• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Thuốc tiêm tăng trưởng phổi cho thai nhi đề phòng sinh non

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.4K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 4,860 Bài viết

• 3,967 Được cảm ơn

Bs chỉ định cho mình tiêm thuốc Di ******* (thuốc tăng trưởng phổi cho thai nhỉ đề phòng sinh non) từ 28w nhưng vì k tìm được thuốc đến nay 33w mình mới mua được nhưng bs bảo 33w thì k cần phải tiêm nữa nên có mẹ nào cần dùng đến thuốc này mình để lại cho nhé

Mình tên Hoa đt 0987949889

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 142 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

các mẹ nào biết tiêm thuốc này thế nào không? nếu muốn tiêm vì sợ sinh non có được không nhỉ? mẹ nó mua thuốc ở đâu thế? phải tiêm mấy mũi hả mẹ nó ơi?
    • 119 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Nếu có chỉ định của bs thì hãy tiêm mẹ nó à, thuốc này hại cho mẹ lắm đấy, nó là corticoid, mẹ nó đọc tác dụng phụ thì biết. Mình cũng phải tiêm từ lúc 32 tuần vì cạn ối, tổng cộng 2 đợt 4 ống, giờ sinh xong mới thấy, trứng cá mọc đầy mặt, rậm lông, chưa kể tác hại khác có thể sau này mới xuất hiện,.

Vậy, các bạn cân nhắc nhé, nếu bs bảo phải tiêm thì mới tiêm.
    • 142 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ nó nhiều nhiều nhé, mình vẫn theo dõi BS iêng của mình nhưng vẫn cứ sợ sinh non nên nếu không hại thì chắc tớ remind BS cho tiêm đấy vì sợ sinh non lắm. tớ lúc đầu cũng tiêm đến 15 ngày nội tiết rồi hi vọng là mẹ tròn con tròn hihi
    • 1,441 Bài viết

• 2,184 Được cảm ơn

Mình xin kinh nghiệm các mẹ về thuốc trưởng thành phổi Di-p-ro-span (bs chỉ định tiêm sau 25 tuần).

Mình đọc kỹ hướng dẫn sử dụng. Thành phần chính là corticoid. Ko thấy khuyến cáo dùng cho phụ nữ có thai nguy cơ sinh non. Sao bs lại chỉ định nhỉ? Có loại thuốc thay thế ko? Và mua ở đâu?

Cảm ơn các mẹ nhiều!
    ~ THIÊN THỦ THIÊN NHÃN QUÁN THẾ ÂM BỒ TÁT ĐẠI BI TÂM ĐÀ LA NI ~
    • 8,052 Bài viết

• 5,016 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gunsvrosesvn Xem bài viết
    Nếu có chỉ định của bs thì hãy tiêm mẹ nó à, thuốc này hại cho mẹ lắm đấy, nó là corticoid, mẹ nó đọc tác dụng phụ thì biết. Mình cũng phải tiêm từ lúc 32 tuần vì cạn ối, tổng cộng 2 đợt 4 ống, giờ sinh xong mới thấy, trứng cá mọc đầy mặt, rậm lông, chưa kể tác hại khác có thể sau này mới xuất hiện,.

Vậy, các bạn cân nhắc nhé, nếu bs bảo phải tiêm thì mới tiêm.
    Ôi, hóa ra cái thuốc ấy là "ngừa sinh non" à, bác sĩ ko nói với mình biết là loại đó ngừa sinh non đâu. Mình tiêm Betene 3 lần, mỗi lần 3 ống khi mình bị thiếu ối tuần 34...Sặc sặc sặc, bác sĩ kêu là để trợ phổi cho em bé :Worried::Worried:
    "If you judge people, you have no time to love them" - said Mother Teresa
    • 97 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Thuốc này không có ngừa sinh non nha mấy mẹ. Chỉ là để kích thích để phổi thai nhi sớm tạo ra surfactant để phòng ngừa bệnh màng trong gây suy hô hâp sơ sinh thôi. Vì những em bé sinh thiếu tháng thường chưa tạo ra được surfactant nên trong những trường hợp có nguy cơ sinh non sẽ dùng để nếu bé sinh ra cũng hạn chế phần nào nguy cơ suy hô hấp.
    Chích từ lúc thai 28-34 tuần.
    Liều là 4mg betamethason x 2 lần cách nhau từ 12-24 tiếng.
    Ví dụ như trường hợp của alpsspears-le, vì bạn bị thiểu ối có khả năng phải lấy thai ra sớm (vì thiểu ối thai có khả năng bị suy, bị chèn ép rốn...) nên bs phải chỉ định hỗ trợ phổi. Vậy thui ah.
    • 97 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Mình nhầm xíu: liều là 12mg chứ không phải 4mg.
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

các mẹ ơi có mẹ nào được bác sĩ chỉ định tiêm thuốc trợ phổi cho bé là Dexa-metha-sone không? hôm qua đi khám bác sĩ cho tiêm rồi cho thêm 2 lọ nữa để về nhà tiêm mà không có bao bì & HDSD gì cả, mình đọc trên mạng thì không thấy có chỉ định cho trợ phổi chỉ thấy dùng để tra mắt với đau khớp gì gì đấy. Tiêm 1 mũi rồi giờ không biết có nên tiêm tiếp không nữa
    • 124 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Mình cũng vừa bị chỉ định tiêm vì gò nhiều, đang k biết nên tiêm hay ko

Sống trên đời, tất cả mọi thứ đều chỉ là tương đối
    • 684 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNym Xem bài viết
    Mình cũng vừa bị chỉ định tiêm vì gò nhiều, đang k biết nên tiêm hay ko
    Tiêm đi cho nó an tâm mẹ nó ạ.
    Mẹ yêu con, yêu con nhất trên đời.
    • 30 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hnay em được 37w rồi nhưng bị rau tiền đạo, bác sĩ kê cho em thuốc Di******* (5+2mg) x 2 ống, tiêm liên tiếp cách nhau 24h để trợ phổi đề phòng sinh non. Sao em thấy các mẹ bảo qua 37w rồi thì không cần tiêm nhỉ? Em lăn tăn quá, bác sĩ bảo tiêm chắc là phải tiêm
    • 124 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

37w rồi thì bé hoàn thiện phổi xong xuôi hết rồi bạn có tiêm cũng chả để làm gì đâu

Sống trên đời, tất cả mọi thứ đều chỉ là tương đối
    • 92 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nếu bị dọa sanh non trước 34 tuần mới tiêm, 37 tuần phỗi hoàn thiện rùi ko cần tiêm nha
    • 233 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng bị thiếu ối lúc 32 tuần, đánh dấu để theo dõi hix
    • 233 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mà em đang lo 32 tuần thiếu ối liệi bé có vấn đề về thận hay bàng quang ko nữa, cái này bây giờ 34 tuần rùi có siêu âm biết được koc ác mẹ ơi?
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà ! em vừa mới tiêm 2 mũi trưởng thành phổi cho bé xong, bác sỹ chỉ định tiêm từ 28w-32w, đề phòng nếu có sinh non thì bé vẫn có thể nuôi được ngoài mà không cần phải nằm lồng kính. Và em thấy hầu hết những người thai đôi đều phải tiêm mũi này thì phải.
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bong009 Xem bài viết
    Chào cả nhà ! em vừa mới tiêm 2 mũi trưởng thành phổi cho bé xong, bác sỹ chỉ định tiêm từ 28w-32w, đề phòng nếu có sinh non thì bé vẫn có thể nuôi được ngoài mà không cần phải nằm lồng kính. Và em thấy hầu hết những người thai đôi đều phải tiêm mũi này thì phải.
    Chào các chị!
    Thai em được 27 tuần rùi ah. Em mới đi khám về vì thai ít máy. BS chuẩn đoán thai yếu, theo dõi máy đo tim thì thấy tim có lúc yếu. BS kêu 2 tuần nữa quay lại chích thuốc tăng trưởng phổi. Các chị cho em biết, em bé nhà em bị vậy có sao không? em lo quá. Đây là bé đầu lòng của vợ chồng em ah