• 3 Lượt chia sẻ
  • 113K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 30 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em đang mang thai ở tuần thứ 8, hôm vừa rồi đi siêu âm ở BS Hưng 35 Vạn Bảo, thai bình thường nhưng BS có kê cho em đơn thuốc trong đó có Utrogestan, em có đọc hướng dẫn sử dụng thấy thuốc này chỉ được dùng trong rối loạn phụ khoa hoặc trong trường hợp sảy thai liên tiếp, em thì ko thuộc những dạng này, hơn nữa em thấy tác dụng phụ của nó cũng khá nhiều, em có hỏi bác sỹ thì BS nói thuốc này là hỗ trợ cho thai nhi bám tốt vào tử cung, em rất lúng túng k biết có nên nghe theo lời BS ko? Vì em cảm thấy k yên tâm lắm. Có mẹ nào biết về thuốc Utrogestan hoặc được BS chỉ định uống giống như em ko ạ? Em có nên uống ko ạ? Thanks các mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,378 Bài viết

• 877 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ha leadco Xem bài viết
    Em đang mang thai ở tuần thứ 8, hôm vừa rồi đi siêu âm ở BS Hưng 35 Vạn Bảo, thai bình thường nhưng BS có kê cho em đơn thuốc trong đó có Utrogestan, em có đọc hướng dẫn sử dụng thấy thuốc này chỉ được dùng trong rối loạn phụ khoa hoặc trong trường hợp sảy thai liên tiếp, em thì ko thuộc những dạng này, hơn nữa em thấy tác dụng phụ của nó cũng khá nhiều, em có hỏi bác sỹ thì BS nói thuốc này là hỗ trợ cho thai nhi bám tốt vào tử cung, em rất lúng túng k biết có nên nghe theo lời BS ko? Vì em cảm thấy k yên tâm lắm. Có mẹ nào biết về thuốc Utrogestan hoặc được BS chỉ định uống giống như em ko ạ? Em có nên uống ko ạ? Thanks các mẹ.
    Chào ha leadco, lúc sáng mình cũng đi khám, thai của mình mới được 5 tuần, BS cũng kê đơn thuốc cho mình có Utrogestan 100, ngày uống 4 viên chia làm 2 lần. Mình hỏi BS thì thấy trả lời là thuốc này là thuốc dưỡng thai, để thai khỏe hơn và bám tốt vào thành tử cung. Mình đọc thấy tác dụng phụ của thuốc cũng nhiều, đặc biệt là:"chỉ được dùng trong quý đầu của thai kỳ và chỉ được dùng bằng đường âm đạo". Lúc trưa mình lấy thuốc ra uống, đọc như vậy sợ quá liền điện thoại lại hỏi BS lần nữa, nhưng BS bảo là cứ yên tâm, không sao cả. Mình cũng hơi lo, nhưng nghe BS nói vậy nên vẫn cứ uống. Chắc là BS muốn chắc chắn cho mình thôi, vì trường hợp sẩy thai khi thai chưa bám vào thành tử cung cũng xảy ra rất nhiều ha leadco à! Chúc ha leadco và baby khỏe nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,759 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Khi mình bắt đầu có thai bác sĩ cũng kê đơn cho mình uống thuốc Utrogestan. Bởi vì thuốc này làm cho niêm mạc tử cung dày thêm và khi thai về làm tổ sẽ bám chắc để cung cấp đủ dưỡng chất cho thai nhi. Bây giờ mình sắp sinh rồi và cũng không thây tác dụng phụ gì. Chúc ban may mắn và mẹ tròn con vuông.
    Hạnh Phúc Của Mẹ Là Khi Các Con Cười
    Mẹ Yêu Lắm Hai Chàng Trai Bé Nhỏ Của Mẹ
    • 30 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

@ kid yeu, thaoanh 51: Mình cảm ơn các mẹ nhiều, thực sự mới mang bầu nên mình cảm thấy hơi lo lắng, ko dám uống những thuốc mà mình nghĩ là có hại cho bé. Nghe lời các mẹ tối nay mình sẽ uống thuốc đó, hy vọng là sẽ ok.
    @thaoanh51: Bạn kiểm tra lại liều lượng thuốc đi, mình cảm thấy 4 viên ~ 400 mg là hơi nhiều thì fải, trong hướng dẫn sử dụng thuốc mình thấy nói tối đa được uống 200 mg thôi (BS cũng kê cho mình uống 200 mg/ngày). Mẹ Thảo anh kiểm tra lại cho chắc chắn nhé?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,776 Bài viết

• 6,741 Được cảm ơn

Bạn nên xem lại xem có cần thiết phải uống thuốc này không vì đã có chủ đề về thuốc này trên DD rồi! Mình không nhớ rõ lắm nhưng là mục " Uống thuốc nội tiết vì thai chậm phát triển thì phải ".
    Khi mình có bầu được 8 tuần đi khám cũng được bác sỹ kê uống Utrogestan, nhưng mình thấy nhiều tác dụng phụ mà trong hướng dẫn sử dụng lại dành cho " trường hợp xảy thai liên tiếp " nên mình quyết định không uống. Tại vì bản thân mình có E bé lần đầu như bạn, không có tiền sử thai lưu.
    Khi mình tham gia vào diễn đàn đã đọc được những thông tin quý báu, mình thấy mọi người bảo sẽ không tốt nếu E bé của bạn là bé trai, gây nữ tính hóa thai nhi nam thì phải? Bạn nên tìm lại topic và đọc kỹ trước khi quyết định uống nhé!
    • 108 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaoanh51 Xem bài viết
    Chào ha leadco, lúc sáng mình cũng đi khám, thai của mình mới được 5 tuần, BS cũng kê đơn thuốc cho mình có Utrogestan 100, ngày uống 4 viên chia làm 2 lần. Mình hỏi BS thì thấy trả lời là thuốc này là thuốc dưỡng thai, để thai khỏe hơn và bám tốt vào thành tử cung. Mình đọc thấy tác dụng phụ của thuốc cũng nhiều, đặc biệt là:"chỉ được dùng trong quý đầu của thai kỳ và chỉ được dùng bằng đường âm đạo". Lúc trưa mình lấy thuốc ra uống, đọc như vậy sợ quá liền điện thoại lại hỏi BS lần nữa, nhưng BS bảo là cứ yên tâm, không sao cả. Mình cũng hơi lo, nhưng nghe BS nói vậy nên vẫn cứ uống. Chắc là BS muốn chắc chắn cho mình thôi, vì trường hợp sẩy thai khi thai chưa bám vào thành tử cung cũng xảy ra rất nhiều ha leadco à! Chúc ha leadco và baby khỏe nhé!
    Tuần trước em cũng đi khám và được bác sĩ kê đơn thuốc vì em có bị đau bụng:
    1. No-spa: thuốc uống, chống co thắt dạ con.
    2. Utrogestan 100: thuốc này bác sĩ bảo em là uống cũng được nhưng sẽ bị buồn nôn và không hấp thụ nhanh bằng đặt vào âm đạo, em mới đặt được 2 viên thì thấy bẩn quá nên không dặt nữa. Em có hỏi chị bán thuốc thì chị ý bảo là thuốc này dùng cho những người mãn kinh, làm cho âm đạo không bị khô.

Em cũng không biết thế nào nữa. Nhưng bây giờ em chỉ uống No-spa thôi, em thấy không uống là lại đau bụng. Em định cuối tuần này đi khám lại.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Utrogestan 100 mg là liều nhẹ, thông thường ở BV Từ Dũ Bs khoa hiếm muộn hay cho các bà mẹ TTTON sử dụng để giúp thai phát triển tốt và bám chắc, nhưng không bằng đường uống mà bằng đường đặt âm đạo, 1 ngày 4 v, mỗi viên 200 mg, đặt từ lúc bắt đầu TTTON đến khi sanh. Mình đã thấy chị mình sinh 2 đứa con 1 gái & 1 trai bằng pp TTTON và sử dụng Utrogestan, nhưng không hề có tác dụng phụ gì, các mẹ cứ yên tâm sử dụng thuốc theo đúng chỉ dẫn của bs, chúc các mẹ khỏe nhé.:Rose:
    • 5,530 Bài viết

• 2,367 Được cảm ơn

Utrogestan chính là progesteron, nếu các mẹ đọc sách bà bầu sẽ thấy là trong mấy tháng đầu tiên, buồng trứng tiết ra progesteron để em bé bám chắc vào thành tử cung và phát triển, ngăn ngừa sảy thai sớm. Vậy nên những trường hợp có trục trặc về nội tiết, buồng trứng, dọa sảy thai, các bác sỹ thường kê Utrogestan. Bé trai hay bé gái thì giai đoạn đầu đều cần progesteron cả, nên việc "nữ hóa thai nam" mình mới nghe lần đầu.

Như mình hơi có trục trặc buồng trứng nên từ lúc phát hiện có bầu cũng được bác sỹ kê Utrogestan 200mg, mỗi tối đặt một viên cho đến tuần 12. Bác sỹ nói uống thì hay gây đau đầu nên nói mình đặt. Mình thấy đặt thuốc cũng đơn giản, không có vấn đề gì.

Mình nghĩ khi các bạn đi khám, các bác sỹ thấy cần thiệt phải uống/đặt thêm thuốc thì các bạn nên nghe theo, có gì không hiểu hỏi lại cho kỹ, chứ không tin bác sỹ lại tin dược sỹ thì .... Mà mình thấy Utrogestan rất thông dụng cho phụ nữ có thai cần hỗ trợ đấy, nên các bạn đừng lo lắng mà không dùng thuốc nhé.

• 1,776 Bài viết

• 6,741 Được cảm ơn

Tặng mọi người để tham khảo: http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=20819
    • 290 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hồi e đi khám thai lần đầu, thai được 7w6d nhưng chưa có tim thai, BS cũng kê thuốc Utrogestan ngày uống 2 viên cùng với thuốc Spasfon và bảo là thuốc dưỡng thai, an thai.4 ngày sau e đi SA ở BS quen ,TT(+),BS bảo thuốc đấy dưỡng thai và cứ tiếp tục uống.E nghĩ nhiều mẹ được BS kê thuốc vậy chắc là để tốt cho thai nhi , còn liều lượng có thể tùy vào nội tiết từng người thôi.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6