• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 60.8K Lượt đọc
  • 70 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 57 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình là thành viên mới của diễn đàn WTT, mình muốn hỏi các mẹ với. Mình đi khám bác sĩ cho uống viên sắt Fegem 100mg, hôm qua hết thuốc mới ra hiệu thuốc gần nhà hỏi mua thì chị dược sỹ có nói ở đây ko bán loại thuốc rẻ tiền này, mình có bảo em đi khám bác sĩ cho uống loại thuốc này nên em cứ uống thôi, chị dược sỹ đó có bảo ngày trước chị bầu chị toàn uống viên sắt và canxi của Pháp đảm bảo luôn. Mình cũng ko hiểu loại thuốc nào tốt loại nào ko, vì mình nghĩ nhiều người còn uống viên sắt của Việt nam sản xuất cũng ko ảnh hưởng gì, tại sao cứ phải uống thuốc ngoại nhỉ. Có mẹ nào đi khám bác sĩ cho uống viên sắt loại đó không?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,647 Bài viết

• 2,703 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mevungven Xem bài viết
    Chào các mẹ, mình là thành viên mới của diễn đàn WTT, mình muốn hỏi các mẹ với. Mình đi khám bác sĩ cho uống viên sắt Fegem 100mg, hôm qua hết thuốc mới ra hiệu thuốc gần nhà hỏi mua thì chị dược sỹ có nói ở đây ko bán loại thuốc rẻ tiền này, mình có bảo em đi khám bác sĩ cho uống loại thuốc này nên em cứ uống thôi, chị dược sỹ đó có bảo ngày trước chị bầu chị toàn uống viên sắt và canxi của Pháp đảm bảo luôn. Mình cũng ko hiểu loại thuốc nào tốt loại nào ko, vì mình nghĩ nhiều người còn uống viên sắt của Việt nam sản xuất cũng ko ảnh hưởng gì, tại sao cứ phải uống thuốc ngoại nhỉ. Có mẹ nào đi khám bác sĩ cho uống viên sắt loại đó không?
    Thông thường tớ thấy các phòng khám mà họ tử tế, thì họ chỉ kê đơn thuốc Việt Nam, nó rẻ nên nó quần chúng hơn, họ cũng có bán tại phòng khám và bạn mua của họ cũng được, ko mua cũng ko sao, họ ko làm khó bạn. Còn phòng khám nào mà đặt mục tiêu móc túi bạn đầu tiên thì họ sẽ kê cho bạn thuốc ngoại, và mời bạn mua thuốc tại phòng khám của họ nhưng tất nhiên với giá đắt hơn ngoài hàng thuốc. Tớ khám ở 35 Vạn Bảo, các bác sĩ toàn kê thuốc Fegem như của bạn. Có điều chỗ tớ làm ai cũng uống Tardy Ferron B9, rồi cô tớ là dược sĩ cũng chỉ luôn cho tớ thuốc đấy từ hồi trước mang thai nên hihi, tớ ko uống Fegem mà bác sĩ kê. Tớ nghĩ thuốc Việt Nam và thuốc ngoại ko khác nhau về chất lượng đâu, vì đều phải tiêu chuẩn chung chứ, chỉ có khác về giá vì hàng nhập thôi. Nếu ngoài hàng thuốc ko có, bạn vào phòng khám mua cũng được (nếu PK ko bán, bạn hỏi bác sĩ xem thuốc này hay bán ở chỗ nào).
    • 94 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thế nếu đang uống viên sắt Odiron và Enat400 rồi thấy đầy bụng quá, ngưng một thời gian, rồi uống lại thì có sao ko hả các mẹ? Ko uống thì ko an tâm mà uống thì tiêu hóa cứ ì ạch làm sao ấy. Thành ra tớ ngưng được mấy tuần rồi lại hì hụi uống lại.

Có mẹ nào biết xin vài lời chỉ giáo?
    Bà nội ơi! Con của bà nội trêu cháu!
    • 57 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Vậy các bà mẹ mang thai chỉ nên uống một loại thuốc từ đầu đến cuối thai kỳ, hay thay đổi có được ko các mẹ?
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình lúc đầu uống một loại bác sỹ kê, rồi sáu 6 tháng cuối mình uống Tardyferon B9(loại này uống 6 tháng cuối) mẹ mình mua cho, mình trình ra bsỹ siêu âm thì bác ok, bảo loại này tốt, nhưng hơi mắc, ko biết 60k/vỉ hay 1hộp gì đó. Mẹ mình mua cho, 1 hộp có 3 vỉ, bạn thử xem sao.
    • 98 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Hồi mới phát hiện có thai mình đi khám thì bác sĩ có kê toa cho mình uống 30 viên Ferrovit. uống xong thì mình ngưng luôn cho đến giờ đã được hơn 3 tháng. Không biết là mình có nên uống viên sắt liên tục hay là chỉ uống như thế là đủ rồi hay không các mẹ?
    • 444 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haycuoilam Xem bài viết
    Hồi mới phát hiện có thai mình đi khám thì bác sĩ có kê toa cho mình uống 30 viên Ferrovit. uống xong thì mình ngưng luôn cho đến giờ đã được hơn 3 tháng. Không biết là mình có nên uống viên sắt liên tục hay là chỉ uống như thế là đủ rồi hay không các mẹ?
    Mình uống sắt từ khi bác sỹ kê đơn đến khi đẻ, mỗi ngày một viên, hôm nào quên là y rằng thấy hơi mệt và chóng mặt. Cứ mỗi lần đi khám thai là bác sỹ lại kê đơn tiếp mà! Mình chỉ khám 1 bác sỹ thôi nên có khi người ta biết nên kê cho mình hay sao ý!
    • 98 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cun_xin_xin Xem bài viết
    Mình uống sắt từ khi bác sỹ kê đơn đến khi đẻ, mỗi ngày một viên, hôm nào quên là y rằng thấy hơi mệt và chóng mặt. Cứ mỗi lần đi khám thai là bác sỹ lại kê đơn tiếp mà! Mình chỉ khám 1 bác sỹ thôi nên có khi người ta biết nên kê cho mình hay sao ý!
    2,3 lần khám sau chẳng thấy bác sĩ mình kê đơn tiếp cho mình gì cả, mình cũng khám 1 bác sĩ à, chắc lần sau đi tái khám phải hỏi bác sĩ quá .. .. cảm ơn bạn nhiều nhe.
    • 5,647 Bài viết

• 2,703 Được cảm ơn

Uống sắt liên tục đến tận sau sinh 1-2 tháng cơ các mẹ ạ. Uống sắt nó ko bị đọng lại trong thận như canxi. Do đó khi uống canxi bác sĩ thường khuyên uống vào buổi sáng sau khi ăn xong, để cả ngày hấp thụ, và phải uống nhiều nước để ko bị đọng lại trong thận. Còn viên sắt thì uống vào lúc nào trong ngày cũng được.
    Có nhiều tài liệu nói uống sắt thì ko nên dùng nước chè, vì nước chè làm giảm khả năng hấp thụ sắt, nên dùng kèm với hoa quả có vitamin C sẽ làm khả năng hấp thụ tốt hơn. Còn canxi thì uống cách thời điểm uống sữa hay phomat từ 1-2 tiếng. Vì nếu vừa uống sữa tươi và ăn pho mát xong mà uống luôn canxi cũng sẽ làm canxi ko hấp thụ tốt.
    Bác sĩ hay kê viên sắt uống liên tục hơn, chứ còn canxi thì thường uống 1 đợt, lại ngưng 1 thời gian rồi mới uống, chứ ko uống liên tục.
    Tớ ko rõ các loại thuốc sắt khác thì bắt đầu uống lúc nào. Từ đầu tớ đã uống Tardy Ferron B9 rồi (bắt đầu hết tháng thứ 3), và vẫn đều đặn ngày nào cũng uống, liên tục, duy nhất 1 loại, và sẽ duy trì đến sau khi sinh 1-2 tháng hihi. Tớ nghĩ chỉ nên dùng 1 loại thồi, chứ đùng nên dùng nhiều loại.
    To cun_xin_xin: bạn ngừng thuốc 1 ngày mà đã thấy hoa mắt chóng mặt có vẻ như bạn thiếu máu trầm trọng đấy. Ngoài thuốc ra thì cũng nên ăn nhiều đồ ăn chứa chất sắt vào: Rau muống, nho khô, rau cải xoong, ngải cứu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 98 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen191281 Xem bài viết
    Uống sắt liên tục đến tận sau sinh 1-2 tháng cơ các mẹ ạ. Uống sắt nó ko bị đọng lại trong thận như canxi. Do đó khi uống canxi bác sĩ thường khuyên uống vào buổi sáng sau khi ăn xong, để cả ngày hấp thụ, và phải uống nhiều nước để ko bị đọng lại trong thận. Còn viên sắt thì uống vào lúc nào trong ngày cũng được.
    Có nhiều tài liệu nói uống sắt thì ko nên dùng nước chè, vì nước chè làm giảm khả năng hấp thụ sắt, nên dùng kèm với hoa quả có vitamin C sẽ làm khả năng hấp thụ tốt hơn. Còn canxi thì uống cách thời điểm uống sữa hay phomat từ 1-2 tiếng. Vì nếu vừa uống sữa tươi và ăn pho mát xong mà uống luôn canxi cũng sẽ làm canxi ko hấp thụ tốt.
    Bác sĩ hay kê viên sắt uống liên tục hơn, chứ còn canxi thì thường uống 1 đợt, lại ngưng 1 thời gian rồi mới uống, chứ ko uống liên tục.
    Tớ ko rõ các loại thuốc sắt khác thì bắt đầu uống lúc nào. Từ đầu tớ đã uống Tardy Ferron B9 rồi (bắt đầu hết tháng thứ 3), và vẫn đều đặn ngày nào cũng uống, liên tục, duy nhất 1 loại, và sẽ duy trì đến sau khi sinh 1-2 tháng hihi. Tớ nghĩ chỉ nên dùng 1 loại thồi, chứ đùng nên dùng nhiều loại.
    To cun_xin_xin: bạn ngừng thuốc 1 ngày mà đã thấy hoa mắt chóng mặt có vẻ như bạn thiếu máu trầm trọng đấy. Ngoài thuốc ra thì cũng nên ăn nhiều đồ ăn chứa chất sắt vào: Rau muống, nho khô, rau cải xoong, ngải cứu.
    Thế thì lần này đi khám mình sẽ hỏi bác sĩ xem mình có uống thuốc sắt nữa không, vì mình cũng ngưng từ bữa giờ rồi.
    Mà sao mình nghe nói uống thuốc sắt thì nên uống ban ngày, vì uống ban đêm làm mình khó ngủ lắm, có phải vậy không các mẹ?
    Hồi mới đầu mình uống, có hôm ban ngày mãi làm quên mất uống, đợi tối trước khi ngủ mới nhớ ra, uống xong thì thấy đúng là khó ngủ thật, mà không biết có phải không vì từ hồi có thai đến giờ mình cũng cảm thấy khó ngủ lắm.
    • 5,647 Bài viết

• 2,703 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haycuoilam Xem bài viết
    Thế thì lần này đi khám mình sẽ hỏi bác sĩ xem mình có uống thuốc sắt nữa không, vì mình cũng ngưng từ bữa giờ rồi.
    Mà sao mình nghe nói uống thuốc sắt thì nên uống ban ngày, vì uống ban đêm làm mình khó ngủ lắm, có phải vậy không các mẹ?
    Hồi mới đầu mình uống, có hôm ban ngày mãi làm quên mất uống, đợi tối trước khi ngủ mới nhớ ra, uống xong thì thấy đúng là khó ngủ thật, mà không biết có phải không vì từ hồi có thai đến giờ mình cũng cảm thấy khó ngủ lắm.
    Tớ cũng ko rõ cái chuyện khó ngủ thì có phải do viên sắt làm ảnh hưởng ko, tớ thì thường uống lúc buổi trưa sau khi ăn cơm xong. Còn cô bán thuốc thì nói vì viên sắt nó tanh nên uống vào buổi tối khi đi ngủ hihi. Nhưng viên tardy feron B9 tớ thấy ngọt lắm, chả thấy tanh gì cả.
    • 1,056 Bài viết

• 350 Được cảm ơn

Em được bsi chỉ định cho uống thuốc có tên luôn là Acid Folic. Viên màu vàng, be bé và Enat400. Thuốc này sản xuất tại VN. Em thấy trong này các mẹ toàn uống thuốc Acid Folic của nước ngoài hay sao ý ạ. Có mẹ nào hiện nay đang dùng thuốc Acid Folic giống em ko ạ? Em mới bị hư thai cách đây 1 tháng nên lần này muốn dùng thuốc thật cẩn thận. Thx các mẹ nha!
    • 444 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trời, đúng là mình bị thiếu máu mà, bi giờ bé nhà mình được 10 tháng rồi mà mình vẫn bị hoa mắt chóng mặt, đau đầu nữa. Vì thế bây giờ mình vẫn tiếp tục uống sắt để bổ sung đấy, khổ thế cơ chứ! Mắc bệnh thiếu máu từ bé mà, nhưng khi có bầu thì nó ảnh hưởng nhiều hơn, bây giờ đẻ xong thấy người yếu hẳn! Tập thể dục mãi chả thấm vào đâu, không biết là làm gì đấy! Mấy loại rau kia mình ăn suốt đấy! hix
    • 444 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trời, đúng là mình bị thiếu máu mà, bi giờ bé nhà mình được 10 tháng rồi mà mình vẫn bị hoa mắt chóng mặt, đau đầu nữa. Vì thế bây giờ mình vẫn tiếp tục uống sắt để bổ sung đấy, khổ thế cơ chứ! Mắc bệnh thiếu máu từ bé mà, nhưng khi có bầu thì nó ảnh hưởng nhiều hơn, bây giờ đẻ xong thấy người yếu hẳn! Tập thể dục mãi chả thấm vào đâu, không biết là làm gì đấy! Mấy loại rau kia mình ăn suốt đấy! hix
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đi khám thai từ 5,6 tuần đầu, bác sĩ cũng kê đơn uống viên sắt luôn, mình đang uống obimin, mỗi ngày một viên.Cứ uống đều đặn sau khi ăn sáng là tốt nhất, uống buổi tối bs cũng bảo là bị mất ngủ. Đi khám mấy lần sau bs cũng dặn là cứ tiếp tục uống obimin đều, chắc là phải uống đến lúc sinh các mẹ nhỉ.?
    • 1,621 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Em không biết các chị khác thế nào, em thì cứ uống thuốc bác sỹ kê cho em là người em mệt mỏi và kèm theo đầy đủ triệu chứng của ốm nghén, ngưng uống thì lại hết hẳn mấy cái triệu chứng đó nên em ngưng không uống rồi( tên thuốc là Tardyferon - B9 ), thấy khỏe mạnh trong người, lại ăn được nhiều nữa. Em không biết ngưng uống thuốc như vậy thì em có đủ chất cho em bé không nữa, chị nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em nha. Thanks các chị.
    "Chúng ta hay nói quá nhìêu về bản thân. Đừng làm thế. Người khác sẽ làm điều đó khi............ chúng ta đi khỏi"
    • 182 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Là người trong nghề nên quan điểm của mình hơi khác một chút:
    - Ko phải tất cả các thuốc nội/ ngoại đều có chất lượng giống nhau vì cũng đạt tiêu chuẩn như một mẹ nào đó đã nói.
    - Thuốc ngoại có 2 loại: 1 là của các hãng dược phẩm lớn sản xuất(họ phát minh, độc quyền, có thử nghiệm lâm sàng trên người), loại kia là của các hãng/công ty nhỏ hơn,sản xuất "nhái", thường là những thuốc đã hết bản quyền và chỉ được thử nghiệm trong phòng thí nghiệm( độ hòa tan, độ cứng, độ rã...)mà ko có thử nghiệm trên lầm sàng. Thường là của các công ty Hàn Quốc, Ấn ĐỘ . Mặt khác ở VN ta chưa có khả năng thử tương đương sinh học (nếu các thuốc ko có thử nghiệm lâm sàng thì được yêu cầu thử tương đương sinh học) nên với các thuốc này thì về mặt lý thuyết có hoạt chất tương đương với các thuốc của các hãng lớn, nhưng tác dụng thực tế trên con người thì ở VN ko kiểm chứng được :Sad:
    Nên tốt nhất nếu dùng thuốc ngoại thì dùng thuốc của các hãng dược phẩm lớn. Cái này có 1 cách là mọi người tra trong quyển MIM, nếu có tên thuốc trong đó thì ok. Thuốc nào mà tra các sách đều ko có thì coi chừng, thuốc "cắt lô" đấy.
    - Ko phải cứ BS kê thuốc đắt tiền là BS ko tốt. Những thuốc của các hãng dược phẩm lớn trên thế giới thường có giá rất đắt nhưng BS thì ko được % bao nhiêu, vì đó là những thuốc quá nổi tiếng, và những hãng lớn như vậy họ ko có chế độ cắt tiền cho BS mà sẽ tập trung vào tổ chức hội thảo, hội nghị...
    Nhưng phải phân biệt với những thuốc ngoại cũng giá cao ngất ngưởng nhưng cắt giảm tới 30-50%cho BS . Thường là thuốc Hàn Quốc, ấn độ.
    Còn nói về thuốc nội, nếu như các bạn có người nhà bán thuốc thì sẽ biết, bán thuốc nội và bán thuốc ngoại loại 2(như mình đã nói ở trên) lãi hơn nhiều so với bán thuốc của các hãng lớn. 1 hộpp thuốc của các hãng dược phẩm lớn có giá 200-300K có khi họ chỉ lãi 5-10k nhưng 1 hộp thuốc nội tương tự giá 60-70k có thể lãi được tới 20k.
    - Nói chung thuốc men là hàng hóa đặc biệt, nếu bạn được 1 BS có đạo đức kê thì thật may mắn. Một BS giỏi, được cung cấp thông tin đầy đủ thì sẽ biết lúc nào cần phải kê loại thuốc gì(ngoại hay nôi, giá cả như thế nào) cho phù hợp với từng bệnh nhân mà vẫn đạt hiệu quả điều trị . Đáng tiếc là những BS này có nhưng ko nhiều. Khi tiếp xúc đây là những con người thật sự đáng kính trọng về chuyên môn và đạo đức.
    - Vì khó phân biệt được loại thuốc nào giá hợp lý mà chất lượng tốt (trừ khi bạn là người trong nghề, nhưng cũng rất khó)nên tôt nhất nếu bạn là một người có kinh tế khá giả, thì mình khuyên, hãy dùng thuốc của các hãng thuốc lớn (chứ ko phải thuốc "ngoại" nói chung đâu nhé), có uy tín trên TG,đặc biệt với những bệnh nặng hay trong thời gian đặc biệt(thai nghén)vì đảm bảo chất lượng cho sức khỏe của bạn và gia đình.
    • 889 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Bé của em hôm nay được 10 tuần rồi nhưng từ khi đi khám bác sỹ chỉ cho uống thuốc bổ Procare trong đó có vitamin, khoáng chất và cũng có cả sắt và axit folic mà không cho uống thuốc sắt đơn thuần như vậy có đủ hàm lượng sắt cần thiết không nhỉ
    • 20 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Hôm qua mình vừa thử que QS lên 2 vạch, sáng nay mình thử của hãng khác cũng lên 2 vạch, theo như mình tính thì thai của mình được khoảng 3 tuần.
    Thế là tối qua mình đi mua Fumafer-B9 corbière (Ferrous+ Folic Acid ) uống luôn.
    Thành phần gồm có 200mg sắt (II) fumarat, 1mg acid folic, tá dược vđ 1 viên, mỗi ngày 1 viên uống trước bữa ăn. Cho mình hỏi mình mua như vậy có đúng không? Có cần phải đợi khi đi khám xin ý kiến bác sỹ không? Hay cứ uống luôn như hôm qua. Vì thai của mình nhỏ quá nên nhiều người khuyên chưa đi khám bác sỹ vội. Cám ơn cả nhà nhé
    • 5,647 Bài viết

• 2,703 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GĐ 2T Xem bài viết
    Chào cả nhà,
    Hôm qua mình vừa thử que QS lên 2 vạch, sáng nay mình thử của hãng khác cũng lên 2 vạch, theo như mình tính thì thai của mình được khoảng 3 tuần.
    Thế là tối qua mình đi mua Fumafer-B9 corbière (Ferrous+ Folic Acid ) uống luôn.
    Thành phần gồm có 200mg sắt (II) fumarat, 1mg acid folic, tá dược vđ 1 viên, mỗi ngày 1 viên uống trước bữa ăn. Cho mình hỏi mình mua như vậy có đúng không? Có cần phải đợi khi đi khám xin ý kiến bác sỹ không? Hay cứ uống luôn như hôm qua. Vì thai của mình nhỏ quá nên nhiều người khuyên chưa đi khám bác sỹ vội. Cám ơn cả nhà nhé
    Thế ai tư vấn cho bạn để bạn uống? Bạn uống rồi mới hỏi uống thế có đúng ko. Nhỡ nó ko đúng thì bạn lại vác lo lắng vào người hihi. Liều quá liều quá, thuốc thang mà uống vô tội vạ cứ như ăn kẹo ý hihi.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4