau mỗi chu kì kinh nguyệt là hay bị xây xẫm mặt mày và mệt mỗi khi ngồi lâu mà bất ngờ đứng lên, da không hồng hào và khỏe mạnh, thường hay trằn trọc khó ngủ vào đêm dù rất buồn ngủ.
    Từ khi mình mang thai em bé, được bs kê toa uống Acid Folic vào thời gian đầu thai kì, ( loại thuốc có thành phần Acid folid cao, thành phần sắt rất thấp), đến tháng thứ 4 thì uống loại bổ sung sắt là chính (bs kê toa là Ferrovit), loại này thì khác ở chỗ là bổ sung sắt là chủ yếu, Acid Folic chỉ chiếm một lượng ít thôi, (Bs giải thích rằng Acid Folic chỉ cần thiết nhiều trong giai đoạn mới hình thành bào thai để giúp tế bào não phát triển tốt, không bị dị dạng, uống tốt nhất là 3 tháng trước khi mang thai dài đến 3 tháng sau khi mang thai, nếu các mẹ có khả năng chuẩn bị thời gian mang thai tốt.
    Còn sau 3 tháng thì thai nhi bắt đầu phát triển cơ và xương nên sẽ cần cung cấp thêm chất sắt và canxi. Sau khi sinh thì bệnh viên có cho đơn thuốc bổ gồm viên sắt, vitamin C và vài loại nữa mà tớ quên mất rồi.
    Hiện nay tớ vẫn dùng viên bổ sung theo sự chỉ dẫn của bs, mỗi tháng khi bắt đầu kinh nguyệt thì uống mỗi ngày 1 viên trong 10 ngày là đủ, nếu tớ lười ko uống là hiện tượng chóng mặt suất hiện lại thôi, người hơi ốm yếu hì..hì...
    Không biết các mẹ uống thuốc đó thế nào, chứ tớ thì rất hợp, ko bị triệu chứng phụ gì cả, chỉ không uống lúc bụng trống rỗng mà thôi vì sẽ dễ bị buồn nôn, và ko nên uống chung với sữa hay trà, vì sẽ kém hấp thu, còn việc thuốc sắt gây mất ngủ thì ngược lại các bạn ạ, có nhiều lúc tớ lười uống thuốc, nên vào giữa tháng là bị chóng mặt và khó ngủ ngay, đôi khi rất mệt mỏi và rất buồn ngủ mà vẫn không ngủ được, tớ uống vào 1 viên ferrovit là khoảng 30 phút sau thấy dịu người lại và hết cảm giác bứt rứt khó ngủ và dễ chìm vào giấc ngủ ngay (cái cảm giác này lúc mới lớn bắt đầu kinh nguyệt tớ cũng thường xuyên bị, và tớ cũng thường nghe các bác lớn tuổi hay than phiền như thế). Nhỏ em tớ cũng thế, từ khi có em bé thứ 2 thì thường xuyên mất ngủ, có hôm giữa đêm khóc hu hu khiến cả nhà mất vía, hỏi thì em í bảo nhức đầu quá, mệt và buồn ngủ díp cả mắt nhưng lại ko ngủ được, tớ đưa cho 1 viên ferrovit và 1 viên vitamin 3B B1, B6, B12 uống vào thì nữa tiếng sau ngủ tốt tới sáng he..he... Thật ra nhưng lúc cơ thể quá mệt mõi thì dẫn đến tình trạng cơ thể lười hoạt động nên khả năng hấp thu dinh dưỡng cũng kém hơn, thế nên mỗi khi mệt mỏi bạn chẳng muốn ăn uống gì cả chỉ muốn nghĩ ngơi là thế, lười hấp thu thì lại dẫn đến thiếu hụt dinh dưỡng, việc thiếu hụt một số chất gây khó ngủ....
    Tuy nhiên không nên lạm dụng quá mức và ăn uống vẫn tốt hơn là uống thuốc thôi các bạn ạ, chỉ trường hợp những lúc quá suy nhược vì mất ngủ và làm việc quá sức thì mới cầu cứu tới thuốc thôi.
    Thường việc bổ sung mỗi ngày 1 viên và uống trong vòng 10 ngày mỗi lần điều trị thì không ảnh hưởng gì đến sức khỏe đâu các mẹ ơi,
    Còn với bà bầu thì để bs kê toa đi nha, khi đi khám mình nên hỏi thêm để uống đúng theo sức khỏe của mình, vì một số người có khả năng hấp thu chất sắt tốt thì uống vào lại dư ấy. (đang bầu bì thì cẩn thận là tốt nhất)
    • 47 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Có ai uống viên Hemomax kg vậy, thành phần thế nào mình đc BS kê 30v khi khám thai ở PSTW nhưng quên kg hỏi người bán thuốc ở BV mà ở sau vỉe thuốc nhà sx cũng chẳng ghi TP gì cả (giá 3200đ/v) mình chỉ uống mỗi loại ấy còn chẳng uống gì.

Mình đang ở tuần 14 kg biết đã cần bỏ sung thêm viên canixi chưa nhỉ ( mình kg uống đc sưa, kg ăn đc hải sản ). kg biêt có bị thiếu canxi kg nưa. Nên dùng loại nào thì tốt?
    Cảm ơn các bạn quan tâm.
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các chị ơi
    em cũng vừa có em bé được 5 tuần - bác sỹ cho em uống thuốc PYME FERON B9 và thuốc FRANVIT C 500. Nhưng e đọc trên mạng thấy chỉ định của thuốc FRANVIT C 500 là chất khử mạnh nên em hơi lo.
    Có chị nào phải uống kèm 2 loại này không? tư vấn cho em với- lúc này em vừa muốn uống vừa lo- không biết có nên uống không?.
    em cảm ơn các chị nhé.
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bon Xem bài viết
    Thế nếu đang uống viên sắt Odiron và Enat400 rồi thấy đầy bụng quá, ngưng một thời gian, rồi uống lại thì có sao ko hả các mẹ? Ko uống thì ko an tâm mà uống thì tiêu hóa cứ ì ạch làm sao ấy. Thành ra tớ ngưng được mấy tuần rồi lại hì hụi uống lại.

Có mẹ nào biết xin vài lời chỉ giáo?
    Đối với phụ nữ bình thường nhu cầu sắt là 5 mg, còn với phụ nữ mang thai nhu cầu sắt tăng lên 25mg/ngày. Với chế độ đầy đủ sẽ cung cấp tối đa 5mg sắt, như vậy mình cần bổ sung khoảng 20mg sắt mỗi ngày từ các viên uống bổ sung sắt. Tuy nhiên hầu hết các viên thuốc sắt hiện nay đều có hàm lượng lớn hơn 20 mg bởi vì các dạng sắt này không hấp thu hoàn toàn. Khi vào cơ thể, chỉ có khoảng 20 mg sắt là hấp thu, còn lại là thải trừ hết ra ngoài theo đường tiêu hóa, chính lượng sắt thừa này sẽ gây ra tác dụng phụ, gây khó chịu dạ dày, táo bón,...Vì thế chị nên hỏi mua viên sắt nào mà hấp thu tốt đó sẽ không bị khó chịu đường tiêu hóa nữa, loại nào mà lượng sắt uống trong 1 ngày khoảng 20mg thì càng tốt nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 0975870614 Xem bài viết
    Các chị ơi
    em cũng vừa có em bé được 5 tuần - bác sỹ cho em uống thuốc PYME FERON B9 và thuốc FRANVIT C 500. Nhưng e đọc trên mạng thấy chỉ định của thuốc FRANVIT C 500 là chất khử mạnh nên em hơi lo.
    Có chị nào phải uống kèm 2 loại này không? tư vấn cho em với- lúc này em vừa muốn uống vừa lo- không biết có nên uống không?.
    em cảm ơn các chị nhé.
    Em mới vào diễn đàn WTT thôi. Em cũng đang có baby dc 7w rùi. Bsi4 kê toa Moxio : 30 viên, ngay 1 viên buổi sáng sau khi ăn xong. Em đi hỏi không có nhà thuốc nào bán thuốc tên như vậy. Em ở TP.HCM, có mẹ nào biết không chỉ em với. Em đã hỏi bsi nhưng bsi bảo ở nhà thuốc em kahm1 bệnh có bán, nhưng hôm trước em hỏi thì họ bảo ko bán loại này.
    Giúp em với, cảm ơn các mẹ rất nhiều!!!
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4