• 4 Lượt chia sẻ
  • 59K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 805 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Tuần thứ 30 mình bị gò nhiều, nên đi khám bác sỹ cho uống Spasmaverine mỗi ngày 4 viên chia 2 lần, mình uống từ tuần 30 đến tuần 38 thì dừng. Mình muốn hỏi các mẹ là uống thuốc này nhiều như vậy có sao không, bây giờ mình sát ngày sinh rồi vẫn không có dấu hiệu chuyển dạ.
    Thuốc này là thuốc chống co thắt, uống nhiều có ảnh hưởng gì đến em bé không?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 96 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Rất tiếc là bạn đã uống rồi bạn mới hỏi. Hôm trước mình cũng bị co và định uống thuốc chống co, nhưng mình có trao đổi với một bạn về việc uống thuốc chống co thắt thì được chia sẻ kinh nghiệm là của bạn ấy không nên uống nhiều. Việc uống thuốc này không ảnh hưởng đến em bé nhưng có thể dẫn đến tình trạng kết quả là đến ngày sinh nhưng tử cung cũng không co được. Bạn mình ở tình trạng như thế đấy.

Đấy là chia sẻ mà bạn mình cho mình biết để mẹ nó tham khảo. Tuy nhiên thì mỗi người một cơ địa, không ai giống ai. Mẹ nó 39 tuần mấy ngày mà chưa có dấu hiệu chuyển dạ là cũng bình thường mẹ nó ơi, đừng có quá lo lắng thế!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi comnguoideo; 09/07/2009 vào lúc 02:36 AM.
    • 805 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comnguoideo Xem bài viết
    Rất tiếc là bạn đã uống rồi bạn mới hỏi. Hôm trước mình cũng bị co và định uống thuốc chống co, nhưng mình có trao đổi với một bạn về việc uống thuốc chống co thắt thì được chia sẻ kinh nghiệm là của bạn ấy không nên uống nhiều. Việc uống thuốc này không ảnh hưởng đến em bé nhưng có thể dẫn đến tình trạng kết quả là đến ngày sinh nhưng tử cung cũng không co được. Bạn mình ở tình trạng như thế đấy.

Đấy là chia sẻ mà bạn mình cho mình biết để mẹ nó tham khảo. Tuy nhiên thì mỗi người một cơ địa, không ai giống ai. Mẹ nó 39 tuần mấy ngày mà chưa có dấu hiệu chuyển dạ là cũng bình thường mẹ nó ơi, đừng có quá lo lắng thế!
    Đúng rồi, khi mình uống thuốc cũng đã xác định có nhiều nguy cơ sẽ không có cơn chuyển dạ, nhưng vì để chống lại các cơn gò quá sớm dọa sinh non, nên mình vẫn phải uống. Và đúng là bây giờ chỉ còn vài ngày nữa là quá ngày dự sinh mà mình vẫn không có dấu hiệu chuyển dạ cũng như không có cả cơn gò.
    Có lẽ phải mổ mất thôi.

Nhưng điều lo lắng nhất là uống thuốc này liệu có ảnh hưởng gì đến quá trình phát triển của em bé hay không, nếu bạn bảo không ảnh hưởng gì là mình quá mừng rồi. Vì theo kết quả siêu âm thì bé vẫn bình thường... Chỉ tự dưng mình thấy lo lắng vu vơ thôi.

Khi bác sỹ kê cho mình uống, mình cũng đã hỏi về vấn đề có ảnh hưởng đến việc chuyển dạ hay không, thì bác sỹ bảo là chưa có nghiên cứu nào chứng minh về vấn đề đó, vì thực chất nó là thuốc chống co thắt cơ trơn, chỉ có tác dụng chống co thắt ngay lúc uống thôi, chứ không tác dụng lâu dài. Nhưng qua kinh nghiệm bản thân sau khi dùng suốt 8 tuần qua thì mình thấy là đúng là nó có ảnh hưởng đến việc chuyển dạ thật đấy( vì khi dùng thuốc nghĩa là mình đã không hề có những cơn gò tập dượt). Khuyến cáo không nên sử dụng trong thời gian dài như mình.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mẹ Diệu Kỳ; 09/07/2009 vào lúc 11:56 AM.
    • 853 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comnguoideo Xem bài viết

huhu, em cũng phải uống 4 vỉ thuốc này rồi. Đọc bài này xong em thấy lo quá.:Crying::Crying:
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

mẹ nó ơi, đừng lo lắng quá, gì chứ thuốc này thì thời mình có bầu Cún, mẹ Cún uống suốt ấy, cứ đe doạ động thai suốt ấy, uống đến tận mấy ngày trước đẻ luôn, trộm vía không làm sao cả, ơn giời.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 109 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi autumn_hn82 Xem bài viết
    huhu, em cũng phải uống 4 vỉ thuốc này rồi. Đọc bài này xong em thấy lo quá.:Crying::Crying:
    BÁc sĩ nhiều khi họ cứ kê đơn thôi, nhưng mình cũng phải "liệu cơm gắp mắm". Như mình bs cũng kê uống thuốc này ngày 2 lần, mỗi lần 2 v, nhưng mình ko uống, lúc nào đau bụng lâm râm, bụng bị cứng mình mới uống 2 viên. Từ hồi có bầu đến giờ mình ko khỏe, hay đau bụng nên cũng xơi hết 1 vỉ rùi!
    • 1,318 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Mình uống nhiều thuốc này lắm. Nhưng em bé không sao đâu.
    Nguyễn BI : Cao, To, Dài, Đẹp Giai . :LoveStruc::LoveStruc: 12 tháng : 11,5 kg 81 cm. 24 tháng 15,8kg 94cm 29 tháng 16,9kg 97cm, 38 tháng 18 kg 103 cm 4 tuổi 21 kg 115 cm
    • 342 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

mình bị đau bụng bác sĩ kê uống thuốc này,mình uống 2 viên xong cũng chưa thấy dỡ,cho mình hỏi hêt đau bụng thì dừng thuốc đúng ko,vì mình k bị gò
    • 634 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

mình cũng trong tình trạng dọa động thai, thỉnh thoảng đau bụng trước, và bụng rất cứng. Bs kê đơn 20 viên Spasmaverine ngày uống 4 viên mỗi lần 2 viên. Mình ko rõ thai gò là thế nào

Mong con yêu luôn đc bình an khỏe mạnh
    • 1,902 Bài viết

• 858 Được cảm ơn

thuốc này uống lúc no hay đói hay bất kỳ lúc nào cũng đc hả các mẹ?
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm nay đi khám về mình cũng được BS kê toa thuốc này, mình được gần 33t . Mình nghĩ BS kê toa thì cứ uống đi ko sao đâu.Mình bị Dọa sinh non các mẹ ah.Thuốc này là chống gò, nếu mà gò nhiều thì có khả năng vỡ ối và sinh non. BS nói với mình như vậy ah