• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Tiêm phòng uốn ván cho lần mang thai thứ 2

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 36K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 5,640 Bài viết

• 2,669 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, lần mang thai thứ nhất e đã tiêm đủ 2 mũi uốn ván. Thế lần mang thai thứ 2 thì tiêm uốn ván vào lúc nào? Cần tiêm mấy mũi? Hiện em đang ở tuổi thai tuần 26.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 207 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Còn tùy bạn tiêm lần trước lâu chưa, có tiêm uốn ván bao giờ chưa (ngoài 2 lần tiêm khi mang bầu bé đầu tiên)
    cẩn thận thì tiêm đủ nhắc lại 2 mũi
    còn không chỉ cần tiêm duy nhất 1 mũi trước khi sinh 4 tuần
    bác su si cho ý kiến bổ sung với
    Trưa nay ngồi nhớ không đâu
    Nhớ hòn sỏi nhỏ xưa rơi đáy hồ
    Vui tay em ném ngày xưa
    Cho tôi những phút vẩn vơ êm đềm...

• 5,640 Bài viết

• 2,669 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi T_IB_O Xem bài viết
    Còn tùy bạn tiêm lần trước lâu chưa, có tiêm uốn ván bao giờ chưa (ngoài 2 lần tiêm khi mang bầu bé đầu tiên)
    cẩn thận thì tiêm đủ nhắc lại 2 mũi
    còn không chỉ cần tiêm duy nhất 1 mũi trước khi sinh 4 tuần
    bác su si cho ý kiến bổ sung với
    À, lần mang thai đầu tiên cách đây đúng 3 năm. Ngoài 2 lần tiêm khi mang bầu lần đầu thì tớ cũng chả biết là tớ đã tiêm lần nào chưa nữa hichic.

• 64 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen191281 Xem bài viết
    À, lần mang thai đầu tiên cách đây đúng 3 năm. Ngoài 2 lần tiêm khi mang bầu lần đầu thì tớ cũng chả biết là tớ đã tiêm lần nào chưa nữa hichic.
    Nếu lần có thai sau cách lần trước trên 5 năm thì mới cần tiêm 2 mũi vắc xin uốn ván. Nếu dưới 5 năm, lần có thai sau chỉ cần tiêm 1 mũi vắc xin và tiêm trước thời gian dự tính sinh khoảng 1 tháng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 22 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình có thai lần này là lần 2 hiện đang ở tuần thứ 7. Và lần trước mình tiêm đủ 2 mũi từ năm 2001 cơ?

Vậy cho mình hỏi lần này mình cũng cần tiêm 2 mũi uốn ván? Và phải tiêm vào thời gian nào hả các mẹ?

• 265 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Các mẹ tham khảo nhé:

Uốn ván sơ sinh
    Căn bệnh này đặc biệt nguy hiểm và khó chữa. Hầu hết trẻ sơ sinh bị uốn ván đều tử vong. Cách phòng bệnh hữu hiệu nhất là tiêm vacxin.

Bệnh uốn ván do vi khuẩn clostridium tetani gây nên. Vi khuẩn này sống trong các tổ chức chết (như vết thương, cuống rốn trẻ sơ sinh), phân súc vật, đất, bụi, dụng cụ nhà nông, quần áo, da, chân tay... Nó tiết ra độc tố gây nhiễm độc hệ thần kinh điều khiển cơ vận động, gây co rút các cơ, làm cơ thể bị co cứng.

Con người có thể nhiễm vi khuẩn uốn ván qua các vết thương do dụng cụ bẩn gây nên. Trẻ sơ sinh mắc uốn ván nếu cuống rốn bị nhiễm bẩn (dùng dao kéo bẩn cắt rốn, dùng tro đắp lên cuống rốn, tay của người đỡ đẻ bẩn...)

Các dấu hiệu của uốn ván sơ sinh: Khi sinh ra, trẻ khỏe mạnh, bú bình thường trong 2 ngày đầu tiên (nếu tổn thương não, các dấu hiệu có ngay từ khi vừa sinh ra). Từ 3 đến 28 ngày sau khi sinh, trẻ ngậm miệng, không thể mở ra được, toàn thân co cứng, xen lẫn các cơn co giật nặng.

Để phòng uốn ván sơ sinh, cần tiêm vacxin cho tất cả phụ nữ có thai, phụ nữ tuổi sinh đẻ ở những vùng có nguy cơ cao. Tuy nhiên, kháng thể phòng uốn ván truyền từ mẹ cho trẻ chỉ có tác dụng trong vài tháng. Vì vậy, dù mẹ đã được tiêm vacxin uốn ván, trẻ sinh ra vẫn cần tiêm vacxin DPT (phòng bệnh này và 2 bệnh bạch hầu, ho gà)đúng lịch quy định.

Lịch tiêm vacxin uốn ván cho phụ nữ:

- Mũi 1: Càng sớm càng tốt khi có thai lần đầu hoặc nữ 15-35 tuổi ở vùng có nguy cơ cao.

- Mũi 2: Ít nhất 4 tuần sau mũi 1.

- Mũi 3: Ít nhất 6 tháng sau mũi 2 hoặc trong kỳ có thai sau.

- Mũi 4: Ít nhất 1 năm sau mũi 3 hoặc trong kỳ có thai sau.

- Mũi 5: Ít nhất 1 năm sau mũi 4 hoặc trong kỳ có thai sau.

Không có khoảng cách tối đa giữa các mũi tiêm uốn ván.

Tất cả phụ nữ có thai cần tới cơ sở y tế để tiêm vacxin uốn ván:

- Đối với những người chưa bao giờ tiêm vacxin này, cần tiêm 2 mũi. Mũi thứ nhất tiêm càng sớm càng tốt khi có thai, mũi thứ hai tiêm sau đó ít nhất 1 tháng và trước đẻ ít nhất 1 tháng.

- Đối với người đã tiêm 1 mũi vacxin trước đó (ít nhất 1 tháng), cần tiêm ngay mũi 2 càng sớm càng tốt và tiêm mũi thứ 3 cách mũi thứ 2 ít nhất 6 tháng.

- Đối với người đã tiêm 2 mũi vacxin phòng uốn ván trong lần có thai trước hoặc đã được tiêm 2 mũi do địa phương tổ chức, lần này chỉ cần tiêm 1 mũi cách lần trước ít nhất 6 tháng.

- Nếu đã tiêm 3 hoặc 4 mũi vacxin, lần có thai này tiêm 1 mũi, sau lần trước ít nhất 1 năm.

- Nếu đã tiêm 5 mũi vacxin phòng uốn ván thì không cần phải tiêm nữa.

Nếu chỉ tiêm 1 mũi vacxin thì không có tác dụng phòng bệnh. Tiêm 2 mũi sẽ có tác dụng phòng bệnh trong khoảng 1-3 năm tính từ khi tiêm mũi thứ hai 15 ngày. Tiêm 4 mũi sẽ có tác dụng khoảng 5 năm từ 15 ngày sau khi tiêm. Nếu tiêm 5 mũi, bạn sẽ được miễn dịch với bệnh uốn ván suốt quá trình sinh đẻ.

BS Nguyễn Thanh Tú,
    Sức Khoẻ & Đời Sống

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 784 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Su Si Twins Xem bài viết
    Nếu lần có thai sau cách lần trước trên 5 năm thì mới cần tiêm 2 mũi vắc xin uốn ván. Nếu dưới 5 năm, lần có thai sau chỉ cần tiêm 1 mũi vắc xin và tiêm trước thời gian dự tính sinh khoảng 1 tháng.
    Tập 1 mình tiêm đủ 2 mũi uốn ván, đến bây giờ tập 2 cách tập 1 là 3 năm, vậy là lần có thai này mình chỉ phải tiêm 1 mũi nữa thôi có đúng ko nhỉ? vì liên quan tới sức khỏe nên mình vẫn còn lăn tăn,
    Mình đang ở tuần thứ 24, mong các mẹ cho kinh nghiệm.
    People are illogical, unreasonable, and self-centered

Love them anyway. Người đời thường vô lý, không biết điều và vị kỷ

Dù sao đi nữa, hãy yêu thương họ.

• 406 Bài viết

• 216 Được cảm ơn

cái vụ tiêm UV này làm em rối quá các chị ạ,em mang thai bé đầu năm 2009 và tiêm 1 mũi đầu vào tuần thứ 30,đáng nhẽ phải tiêm nhắc lại mũi 2,nhưng nhà có việc bù đầu quá nên quên béng mất.hiện bây giờ em đang mang bầu bé 2 mà ko biết nên tiêm 1 mũi hay 2 mũi nữa.bây giờ thai cũng đc 30 tuần rồi các mẹ ạ
    Sự thật phủ phàng...bàng hoàng chấp nhận!
    Khốn nạn công khai còn hơn giả nai mà phát tởm.

• 613 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Mình cũng đang mang bầu lần 2, tuần 27. Hôm đi khám bs Vĩ thì thấy anh ý bảo lần này chỉ cần tiêm 1 mũi vào tuần 28 (lần đầu cách đây 4 năm mình tiêm đủ 2 mũi rồi).

Trong khi đó, chị họ mình mang thai lần đầu, khám bs Hưng (Vạn Bảo) thì bs lại bảo là giờ vô trùng rất tốt nên thậm chị không tiêm cũng k sao. Thế là chị mình chả tiêm mũi nào cả.

Có khi mình cũng thôi, chả tiêm nữa đâu. Nhìn thấy kim tiêm là mình muốn té rồi.

• 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tiêm phòng uốn ván cho phụ nữ có thai
    03/03/2006 0604
    Tiêm phòng uốn ván cho phụ nữ có thai

Uốn ván ở phụ nữ và trẻ sơ sinh là một bệnh rất nguy hiểm, với tỷ lệ tử vong cao. Nguyên nhân do nhiễm vi trùng uốn ván trong lúc đẻ. Ở người mẹ, vi trùng vào theo đường sinh dục, gây uốn ván tử cung. Với con, vi trùng vào qua nơi cắt và buộc ở dây rốn nên gọi là uốn ván rốn sơ sinh.

Ở nước ta, chương trình tiêm chủng mở rộng cho trẻ em (trong đó có vacxin phòng uốn ván) mới được tiến hành trong một số năm gần đây. Hầu hết phụ nữ có thai hiện nay chưa từng được tiêm vacxin phòng uốn ván và do đó cũng không có miễn dịch với bệnh. Điều kiện vô trùng trong đỡ đẻ của ta tại các cơ sở y tế cũng còn yếu kém (nhiều khi dụng cụ đỡ đẻ không được luộc sôi đủ 20 phút, mầm bệnh uốn ván vẫn còn). Để đảm bảo an toàn cho mẹ và để con không mắc uốn ván sau khi đẻ, phụ nữ có thai cần được tiêm phòng 2 mũi uốn ván:

* Mũi thứ nhất tiêm vào tháng bất kỳ của giai đoạn mang thai.
    * Mũi thứ hai tiêm sau mũi đầu ít nhất 4 tuần và trước ngày dự kiến đẻ ít nhất 2 tuần (như vậy mới có đủ thời gian tạo miễn dịch).

Vacxin phòng uốn ván phải được bảo quản lạnh, tiêm bắp thịt mỗi liều 0, 5 ml. Tiêm như vậy, sau một thời gian, cơ thể mẹ sẽ sinh ra kháng thể chống uốn ván và kháng thể này sẽ được truyền sang con. Như vậy, cả mẹ và con sẽ được bảo vệ trong trường hợp bị vi trùng uốn ván xâm nhập.

Vacxin không ảnh hưởng xấu đến sức khoẻ của mẹ và thai. Ở những nơi việc tiêm phòng được thực hiện tốt, tỷ lệ trẻ sơ sinh bị uốn ván đã hạ thấp rất nhiều, có nơi gần như đã xoá bỏ được bệnh này trong mấy năm liền.

BS Phó Đức Nhuận
    (Báo Lao Động)

Xem thêm về sinh nở tại www.chamsocbe.com
    Nếu lần sinh thứ 1 tiêm 2 mũi uốn ván, thì trong vòng 5 năm sau lần sinh thứ 1 chỉ cần tiêm 1 mũi. Nếu quá 5 năm thì mang thai lần 2 phải tiêm lại 2 mũi uốn ván.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2