• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Tiêm phòng cúm trước và trong khi mang thai - Nên hay không?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 34.7K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,226 Bài viết

• 1,415 Được cảm ơn

Mình tháy bác sĩ của mình bảo phải tiêm phòng cúm khi mang thai. Nhưng mình rát sợ, bởi vì tiêm phòng cúm tức là phải tiêm vào người mình 1 lượng virus nhát định. Như thé liệu có ảnh hưởng gì đén bé không? Bạn nào có kinh nghiệm hoặc đã từng tiêm phòng cúm ròi thì cho mình lời khuyên với nhé!

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 805 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

BS bạn khuyên như vậy là đúng, trẻ từ 6-23 tháng tuổi, người già trên 65 t, phụ nữ mang thai và một số đối tượng khác là những người luôn được khuyến khích và nhắc nhở phải tiêm ngừa cúm. Mình cũng tiêm ngừa lúc mang thai được 8 tháng, không sao hết.
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sweet Pea
    BS bạn khuyên như vậy là đúng, trẻ từ 6-23 tháng tuổi, người già trên 65 t, phụ nữ mang thai và một số đối tượng khác là những người luôn được khuyến khích và nhắc nhở phải tiêm ngừa cúm. Mình cũng tiêm ngừa lúc mang thai được 8 tháng, không sao hết.
    Mình cũng tiêm ngừa tuần trước rồi. BS khuyến khích phụ nữ mang thai tiêm mà, không sao đâu.
    • 285 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vthyth
    Mình cũng tiêm ngừa tuần trước rồi. BS khuyến khích phụ nữ mang thai tiêm mà, không sao đâu.
    Vthyth ơi mang thai bao lâu thì tiêm phòng cúm được, tiêm là phòng cúm cho mẹ hay cho baby sau này. Hì hì! mình chả biết gì cả nên phải hỏi kỹ các mẹ từng tý một
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi To Am
    Vthyth ơi mang thai bao lâu thì tiêm phòng cúm được, tiêm là phòng cúm cho mẹ hay cho baby sau này. Hì hì! mình chả biết gì cả nên phải hỏi kỹ các mẹ từng tý một
    Mình không rành lắm, nhưng mình tiêm tuần trước là lúc được 33 tuần. Vẫn biết là mang thai vẫn tiêm phòng được, nhưng mình vẫn xin ý kiến của BS mình trước rồi mới dám tiêm. Mình nghĩ bạn cũng nên xin ý kiến BS của bạn trước. Tiêm phòng cho Mẹ đấy chứ.
    À, vì bên mình đang bước vào mùa cúm nên người người, nhà nhà đều phải tiêm ngừa hết.
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các bạn cho mình hỏi nếu mình đang canh em bé thì có nên chích ngừ cúm không nhi? Vì cty mình dang dự định chích ngừa cúm cho nhân viên, mà mình thì lại mong có em bé?
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi island
    Các bạn cho mình hỏi nếu mình đang canh em bé thì có nên chích ngừ cúm không nhi? Vì cty mình dang dự định chích ngừa cúm cho nhân viên, mà mình thì lại mong có em bé?
    Phải hỏi BS island ơi, các Mẹ không phải là BS hết đâu
    • 4,248 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Phải hỏi BS island ơi, các Mẹ không phải là BS hết đâu
    À, hôm vừa rồi đi chích rubella ở viện Pasteur, đề nghị người ta chích cúm thì yêu cầu một tháng sau quay lại chích, và nếu chích cúm thì 2 tháng sau mới được có thai.
    • 4,248 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Hôm qua vừa tiêm ở viện Pasteur, hỏi cái cô y tá tiêm phòng là bao giờ có thai được cô. Bà í bảo càng lâu càng tốt mà tháng sau cũng chẳng có sao trời ạ, botay.com
    • 82 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Những điều cần biết về vacxin cúm duy nhất có mặt tại VN

Theo VnExpress - 11/27/2003

Vaxigrip do Pháp sản xuất có hiệu quả bảo vệ là 89%. Vacxin này có thể dùng cho người lớn và trẻ em trên 6 tháng tuổi, nó đặc biệt cần thiết cho người trên 50 tuổi và bệnh nhân bị bệnh mạn tính. Riêng phụ nữ muốn có con cần chú ý tiêm phòng trước khi mang thai. Khoảng 2 tuần sau khi tiêm, hàm lượng kháng thể đã đủ để tạo hiệu lực phòng bệnh. Tuyệt đối không tiêm phòng cúm cho phụ nữ trong 3 tháng đầu của thai kỳ. Những người dễ bị biến chứng khi mắc bệnh cúm cũng cần được ưu tiên tiêm phòng. Họ gồm: - Người có tuổi. - Người bị bệnh mạn tính ở hệ tim mạch, hô hấp (nhất là hen suyễn). Bệnh nhân bị rối loạn chuyển hóa (trong đó có cả tiểu đường), rối loạn chức năng thận, bệnh huyết sắc tố hoặc suy giảm miễn dịch (do dùng thuốc ức chế miễn dịch hoặc do nhiễm HIV). - Trẻ dưới 18 tuổi phải điều trị bằng Aspirin dài ngày. Virus gây bệnh cúm thường thay đổi chủng loại hằng năm, nên mỗi loại vacxin phòng bệnh chỉ có tác dụng đối với một chủng nhất định và chỉ có giá trị phòng bệnh trong 12 tháng. Nó thường được sản xuất dựa trên dự báo của Tổ chức Y tế Thế giới, công bố vào khoảng tháng 4 về chủng virus của năm tới. Sản phẩm đang có mặt trên thị trường Việt Nam được dùng cho mùa cúm từ tháng 7/2002 tới tháng 7/2003.

P/S: theo tớ biết thì hiện nay VN mới có thêm loại vaxin phòng cúm nữa nhưng tớ quên mất tên rồi, chỉ nhớ của Pháp hay sao đó
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,776 Bài viết

• 6,741 Được cảm ơn

Hi mọi người!
    E vừa đi tiêm phòng cúm về ngày 19/11/06. Bác sĩ bảo phải sau 3 tháng nữa mới có thể có E bé được. E phải làm thế nào đây trong khi E muốn sinh E bé vào năm sau. Bây giờ là tháng 11, vậy đến tận tháng 2 E mới được phép có E bé. Làm thế nào để có thể có E bé ngay sau khi hết thuốc để có thể sinh con trong năm 2007 được ạ?
    Rất mong sự góp ý của mọi người. E đang lo lắng quá, vì E tuổi Hợi muốn năm sau sinh con cũng tuổi Hợi.
    • 131 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Chuyện con cái là trời cho rùi. Nhiều khi mình muốn có cũng ko đc, mà ko định có thì lại có. Vậy nên bạn cũng đừng đặt nặng quá chuyện nhất định phải có bé trong năm Hợi. Tuy nhiên, để tăng khả năng thụ thai vào tháng 2, từ gìơ đến lúc đó bạn chịu khó tẩm bổ cho 2 vợ chồng, tập luyện để có 1 cơ thể khoẻ mạnh, và quanh những ngày rụng trứng thì chiến đâu oanh liệt 2 ngày/lần. Chúc thành công.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 304 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaithu_dl46
    Hi mọi người!
    E vừa đi tiêm phòng cúm về ngày 19/11/06. Bác sĩ bảo phải sau 3 tháng nữa mới có thể có E bé được. E phải làm thế nào đây trong khi E muốn sinh E bé vào năm sau. Bây giờ là tháng 11, vậy đến tận tháng 2 E mới được phép có E bé. Làm thế nào để có thể có E bé ngay sau khi hết thuốc để có thể sinh con trong năm 2007 được ạ?
    Rất mong sự góp ý của mọi người. E đang lo lắng quá, vì E tuổi Hợi muốn năm sau sinh con cũng tuổi Hợi.
    Nếu em nhất định có em bé vào năm Hợi sao em ko stop tiêm phòng từ trước! Nhưng bây giờ đằng nào thì em cũng tiêm rồi, với lại em vẫn còn cơ hội có em bé vào năm Hợi nếu em may mắn ! Đừng lo lắng quá ! Việc em cần làm trong 3 tháng tới là theo dõi CK của mình, ghi chép đầy đủ, đi SA vào ngày nghi ngờ rụng trứng hàng tháng nếu có điều kiện để sau này đến tháng free thì em tính cho chuẩn. Chúc em may mắn!
    • 1,776 Bài viết

• 6,741 Được cảm ơn

E cám ơn các chị nhiều. Quả thật E rất bối rối và căng thẳng vì chuyện này, nhưng nhận được sự động viên của mọi người E thấy yên tâm hơn. Chuyện con cái nếu ông trời cho lúc nào thì nhận lúc ấy vậy! Thanks các chị nhé!
    • 120 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đung..............................ko ân hận cả đời đấy, thuốc cúm rất độc, dễ gây biên chứng bạn ạ
    Me and you and the "dog" named Boo

0989994399
    • 1,864 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaithu_dl46
    Hi mọi người!
    Sao lại có nhiều trùng lặp thế không bít. Có khi phụ huynh của bác hoaithu_dl46 này lại có họ hàng hay quen biết với phụ huynh nhà em cũng nên.=)). Chúc bác thành công và may mắn.
    • 274 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi island
    chích ngừa cúm rất cần thiết nếu bạn quyết định có baby, nhung sau khi chích phải đợi ít nhất la 2 tháng mới nên có thai. Trong thời gian 2 tháng đó, bạn hãy tranh thủ chuẩn bị sức khoẻ, tâm lí cho cả 2 vợ chồng. có thai lần đầu, nhất la mấy tháng đầu mệt mỏi lam, nên cân phải chuân bị thất tốt.
    • 48 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi To Am Xem bài viết
    Theo tớ được biết thì các mẹ phải tiêm phòng Cúm trước khi mang thai 3 đến 4 tháng chứ?
    Trước mang thai cần tiêm:

- Tiêm phòng Rumbella
    - Tiêm phòng Cúm (2 mũi cách nhau tối thiểu là 1 tuần)
    - Tiêm 1 mũi axit Floric nữa
    Chuẩn nhất là đến Trung tâm Y tế dự phòng HN: 50C Hàng Bài và 70 Nguyễn Chí Thanh
    Mở cửa các ngày trong tuần, rất đông.
    Ở 70 Nguyễn Chí Thanh:
    Bạn nào đến trước thì mang giấy bút ra ghi số thứ tự cho mọi người, đến giờ mở cửa nộp giấy đó cho bác sỹ. Bác sỹ nhận danh sách và gọi theo tên đăng ký.
    Các mẹ và các bé ngồi chờ gọi đến tên mình.
    Chú ý:
    Không chen lên bàn Bác sỹ, sẽ có nhiều kẻ gian lợi dụng vào móc túi, móc ví tiền của các mẹ.
    Ca sáng ko kịp khám thì ko được lưu xuống ca chiều, mà lại phải xếp hàng lại từ đầu.
    Các mẹ gọi tới 2 số sau của Trung tâm Y tế dự phòng để được tư vấn:
    04 3773 02 68
    04 3903 56 88
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 80 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

hix em muốn chích ngừa cúm nhưng cả pasture va nancy vẫn hết thuốc cúm rùi,,,,ko bit chung nao moi co nua hix
    • 381 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi love-me-tender Xem bài viết
    Những điều cần biết về vacxin cúm duy nhất có mặt tại VN

Theo VnExpress - 11/27/2003

Vaxigrip do Pháp sản xuất có hiệu quả bảo vệ là 89%. Vacxin này có thể dùng cho người lớn và trẻ em trên 6 tháng tuổi, nó đặc biệt cần thiết cho người trên 50 tuổi và bệnh nhân bị bệnh mạn tính. Riêng phụ nữ muốn có con cần chú ý tiêm phòng trước khi mang thai. Khoảng 2 tuần sau khi tiêm, hàm lượng kháng thể đã đủ để tạo hiệu lực phòng bệnh. Tuyệt đối không tiêm phòng cúm cho phụ nữ trong 3 tháng đầu của thai kỳ. Những người dễ bị biến chứng khi mắc bệnh cúm cũng cần được ưu tiên tiêm phòng. Họ gồm: - Người có tuổi. - Người bị bệnh mạn tính ở hệ tim mạch, hô hấp (nhất là hen suyễn). Bệnh nhân bị rối loạn chuyển hóa (trong đó có cả tiểu đường), rối loạn chức năng thận, bệnh huyết sắc tố hoặc suy giảm miễn dịch (do dùng thuốc ức chế miễn dịch hoặc do nhiễm HIV). - Trẻ dưới 18 tuổi phải điều trị bằng Aspirin dài ngày. Virus gây bệnh cúm thường thay đổi chủng loại hằng năm, nên mỗi loại vacxin phòng bệnh chỉ có tác dụng đối với một chủng nhất định và chỉ có giá trị phòng bệnh trong 12 tháng. Nó thường được sản xuất dựa trên dự báo của Tổ chức Y tế Thế giới, công bố vào khoảng tháng 4 về chủng virus của năm tới. Sản phẩm đang có mặt trên thị trường Việt Nam được dùng cho mùa cúm từ tháng 7/2002 tới tháng 7/2003.

P/S: theo tớ biết thì hiện nay VN mới có thêm loại vaxin phòng cúm nữa nhưng tớ quên mất tên rồi, chỉ nhớ của Pháp hay sao đó
    Thanks mẹ vì em mới tiêm loại này hôm 2/10. Nghe nói là 1 tháng sau có thể thả đc rồi, Em đang mong có baby nên thấy sốt ruột quá, hic