• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 61.6K Lượt đọc
  • 579 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 231 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi to_tet Xem bài viết
    Chào Bsĩ, em có băn khoăn nhờ bsĩ giải đáp. Kể từ tuần 36 trở đi thì nên S.A hàng tuần hay 2 tuần 1 lần ạ?
    Em khám và S.A tuần thứ 36, bsĩ nói nước ối hơi ít hơn bình thường, hẹn 2 tuần sau khám lại. Tuy nhiên em mang thai lần đầu nên rất lo, không biết có nên quay lại S.A tuần thứ 37 không ạ? Cảm ơn Bsĩ rất nhiều.
    Bác sỹ đã cân nhắc khi hẹn em siêu âm, tuy nhiên em phải dựa vào kết quả của lần trước nữa, nếu lần nào nước ối cũng ít thì không lo, nhưng nếu chỉ lần này nước ối ít thì em nên siêu âm lại, cũng không có hại gì cho cháu, còn chắc chắn tốt hơn rồi
    • 231 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tonyanh2106 Xem bài viết
    Xin chào BS
    Có 1 vấn đề em thắc mắc hoài là ở bên mình 1 thai kỳ phải SA nhiều quá,như thế có ảnh hưởng đến em bé ko?1 thai kỳ bình thường thì BS nước ngoài chỉ cho SA đúng 2 lần thôi ạ.
    Nhờ BS giải thích giúp em ạ.Cám ơn BS nhiều.
    Siêu âm không ảnh hưởng gì bạn ạ, tùy theo điều kiện và cách làm việc của bác sỹ ở mỗi nước thôi, ở Việt Nam do điều kiện làm việc và chăm sóc của phụ nữ rất thiệt thòi so với ở nước ngoài, rất nhiều bà mẹ phải làm việc căng thẳng trong suốt thời kỳ mang thai nên ảnh hưởng nhiều tới sự phát triển thai, ví dụ ối quá cạn nhưng khi chỉ nằm viện nghỉ ngơi không phải dùng thuốc gì lại ổn ngay. Vì vậy ở Việt Nam các bác sỹ hay đề nghị khám thai mỗi tháng 1 lần, và phương pháp an toàn và tốt nhất là siêu âm đấy.
    • 87 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

em chào bác sĩ ạ. Tháng trước em đi siêu âm tử cung buồng trứng, kích thước tử cung là 45x36x47, tư thế ngả trước, bác cho e hỏi như thế có vấn đề gì không ạ? vợ chồng e mỗi người 1 nước, giữa tháng 1 ông xã được về nghỉ khoảng 1 tháng, chúng e muốn có em bé lắm. em đang định tháng 1 đi siêu âm canh trứng nhưng cứ lo nhỡ tháng ấy trứng k fát triển, mà chúng em thì không có nhiều thời gian. Bác có cách nào chắc chắn giới thiệu cho e với. Chu kỳ của em cũng k đều lắm. Dạo này em đang rất tích cực ăn trứng gà và ngải cứu, như thế có được không ạ. Bác sĩ tư vấn giúp em nhé. Em cảm ơn các bác
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bác sỹ,

Em hiện đang mang thai ở tuần thứ 26. Em vẫn đi khám thai đều đặn, có siêu âm. Tình trạng thai bình thường. Ở Nhật, ko có tiêm phòng uốn ván cho bà mẹ đang mang thai. Khoảng 4 tuần nữa (lúc đó thai được 30 tuần) em về Hanoi và dự định sinh em bé ở Hanoi. Vậy mong bác sỹ tư vấn giúp về việc tiêm phòng uốn ván, tiêm mấy mũi, vào thời gian nào? liệu có muộn ko ah?
    Huyếp áp trong quá trình mang thai của em cũng rất thấp ( 90/52 mmHg). Với trường hợp như thế này thì các bác sỹ sản khoa ở VN xử lý ra sao ah? Xin bác sỹ cho lời khuyên?

Xin chân thành cảm ơn bác sỹ !
    • 231 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tidieu81 Xem bài viết
    Bs_siêu âm cho em hỏi với ạ: bình thường một chu kỳ thai nghén người mẹ nên đi siêu âm bao nhiêu lần? Em hiện nay tính theo KKC thai được 7 tuần 4 ngày, thứ 4 tuần trước em siêu âm ở PK đa khoa Đê La Thành, đối diện viện Nhi thì bs kết luận phôi thai 3mm, hẹn hôm nay đến siêu âm xem có tim thai chưa (em siêu âm đường bụng). Nhưng em rất lo lắng vì sợ không biết siêu âm nhiều có hại cho thai nhi không, em cũng có hiện tượng nghén, nôn khan, ăn ít hơn lúc bình thường, người lúc nào cũng thấy mệt mỏi, đo huyết áp 137/73 (bs bảo hơi cao vì vừa rồi nhà em có việc buồn của gia đình nên chắc cũng phải suy nghĩ nhiều), xét nghiệm nước tiểu thì các chỉ số đều bt. Mong bs cho em một lời khuyên với ạ.
    Thường thì thai nhi khoảng 6-7 tuần thì có tim thai, tuần này bác sỹ hẹn em đi siêu âm cũng được thôi. Huyết áp của em 137/73 cũng hoàn toàn bình thường, nhưng ít khi đo huyết áp mà bác sỹ báo kết quả tới 1mmHg như thế, nếu em đo bằng máy cá nhân thì không đáng tin cậy.
    Hiện nay chưa có báo cáo khoa học nào kết luận siêu âm ảnh hưởng tới thai nhi, em cứ yên tâm
    • 231 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi inxinh Xem bài viết
    em chào bác sĩ ạ. Tháng trước em đi siêu âm tử cung buồng trứng, kích thước tử cung là 45x36x47, tư thế ngả trước, bác cho e hỏi như thế có vấn đề gì không ạ? vợ chồng e mỗi người 1 nước, giữa tháng 1 ông xã được về nghỉ khoảng 1 tháng, chúng e muốn có em bé lắm. em đang định tháng 1 đi siêu âm canh trứng nhưng cứ lo nhỡ tháng ấy trứng k fát triển, mà chúng em thì không có nhiều thời gian. Bác có cách nào chắc chắn giới thiệu cho e với. Chu kỳ của em cũng k đều lắm. Dạo này em đang rất tích cực ăn trứng gà và ngải cứu, như thế có được không ạ. Bác sĩ tư vấn giúp em nhé. Em cảm ơn các bác
    Về tây y mà nói, chưa hề có 1 nghiên cứu nào chứng minh ngải cứu trứng gà làm phát triển nang trứng. em cứ nên siêu âm, nếu cứ lo thế thì em có biện pháp gì hay hơn và chính xác hơn đâu
    • 231 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bi-Kun Xem bài viết
    Chào bác sỹ,

Em hiện đang mang thai ở tuần thứ 26. Em vẫn đi khám thai đều đặn, có siêu âm. Tình trạng thai bình thường. Ở Nhật, ko có tiêm phòng uốn ván cho bà mẹ đang mang thai. Khoảng 4 tuần nữa (lúc đó thai được 30 tuần) em về Hanoi và dự định sinh em bé ở Hanoi. Vậy mong bác sỹ tư vấn giúp về việc tiêm phòng uốn ván, tiêm mấy mũi, vào thời gian nào? liệu có muộn ko ah?
    Huyếp áp trong quá trình mang thai của em cũng rất thấp ( 90/52 mmHg). Với trường hợp như thế này thì các bác sỹ sản khoa ở VN xử lý ra sao ah? Xin bác sỹ cho lời khuyên?

Xin chân thành cảm ơn bác sỹ !
    Ở những nước phát triển không có tiêm phòng uốn ván là đúng rồi, do điều kiện bệnh viện được vô trùng tuyệt đối, ở Việt Nam, những bệnh viện lớn cũng đạt được điều này, nhưng ở các nơi còn khó khăn thì cũng chưa khẳng định được 100% đâu, do vậy tiêu chuẩn ở Việt Nam vẫn là tiêm phòng uốn ván 2 lần, khi em về Việt Nam sinh nên đi tiêm phòng luôn nhé.
    Huyết áp của em hoàn toàn bình thường, nhưng cũng chắc là em đo bằng máy điện tử cá nhân nên không chính xác đâu. em nên đo lại bằng huyết áp chuyên dùng của y tế nhé
    • 76 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Kính chào bs ạ!
    Cách đây khoảng hơn 2tháng (5/10), E đã phải bỏ một lần vì thai không phát triển, bị nghi là chửa trứng!!!Nhưng KQGP lần đó là Gai nhau thoái hoá!thai được 3tuần tuổi!Ngay sau đó, E lại có thai luôn mà k biết. Đi siêu âm& khám 5/12, thai được 8tuần, đã có tim thai.Khám lại 20/12 thì thai đã ngừng phát triển & khám PK có nấm(có vẻ khá nặng-nhưng E lại không thấy ngứa nên k biết).E phải đặt & uống thuốc diệt nấm trước và sau đó cho thai ra bằng thuốc cytotec 200mcg hôm 28/12. Tuổi thai-theo kích thước của âm vang phôi-lần này là khoảng 7tuần. KQ siêu âm - BS chuẩn đoán là TC 2 buồng-có vách ngăn, 2 cổ TC-bên trái rất bé... E đang rất lo lắng!! BS làm ơn tư vấn cho E biết trường hợp của E thì bao lâu nữa mới nên có E bé lại? và trước khi có E bé phải chuẩn bị những jì ạ? Có cần thiết phải can thiệp bằng phẫu thuật không ạ??!!
    E cám ơn BS rất nhiều!
    *PS: Từ trước đến giờ E chỉ siêu âm/khám ở các PK có tiếng:PK 32P.Hưng, PK BS Cường, PK bs Ánh... & làm ở BVPSTƯ thôi ạ!
    • 76 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

BS_Sieuam cho em hỏi: em có bầu tuần thứ 14 thì bị ra một chút máu đỏ tươi. Đi siêu âm bác sỹ nói là do nhau bám thấp nên dễ bị xuất huyết. Kết quả siêu âm in trên giấy như thế này:
    - Chỉ số sinh học:
    BPD= 30mm
    FL=17mm
    - Nhau: bám mặt trước thân lan xuống cổ tử cung, độ I

Bác sỹ cho em hỏi 2 chỉ số sinh học đó là gì và như vậy có bình thường không? Hiện tượng nhau bám như vậy có nguy hiểm gì không ạ?

Cám ơn bác sỹ.
    • 2,318 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Chào bác sĩ, em đang có thai 14 tuần nhưng có tận 6 cái u xơ, 5 cái ở gần eo và cổ tc, 1 cái ở đáy (kích thước mỗi cái từ 1.5-2cm). em đọc một số tài liệu nói rằng u xơ là nguy cơ gây sẩy thai. Bác sĩ có thể tư vấn giúp em bác sĩ nào ở HN chuyên về điều trị thai có u xơ k ạ. Cám ơn bác sĩ nhiều
    • 191 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bác sỹ ơi, làm ơn trả lời giùm em, vợ chồng em cưới nhau được 7 tháng rồi, cả 2 vợ chồng đều rất mong có em bé. Tháng trước em đi siêu âm canh trứng nhưng không được, kinh nguyệt của em từ ngày lấy chồng không được đều như hồi con gái nên em không biết canh rụng trứng như thế nào cả. Em có nên siêu âm để canh rụng trứng tiếp không? Vì chi phí cho một lần canh hơi cao. Cám ơn bác sỹ.
    • 66 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bs_sieuam Xem bài viết
    Thấy trên diễn đàn có rất nhiều câu hỏi về siêu âm và phụ sản, với mong muốn có thể giúp các mẹ hiểu rõ hơn về siêu âm và các bệnh phụ sản, và muốn có thêm 1 cầu nối giữa bác sỹ và các chị em, chúng tôi xin tư vấn miễn phí cho mọi người những băn khoăn về siêu âm, chẩn đoán hình ảnh và phụ sản.

khi khỏe người ta có rất nhiều ước mơ nhưng khi ốm thì chỉcó duy nhất một ước mơ, đó là sức khoẻ
    Ngạn ngữ Anh
    Em chào Bác sỹ.
    Kính chúc BS nhiều may mắn và thành công trong năm mới ah.
    Em mong BS giải đáp giúp em 1 băn khoăn ah.
    Em đang được BS cho uống thuốc kích trứng và theo dõi làm IUI.
    Các tháng trước BS cho e uống Duinum thì trứng chỉ 14mm là teo đi. sau đó em được dùng glucophage trong 2 tháng. Tháng này em được BS chỉ định uống Clohexal từ ngày thứ 2VK (e k nho chinh xac ten thuoc) và kết hợp tiêm từ ngày T7 VK, nhưng KQ SA ngày thứ 7VK trứng của em được 1 quả bên BT Trái 20mm thế là k tiêm nữa.
    Em cũng đã từng mổ nội soi hồi tháng 8, KQ giải phẫu "mô xơ, không có nang noãn hoặc thể trắng".
    BS cho e 1 lời khuyên vì em rất băn khoăn không biết trứng nó lớn sớm thế thì có tác dụng gì không ah.
    Em cảm ơn BS!
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào Bác sĩ. Em đang mang thai tuần thứ 9. Em thấy âm hộ hơi ra nhiều huyết trắng có màu đục, không hôi nhưng rất ngứa. Hàng ngày em rửa rất kỹ bằng nuớc rửa phụ khoa. Em có thể đặt thuốc chữa được không?. Có ảnh hưởng gì đến thai nhi không?.
    Vào tuần thứ thứ 7 em có đi siêu âm, Bs nói có 2 bóng trắng mờ giống như 2 phôi nhưng không rõ lắm vì còn nhỏ. Như vậy có sao không?, Em rất lo lắng.
    • 231 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các câu hỏi sâu về phụ sản kỳ này tôi đã nhờ bác sỹ TUYẾT MINH, nguyên bí thư đảng ủy bệnh viện, trưởng phòng đẻ viện C, phòng khám 32 Phùng Hưng trả lời cho các bạn, do vậy có câu trả lời hơi chậm, mong các bạn thông cảm.
    • 231 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mauvang Xem bài viết
    Em chào Bác sỹ.
    Kính chúc BS nhiều may mắn và thành công trong năm mới ah.
    Em mong BS giải đáp giúp em 1 băn khoăn ah.
    Em đang được BS cho uống thuốc kích trứng và theo dõi làm IUI.
    Các tháng trước BS cho e uống Duinum thì trứng chỉ 14mm là teo đi. sau đó em được dùng glucophage trong 2 tháng. Tháng này em được BS chỉ định uống Clohexal từ ngày thứ 2VK (e k nho chinh xac ten thuoc) và kết hợp tiêm từ ngày T7 VK, nhưng KQ SA ngày thứ 7VK trứng của em được 1 quả bên BT Trái 20mm thế là k tiêm nữa.
    Em cũng đã từng mổ nội soi hồi tháng 8, KQ giải phẫu "mô xơ, không có nang noãn hoặc thể trắng".
    BS cho e 1 lời khuyên vì em rất băn khoăn không biết trứng nó lớn sớm thế thì có tác dụng gì không ah.
    Em cảm ơn BS!
    Trứng của cháu lớn là do tác dụng của thuốc thôi, bác sỹ sẽ dựa vào kích thước trứng và độ dày của niêm mạc tử cung để điều chỉnh thuốc.
    Cháu không nên lo lắng và nên điều trị 1 bác sỹ để điều chỉnh liều lượng thuốc thích hợp nhất
    • 231 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen_tuyen Xem bài viết
    Bác sỹ ơi, làm ơn trả lời giùm em, vợ chồng em cưới nhau được 7 tháng rồi, cả 2 vợ chồng đều rất mong có em bé. Tháng trước em đi siêu âm canh trứng nhưng không được, kinh nguyệt của em từ ngày lấy chồng không được đều như hồi con gái nên em không biết canh rụng trứng như thế nào cả. Em có nên siêu âm để canh rụng trứng tiếp không? Vì chi phí cho một lần canh hơi cao. Cám ơn bác sỹ.
    Cháu không nói rõ kinh nguyệt trước và sau khi lấy chồng là bao nhiêu ngày, thay đổi như thế nào... thì rất khó tư vấn
    Nếu mới lấy chồng 7 tháng cũng chưa phải lo lắng gì nhiều, cháu cứ vui vẻ, không lo lắng sẽ tốt hơn
    Đo nang trứng 1 tháng thì cũng khó có kết quả ngay, nếu tự nhiên không được cháu nên đi khám bác sỹ, đo nang trứng không phải là biện pháp tốt nhất trong trường hợp của cháu
    • 231 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caocao Xem bài viết
    Chào bác sĩ, em đang có thai 14 tuần nhưng có tận 6 cái u xơ, 5 cái ở gần eo và cổ tc, 1 cái ở đáy (kích thước mỗi cái từ 1.5-2cm). em đọc một số tài liệu nói rằng u xơ là nguy cơ gây sẩy thai. Bác sĩ có thể tư vấn giúp em bác sĩ nào ở HN chuyên về điều trị thai có u xơ k ạ. Cám ơn bác sĩ nhiều
    Thai có bị bệnh đâu mà điều trị, còn về điều trị u xơ tử cung trong khi có thai thì không rồi.
    Đúng là có nhiều u xơ tử cung có thể gây xảy thai nhưng không phải trường hợp nào cũng như vậy. Cháu nên đăng ký sinh tại bệnh viện sớm để các bác sỹ theo dõi và tư vấn cho cháu, đừng tự mua thuốc điều trị sẽ không tốt cho thai
    • 231 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me SongKhue Xem bài viết
    BS_Sieuam cho em hỏi: em có bầu tuần thứ 14 thì bị ra một chút máu đỏ tươi. Đi siêu âm bác sỹ nói là do nhau bám thấp nên dễ bị xuất huyết. Kết quả siêu âm in trên giấy như thế này:
    - Chỉ số sinh học:
    BPD= 30mm
    FL=17mm
    - Nhau: bám mặt trước thân lan xuống cổ tử cung, độ I

Bác sỹ cho em hỏi 2 chỉ số sinh học đó là gì và như vậy có bình thường không? Hiện tượng nhau bám như vậy có nguy hiểm gì không ạ?

Cám ơn bác sỹ.
    BPD là đường kính lưỡng đỉnh
    FL là chiều dài xương đùi
    Hai thông số này đo để xác định tuổi thai, thường thì các bác sỹ siêu âm cẩn thận sẽ dịch luôn 2 thông số này ra tiếng việt
    Rau bám thấp ở tuần thứ 14 thì không có gì đáng lo ngại, vì bình thường rau sẽ có xu hướng cao dần lên đáy khi thai phát triển to ra. Tuy nhiên cháu nên đi siêu âm kiểm tra sau 1 tháng, nhớ mang theo kết quả trước để bác sỹ đối chiếu
    • 231 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuthuyfam Xem bài viết
    Kính chào bs ạ!
    Cách đây khoảng hơn 2tháng (5/10), E đã phải bỏ một lần vì thai không phát triển, bị nghi là chửa trứng!!!Nhưng KQGP lần đó là Gai nhau thoái hoá!thai được 3tuần tuổi!Ngay sau đó, E lại có thai luôn mà k biết. Đi siêu âm& khám 5/12, thai được 8tuần, đã có tim thai.Khám lại 20/12 thì thai đã ngừng phát triển & khám PK có nấm(có vẻ khá nặng-nhưng E lại không thấy ngứa nên k biết).E phải đặt & uống thuốc diệt nấm trước và sau đó cho thai ra bằng thuốc cytotec 200mcg hôm 28/12. Tuổi thai-theo kích thước của âm vang phôi-lần này là khoảng 7tuần. KQ siêu âm - BS chuẩn đoán là TC 2 buồng-có vách ngăn, 2 cổ TC-bên trái rất bé... E đang rất lo lắng!! BS làm ơn tư vấn cho E biết trường hợp của E thì bao lâu nữa mới nên có E bé lại? và trước khi có E bé phải chuẩn bị những jì ạ? Có cần thiết phải can thiệp bằng phẫu thuật không ạ??!!
    E cám ơn BS rất nhiều!
    *PS: Từ trước đến giờ E chỉ siêu âm/khám ở các PK có tiếng:PK 32P.Hưng, PK BS Cường, PK bs Ánh... & làm ở BVPSTƯ thôi ạ!
    trường hợp của cháu rất khó
    Thường thì sau 3 -6 tháng là cháu có thể có thai lại.
    Theo cô cháu nên đi khám bác sỹ sản để bác sỹ kiểm tra kỹ và có tư vấn chính xác nhất
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 66 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bs_sieuam Xem bài viết
    Trứng của cháu lớn là do tác dụng của thuốc thôi, bác sỹ sẽ dựa vào kích thước trứng và độ dày của niêm mạc tử cung để điều chỉnh thuốc.
    Cháu không nên lo lắng và nên điều trị 1 bác sỹ để điều chỉnh liều lượng thuốc thích hợp nhất
    Cháu cám ơn BS nhiều ah.
    Cháu vẫn khám ở BS Dũng - trưởng khoa 2 viện C ah.
    Cháu chúc BS luôn mạnh khỏe :Rose: