• 0 Lượt chia sẻ
  • 64.7K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5
    • 121 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mee oi
    Em mới có thai được 9 tuần, chiều hôm qua tự nhiên thấy ra máu đỏ và một chút dịch nhầy, một ít thôi, lúc đấy em có cảm giác như là bị kinh vậy. Sáng nay em vội đi khám thì bác sĩ siêu âm bảo tình trạng bình thường, rau bám rộng, không thấy tụ máu dưới màng đệm, tim thai 168 lần/phút. Chỉ dặn em nghỉ ngơi, ra máu một chút cũng không nguy hiểm lắm, vì em cũng bảo không thấy đau bụng gì cả.

Nhưng đến lúc xuống khám sản thì nghe em kể tình hình họ kê cho một đống thuốc. Trong đấy có tận 30 viên Utrogestan 100mg, dặn ngày uống 3 viên sau ăn. Nhưng thuốc này em đã dùng rồi, hồi được 6 tuần, khi đó em chỉ bị ra máu hồng thôi, em thấy trong hướng dẫn ghi rõ là chỉ được dùng trong quý đầu thai kỳ, nếu dùng trong quý 2, 3 thì sẽ gây bệnh gan, về tế bào (không biết là gây cho mẹ hay con nữa) và chỉ được dùng bằng đặt âm đạo. Thế mà bác sĩ dặn em uống sau ăn.

Em lo quá, hướng dẫn người ta ghi chi tiết thế thì chứng tỏ nó cũng không an toàn gì. Em mà dùng nốt đơn này nữa thì đã đưa vào người 60 viên 100mg rồi. Ở đây có chị nào đã dùng thuốc nội tiết hay có hiểu biết gì về thuốc này không, mách em với. Em đang muốn bỏ thuốc chỉ nghỉ ngơi ở nhà, chứ cứ uống thuốc vô tội vạ thế này em sợ ảnh hưởng đến thai quá. Chết mất thôi
    Minh dang co bau dc 36 tuan roi.Ngay truoc,khi co bu dc 1-2 thang minh luon co cam giac dau bung duoi nhu sap bi hanh kinh.mac du khong ra mau'.Bsi Chau ( vien C ) ma minh theo kham da cho uong thuoc noi tiet do den khi minh sang thang thu 4 thi dung han.sau do minh o uong thuoc ma dc tiem 10mui thuco khac ( Bsi noi la noi tiet )
    Theo minh nghi ban nen hoi ky lai bsi xem sao.Neu uong thuoc noi tiet lau qua ( het thang 4 ) moi no.Chu binh thuong 3 thang dau do co the minh chcu thich nghi voi bao thai nen moi co hien tuong nhu vay_ thuoc noi tiet giup tang noi tiet in co the phu hop voi co the khi co thai - giup minh giu dc thai nhi.
    Ban hay yen tam nhe'
    • 152 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ôi, chị uống đúng loại đấy ạ, nhưng liều lượng thế nào ạ. Bác sĩ dặn em ngày uống 3 viên sau ăn, trong khi trong hướng dẫn lại dặn là uống cách xa bữa ăn, tốt nhất là trước khi đi ngủ. Thật sự là bây giờ đi khám nhiều quá, đúng là lắm thầy thối... giờ em chẳng tin ai cả, vị nào cũng kê thuốc dặn mua ở đây ở kia. Nhưng chị phải uống nhiều thế mà giờ không sao thì em cũng đỡ lo hơn nhiều rồi.
    • 121 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mee oi
    Ôi, chị uống đúng loại đấy ạ, nhưng liều lượng thế nào ạ. Bác sĩ dặn em ngày uống 3 viên sau ăn, trong khi trong hướng dẫn lại dặn là uống cách xa bữa ăn, tốt nhất là trước khi đi ngủ. Thật sự là bây giờ đi khám nhiều quá, đúng là lắm thầy thối... giờ em chẳng tin ai cả, vị nào cũng kê thuốc dặn mua ở đây ở kia. Nhưng chị phải uống nhiều thế mà giờ không sao thì em cũng đỡ lo hơn nhiều rồi.
    Minh cung uong nhu ban day(ngay 3 vien) uong thuoc nay hoi kho chiu day ban a! Doi luc no k hien minh co cam giac non nao chong mat! Nhung phai chiu kho thoi -vi con em chung ta ma!Minh dc bsi Chau ban thuoc luon cho (o phong kham rieng cua Bsi day) Thuoc nay minh uong in vi co mau hoi trang duc .Nhieu Bsi noi uong thuoc noi tiet nhung thang dau em be sau nay se sinh du thang cung cap hon ( khong biet co dung o) Nhung hoi do minh cu dau bung la lai so lo cho em be.gio sap den thang sinh roi ..cung do lo hon..Be nha minh khoe manh va nghich lam..Gio lai biet hong chuyen rat thich dc nghe me noi chuyen voi be day!
    Ban co len nhe..3 thang dau quan trong lam day.
    chuc 2 me con khoe!
    • 197 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Khi mình có bầu em bé cũng phải uống thuốc này suốt 2 tháng đến khi thai 14 tuần mới thôi. Hồi đó bác sĩ khuyên nên dùng thuốc đó đặt vào tử cung đỡ ảnh hưởng đến gan và đỡ buồn nôn hơn. Bạn tham khảo thêm ý kiến BS xem có phải không.
    • 227 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mình sắp bước qua tuần 16 rồi, mà BS lại cho mình uống Ustrogestan (mình bị ra máu 1 ngày nhưng bây giờ hết rồi)ko biết có sao ko nữa, mình lo quá. mẹ nào có kinh nghiệm cho mình lời khuyên với, mình có nên dùng ko? Cám ơn các mẹ nhiều nhiều

• 1,060 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mongconlam
    Các mẹ ơi mình sắp bước qua tuần 16 rồi, mà BS lại cho mình uống Ustrogestan (mình bị ra máu 1 ngày nhưng bây giờ hết rồi)ko biết có sao ko nữa, mình lo quá. mẹ nào có kinh nghiệm cho mình lời khuyên với, mình có nên dùng ko? Cám ơn các mẹ nhiều nhiều
    Mình thì cũng không nhiều kih nghiệm lắm trong chuyện này vì mình cũng đang phải uống thuốc và tiêm đấy,minh đang ở tuần thứ 12, thấy bs nói là hết tuần này không phải điều trị gì nữa cả, nhưng mình đọc sách thấy người ta nói thuốc này không nên dùng vào quý thứ 2 của thai kỳ mà bạn đang ở quý thứ 2 đó, bạn hỏi kỹ lại xem nhé
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Mình đã từng bị thai lưu 2 lần, hiện nay mình đang có bầu 20 tuần rồi. Lần có thai này mình cũng phải dùng Utrogestan 200mg/ngày bằng đường âm đạo, tiêm 6 mũi Pregnyl và uống Progynova bắt đầu từ lúc có thai cho đến hết 13 tuần. Thực ra chẳng ai muốn uống thuốc nhiều vào lúc mang thai nhưng mình là đối tượng đã có nguy cơ thì chắc là phải uống thôi. Theo mình thì bác sĩ đã kê thuốc thì mình phải theo thôi chứ mình có học y khoa đâu mà biết được. Mong các mẹ cứ yên tâm.
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi với, nếu tiền sử bị thai lưu, trước khi có thai có phải uống thuốc nội tiết hay thuốc gì đặc biệt ko nhỉ? Em bị thai lưu cách đây 3 tháng rồi, bs bảo là phải để khoảng 6 tháng mới nên có bầu lại, mà em chờ 6 tháng thì thấy sốt ruột quá. Nếu có thai sớm hơn thì có sao ko nhỉ? (Bây giờ e thấy khoẻ mạnh mà)
    • 996 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi glue
    Các mẹ ơi cho em hỏi với, nếu tiền sử bị thai lưu, trước khi có thai có phải uống thuốc nội tiết hay thuốc gì đặc biệt ko nhỉ? Em bị thai lưu cách đây 3 tháng rồi, bs bảo là phải để khoảng 6 tháng mới nên có bầu lại, mà em chờ 6 tháng thì thấy sốt ruột quá. Nếu có thai sớm hơn thì có sao ko nhỉ? (Bây giờ e thấy khoẻ mạnh mà)
    Khong nen co bau som ban a, tot nhat la de cang lau cang tot, toi thieu la 3 thang nhung can than thi 6 thang cho chac. Lan truoc minh bi thai luu de han 1 nam cho yen tam day. Tu nhien khong danh duoc dau, chiu kho vay nhe. :4:
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metie
    Khong nen co bau som ban a, tot nhat la de cang lau cang tot, toi thieu la 3 thang nhung can than thi 6 thang cho chac. Lan truoc minh bi thai luu de han 1 nam cho yen tam day. Tu nhien khong danh duoc dau, chiu kho vay nhe. :4:
    Thế metie ơi, thế trước khi có bầu lại có cần chăm sóc gì đặc biệt ko, có phải uống thêm thuốc gì nữa ko? Nghe metie nói vậy thì em cố để được 6 tháng vậy. Nếu chờ 1 năm thì thấy lâu quá. Chả là trước đây em có biết 1 chị cũng bị như vậy nhưng sau 2 tháng đã có bầu lại. Cu tí nhà chị ấy bây giờ được hơn 2 tuổi rồi. Nhưng lúc có bầu chị ấy cũng cẩn thận lắm, nằm ở nhà đến tháng thứ 5 mới đi làm.
    Nhưng mà em vẫn muốn biết trước khi có bầu thì có cần uống thuốc nội tiết ko hay chỉ cần chăm sóc sức khỏe thôi. Mẹ nào biết thì giải thích cho em với.
    • 321 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi tí.Em cũng bị tiền sử thai lưu các dây hơn 1 năm.Lần này phát hiện có thai lại đi khám BS luôn nhưng BS chỉ cho đặt Progesteron 2 v/ ngày thôi. Ngoài ra không có tiêm và uống thêm thuốc gì cả. Thấy các mẹ ở đây phải uổng đủ thứ, không biết em có phải đi khám thêm chỗ khác không nhỉ(cho em địa chỉ luôn với). À ,cho em hỏi thêm, trong thời gian uống và tiêm thuốc để giữ thai, các mẹ có uống thêm các loại thuốc khác như aitfolic hay viên sắt không? Em mới được 9 tuần, bị một lần rồi nên lần này thấy lo lắng lắm.
    Cám ơn các mẹ nhiều
    • 430 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meyeubong
    Các mẹ ơi cho em hỏi tí.Em cũng bị tiền sử thai lưu các dây hơn 1 năm.Lần này phát hiện có thai lại đi khám BS luôn nhưng BS chỉ cho đặt Progesteron 2 v/ ngày thôi. Ngoài ra không có tiêm và uống thêm thuốc gì cả. Thấy các mẹ ở đây phải uổng đủ thứ, không biết em có phải đi khám thêm chỗ khác không nhỉ(cho em địa chỉ luôn với). À ,cho em hỏi thêm, trong thời gian uống và tiêm thuốc để giữ thai, các mẹ có uống thêm các loại thuốc khác như aitfolic hay viên sắt không? Em mới được 9 tuần, bị một lần rồi nên lần này thấy lo lắng lắm.
    Cám ơn các mẹ nhiều
    Theo mình, bạn thử den kham o nha bs Dung, trương khoa giu thai o benh viên Phu san Trung ương xem. Ong ay kham tu 5-7h các ngay trong tuân, o Kim Nguu. Minh không nho so lam, hinh nhu 73 gi day. Trương hợp nhu ban chác phai uống thuốc và tiêm đấy.Chúc ban may man.
    • 2,370 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Minh cũng bị thai lưu cách đây gần 1 năm. bây giờ mình mới có lại, mới chậm kinh đc 3 ngày thoi thì không biết có phai đi kham để uông thuốc hay tiêm luôn không nhỉ. Minh lo lắng quá. Minh đinh đến bs Nguyệt ở Cát linh.
    Các mẹ có kinh nghiêm chia sẻ với mình nhé
    • 138 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aloaiday123
    Minh cũng bị thai lưu cách đây gần 1 năm. bây giờ mình mới có lại, mới chậm kinh đc 3 ngày thoi thì không biết có phai đi kham để uông thuốc hay tiêm luôn không nhỉ. Minh lo lắng quá. Minh đinh đến bs Nguyệt ở Cát linh.
    Các mẹ có kinh nghiêm chia sẻ với mình nhé
    Đi khám ngay đi bạn ơi, có tiền sử rồi thì khi biết có thai là phải đến ngay BS đấy.
    Mình cũng từng giống bạn, nhưng chưa có lại, cũng hay khám chỗ BS Nguyệt, bạn theo BS Nguyệt có gì thì chia sẻ với mình nhé. Mình cũng lo lắm.
    • 2,370 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomeyeu
    Đi khám ngay đi bạn ơi, có tiền sử rồi thì khi biết có thai là phải đến ngay BS đấy.
    Mình cũng từng giống bạn, nhưng chưa có lại, cũng hay khám chỗ BS Nguyệt, bạn theo BS Nguyệt có gì thì chia sẻ với mình nhé. Mình cũng lo lắm.
    Mình định đến bs Nguyệt từ hôm qua nhưng BS đi trục nên chiều nay mình sẽ qua đó để khám. Hôm qua mình sốt ruột quá ko chịu đc nên cũng đi khám ở chỗ BS Lan - ở đương khuất Duy tiến - Thanh Xuân vì mình sinh đứa đầu là nhờ cô Lan mà. Cô ấy bảo là tuần sau khám lại và chẳng kê thuốc uống hay tiêm gì cả. Mình sốt ruột qua, để chiều nay đến bs Nguyệt xem sao , mai mình sẽ thông tin lại cho ban nhé.
    • 2,370 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Mình đã khám bs Nguyệt rồi, bs kê thuống utrogestan 100mg, sáng uống 1v sau ăn, tối trước khi đi ngủ thì đặt 1 viên đường âm đạo. 10 ngày sau khám lại.
    Uống thuốc này mình chóng mặt và buôn ngủ ghê gớm, dầu óc quay tít. Sang nay mình ko uống nữa mà đặt đường âm đạo. không biết khi mình đi lại thuốc có bị trôi ra không nhỉ. các mẹ có kinh nghiệm ơi, chỉ giáo cho mình tí.
    • 321 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Mình đã khám bs Nguyệt rồi, bs kê thuống utrogestan 100mg, sáng uống 1v sau ăn, tối trước khi đi ngủ thì đặt 1 viên đường âm đạo. 10 ngày sau khám lại.
    Uống thuốc này mình chóng mặt và buôn ngủ ghê gớm, dầu óc quay tít. Sang nay mình ko uống nữa mà đặt đường âm đạo. không biết khi mình đi lại thuốc có bị trôi ra không nhỉ. các mẹ có kinh nghiệm ơi, chỉ giáo cho mình tí.
    Mình cũng đang phải dùng như bạn đấy. Nhưng BS của mình nói nếu đặt được bằng đường âm đạo thì tác dụng sẽ tốt hơn nên mình vẫn đang đặt từ khi phát hiện có thai đến giờ.Dungs là thuuocs này có tác dụng phụ là chóng mặt và buoonf nôn lắm.Neeus bạn đặt thì sẽ đỡ hơn .
    • 3,340 Bài viết

• 4,269 Được cảm ơn

Callalily cũng phải dùng thuốc Utrogestan từ lúc em bé được 6 tuần vì bị ra máu, phải vô bệnh viện cấp cứu. BS cho dùng Utrogestan (thuốc nội tiết) và Spasmaverin (chống co bóp tử cung) liên tục. Suốt từ tuần thứ 6 đến tuần thứ 12. Kết quả là mình bị tác dụng phụ rất nặng, buồn nôn khủng khiếp. Thêm vào đó là thời gian bị nghén, không ăn uống gì được, vậy là sụt đến 5kg trong vòng 5 tuần... Tuần thứ 12 ông xã nhất định đưa vợ vào FV (Pháp-Việt - Saigon) vì thấy cảnh vợ phải uống thuốc nội tiết làm cho khó chịu như vậy. BS Tây khám xong bảo là không bị gì cả, chỉ cho uống vitamin thôi, và nhất định bảo phải ngưng các thuốc nội tiết lại. Quan điểm của BS nước ngoài rất khác với BS VN mình. BS Việt thấy siêu âm không ổn 1 chút là cho uống thuốc nội tiết nhưng BS Tây chỉ bảo nghỉ ngơi, không vấn đề gì. Thật ra các chị em ở đây mỗi người một cơ địa khác nhau, nếu uống thuốc mà cơ thể yên ổn không bị tác dụng phụ nặng nề như Callalily thì nên theo lời BS cho yên tâm. Còn nếu không phù hợp với thuốc mà phải uống thì cũng nên trao đổi lại với BS, trường hợp của mình là bị nghén khũng khiếp và bị tác dụng phụ của thuốc nên cơ thể rất yếu, điều đó không tốt chút nào.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,370 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Callalily
    Callalily cũng phải dùng thuốc Utrogestan từ lúc em bé được 6 tuần vì bị ra máu, phải vô bệnh viện cấp cứu. BS cho dùng Utrogestan (thuốc nội tiết) và Spasmaverin (chống co bóp tử cung) liên tục. Suốt từ tuần thứ 6 đến tuần thứ 12. Kết quả là mình bị tác dụng phụ rất nặng, buồn nôn khủng khiếp. Thêm vào đó là thời gian bị nghén, không ăn uống gì được, vậy là sụt đến 5kg trong vòng 5 tuần... Tuần thứ 12 ông xã nhất định đưa vợ vào FV (Pháp-Việt - Saigon) vì thấy cảnh vợ phải uống thuốc nội tiết làm cho khó chịu như vậy. BS Tây khám xong bảo là không bị gì cả, chỉ cho uống vitamin thôi, và nhất định bảo phải ngưng các thuốc nội tiết lại. Quan điểm của BS nước ngoài rất khác với BS VN mình. BS Việt thấy siêu âm không ổn 1 chút là cho uống thuốc nội tiết nhưng BS Tây chỉ bảo nghỉ ngơi, không vấn đề gì.
    Không phải bs người Việt nào cũng vậy đâu. Ngày trước mình có em bé lần đầu cũng bị ra máu, bs không cho uống thuốc nội tiết gì cả, chỉ bảo mình nghỉ ngơi và cho thuốc Spasmaverin (chống co bóp tử cung) và dặn là khi nào đau bụng mà nằm nghỉ không thấy đỡ thì mới phải uống.
    Còn trong topic này, mình và 1 số mẹ khác phải uống và tiêm nội tiết vì đã từng bị thai lưu hoặc sẩy thai liên tiếp cơ.
    Và mình dùng thuốc Utrogestan = đường uống bị tác dụng phụ thì bs sẽ khuyên dùng = đường âm đạo, vừa không bị tác dụng phụ lại đỡ hại gan.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 133 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Một lời khuyên cho bạn là không nên uống thuốc này vào ban ngày, ma trước khi đi ngủ nửa tiếng mới được uống, bs của mình dặn thế, có lần mình uống sớm quá trước khi đi ngủ, đầu óc quay cuồng
    Còn bạn mà uống ban ngày thì cả ngày bạn không làm được việc đâu.
    Tốt nhất là đặt qua đường âm đạo, nhưng liều dùng phải gấp đôi, dùng bằng đường uống gây buồn nôn, buồn ngủ và quay cuiồng lắm.
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5