• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.41K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 164 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi 1 chút. Chẳng là 28 tuần em vào lập hồ sơ sinh tại PK 56 Hai Bà Trưng và đc BS ghi giấy tiêm mũi uốn ván 1. Bây giờ tới ngày tiêm mũi 2 thì em có cần vào khám tại 56 HBT nữa k hay chỉ cần lên mua phiếu tiêm là được vì em sợ k có chỉ định của BS họ k tiêm.Em thấy khám ở đây mất 120k mà chẳng đâu vào đâu,xơ xài và chờ nữa chứ.Các mẹ có kinh nghiệm trả lời giúp em nhé.Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.:Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 310 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, mẹ nó tiêm mũi 1 ở đâu? Mình tiêm ở 70 Nguyễn Chí Thanh thì chẳng ai hỏi đến giấy khám thai cả, họ thấy bà bầu đi vào thì họ viết luôn cho cái phiếu tiêm UV, họ chỉ hỏi là đã tiêm lần nào chưa, mang thai lần thứ mấy thôi.
    • 164 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

mình cũng tiêm ở 56HBT luôn.
    • 263 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Bà bầu nói chung phải bắt buộc tiêm vacxin uốn ván nếu chưa tiêm trước đây. Tiêm 2 mũi nếu sinh đứa đầu, 1 mũi nếu đã tiêm 2 mũi lần sinh trước.
    Nếu đưa đầu thì tiêm 2 mũi thì cách nhau 1 tháng, mũi sau phải trước khi sinh ít nhất 1 tháng
    Thực ra là trước 1 tuần cũng được nhưng nhỡ mẹ nó đẻ sớm thì làm sao. Vậy nên có yêu cầu là mũi 2 trước sinh ít nhất 1 tháng
    Một số vùng (đại loại là nguy cơ cao), tất cả phụ nữ 15 -35t đều tiêm tất.
    Lịch như sau:
    Mũi 2 cách mũi 1 ít nhất là 1 tháng
    Mũi 3 cách mũi 2 ít nhất là 6 tháng hoặc khi có thai
    Mũi 4 cách mũi 3 ít nhất là 12 tháng hoặc khi có thai
    Mũi 5 cách mũi 4 ít nhất là 12 tháng hoặc khi có thai
    vacxin Việt Nam sản xuất có, Pháp sx có. bà bầu ở thành phố thì tốt nhất lấy loại Pháp mà tiêm. Còn nếu ở nông thôn thì vacxin VN cũng tốt chán, miễn phí nữa.
    Nếu đi tiêm thì tiêm ở đâu cũng được, ra y tế phường họ cũng tiêm (là bắt buộc mà). Hình như ở phường chỉ có vacxin VN hay ấn độ miễn phí thôi. Nếu hỏi vacxin Pháp thì họ cũng có đấy, phải trả tiền. Ra các trung tâm to nhỏ thì cũng vậy.
    Khi đi tiêm, có giấy tiêm lần trước là tốt nhất. Nếu mất rồi thì kể lại cho bsĩ để họ ghi lại giấy mới.
    Tiêm cái này chủ yếu để phòng uốn ván sơ sinh cho con nhé. mẹ ăn theo con thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chicoanhvaem; 12/06/2009 vào lúc 09:31 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

mang thai lần 2, nếu đứa đầu dưới 7 tuổi thì chỉ tiêm 1 mũi, hơn 7 tuổi thì phải tiêm 2 mũi.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 527 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MecuabeBO Xem bài viết
    mang thai lần 2, nếu đứa đầu dưới 7 tuổi thì chỉ tiêm 1 mũi, hơn 7 tuổi thì phải tiêm 2 mũi.
    Mẹ nó ơi dưới 5T mới tiêm 1 mũi nhé, trên 5T, vẫn tiêm 2 mũi bình thường(Từ Viện VS dịch tễ TW đấy)
    • 263 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banhthidop Xem bài viết
    Mẹ nó ơi dưới 5T mới tiêm 1 mũi nhé, trên 5T, vẫn tiêm 2 mũi bình thường(Từ Viện VS dịch tễ TW đấy)
    Nếu ý bác sỹ tư vấn cho bạn là:
    - Đẻ đứa đầu - tiêm 2 mũi (cái này chắc mọi người đều đồng ý)
    - Đẻ đứa thứ 2 cách đứa đầu trên 5 năm (hoặc 7 năm như bạn khác) - phải tiêm 2 mũi phải không?

Mình sợ là có vấn đề trong chuyện này.
    Về mặt nguyên tắc, sau khi nhận đủ 2 liều vacxin cơ bản đầu tiên (đúng lịch, đủ liều), cơ thể đã tạo ra miễn dịch rồi. Sau đó theo thời gian, nồng độ kháng thể trong máu giảm xuống. Từ lần thứ 3 trở đi, mỗi khi tiêm 1 mũi thôi, với trí nhớ miễn dịch có sẵn, kháng thể lại được sinh ra với nồng độ rất cao và do đó nếu là bà mẹ mang bầu, trẻ lại được bảo vệ rồi. Chắc chắn là không có chuyện tiêm 2 mũi lần có thai sau nếu lần đầu đã tiêm đủ 2 mũi, dù thì khoảng cách giữa 2 lần có bầu kéo dài 5 hay 7 năm hoặc hơn nữa.

Có cách này nhé để kiểm tra lại, bạn gọi cho Phòng tiêm chủng mở rộng - Viện VSDTTW (họ chuyên sâu làm về cái đó) hỏi thử xem có bầu lần 2 cách lần đầu 5 năm có phải tiêm lại 2 mũi không. . Nhớ hỏi rõ tên bác sĩ trả lời bạn.
    Đảm bảo ý kiến của họ khác bác sĩ trên.
    Tel: 3.8211634.
    Sau khi biết kết quả, mẹ pót lại trên diễn đàn này nhé để các mẹ rút kinh nghiệm.
    • 291 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Hồi mình bầu lần đầu mới tiêm mũi 1 xong đã đẻ sớm, nên bầu lần 2 cách 3 năm phải tiêm 2 mũi. Bác sĩ sản theo dõi cho mình nói ngoài 5 năm thì bầu lần 2 cũng phải tiêm 2 mũi
    • 263 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tai Xem bài viết
    Hồi mình bầu lần đầu mới tiêm mũi 1 xong đã đẻ sớm, nên bầu lần 2 cách 3 năm phải tiêm 2 mũi. Bác sĩ sản theo dõi cho mình nói ngoài 5 năm thì bầu lần 2 cũng phải tiêm 2 mũi
    Cái vụ này mình cũng nói ở trên rồi
    - mũi 2 cách mũi 1 là 1 tháng và trước sinh ít nhất 1 tháng - phòng cái vụ đẻ sớm như mẹ. Tốt nhất tiêm 2 mũi lúc 3 tháng giữa. me tai là ví dụ tốt đó, chắc mẹ nó tiêm hơi muộn nên bị mất mũi 2
    - Còn vụ sau tiêm nhắc vacxin uốn ván ko thuộc chuyện môn của bs sản đâu. Bs vệ sinh dịch tễ trên kia còn nhầm đó mà. :Sad: