• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.4K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 302 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Chuyện của chính mình: hồi mẹ mình có bầu mình, cụ cũng không biết (vì cứ nghĩ "có làm gì đâu!" mà có bầu, chẳng thể hiểu nổi!). Tự nhiên cụ thấy chán ăn, người xanh xao mệt mỏi. Cụ nghĩ là bị giun và mua thuốc tẩy giun về uống. Đã thế cụ nghĩ giun của cụ thường "gan lì cóc tía" nên người ta uống một liều 5viên thì cụ chơi luôn 8 viên cho chắc (thuốc giun ngày xưa). Thấy cụ kể lại là sáng hôm sau tỉnh dậy nhìn mọi thứ quay cuồng và toàn một màu xanh lè. Thế rồi tẩy giun xong một thời gian thì cụ thấy bụng càng ngày càng to lên và biết là có bầu. Theo lời cụ kể lại là vì thế mà trong 3 đứa con thì mình là đứa mà cụ lo và phải đi khám thai nhiều nhất, tất nhiên là ngày xưa thì không có SA rồi. Vđề qtrọng là khi mình chào đời thì mập ú, quậy kinh khủng lên, chân tay người ngợm không thiếu bộ phận nào (hehe..), lại còn được đánh giá là không kém thông minh nữa (hihi..). Now mình cũng đang có bầu như các bạn đây. Vì vậy, mình muốn nói rằng bạn của bạn đừng nên lo lắng quá mà lại ảnh hưởng đến thai nhi. tinh thần là cực kỳ quan trọng đấy. Bây giờ phương tiện ktra rất hiện đại nên bạn của bạn nên đi SA vào khoảng tuần 12-14 này để ktra xem sao. Mình thấy mọi người bảo BS Cường ở viện C phát hiện dị tật thai nhi bằng SA rất chuẩn đấy. Nên ktra một vài nơi xem kết quả như thế nào và nhờ bác sỹ tư vấn. Vấn đề là đừng căng thẳng quá nhe! Chúc bạn của bạn mọi việc suôn sẻ như ý![/FONT]
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao cac me,

Vo minh lo uong Ciprofloxacin 500mg trong khoang 10 ngay, 20 vien, moi ngay 2 vien. Luc do vo minh mang bau duoc khoang 2 tuan (tuc la luc bat dau uong thuoc). Hien tai vo chong minh dang rat lo lang. Khong biet lam the nao nua. Minh cung da hoi qua nhieu nguoi, hoi 1088, hoi bac sy nhung khong co giai dap chinh xac cu the nao ca!!!

Hy vong co ai tung roi vao truong hop nhu cua vo chong minh hoac co bac sy nao co the giai dap giup vo chong em voi ah.

Minh cung da hoi bac sy Nguyen Thanh Ky cho 58A Ba trieu thi bac sy bao yen tam, khong sao dau, ko phai lo lang nhieu, truong hop bi lam sao thi hiem lam! Bac sy Le tren tong dai 1088 khoang ngoai 60tuoi cung cho minh loi khuyen la khong sao dau vi thoi ky do thai nhi con nho, khong anh huong. Minh cung co phan yen tam, tuy nhieu neu me nao roi vao hoan canh nhu vo chong minh thi cho minh them thong tin va loi khuyen nhe.

Minh xin chan thanh cam on!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lyoanh; 11/02/2009 vào lúc 09:41 AM.
    • 1,624 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Các mẹ có thai mà uống thuốc giun giờ chắc cũng đã sinh em bé khỏe mạnh, an toàn rồi phải không?,hix
    Mình có bé khoảng 7 tuần mà ko biết uống thuốc giun liều nặng lúc gần 4 tuần, giờ cũng đang lo sốt vó nè,hixx.
    Mẹ nào lỡ uống thuốc giun mà sinh con vẫn khỏe mạnh thì lên đây hú một tiếng cho mình yên tâm với. Mình yêu con lắm, ko nghĩ là sẽ....hixxx
    • 25 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi eyana Xem bài viết
    Các mẹ có thai mà uống thuốc giun giờ chắc cũng đã sinh em bé khỏe mạnh, an toàn rồi phải không?,hix
    Mình có bé khoảng 7 tuần mà ko biết uống thuốc giun liều nặng lúc gần 4 tuần, giờ cũng đang lo sốt vó nè,hixx.
    Mẹ nào lỡ uống thuốc giun mà sinh con vẫn khỏe mạnh thì lên đây hú một tiếng cho mình yên tâm với. Mình yêu con lắm, ko nghĩ là sẽ....hixxx
    Vào tuần thứ 2 do không biết có thai, nên mình sử dụng thuốc xổ Fugarca 500mg, sau mới biết mình có thai Hôm qua siêu âm khoảng 6- 7 tuần, bé đã có tim thai, Bác sĩ khám khuyên mình nên bỏ thai, vì thuốc ảnh hưởng trong 3 tháng đầu thai kỳ, mấy ngày nay dò tìm thông tin nhưng cũng chưa biết quyết định thế nào....
    Mẹ eyana thế nào rồi,,,?
    Mọi người giúp mình với!
    • 1,624 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vietphuong299 Xem bài viết
    Vào tuần thứ 2 do không biết có thai, nên mình sử dụng thuốc xổ Fugarca 500mg, sau mới biết mình có thai Hôm qua siêu âm khoảng 6- 7 tuần, bé đã có tim thai, Bác sĩ khám khuyên mình nên bỏ thai, vì thuốc ảnh hưởng trong 3 tháng đầu thai kỳ, mấy ngày nay dò tìm thông tin nhưng cũng chưa biết quyết định thế nào....
    Mẹ eyana thế nào rồi,,,?
    Mọi người giúp mình với!
    Bạn đi tư vấn thêm 2 3 bác sĩ nữa đi, sao lại phải bỏ thai. Lúc mình 5 -6w đi khám, đi bs Trân Hạnh (Phó khoa Từ Dũ) thì bà bảo bình thường ko sao hết, lúc 8 -9w đi bs Lan (phó khoa đh yd) bs bảo bé đã có tim thai rùi, cứ ăn uống, dưỡng thai có gì đâu phải lo. Và mình mang song thai luôn, hihi. 2 công chua. Giờ 2 bé bi đã gần 28w, các chỉ số điều bình thường, siêu âm dị tật lúc 22w hai bé quậy quạng tá lả....mình tin chắc là 2 baies khỏe mạnh, hoàn toàn bình thường.
    Mẹ nó yên tâm mà dưỡng thai nhé.
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao các bác sĩ lại nói là thuốc tẩy giun không ảnh hưởng nhỉ?
    Theo hướng dẫn sử dụng thì Zentel là biệt dược, không nên dùng cho phụ nữ mang thai giai đoạn đầu, có thể gây dị tật thai nhi. Tất nhiên là có tỷ lệ. Nhưng họ có dám chắc con của chúng mình có bị ảnh hưởng hay không.
    Mình cũng đang có bibi khoảng 2-3 tuần, cũng sử dụng thuốc zentel trong khoảng tuần đầu thai kỳ (cũng lỡ mà).
    Giờ chưa biết phải làm sao nữa.
    • 37 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình kéo chủ đề này lên vì mình cũng vừa uống một đợt Albendazole liều cao và cũng vừa phát hiện mới có bầu. Lo lắm. Có mẹ nào sinh rồi có kết quả thì loa lên giúp các mẹ có hoàn cảnh này với. Chờ chờ chờ....
    • 70 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng đang rất lo mẹ nó ạ. Mình vòng kinh đều lắm 28-30 ngày thôi. Tháng vừa rồi mình uống và đặt thuốc điều trị nấm và viêm âm đạo. minh còn uống cả thuốc tẩy giun nữa. Giờ mình chậm kinh 4 ngày . Lỡ mình có bầu thì sao nhỉ, huhu
    • 110 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình thì chậm kinh 8 ngày rồi, chu kì đều. Thử lên 2 vạch, cũng uống thuốc giun Albelazon cách đây 2 tuần....ko biết thế nào nữa...
    • 142 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Để trả lời chính xác, cần biết bạn đã dùng loại thuốc tẩy giun gì vì mỗi loại thuốc tẩy giun lại có các hoạt chất khác nhau và mỗi hoạt chất lại tác động khác nhau đến cơ thể.

Trước đây, do thiếu những thông tin đầy đủ nên việc dùng các thuốc tẩy giun và sán ở phụ nữ có thai được coi là không thể do những nghi ngại về tính an toàn cũng như sự thiếu tin tưởng vào lợi ích của việc điều trị đối với cả bà mẹ và thai nhi
    Praziquantel, một thuốc tẩy giun sán được Tổ chức Y tế Thế giới khuyến cáo sử dụng rộng rãi, đã được nghiên cứu thử nghiệm trên cả người và động vật để đánh giá tính an toàn của thuốc đối với thai nghén nhưng không tìm thấy các bằng chứng gây quái thai do thuốc. Hiện nay, thuốc được xếp vào nhóm B trong danh mục các thuốc sử dụng cho phụ nữ có thai (an toàn ở động vật thực nghiệm nhưng cần thận trọng ở người).

Mebendazol là một thuốc tẩy giun đã và đang được sử dụng rất rộng rãi ở nhiều nước trên thế giới. Trong một số nghiên cứu sử dụng thuốc với liều 100mg/ngày trong ba ngày liên tiếp ở phụ nữ có thai, kể cả những người có thai trong ba tháng đầu. Các tác giả không tìm thấy những bất thường của thai nghén. Như vậy, ở liều điều trị thông thường, mebendazol có thể được coi là an toàn với thai nghén ở người.

Albendazol là một dẫn xuất của nhóm benzimidazol, thuốc được chứng minh là có khả năng gây quái thai ở động vật nghiên cứu khi sử dụng liều cao, nhưng trong một số nghiên cứu ở người, thuốc tỏ ra an toàn đối với thai nghén khi dùng ở liều thông thường.

Một số thuốc tẩy giun sán khác như levamisol, pyrantel hiện chưa có đủ những thông tin về tính an toàn của thuốc đối với phụ nữ mang thai.

Như vậy, bạn cần xem xét loại thuốc tẩy giun mình uống và tham khảo một lần nữa tư vấn của bác sĩ.
    • 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi eyana Xem bài viết
    Ban oi con ban bay gio sao roi??? minh uon thuoc giun luc duoc khi thai 7w. Abeldazole 400mg. Bs bao minh phai Bo thai ngay. Huhu minh lo qa.
    • 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cac me oi, minh dang trong tinh trang lo lang. Minh k biet mang thai, va uong thuoc so giun luc 7w. Bs bao minh nen Bo thai. Minh uong albendazole lieu 400mg. Hu hu. Ai cho minh loi khuyen voi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng k biết có thai nên lúc thai được 3-4tuan có uống 2v zentel mỗi viên 200mg. Rồi còn uống thuốc dị ứng nữa. Cũng lo lắm hỏi bác sĩ nói cứ theo dõi. Và tháng nào mình cũng khám thai đều đặn. Xét nghiệm sàng loc, SA 3D thì thấy tất cả đều bình thường hết nhưng theo tìm hiểu những cái đó cũng k chính xác tuyet đối 100%. Nhưng mình cũng lun lo chỉ mong tới ngày sanh. Bé của mình bây h được 31 tuần rồi là bé trai. Thấy con ngày nào cũng đạp quậy trong bụng thương lắm. Dù thế nào thì cũng là con của mình. Chỉ mong con khoẻ mạnh là hạnh phúc rồi
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ dùng thuốc tẩy giun trước kia ơi, các mẹ sinh chưa, có mẹ nào có vấn đề j cho tới giờ ko ạ. Em hoang mang quá!
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2