• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

uống thuốc tránh thai có làm rối loạn kinh nguyệt?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 43.9K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 176 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Em có chu kỳ kinh nguyệt không đều, từ 32-40 ngày.

Tháng 2 vừa rồi em hết kinh khoảng 5 ngày thì QHTD xuất tinh vào trong, sau đó em uống liền viên thuốc tránh thai khẩn cấp Potanight-2. Viên đầu uống sau khi QH 20p, viên thứ 2 uống cách viên đầu 12 tiếng. Sau khi uống viên thứ 1, 10 tiếng sau em bị nôn ói, và đi tiêu chảy suốt 2 ngày.

Khoảng 2 tuần sau, ngày 2/3 thì em có kinh, thời gian hành kinh ngắn hơn bình thường, chỉ khoảng 5 ngày.

Sau đó em có QHTD, có 2 lần ko sử dụng BCS mà cho xuất tinh ngoài.

Đến ngày 5/4, em lại bị ra khí nâu, lúc đầu nhiều, ít dần rồi hết hẳn, kéo dài khoảng 2 ngày. Em không biết lần này có được gọi là chu kỳ kinh nguyệt không ạ? Thời gian này em còn hay bị ngứa vùng kín phải vệ sinh liên tục.

Đến nay 24/4 rồi mà em vẫn chưa thấy kinh nguyệt. Khoảng 2 ngày nay cứ bị đau bụng kiểu tức vùng bụng dưới, đau nhiều vào sáng sớm và buổi tối. Em cố uống nhiều nước mát nhưng vẫn không ra kinh. Thỉnh thoảng em cũng có cảm giác ẩm ướt nhưng quần lót lại khô rang.

Em thử 4 que QT rồi, kết quả đều 1 vạch. Em thử vào buổi sáng sớm, lúc chưa ăn gì. Bỏ que vào nước tiểu tích tắc hiện lên 1 vạch ngay, em để khoảng 5p vẫn chỉ 1 vạch. Em đang tính đi siêu âm, nhưng mấy lần trước cứ trễ kinh là em lại đi siêu âm lại chẳng có gì nên cũng ngại ... mất thời gian và tốn tiền, còn bị anh xã cằn nhằn nữa... hix...

Có chị nào uống thuốc tránh thai khẩn cấp và bị rối loạn kiểu như em không ạ? Em lo quá! Có khi nào em có thai rồi nhưng thử QT không thấy không? Vì nếu lần ra khí nâu không tính là chu kỳ kinh nguyệt thì em bị trễ kinh hơn 20 ngày rồi.

Các chị tư vấn giúp em với nhé!

• 836 Bài viết

• 1,213 Được cảm ơn

Thuốc tránh thai khẩn cấp thường có tác dụng phụ ví dụ như là làm rối loạn chu kỳ kinh nguyệt, nên có thể tháng này bạn đã bị rối loạn rồi. Bạn chậm kinh mấy ngày rồi. Nếu chậm kinh trên 2 tuần mà thử que không lên 2 vạch thì chắc chắn là không có thai nhé.

Mà siêu âm cũng đâu có tốn lắm nhỉ, bình thường mình siêu âm mất 80k = 6 cái que thử thôi mà. Nên siêu âm hoặc thử máu để chắc chắn không có thai, rồi xin bác sĩ thuốc ra kinh. Bạn đi siêu âm tại phòng khám hoặc bệnh viện tư thì không mất thời gian lắm đâu.

Nếu 2 vợ chồng chưa dự định có con thì bạn nên dùng các biện pháp tránh thai như uống thuốc tránh thai, cấy que dưới da, tiêm, dùng bao cao su... đừng sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp nhiều quá, nó ảnh hưởng không tốt đến việc sinh sản sau này. Còn xuất tinh ngoài vẫn có khả năng có em bé đấy, vì có thể 1 vài chú tinh trùng nhanh chân đã chạy vào trong rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,639 Bài viết

• 1,182 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fantashi Xem bài viết
    Em có chu kỳ kinh nguyệt không đều, từ 32-40 ngày.

Tháng 2 vừa rồi em hết kinh khoảng 5 ngày thì QHTD xuất tinh vào trong, sau đó em uống liền viên thuốc tránh thai khẩn cấp Potanight-2. Viên đầu uống sau khi QH 20p, viên thứ 2 uống cách viên đầu 12 tiếng. Sau khi uống viên thứ 1, 10 tiếng sau em bị nôn ói, và đi tiêu chảy suốt 2 ngày.

Khoảng 2 tuần sau, ngày 2/3 thì em có kinh, thời gian hành kinh ngắn hơn bình thường, chỉ khoảng 5 ngày.

Sau đó em có QHTD, có 2 lần ko sử dụng BCS mà cho xuất tinh ngoài.

Đến ngày 5/4, em lại bị ra khí nâu, lúc đầu nhiều, ít dần rồi hết hẳn, kéo dài khoảng 2 ngày. Em không biết lần này có được gọi là chu kỳ kinh nguyệt không ạ? Thời gian này em còn hay bị ngứa vùng kín phải vệ sinh liên tục.

Đến nay 24/4 rồi mà em vẫn chưa thấy kinh nguyệt. Khoảng 2 ngày nay cứ bị đau bụng kiểu tức vùng bụng dưới, đau nhiều vào sáng sớm và buổi tối. Em cố uống nhiều nước mát nhưng vẫn không ra kinh. Thỉnh thoảng em cũng có cảm giác ẩm ướt nhưng quần lót lại khô rang.

Em thử 4 que QT rồi, kết quả đều 1 vạch. Em thử vào buổi sáng sớm, lúc chưa ăn gì. Bỏ que vào nước tiểu tích tắc hiện lên 1 vạch ngay, em để khoảng 5p vẫn chỉ 1 vạch. Em đang tính đi siêu âm, nhưng mấy lần trước cứ trễ kinh là em lại đi siêu âm lại chẳng có gì nên cũng ngại ... mất thời gian và tốn tiền, còn bị anh xã cằn nhằn nữa... hix...

Có chị nào uống thuốc tránh thai khẩn cấp và bị rối loạn kiểu như em không ạ? Em lo quá! Có khi nào em có thai rồi nhưng thử QT không thấy không? Vì nếu lần ra khí nâu không tính là chu kỳ kinh nguyệt thì em bị trễ kinh hơn 20 ngày rồi.

Các chị tư vấn giúp em với nhé!
    Fantashi thân mến, thuốc ngừa thai khẩn cấp thực ra tác dụng của nó không phải ngừa thai mà giống như là phá thai vậy. Sau khi QHTD xong mà ko dùng biện pháp nào bảo vệ và dùng ngay thuốc ngừa thai khẩn cấp thì lúc đó thuốc sẽ làm cho niêm mạc tử cung bong ra và gây ra huyết sau 10-14 ngày sau đó giống như hành kinh vậy. Và sau khi ra huyết thì cơ thể em sẽ bắt đầu bước vô 1 chu kỳ kinh nguyệt mới, là niêm mạc tử cung bắt đầu dày lên để làm tổ chờ trứng rụng và thụ tinh. Vì vậy cho dù là em vừa mới có kinh xong mấy ngày thì em vẫn bị ra huyết sau đó nếu như em QHTD ko an toàn và dùng thuốc ngừa thai khẩn cấp. Người ta khuyến cáo ko nên lạm dụng thuốc này đó em và không nên dùng quá 4 viên trong 1 tháng vì nếu lạm dụng sẽ gây rong kinh đó em àh. Tốt nhất là em nên dùng 1 biện pháp ngừa thai nào đó cho an toàn và em ơi lúc nào cơ thể mình "muốn" nhất thì đó là lúc nguy hiểm nhất vì trứng sắp rụng hoặc đang rụng nên dễ thụ thai nhất, vậy nên cẩn thận nha em! :Rose:
    NB 3,2kg 50cm === 12m 11kg 79cm === 18m 15,2kg 88cm === 24m 18kg 95cm === 27m 19kg 97cm

NB 3,2kg 50cm==>1m: 4,5kg==>2m: 5,7kg 60cm==>3m: 6,7kg 64cm==>4m: 7,5kg 67cm==>5m: 8kg 68cm==>6m: 8,5kg 71cm==>7m 8,8kg ==> 8m 9,3kg ==> 9m 10,3kg ==>10m 10,8kg

5,5m 2 răng ==> 12m 12 răng ==> 22m 20 răng

• 176 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Oh! Cám ơn chị Tuongau rất nhiều!

Sau bao nhiêu ngày mong chờ cuối cùng em cũng đã "hội ngộ" với cô nàng nguyệt san. Cảm giác vui mừng khôn tả :Silly: Có lẻ đây là lần cuối cùng trong đời em uống thuốc tránh thai khẩn cấp.

Nhưng chị ạ, em lại thấy lúc em "muốn" nhất là lúc em đang hành kinh (khoảng 2 ngày sau khi hành kinh). Vậy ngay khi sạch kinh (thường em hành kinh khoảng 7 ngày) và quan hệ không dùng biện pháp tránh thai nào thì có an toàn không ạ?

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

uống thuốc tránh thai khẩn cấp nhiều ko tốt cho sức khỏe đâu bạn nhá