Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Tìm bác sĩ đỡ đẻ thường sau khi đã sinh mổ 1 lần

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.83K Lượt đọc
  • 62 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 1,098 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái,
    Em hỏi ở bên Mang thai - chuẩn bị sinh nhưng chưa được trả lời, em mạn phép Mod hỏi tiếp ở bên này ạ.

Chuyện là em sinh mổ lần thứ nhất và giờ đang mang thai lần thứ hai. Em hỏi thăm thì thấy nhiều mẹ bảo cũng đã có nhiều trường hợp mổ lần thứ nhất, đến lần thứ hai vẫn sinh thường hoàn toàn OK. Nhưng em hỏi mấy bác sĩ khám cho em thì đều được trả lời chắc nịch: mổ thôi, không phải lăn tăn gì.

Em cũng biết là sau khi mổ rồi thì sinh thường lần thứ hai sẽ có nhiều nguy cơ, tuy nhiên nguy cơ gì thì cũng cần được khám và theo dõi và chẩn đoán chứ ạ. Đằng này ... Hic. Có vẻ phần lớn các bác sĩ theo trường phái "chắc ăn", không muốn mạo hiểm chăng? Hay là ... trộm nghĩ ... liệu có hay không việc bác sĩ thích mổ hơn vì nhiều lý do, trong đó có lý do tài chính ??

Nên em muốn các mẹ chỉ hộ em bác sĩ nào đã có kinh nghiệm thực tế đỡ đẻ thường cho người đã sinh mổ rồi ạ. Để em đến khám và xin tư vấn ạ.

Em cảm ơn các mẹ nhiều ạ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ăn gì & Ở đâu tháng 7

Chương trình khuyến mại tại gian Hàng Quán Ăn Ngon B2-R4-47-48 - Vincom Mega Mall Royal City Áp...

• Thai phụ mắc bệnh tim vẫn có thể đẻ thường

Không như nhiều người lo sợ, hầu hết bệnh nhân tim vẫn có thể đẻ thường với sự hỗ trợ của gây tê giảm đau. Quá trình thai nghén, chuyển dạ và cả hậu sản đều phải theo dõi chặt chẽ. Những thay đổi ở cơ thể phụ nữ khi mang thai làm tăng dần gánh nặng lên hệ tuần hoàn. Ở những người có bệnh tim, hệ...

• Ngứa phụ khoa

Các mẹ ơi giúp em với. Lần trươc em co đi khám phụ khoa và bị chuẩn đoán là nấm âm đạo. Bác sĩ co...

• BS Lan - Bà Triệu (Phần 6)

Nhà cũ vượt tầng đã lâu mà em cứ rón rén chờ mãi không thấy mẹ nào 2v xung phong mở tầng ủn mông...

• Sinh bé thụ tinh ống nghiệm, nên chọn bác sĩ đỡ đẻ sao cho tốt?

Mình đọc các bài sinh bé tại bệnh viện Từ Dũ, cũng thấy hãi quá chuyện thiếu phòng nằm sau sinh, cho ra hành lang nằm, sợ mẹ mìn hay ai đó bắt/tráo "con cầu con khẩn" của mình. Mình thụ tinh ống nghiệm tại Từ Dũ, khám suốt thai kỳ tại Khoa Hiếm Muộn. Vậy mình nên chọn bác sĩ đỡ đẻ/mổ đẻ tại đâu: bs...

• 522 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Mình thì không hiểu là có liên quan tới tài chính hay không, nhưng chắc chắn có liên quan đến sinh mệnh.

Sinh lần 2 mà được chỉ định sinh thường thì mạo hiểm, bạn nghĩ xem, nếu mình hỏi và bs nào mà chỉ định sinh thường, nói dại trong quá trình sinh có vấn đề gì thì sao? Bs đó sẽ bị những hệ lụy gì?

Tất cả những nguy hiểm có thể có trong quá trình sinh nở đều được tiên lượng và cách nào an toàn hơn thì bs sẽ khuyên bạn làm theo cách đó.
    • 522 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sumflo Xem bài viết

Em cũng biết là sau khi mổ rồi thì sinh thường lần thứ hai sẽ có nhiều nguy cơ, tuy nhiên nguy cơ gì thì cũng cần được khám và theo dõi và chẩn đoán chứ ạ. Đằng này ... Hic.
    Nguy cơ đó chỉ xuất hiện trong quá trình đang chuyển dạ, nên khám trước sinh thì kể cả khi tất cả mọi thứ tốt đẹp cũng không làm cho cuộc chuyển dạ đó an toàn, mình chỉ ví dụ khi chuyển dạ, em bé đang di chuyển xuống rồi mà xẩy ra biến cố (tử cung co bóp mạnh gây nứt bục vết mổ...) thì lúc đó có cấp cứu mổ ngay cũng không kịp do em bé đang ở vị trí lôi ra đằng dưới không được (hỗ trợ bằng foc-xep...) mà mổ phanh lấy ra đằng trên bụng cũng không được, bạn có biết có những tình huống như thế không? Rất Nguy hiểm cả tính mạng 2 mẹ con...
    Mình thấy có những ca đẻ thường (sau lần đầu mổ đẻ) được bình thường, nhưng mình không muốn mạo hiểm, an toàn là trên hết bạn ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 2472007; 25/10/2010 vào lúc 09:40 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,098 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Thanks mẹ nó, thì mình cũng hiểu như mẹ nó nói đấy. Nhưng một đằng thực tế mình cũng thấy có nhiều người kể chuyện lần hai vẫn sinh thường không sao. Nên mình vẫn muốn được tư vấn thật cặn kẽ, trường hợp như thế nào thì nguy cơ cao như thế nào thì nguy cơ thấp v.v...
    Chứ còn chỉ kết luận kiểu "đừng mạo hiểm, an toàn là trên hết" thì làm sao có được những ca sinh thường kia?
    Dĩ nhiên mình cũng đâu có muốn mạo hiểm, hơn nữa đây là sinh mạng của con mình và của chính mình. Ai chả muốn an toàn. Nhưng một đằng, nếu không phải thật là cần thiết thì lạm dụng mổ thì cũng không phải là tốt.
    Nên mình mới càng muốn được bác sĩ có kinh nghiệm tư vấn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2472007 Xem bài viết
    Nguy cơ đó chỉ xuất hiện trong quá trình đang chuyển dạ, nên khám trước sinh thì kể cả khi tất cả mọi thứ tốt đẹp cũng không làm cho cuộc chuyển dạ đó an toàn, mình chỉ ví dụ khi chuyển dạ, em bé đang di chuyển xuống rồi mà xẩy ra biến cố (tử cung co bóp mạnh gây nứt bục vết mổ...) thì lúc đó có cấp cứu mổ ngay cũng không kịp do em bé đang ở vị trí lôi ra đằng dưới không được (hỗ trợ bằng foc-xep...) mà mổ phanh lấy ra đằng trên bụng cũng không được, bạn có biết có những tình huống như thế không? Rất Nguy hiểm cả tính mạng 2 mẹ con...
    Mình thấy có những ca đẻ thường (sau lần đầu mổ đẻ) được bình thường, nhưng mình không muốn mạo hiểm, an toàn là trên hết bạn ạ.
    • 112 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Hic lần đầu mình cũng bị sinh mổ mặc dù thai có 3kg nhưng thai ngược. Mặc dù mình đã tập các bài do mọi người mách và đi bộ nhưng thai vẫn ko xuôi được. Nhiều khi mình nghĩ hay là do quá trình đi lại nhiều, khi tắc đường mình còn phải lao lên vỉa hè để đi (nếu ko thì đứng đó mấy tiếng), mà ngày đi làm sáng chiều đều tắc đều phải bon chen, chồng thì đi làm ngược đường lại giờ giấc ko trùng nhau nên mình phải tự đi đến khi sinh.
    Bình thường và khi mang thai mình rất khỏe, mọi người bảo chắc là dễ đẻ lắm đây vì hông to::Smiling: nhưng mà có được đẻ đâu (mấy quyền lợi quá) BS đẻ hộ:Smiling:
    Khi biết phải sinh mổ mình đã khóc hic hic, mình sợ vì mình đọc sinh mổ ko tốt cho bé lắm nhất là hô hấp...
    Chả biết có phải thế ko mà tuần đầu sau khi ra viện bé cứ thở phì phò, sợ quá đang định hôm sau cho đi khám, tối đó mình lao vào mạng đọc và tìm hiểu thì biết có thể là đường do mũi của trẻ còn nhỏ nếu có dị vật (dỉ mũi...) thì khi thở sẽ phát ra tiếng kêu thô, ko êm, vậy là mình nhỏ mũi cho bé và ngày nào cũng lấy ra mẫy cục dỉ mũi dài ơi là dài, lấy bằng tăm bông ngoái tai.
    Rồi bé ko chịu ăn sữa ngoài, bú bình, bình thường bé rất ngoan cứ đến bữa tập ăn bình là khóc thét lên, thế là mẹ khóc con khóc. Rồi đến lúc mẹ đi làm bé ko chịu ăn sữa ngoài, ở nhà cả buổi ông bà chỉ đút cho cháu được 1 chén uống nước chè (bé xíu) sữa hoặc bột ngọt ăn liền nên buổi trưa mẹ về là bú lấy bú lể thương ơi là thương.
    Đến hơn 4 tháng thì bé bị viêm phế quản đi Xanh phon khám họ cho thuốc về uống, họ ko hướng dẫn gì cả, ông ra mua nhà thuốc ngay bệnh viện cũng ko có tờ hướng dẫn nên về mẹ cháu phải đi mấy hàng thuốc gần nhà hỏi mới biết cách pha và uống (có hàng thuốc còn ko biết), hai ngày sau cháu sốt và khóc thét buổi đêm phải đi BV Bạch Mai ngay thì đã viêm phổi, tiêm được 4 ngày thì đỡ sau đó BS khám thấy có nốt đỏ ở mặt bảo sợ dị ứng thuốc (bé nhà mình khoảng 3 tháng đã bị chàm sữa) nên cho ngừng tiêm và uống Zithromax 1 ngày rồi cho ra viện, chưa khỏi, mấy ngày lại vào Bạch Mai khám, BS lại cho uống zinnat...Rổi chả khỏi lại nặng thêm, lại vào viện Xanh phon cho tiêm vào buổi sáng, 3 ngày thì đi ỉa kinh khủng luôn, nhập viện Xanh pon, BS cho hút đờm, nhớt, truyền nước, khí rung, tiêm 2 lại khoáng sinh kết hợp sau 14 ngày thì ra viện
    Và từ đó cứ lang thang Xanh Pon, Nhi trung ương, sau này lớn hơn tuổi thì ra Đống Đa, uống, tiêm ko biết bao nhiêu là kháng sinh. Cứ trái gió trở trời là lại bị phế quản phổi
    Mình đã làm đủ thứ, từ phật thủ mạch nha, chanh đào, quất, gừng mật ong, lá hẹ, húng chanh...Rồi thuốc bắc Khương Lâm. Có lần chớm dùng ngay ko phải dùng kháng sinh nhưng có lần vẫn phải uống thuốc hoặc tiêm
    Cơ thể còi, mồ hôi ra cực nhiều nhất là khi ngủ, ăn uống thì lười kinh khủng, hay táo bón.
    Đến 2.5 tuổi cháu mới đi trẻ và mùa đông thì ở nhà suốt vì đi được mấy ngày thì ốm. Bay giờ cháu gần 4tuổi rồi mà vẫn rất hay ốm, BS chuẩn đoán là bị hen phế quản cách đây 3 tháng. 3 tháng nay cứ thuốc thang suốt. Mẹ đang xoay đủ cách từ xịt dự phòng, thuốc bắc Khương Lâm, bắt đầu dùng cả yến sao Khánh Hòa, nhờ ngừoi quen trên rừng mua giúp mật kỳ đà, tắc kè, rắn nhưng chưa mua được.
    Khi viết những dòng này mà nước mắt mình chảy dài, nghĩ lại chặng đường đã đi qua mà thấy sợ, ai cũng bảo thôi đẻ đứa thứ 2 đi nhưng 2 vc đều chưa muốn vì bé đầu còn chưa khỏi ốm
    Chắc các mẹ bảo em lan man quá lạc đề, NHƯNG ÍT NHIỀU EM NGHĨ CÓ SỰ LIÊN QUAN NÀO ĐÓ. NẾU MẸ NÀO MÀ SINH THƯỜNG ĐƯỢC HÃY SINH THƯỜNG NHÉ, BẤT KHẢ KHÁNG HÃY SINH MỔ CÁC MẸ Ạ
    Xin lỗi đã chiếm đất của các mẹ
    • 3,386 Bài viết

• 560 Được cảm ơn

Mình lần đầu cũng sinh mổ và giờ đang mang bầu tập 2 cũng có tý nguyện vọng đc sinh thuờng như chủ tóp cho bằng chị bằng em, nhưng cái này còn phụ thuộc vào nhiều yêú tố lắm tự mình k quyết định đc
    Theo mình nghĩ ko hẳn trẻ em sinh mổ đều mắc bệnh về hô hấp đâu, đơn cử như con nhà mình sinh mổ mà con khoẻ mạnh bình thuờng, mẹ cũng xuất viện sau 3 ngày ở viện. Về nhà cả mẹ và con đều khoẻ mạnh, mẹ dù sinh mổ nhưng nhiều sữa vô cùng và mình nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ trong suốt 6 tháng đầu, trộm vía con rất khoẻ mạnh, rất bụ và ko phải dùng bất cứ một loại thuốc nào cho đến khi ngoài 1 tuổi.
    Nói vậy để các mẹ tin rằng dù sinh mổ hay sinh thuờng con vẫn phát triển khoẻ mạnh bình thuờng và sinh mổ không đáng sợ như các mẹ đã từng nghĩ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi methuyudc; 26/10/2010 vào lúc 11:27 AM.
    Ban mai về trong tiếng chim hót :LoveStruc:

• 1,098 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Lại gặp mẹ thuyudc ở bên này hì hì.
    Tớ sinh mổ lần đầu vì tội bẩn ối, hic, nó ị đùn trong bụng mẹ, nhưng mà trộm vía cũng mẹ khỏe con khỏe, tớ cũng nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ trừ 3 ngày đầu sau mổ sữa mẹ chưa về thôi Nên tớ cũng không phải là quá sợ sinh mổ.
    Nhưng mà vẫn thích được sinh thường hơn.
    Hic, hỏi mãi mà chả được cái tên bác sĩ nào ....

À, mà thầy tử vi bảo tớ đẻ lần này mẹ tròn con vuông không phải động dao kéo, hehe, cũng chính ông thầy này bảo tớ sẽ có bầu và sinh năm sau mà, tớ bảo thầy ơi, nhà cháu đang định kiếm con Rồng, thầy bảo nhưng lá số mày hiện lên con Mèo, hì hì, thế mà có thật.
    • 552 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Bác sĩ Kiều Dung có nhận đó nha bạn. chắc cũng tùy trường hợp có phức tạp hay kg. Bs Kiều Dung ở Sài Gòn, pkhám ở Nguyễn Thiện Thuật.
    • 1,029 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Bạn ở đâu? Mình đang khám ở Bs. Phan Trung Hòa, SG. Mình đã 34 tuần rồi, mấy hôm trước đi khám, bác ấy nói có thể lần này mình sinh thường (lần trước mình sinh mổ vì quá ngày sinh mà đầu con to, không lọt xuống cổ tử cung). Mình nghĩ bác sĩ sẽ xem xét tình hình vết mổ cũ và thai hiện giờ, mình siêu âm thấy thai đã quay đầu xuống rồi, nếu kg có vấn đề thì bác sĩ vẫn quyết định cho sinh thường được mà. Mình thấy mấy lần đi khám, bác sĩ đều nhấn phần bụng dưới, chỗ vết mổ cũ và hỏi có bị đau gì không? mình kg đau gì cả. Vả lại mình tăng cân rất ít, đến nay cũng chỉ 7-8kg thôi.
    Mình đang lo không biết sinh thường thế nào vì mình nghe nói lần đầu sinh mổ mà lần sau sinh thường thì không được dùng phương pháp đẻ không đau, để người ta theo dõi vết mổ cũ đó mà. Mình sợ đau lắm. Lần trước, con mình đẻ mổ nhưng trộm vía bé khá khỏe mạnh, ít khi đi bệnh viện hay ốm vặt lắm, chỉ từ lúc đi nhà trẻ mới bị ốm linh tinh thôi.
    Đồ lót Victoria's secret xuất khẩu (có áo mặc hở lưng, mặc 100 kiểu,..) giá từ 280-390k/áo
    http://zaodich.com/forum/f248.../#post21924172

http://zaodich.com/forum/f2933/cung-.../#post29073175
    • 1,098 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Thanks mẹ mật ong và mẹ rùa con nhiều nhiều, nhưng mình ở Hà Nội cơ ...
    • 3,386 Bài viết

• 560 Được cảm ơn

Mình lần đầu sinh mổ cũng do con đầu không lọt, hehe. Mẹ sumflo có thầy xem hay quá đấy, trùng hợp ghê, thầy tớ thì phán năm 34 tuổi sinh sẽ đc con gái nên tớ máu kiểu gì cũng sinh năm mèo để vồ đc em mèo gái xinh yêu.
    Tớ cũng HN cũng đang tìm kiếm bác sỹ đỡ sinh thuờng, hihi có gì mình cùng hợp tác nhé
    Ban mai về trong tiếng chim hót :LoveStruc:

• 1,278 Bài viết

• 1,155 Được cảm ơn

Ui, đặt cục gạch ở đây, mình ở HN và cũng có nguyện vọng như các mẹ, có gì các mẹ ới mình tiếng nhé.
    • 1,098 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Bắt tay nhận đồng minh với methuyudc và mẹ Ku Lỳ cái, hic, các mẹ thông thái ơi, giúp bọn tớ với ...
    • 3,297 Bài viết

• 3,691 Được cảm ơn

BS Hà BV Việt Nhật. Chị vừa đỡ cho 1 ca tập 1 mổ do cạn ối...

Mins: NB: 3.4kg - 1M: 4.5kg - 2M: 5.4kg - 3M10D: 6.4kg -4M10D: 6kg8 - 5M 7kg1 - 6M 7kg4 - 7M 8kg - 8M 8kg2 ( vẫn rất nhùn 71cm) rooling:

Chưa kháng sinh :LoveStruc tv)
    Chia tay HTX toàn lợi ngày 5.7 rooling:
    Chưa từ chối tình cảm của em nào trong đời.... :Rose:
    • 1,098 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhamLinhAnh Xem bài viết
    BS Hà BV Việt Nhật. Chị vừa đỡ cho 1 ca tập 1 mổ do cạn ối...
    Thanks mẹ nó nhiều lắm. Mẹ nó cho mình xin luôn địa chỉ /số đt của bác sĩ luôn được không?
    • 1,098 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Hic các mẹ ơi, vào giúp em với ạ ....
    • 860 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

mình sinh mổ cách đây 4 năm. Lý do mổ lúc đ1o là do tâm lí mình kg ổ định, lo vớ vẫn...nên xin mổ chủ động + với BS bảo nước ối ít quá. lần này mình có bầu được 31w. Theo BS Diệp ( ở SG), Bác khuyên mình nhiều lắm, bắt mình kiêng đủ thứ để được sanh thường. bác bảo vì mình đã sanh mổ nên trong quá trình chuyển dạ, chỉ cút xíu khó khắn là họ sẽ chuyển sang mổ ngay. nên khi xuất hiện cơn đau chuyển dạ ý chí của mình al2 quan trọng nhất. mình rất vui được gặp BS này. yên tâm vô cùng
    Mẹ yêu gia đình mình. Yêu lắm, yêu lắm
    • 1,098 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Hic, toàn các mẹ ở SG ... hay em chuyển vào SG đẻ nhỉ ... hic...
    • 429 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Mình cũng đang quan tâm vấn đề này, vì đứa đầu cũng sinh mổ rùi, có mẹ nào lần 2 sinh thường tự nhiên ko nhỉ, vào chi sẽ cho các mẹ khác với.
    • 1,098 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Wine_Ken Xem bài viết
    Mình cũng đang quan tâm vấn đề này, vì đứa đầu cũng sinh mổ rùi, có mẹ nào lần 2 sinh thường tự nhiên ko nhỉ, vào chi sẽ cho các mẹ khác với.
    Bắt tay mẹ nó, hic, mẹ nó giúp em cùng lôi cái topic này lên để các mẹ khác nhìn thấy mà vào đây giúp chị em mình nào ...
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4