• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.7K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hôm nọ mình đọc trên báo thấy người ta nói nếu chích ngừa cảm cúm trong khi mang thai 3 tháng đầu hoặc 3 tháng cuối thì rất tốt cho bé sau này. Các mẹ cho mình xin ý kiến với nhé, vì mình mới mang thai lần đầu mà đang phân vân không biết có nên tin báo hay không?
    Cảm ơn các mẹ nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,907 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honggiang0206 Xem bài viết
    hôm nọ mình đọc trên báo thấy người ta nói nếu chích ngừa cảm cúm trong khi mang thai 3 tháng đầu hoặc 3 tháng cuối thì rất tốt cho bé sau này. Các mẹ cho mình xin ý kiến với nhé, vì mình mới mang thai lần đầu mà đang phân vân không biết có nên tin báo hay không?
    Cảm ơn các mẹ nhé.
    Mình đã tiêm ngừa cúm mùa, khi đó đang có bầu được 1 tháng, mục đích phòng bị cúm do thời tiết thay đổi, khi mang thai, sức đề kháng của sản phụ kém, sẽ có nguy cơ phải dùng đến thuốc, điều đó ko tốt.

Còn có loại cúm Rubella thì phải tiêm 3 tháng trước khi thụ thai. vacxin phòng tocxoplasmo cũng phải tiêm trước khi mang thai.

Còn với em bé, sau khi sinh, ngoài 5 tháng thì bé có thể tiêm vacxin phòng cảm cúm, tiêm 1 mũi nhắc lại sau 1 tháng, nếu gia đình có điều kiện, tiêm cho bé mỗi năm 2 mũi.

Khi có thai trong giai đoạn đầu, bạn tránh tiếp xúc với chó, mèo, nếu như bạn đã có xét nghiệm máu, và bạn ko được miễn dịch với Rubella và tocxoplasmo thì bạn nhất định phải tránh, là phân chó, phân mèo, nếu gia đình nuôi những súc vật trên bạn nên tránh ko dọn chuồng, hoặc nếu làm thì phải đeo gangtay và khẩu trang, ko ăn thức ăn tái, như thịt bò tái, nhất là trong 5 tháng đầu.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thanks me linhdu nhieu nhe. vay minh se di chich ngua.
    • 3,730 Bài viết

• 1,465 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhdu Xem bài viết
    Mình đã tiêm ngừa cúm mùa, khi đó đang có bầu được 1 tháng, mục đích phòng bị cúm do thời tiết thay đổi, khi mang thai, sức đề kháng của sản phụ kém, sẽ có nguy cơ phải dùng đến thuốc, điều đó ko tốt.

Còn có loại cúm Rubella thì phải tiêm 3 tháng trước khi thụ thai. vacxin phòng tocxoplasmo cũng phải tiêm trước khi mang thai.

Còn với em bé, sau khi sinh, ngoài 5 tháng thì bé có thể tiêm vacxin phòng cảm cúm, tiêm 1 mũi nhắc lại sau 1 tháng, nếu gia đình có điều kiện, tiêm cho bé mỗi năm 2 mũi.

Khi có thai trong giai đoạn đầu, bạn tránh tiếp xúc với chó, mèo, nếu như bạn đã có xét nghiệm máu, và bạn ko được miễn dịch với Rubella và tocxoplasmo thì bạn nhất định phải tránh, là phân chó, phân mèo, nếu gia đình nuôi những súc vật trên bạn nên tránh ko dọn chuồng, hoặc nếu làm thì phải đeo gangtay và khẩu trang, ko ăn thức ăn tái, như thịt bò tái, nhất là trong 5 tháng đầu.
    CHo mình hỏi với, đầu năm mình đã đi chích ngừa Rubella và ngừa cảm cúm nhưng đến bây giờ mình chưa có thai, nếu mình cấn thai vào tháng 12 hay tháng 1/2009 thì lúc đó đi chích nhắc lần 2 mũi ngừa cảm cúm được không , cơ địa mình yếu nên hay bị cảm lắm.
    • 10,297 Bài viết

• 5,904 Được cảm ơn

Mẹ nó phải chích cúm trước khi bầu chứ trong khi bầu sao mà chích ddc ??????????

Trong thời gian mang thai chỉ ddc tieem uốn ván thôi
    http://www.webtretho.com/forum/f385/.../#post31900295

Các bài ko lấy số, lấy trùng số sẽ tự động bỏ qua
    • 230 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mẹ nó nên hỏi lại bác sĩ nhé. Công ty của mình có đăng ký chích ngừa cảm cúm cho nhân viên và được thông báo là nếu ai có bầu thì không nên.
    • 219 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng chích cúm mùa trước khi có thai 1 tháng và trong suốt thai kỳ ông xã mình bị cảm cúm nặng nhưng mình không bị lây. Chích ngừa cúm thì chỉ ngừa được 1 năm và năm sau phải chích lại vì virus mỗi năm mỗi mạnh hơn.
    • 1,907 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonoko Xem bài viết
    CHo mình hỏi với, đầu năm mình đã đi chích ngừa Rubella và ngừa cảm cúm nhưng đến bây giờ mình chưa có thai, nếu mình cấn thai vào tháng 12 hay tháng 1/2009 thì lúc đó đi chích nhắc lần 2 mũi ngừa cảm cúm được không , cơ địa mình yếu nên hay bị cảm lắm.

Bạn ơi, cúm Rubella phải chích ngừa trước khi thụ thai 3 tháng.

Còn nếu bạn đã có thai mà chưa chích ngừa cái gì thì hãy làm xét nghiệm máu, xem cơ thể bạn có được miễn dịch hay ko, nếu ko thì phải cận thận.

Còn vụ vacxin cảm cúm, thì đây chỉ là dạng ngừa thời tiết lúc chuyển mùa thôi, năm nào bạn cũng phải chích. Đấy là trường hợp bạn ko có bầu.

Với em bé cũng vậy, nhưng với bé thì nên tham khảo ý kiến BS xem chích cho bé vào mùa nào mà đỡ bị phản ứng thuốc nhất.

Bé nhà mình đã cho chích ngừa 2 mũi của năm nay. Trộm vía, ko hắt hơi sổ mũi gì cả.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • 3,730 Bài viết

• 1,465 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi San Thái Xem bài viết
    Mẹ nó phải chích cúm trước khi bầu chứ trong khi bầu sao mà chích ddc ??????????

Trong thời gian mang thai chỉ ddc tieem uốn ván thôi
    Mình chích ngừa cảm cúm hồi tháng 2/2008 ( sau mũi Rubella 1 tháng, theo chỉ định của bs) đến nay mình chưa cấn thai, mình lo nếu cấn tháng 12/2008 hay qua tới tháng 1/2009 thì mũi ngừa cảm cúm trước có còn tác dụng không, mà 3tháng đầu không được để cảm cúm. Mình vẫn chưa cấn thai, tháng 11 này chưa biết KQ, nhưng đang mong cấn thai lắm nên lo vụ tiêm ngừa này không còn tác dụng khi mình cấn thai quá, sức đề kháng mình yếu nên hay bị lây khi chuyển mùa hay tiếp xúc với người bị cảm.