• 5 Lượt chia sẻ
  • 166K Lượt đọc
  • 210 Trả lời

• 994 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

các chị có ai đã dùng thuốc duphaston chưa?em đi khám ở 49 Bát đàn BS kê đơn thuốc phải uống loại thuốc đó nhưng cũng không biết là công dụng của nó thế nào nữa. hỏi BS thì bảo là cứ về uống đi khi nào hết đến khám lại? khó hiểu quá.
    to mecuminh: bạn ơi bạn cho mình hỏi lần trước bạn đi khám BS Minh cho bạn uống thuốc kích trứng là thuốc gì vậy? bạn cho mình biết tên loại thuốc đó được không? BS Minh cho mình uống thuốc duphaston nhưng mình cũng không hiểu tác dụng của nó là gì nữa. hôm đó hỏi thì BS bảo là cứ về uống hết thuốc đi, mình muốn hỏi xem thuốc của bạn có giống với thuốc BS kê đơn cho mình không? thanks bạn nhiều nhé/
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comnammuoivung
    các chị có ai đã dùng thuốc duphaston chưa?em đi khám ở 49 Bát đàn BS kê đơn thuốc phải uống loại thuốc đó nhưng cũng không biết là công dụng của nó thế nào nữa. hỏi BS thì bảo là cứ về uống đi khi nào hết đến khám lại? khó hiểu quá.
    to mecuminh: bạn ơi bạn cho mình hỏi lần trước bạn đi khám BS Minh cho bạn uống thuốc kích trứng là thuốc gì vậy? bạn cho mình biết tên loại thuốc đó được không? BS Minh cho mình uống thuốc duphaston nhưng mình cũng không hiểu tác dụng của nó là gì nữa. hôm đó hỏi thì BS bảo là cứ về uống hết thuốc đi, mình muốn hỏi xem thuốc của bạn có giống với thuốc BS kê đơn cho mình không? thanks bạn nhiều nhé/
    Xin lỗi bạn vì trả lời muộn.
    Mình cũng được bs Minh kê cho uống Duphaston đấy. Nhưng mình không nhớ uống vào thời gian nào, chỉ nhớ là đã uống thôi. Nếu bs kê cho bạn lúc vừa sạch xong nói là đến ngày thứ mười mấy của kỳ kinh đến khám thì là thuốc kích thích cho trứng lớn nhanh đấy bạn ạ. Mà bạn yên tâm về bs Minh đi. Bs mà cho thuốc uống nào là đã cẩn thận lắm rồi.
    Để trưa mình về kiểm tra lại hồ sơ của mình ngày trước rồi chiều mình đến mình trả lời bạn chính xác hơn nhé.
    • T&L
    • 9 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn vào link này để xem chi tiết về loại thuốc này nhé http://www.bacsigiadinh.com/chitietdmuc.php?m=dmt_0698
    • 994 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

mecuminh ơi ngày thứ 14 của chu kỳ kinh mình đến khám lại thì BS bảo là trứng rụng bình thường( lúc đó mình chưa dùng thuốc) nhưng không hiểu sao sau khi khám xong BS lại kê đơn cho mình dùng Duphaston từ ngày thứ 17 của chu kỳ kinh. bạn có biết Duphaston dùng từ ngày thứ 17 CKK thì có tác dụng gì không nhỉ?
    • 774 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Sao BS gì mà kỳ cục quá vậy, tại sao bệnh nhân hỏi lại ko nói nhỉ. Mình nghĩ BS như vậy thì ko hay chút nào. Mình là người bệnh thì có quyền được biết mình uống loại thuốc gì, công dụng như thế nào, chứ cứ mù mờ ko biết thì chết à. BS như thế thì mình cũng xin kiếu luôn.

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comnammuoivung
    mecuminh ơi ngày thứ 14 của chu kỳ kinh mình đến khám lại thì BS bảo là trứng rụng bình thường( lúc đó mình chưa dùng thuốc) nhưng không hiểu sao sau khi khám xong BS lại kê đơn cho mình dùng Duphaston từ ngày thứ 17 của chu kỳ kinh. bạn có biết Duphaston dùng từ ngày thứ 17 CKK thì có tác dụng gì không nhỉ?
    Mình vừa đọc đường dẫn của bạn T&L thì nghĩ rằng: bs cho mình uống thuốc Duphaston để phòng "Các rối loạn liên quan đến sự giảm progestérone (nhất là hội chứng tiền kinh nguyệt, kinh nguyệt không đều do rối loạn hoặc không rụng trứng, các bệnh vú lành tính, các chứng đau vú, thời kỳ tiền mãn kinh...)"-mình trích nguyên văn tác dụng này của thuốc cho bạn.
    Đợt đầu tiên khám mình cũng được bs kê cho uống thuốc Duphaston này đấy, cũng từ ngày thứ 17 cỉa vòng kinh.

Còn về thuốc kích trứng mình kể tỉ mỉ đợt điều trị của mình thì mình gửi tin nhắn cho bạn cho tiện nhé, vì dài dòng quá.
    • 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh
    Sao BS gì mà kỳ cục quá vậy, tại sao bệnh nhân hỏi lại ko nói nhỉ. Mình nghĩ BS như vậy thì ko hay chút nào. Mình là người bệnh thì có quyền được biết mình uống loại thuốc gì, công dụng như thế nào, chứ cứ mù mờ ko biết thì chết à. BS như thế thì mình cũng xin kiếu luôn.
    Thật sự là mình muốn giúp đỡ những người đã từng mong có em bé như mình, vì mình cũng đã từng ở trong hoàn cảnh đó rồi. Nhưng đọc bài của bạn mình cảm thấy buồn quá. Mình đã theo bs Minh từ trước rồi và thành công nên mình giới thiệu với các bạn đấy chứ. Còn bs không nói tác dụng của thuốc có thể có 1 lý do nào đó. Còn thực tế thế nào thì đã có các mẹ khác biết rồi bạn ạ.
    • 994 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuminh
    Mình vừa đọc đường dẫn của bạn T&L thì nghĩ rằng: bs cho mình uống thuốc Duphaston để phòng "Các rối loạn liên quan đến sự giảm progestérone (nhất là hội chứng tiền kinh nguyệt, kinh nguyệt không đều do rối loạn hoặc không rụng trứng, các bệnh vú lành tính, các chứng đau vú, thời kỳ tiền mãn kinh...)"-mình trích nguyên văn tác dụng này của thuốc cho bạn.
    Đợt đầu tiên khám mình cũng được bs kê cho uống thuốc Duphaston này đấy, cũng từ ngày thứ 17 cỉa vòng kinh.

Còn về thuốc kích trứng mình kể tỉ mỉ đợt điều trị của mình thì mình gửi tin nhắn cho bạn cho tiện nhé, vì dài dòng quá.
    uii , cám ơn mecuminh nhiều nhiều lắm. may mà có mecuminh đi trước hướng dẫn cho không chẳng biết đâu mà lần nữa
    • 133 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Có một số ý kiến của mình để bạn đỡ thắc mắc.
    Thuốc đó dùng để bổ sung nội tiết nữ, dùng cho những người doạ xảy thai hoặc nhũng người nội tiết kém.
    Uống từ ngày thứ 17 đến khi có kinh hộăc nếu có thai thi đến bs kham tiếp để có kq điều trị.
    Mình đã từng uống thuốc này rồi, phải uống khi nào đi ngủ, có lần mình uống sau khi ăn tối, khoảng 2-3 tiếng sau người cảm thấy rất choáng váng, chóng mặt, hỏi bs noi đó là do tác dụng phụ của thuốc, mình được biết là rất nhiều người uống bị như vậy.
    Sau đấy bs cho mình đặt qua đường âm đạo, nhưng với liều lượng tăng gấp đôi là 2v/ngày.
    Nếu bạn dùng đường uống mà gặp trường hợp như mình thì nên đặt theo đường âm đạo, sẽ dễ chịu hơn đây.
    Mình cũng là người đang mong có em bé, cũng đã dùng những loại thuốc này nhiều rồi, và cả thuốc kích thích rụng trứng nữa, nếu bạn thắc mắc gì thì cứ gui tin nhắn cho mình, mình sẽ giải đáp cho.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 101 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cho mình tham gia với nhé. Mình đăng ký thành viên lâu rồi nhưng toàn vào coi ké kinh nghiệm của các mẹ thôi nên cũng học hỏi được rất nhiều. Đúng như hyvong nói đó comnammuoivung ơi, duphaston dùng để bổ sung nội tiết tố nữ. Mình cũng được bác sĩ cho uống duphaston nhưng từ ngày thứ 21, uống trong vòng 2 tuần, ngày 3 viên, lần 1 viên, sau đó thì ngưng. Tháng đó mình có thai, bác sĩ tăng liều lên, ngày 2 lần, lần 2 viên và uống đến khi thai nhi đủ 3 tháng thì ngưng. Em bé của mình bây giờ được gần 3 tháng rồi. Chiều nay mình đi khám bác sĩ có nghe tim thai và nói là bé khoẻ. Mình thấy vui lắm. Ông nói duphaston cũng để dưỡng thai nhưng cũng chỉ uống đến tháng thứ 3 thôi. Trước đây mình cũng đã sảy 1 lần nên lần này bs theo dõi sức khoẻ mình kỹ lắm. Bạn yên tâm nhé. Chúc bạn sớm có baby nghe.
    Thi Tran
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 101 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn có thể vào trang web thuoc-suckhoe.com để tìm hiểu nhé, mục tự điển thuốc ý, bs cứ cho uống loại thuốc gì là mình lại vào đó tra xem nó có tác dụng gì. Chúc bạn sớm thành công nhé.
    • 994 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

buồn quá các mẹ ơi, có lẽ tháng này mình lại không dính nữa rồi, mình chẳng thấy có triệu trứng gì cả. các mẹ đã có em bé rồi cho mình hỏi, khi có dấu hiêu đau ngực là vào lúc nào? sau khi chậm kinh hay la trước lúc có kinh? mình thì chẳng thấy đau ngực gì cả, chỉ thỉnh thoảng thấy tức ở trong ngực thôi, cái đó có lẽ là do bị đau dây thần kinh thì phải. ôi các mẹ ơi, bao giờ mình mới có được cái niềm vui có em bé bây giờ.
    • 133 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Nếu mà sốt ruột quá thì bạn đi thử máu đi, chỉ sau 10 ngày quan hệ thử máu thì biết ngay ấy mà. Bạn đến viện C mà thử.
    • 994 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hyvong
    Nếu mà sốt ruột quá thì bạn đi thử máu đi, chỉ sau 10 ngày quan hệ thử máu thì biết ngay ấy mà. Bạn đến viện C mà thử.
    chào hyvong, bạn đã có tin vui gì chưa? mình sợ đi thử máu lắm bạn à. mình đang định nếu tháng này không có nữa thì cho AX đi khám xem thế nào, AX của hyvọng đã đi khám bao giờ chưa để cho mình ít kinh nghiệm với.
    • 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Comnammuoivung không nên sốt ruột quá thế. Con cái là trời cho, lúc nào có sẽ có thôi. Trước khi có bầu mình cũng tức ngực, mà chả thấy khác gì trước khi HK cả, nên mình cũng chẳng nghĩ là có vào tháng này cơ. Có điều là tức ngực kéo dài dài luôn.
    Mình thấy mọi người bảo khám ở BS Minh là chuẩn rồi, ko có gì phải lo lắng quá đâu.
    Tâm lý rất quan trọng, cứ để tâm lý thoải mái là có ấy mà. Càng căng thẳng thì càng khó dính comnammuoivung à. Chúc bạn sớm có tin vui nhé.
    • 89 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có ai biết 2 loại thuốc này là thuốc gì, để chữa bệnh gì không ạ.
    • 110 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

provames: làm tăng nội mạc tử cung
    duphaston: hình như có tác dụng dưỡng thai

Trích dẫn Nguyên văn bởi tama
    • 89 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mottiti
    provames: làm tăng nội mạc tử cung
    duphaston: hình như có tác dụng dưỡng thai

Cảm ơn bạn. Có ai bị kinh thưa và không đều fải uống thuốc này ko ạ.
    • 200 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình có thai được gần 18 tuần rồi, nhưng từ tuần thứ 12 thì phát hiện nước ối ít hơn binh thường. Bây giờ ngày nào cũng phải truyền dịch và uống nhiều nước lắm, cứ đi vào đi ra wc suốt. Có mấy người bạn ở Đông y bảo phải ăn canh cua nấu rau đay và mướp, uống nước mía nữa. có mẹ nào giống mình không vậy?
    • 102 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tama
    Duphaston trước đây mình có uống, nhưng là để ép ra kinh nguyệt vì mất kinh mà không phải có thai,Thuốc này chứa tiết tố sinh dục nữ
    ếch ộp chộp ếch ương