• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 94 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào các chị. Có chị nào có thông tin về trường hợp của em thì tư vấn giúp em với.
    Em mới có bầu được 6 tuần nhưng em đang lo lắng quá. Em bị bướu cổ cũng mấy năm rồi, chỉ là bướu cổ đơn thuần. Cách đây 3 tháng em có đi xét nghiệm và khám ở Viện nội tiết, lúc bác sỹ kê đơn có hỏi bác sỹ là có được uống thuốc trong thời kỳ mang thai ko => bác sỹ nói uống càng tốt. Nên khi có thai em vẫn uống bình thường.
    Đến khi em đi khám thai lần đầu, bác sỹ la ầm lên rồi nói tại sao trong ba tháng đầu lại uống rồi cho em số điện thoại một bác sỹ khoa Nội tiết của Viện Bạch Mai. Bác sỹ này nói là, uống cũng được nhưng nếu nói là 100% có ảnh hưởng gì ko thì chính bác sỹ cũng ko chắc. Cũng yêu cầu em đi xét nghiệm, nhưng do em vừa ngừng thuốc bướu cổ (ngay sau khi đi khám thai) nên có thể kết quả ko chính xác. Ngoài ra bác sỹ cũng nói bướu cổ là do tuyến giáp nên thông thường em bé đẻ ra sẽ ko nặng ký như những em bé khác.
    Em cũng biết là thai nhi trong 3 tháng đầu là tuyệt đối cẩn thận, ko dùng thuốc bừa bãi. Em ko biết trường hợp của em có sao ko? Cũng ko dám nói với ai để mọi người trong nhà đỡ lo.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 94 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào các chị. Em mới mang thai lần đầu (đang được 6 tuần) nhưng em đang có chút vấn đề về sức khỏe. Mẹ nào có thông tin thì chia sẻ và giúp em với.
    Em bị bướu cổ (chỉ là đơn thuần) mấy năm nay, vẫn điều trị bình thường. Cách đây 3 tháng có đi khám lại ở Viện Nội Tiết, em có hỏi bác sỹ là nếu có thai có uống được ko? -> Bác sỹ nói: uống bình thường, càng tốt.
    Hôm vừa rồi e đi khám thai lần đầu, bác sỹ la ầm lên là sao trong 3 tháng đầu lại uống thuốc bừa bãi và cho e số điện thoại liên lại với một bác sỹ khoa Nội Tiết ở Viện Bạch mai. Em cugnx đã xét nghiệm lạ theo yêu cầu bác sỹ này thì được trả lời : đáng lẽ trong 3 tháng đầu thì ko nên uống, nhưng đã uống rồi thì cũng ko sao - nhưng ko dám chắc 100% là ko có vấn đề gì. Hẹn tháng sau khám lại. Bác sỹ cũng nói với bệnh của em là do tuyến giáp ảnh hưởng nên khi đẻ con sẽ ko nặng ký lắm đâu.

Nghe bác sỹ nói cũng chung chung làm em lo lắm. Cũng biết là 3 tháng đầu với thai nhi là vô cùng thận trọng.
    Có chị nào có biết thông tin về trường hợp của em thì chia sẻ và cho em biết với. Hiện nay em cũng ko dám nói gì với nhà chồng cả. Nỏi ra mọi người càng lo thêm.
    Cám ơn các chị rất nhiều.

• 116 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thỏ & Nhím
    Chào các chị. Em mới mang thai lần đầu (đang được 6 tuần) nhưng em đang có chút vấn đề về sức khỏe. Mẹ nào có thông tin thì chia sẻ và giúp em với.
    Em bị bướu cổ (chỉ là đơn thuần) mấy năm nay, vẫn điều trị bình thường. Cách đây 3 tháng có đi khám lại ở Viện Nội Tiết, em có hỏi bác sỹ là nếu có thai có uống được ko? -> Bác sỹ nói: uống bình thường, càng tốt.
    Hôm vừa rồi e đi khám thai lần đầu, bác sỹ la ầm lên là sao trong 3 tháng đầu lại uống thuốc bừa bãi và cho e số điện thoại liên lại với một bác sỹ khoa Nội Tiết ở Viện Bạch mai. Em cugnx đã xét nghiệm lạ theo yêu cầu bác sỹ này thì được trả lời : đáng lẽ trong 3 tháng đầu thì ko nên uống, nhưng đã uống rồi thì cũng ko sao - nhưng ko dám chắc 100% là ko có vấn đề gì. Hẹn tháng sau khám lại. Bác sỹ cũng nói với bệnh của em là do tuyến giáp ảnh hưởng nên khi đẻ con sẽ ko nặng ký lắm đâu.

Nghe bác sỹ nói cũng chung chung làm em lo lắm. Cũng biết là 3 tháng đầu với thai nhi là vô cùng thận trọng.
    Có chị nào có biết thông tin về trường hợp của em thì chia sẻ và cho em biết với. Hiện nay em cũng ko dám nói gì với nhà chồng cả. Nỏi ra mọi người càng lo thêm.
    Cám ơn các chị rất nhiều.

Nếu bạn đã trót uống thuốc rồi thì không có cách nào khác là phải bình tĩnh và theo dõi thai hết sức chặt chẽ. Mình cũng từng bị bệnh nội tiết và cũng bị ảnh hưởng tới tyến giáp trước khi lấy chồng. Trong quá trình mình đi khám bệnh luôn được các bác sĩ ở BV nội tiết dặn là khi nào uống thuốc dứt bệnh và ngừng uống thuốc một năm mới được có em bé.
    Thuốc nội tiết sẽ làm cho em bé bị còi khi sinh ra nên hầu hết những bà mẹ bị tuyến giáp con đều không nặng cân lắm nhưng không có ảnh hưởng quá trầm trọng nào đâu. Tuy nhiên bạn vẫn nên cẩn thận. Chúc bạn sinh bé khỏe.
    Mẹ thương con vì con giống ba lá la la

• 849 Bài viết

• 3,992 Được cảm ơn

Vì bạn điều trị ở Viện Nội Tiết nên tốt nhất là tham vấn ý kiến của bác sỹ chuyên ngành ở viện nội tiết là an tâm nhất! Có lần mình đã chứng kiến một bác sỹ nội tiết mắng bệnh nhân té tát vì tội dám dừng uống thuốc điều trị tuyến giáp khi chị ấy biết là có thai. Mà thực ra việc dừng uống thuốc không phải là chị ấy tự ý đâu mà vì theo chỉ định của bác sỹ sản khoa. Theo lời bác sỹ điều trị nội tiết vì chị ấy bị nhược giáp nên phải có bổ sung để bằng người bình thường khi có thai lại càng cần thiết hơn để nuôi dưỡng thai nhi phát triển. Bác sỹ cũng yêu cầu chị bạn mình 4 tuần lại lên viện xét nghiệm để điều chỉnh liều dùng thuốc một lần cho phù hợp. Tất nhiên đây là trường hợp của bạn mình (nhược giáp do basedow) còn bạn có thể khác

• 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vấn đề của bạn giống của mình quá, nhưng tiếc là câu hỏi này ko ai ở WTT trả lời được. Nhưng bạn phải đi xét nghiệm (mình nghe bác sỹ nói xét nghiệm T3 -T4 gì đó). Chắc mai hoặc ngày kia mình cũng sẽ đi xét nghiệm xem sao. Trước đây bạn uống thuốc bướu cổ gì? Có phải Levotherox (mình ko nhớ chính xác) ko? Nếu đúng thì thuốc này ko tốt cho em bé đâu. Khi mình uống bác sỹ có nói ko tốt cho sau này. Và muốn có em bé thì phải ngưng thuốc ít nhất 3 tháng. Tim bạn có đập nhanh hơn mức bình thường ko? Tim mình thì đập nhanh lắm, nên rất mệt. Bướu của bạn có to thêm ra ko? Mình thì chắc chắn rồi vì ko uống thuốc mà. Bác sỹ chưa gì đã chỉ định mình phải mổ đẻ đấy. Nhưng ở cq mình có chị cũng bị bướu cổ khi mang thai thấy vẫn đẻ thường, nhưng con ko được to và hình như hay ốm và nó yếu thì phải. Híc, mình cũng lo.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 849 Bài viết

• 3,992 Được cảm ơn

Mình nhớ là đã có lần trả lời bài này rồi mà! Tất nhiên là dẫn ra trường hợp của chị bạn mình chị ấy bị bướu basedow cơ chứ không phải là bướu thông thường. Không rõ tại sao bài viết lại bị xóa mất! Chị bạn mình vẫn phải uống thuốc hình như là thyrerin thì phải chị ấy bị nhược giáp

• 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

trường hợp này ko giống với 2 bọn mình vì bọn mình chỉ là bướu đơn thuần thôi. Basedow thì nặng hơn và nguy hiểm hơn. Mình ma vừa leo lên cầu thang mà bắt mạch luôn thì có đến 120 nhịp/phút ấy chứ.

• 849 Bài viết

• 3,992 Được cảm ơn

Tốt nhất là bạn nên tham vấn ý kiến của bác sỹ chuyên ngành nội tiết! Liên quan đến thai sản thì không ai nói giỏi được đâu trừ người có chuyên môn hơn nữa khi có ý kiến của bác sỹ rồi bạn sẽ an tâm hơn! Bạn đi xét nghiệm T3-T4 sau đó bác sỹ sẽ chỉ định rõ ràng cho bạn. Mấy tháng trước mình cũng có hỏi cho một chị bạn có bầu sau 5 năm liền điều trị nhược giáp yêu cầu đầu tiên là đến xét nghiệm để điều chỉnh lượng thuốc bổ sung. Vấn đề liên quan đến em bé thì bọn mình cũng có hỏi và nhận được câu trả lời là tùy vào loại bệnh và cách điều trị. Có trường hợp phải bổ sung thêm thuốc để bé phát triển bình thường nhưng cũng có trường hợp uống thuốc sẽ ảnh hưởng đến tuyến giáp của bé! Chúc hai bạn và các bé khỏe!

• 193 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em đã được hơn 11 tuần rồi, em bị nhược giáp hiện đang phải uống thuốc, trong thời gian này em uống không đủ liều vì có thai nhu cầu cần cao hơn, em đang lo con em sẽ bị đần độn. Có mẹ nào cũng bị bệnh này không xin chia sẻ kinh nghiệm với em với ạ, cảm ơn các mẹ rất nhiều.

:Rose::Rose::Kiss::Kiss:Mong con yêu luôn an toàn khỏe mạnh :Kiss: :Kiss: :Rose: :Rose:

• 108 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

mun_mun

Ðề: Uống thuốc bướu cổ khi mang thai
    Chào các mẹ, em đã được hơn 11 tuần rồi, em bị nhược giáp hiện đang phải uống thuốc, trong thời gian này em uống không đủ liều vì có thai nhu cầu cần cao hơn, em đang lo con em sẽ bị đần độn. Có mẹ nào cũng bị bệnh này không xin chia sẻ kinh nghiệm với em với ạ, cảm ơn các mẹ rất nhiều.

Mẹ mun_mun và các Mẹ cho Em hỏi với nhé ! Em cũng bị nhược giáp đang uống thuốc nhưng có thai 6w. Giờ E hoang mang ko bit điều trị tiếp theo thế nào. Mẹ mun_mun hay Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ lại cho Em với nhé !
    Thanks !

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2