• 0 Lượt chia sẻ
  • 65.4K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ cháu mói bị chậm kinh 3 ngày, đi siêu âm có tui ối trong tử cung đường kính 5mm, bác sĩ bảo hơi nhỏ so với tiêu chuẩn. Bác sĩ kê đơn cho tiêm pregnyl và 1 lô thuốc uống khác. Thực ra mẹ cháu không thấy có hiện tượng bất thường gi mà vẫn phải tiêm và uống thuốc thì ko yên tâm, sợ ảnh hưởng đến em bé sau này. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn cho mẹ cháu với. Đường kính túi ối như vậy có bé ko nhỉ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Những điều cần biết về sàng lọc trước sinh

Quy trình sàng lọc trước sinh: Những điều cần biết Trong vài thập kỷ gần đây, sàng lọc trước...

• Mình muốn tặng thuốc bổ sung nội tiết cho người muốn giữ thai

Chào các bạn, Mình đang có bầu tháng thứ 5. Lúc mới có bầu mình phải dùng thuốc nội tiết theo chỉ định bác sĩ để đề phòng thai lưu (mình có tiền sử 1 lần lưu mà). Hết tháng thứ 3 mình không phải dùng thuốc nữa, và mình còn thừa một số viên thuốc nội tiết. Mình thấy mua thuốc này cũng k rẻ lắm,...

• Thuốc bổ sung nội tiết Turinal

Mình mới có bầu được 5 tuần. đi khám bác sỹ Thúy ở 35 Vạn Bảo, được bác sỹ kê cho thuốc nội tiết Turinal-thuốc viên-một ngày 2 viên-uống tới hết lọ (20 viên/lọ). Mình hơi băn khoăn là chưa hề bị xảy thai lần nào, đứa đầu sinh bình thường, cũng chưa từng nạo hút. Vậy, uống có ảnh hưởng không? Có...

• Ngoài sữa tươi, TH true Milk còn sản phẩm nào khác không?

Ngoài sữa tươi, TH true Milk còn sản phẩm nào khác không? Vì em thấy TH true Milk chưa có nhiều sản...

• Có ai biết về thuốc Maevolon ko??

Mình đang đắn do về TTT Marvelon vì mới dùng thử 9 ngày mà mọc đầy trứng cá trên mặt. Mẹ nào đã...

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em thấy nhiều người châm 3,4 ngày chưa chắc đã siêu âm thấy túi ối chứ đừng nói đến to hay nhỏ. Em không biết chị khám Bác si nào nhưng thuốc mà chị kể thì không có hại cho thai nhi đâu. Em cũng phải dùng nhưng là do em có tiền sử bị thai lưu, em chỉ thấy nó hại cho mình thôi vì dùng thuốc đó ngủ gà gật suốt ngày ý.
    • 36 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình đã từng dùng thuốc này rồi, theo phác đồ điều trị của bác sỹ. Đây là thuốc về nội tiết và có tác dụng tốt đối với những thai bé, chậm phát triển so với bình thường. Nếu kết hợp với chế độ dinh dưỡng tốt và nghỉ ngơi hợp lý, con bạn sinh ra sẽ bụ bẫm đấy. Yên tâm đi.
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn Thục Linh.
    Lần trước mình có bầu bác sĩ cũng bảo là túi ối của mình nhỏ, mình cũng phải dùng thuốc rồi vì trước đấy mình đã có tiền sử sảy thai. Nói chung là tâm lý hai VC căng thảng lắm. Lần này là tập 2 rồi mà vẫn thấy lo. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với nhé.
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Doremon cũng dùng thuốc này rồi à. Nếu như các mẹ nói thì mình yên tâm rồi. Lần trước mình cũng phải dùng thuốc này mà bé cũng bình thường, lúc sinh năng 3,2kg thôi. Cảm ơn các mẹ nhé
    • 272 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Mình đang mai thai được 4 tuần rồi, khám BS Tuấn - 38 Ngõ Huyện, BS cho uống và đặt Vageston và tiêm Pregryl để bổ sung nội tiết vì lần trước mình đã bị thai lưu, chỉ ra huyết màu nâu.
    Có mẹ nào cũng bị như mình và khám ở BS Tuấn không cho mình hỏi thêm kinh nghiệm với vì thấy BS khám nhanh. BS Tuấn khám có tốt không hay chuyển bs khác, chuyển bs khác thì nên chuyển đến bs nào.
    Uống và đặt nội tiết tố đến bao nhiêu tuần. Có nên đi lại nhiều không vì Tết này mình phải về quê chồng cách 50km cơ và về thì chắc phải đi chúc Tết nhiều rồi.
    Mình thấy bổ sung nội tiết làm mình rất mệt.
    Mong tin các mẹ nhiều. Cảm ơn các mẹ
    • 2,070 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMitMuot
    Mình đang mai thai được 4 tuần rồi, khám BS Tuấn - 38 Ngõ Huyện, BS cho uống và đặt Vageston và tiêm Pregryl để bổ sung nội tiết vì lần trước mình đã bị thai lưu, chỉ ra huyết màu nâu.
    Có mẹ nào cũng bị như mình và khám ở BS Tuấn không cho mình hỏi thêm kinh nghiệm với vì thấy BS khám nhanh. BS Tuấn khám có tốt không hay chuyển bs khác, chuyển bs khác thì nên chuyển đến bs nào.
    Uống và đặt nội tiết tố đến bao nhiêu tuần. Có nên đi lại nhiều không vì Tết này mình phải về quê chồng cách 50km cơ và về thì chắc phải đi chúc Tết nhiều rồi.
    Mình chỉ có ý kiến là bạn đã bị tiền sử thai lưu thì cố gắng đừng vận động nhiều, thậm chí chẳng đi chúc Tết nhà ai thì cũng có sao, vì con mình là chính mà. Còn bs đã đưa ra phác đồ điều trị như thế mình nghĩ cứ yên tâm mà theo thôi. Mình cũng đã bị thai lưu nên rất cẩn thận, hồi mang thai bé thứ hai tuần nào mình cũng đi khám cho đến khi thai được 12 tuần ( mình cẩn thận thôi, bs cũng không y/c như thế ) và phải uống thuốc đến 12 tuần, 30 Tết còn vào BV khám thai để nghỉ Tết cho yên tâm.
    • 280 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Da tung bi thai luu thi ban nen can than chi gai minh bij say thai sau do co thai thi chi cung di kham bac sy ke don nhu vay nhung chi y kieng ky lam chi xin nghi lam 3 thang o nha luon, thang nao chi y cung di kham bac sy. Nen nghe loi bac sy, khong nen van dong nhieu trong 3 thang dau.
    Xin loi ko go dc dau.

• 263 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mình cũng bị sảy đứa đầu nên khi có thai lần 2 đã đi khám bs ngay. Mình chưa khám bs Tuấn bao giờ nhg mọi người ca ngợi bs này lắm. Chỉ mỗi tội là vợ bs hay để ý thôi. :4: Bạn nên theo hướng dẫn của bs và hết sức tránh đi lại nhiều vì khi mang thai ở 3 tháng đầu, bào thai mới hình thành chưa bám chắc vào tử cung rất dễ sảy hoặc lưu nhất là người có tiền sử thai lưu như bạn. Bạn ko những ko nên về quê chồng mà còn phải hạn chế leo cầu thang, làm việc nặng và nên nghỉ ngơi nhiều. Phải giữ như vậy cho đến khi hết 12 tuần lúc đó mới yên tâm được. Đúng là dùng thuốc nội tiết sẽ gây cho mình mệt mỏi, buồn nôn. Chính vì vậy mà mình phải nghỉ ngơi. Còn chuyện bs khám nhanh theo mình đó là vì bs quá quen với các trường hợp bệnh nhân tương tự như mình rồi, với lại bs có chuyên môn nên đưa ra ý kiến nhanh. Bạn ko nên lo lắng quá sẽ ảnh hưởng đến thai, còn nếu bạn thấy chưa yên tâm thì có thể hỏi bs các thắc mắc của mình. Cẩn thận hơn bạn có thể đi khám ở một chỗ khác cho chắc ăn. Mình khám ở PK sản phụ khoa 23 Cát Linh, bs Nguyệt BV phụ sản HN, mình thấy được, bs này chuyên chữa trị hiếm muộn và tiền sử thai sảy, lưu. Tuy nhiên, nếu bạn dùng thuốc của bs nào thì nên dùng theo đơn của 1 người thôi, đừng dùng lẫn nhé. Chúc bạn và con khoẻ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMitMuot
    • 92 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mình đã từng bị thai lưu, bây giờ có lại có bầu, bác sĩ cho uống thuốc bổ sung nội tiết như Utrogestan, Progynova và tiêm Pregyl (không biết mình viết thế có đúng không), từ hồi thai được 4 tuần, bây giờ đã được 8 tuần, đã có tim thai rồi (đây là vấn đề mình gặp ở lần mang thai trước), nhưng vẫn thấy bác sĩ tiếp tục cho uống và tiêm thuốc, chỉ có là giảm liều lượng đi. Nhưng mình hơi lo lắng, vì mình có nghe nói là nếu dùng nhiều thuốc nội tiết thì sẽ bị ảnh hưởng đến đứa trẻ về sau, ví dụ như đứa trẻ sẽ phát triển sớm hơn bình thường, hoặc tiêm nhiều thuốc này quá mẹ có nguy cơ bị ung thư cao... Thế nên dạo này, vừa mừng vì cái thai phát triển bình thường, vừa lo lắng về việc uống và tiêm thuốc. Có mẹ nào hiểu biết về vấn đề này, giúp mình với.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều
    • 121 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluebee
    Chào các mẹ,

Mình đã từng bị thai lưu, bây giờ có lại có bầu, bác sĩ cho uống thuốc bổ sung nội tiết như Utrogestan, Progynova và tiêm Pregyl (không biết mình viết thế có đúng không), từ hồi thai được 4 tuần, bây giờ đã được 8 tuần, đã có tim thai rồi (đây là vấn đề mình gặp ở lần mang thai trước), nhưng vẫn thấy bác sĩ tiếp tục cho uống và tiêm thuốc, chỉ có là giảm liều lượng đi. Nhưng mình hơi lo lắng, vì mình có nghe nói là nếu dùng nhiều thuốc nội tiết thì sẽ bị ảnh hưởng đến đứa trẻ về sau, ví dụ như đứa trẻ sẽ phát triển sớm hơn bình thường, hoặc tiêm nhiều thuốc này quá mẹ có nguy cơ bị ung thư cao... Thế nên dạo này, vừa mừng vì cái thai phát triển bình thường, vừa lo lắng về việc uống và tiêm thuốc. Có mẹ nào hiểu biết về vấn đề này, giúp mình với.
    Hoi minh co thai dc hon 1 thang nhung lien tuc co hien tuong dau bung mac du o ra mau nhung minh rat lo lang vi hon 2 namminh moi co thai- lan dau ma..vi vay bsi CHAu o vien C da ke don thuoc cho minh uong ..co kem theo ca tiem nua day.thuoc nay co tac dung tang noi tiet to in thoi ky mang thoi..nhieu nguoi noi tiet kem nen khi co thai se o thich ung dc voi co the dan toi say thai va thai chet non( nghe bsi noi vay) thuoc nay chi nen dung den thang thu 4 thoi ban a..va dc giam dan khi den gan thang thu 4.Minh gio da dc hon 7 thang roi..chi con uong thuoc sat va canxi thoi.ban yen tam di o co van de gi dau.
    • 846 Bài viết

• 3,954 Được cảm ơn

Bluebee đừng có lo lắng quá làm gì! Tớ còn phải dùng Utrogestan đến tận tuần thứ 16 và tiêm 6 mũi pregnyl cơ (3 ngày một mũi). Nếu so sánh giữa các mặt lợi hại thì tớ vẫn chọn cách dùng thuốc anyway vì mình nguy cơ cao. Đến tuần 12 thì giảm bớt liều lượng nên dùng Utrogestan theo đường đặt để tránh bị tác dụng phụ không thì hay bị chóng mặt lắm!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Chào bạn, mình cũng đang gặp phải trường hợp tương tự như bạn. Chỉ khác là, mình không phải tiêm mà ngoài uống thuốc Utrogestan và thuốc chống co bóp tử cung Spasmonavin từ tuần thứ 6 đến hết tuần 11. Mình không biết có sao vấn đề gì không???
    Thế bạn đang điều trị bác sỹ nào????
    Chúng mình cùng trao đổi nhé!
    Cáo con của Mẹ!
    • 92 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Namshumo
    Chào bạn, mình cũng đang gặp phải trường hợp tương tự như bạn. Chỉ khác là, mình không phải tiêm mà ngoài uống thuốc Utrogestan và thuốc chống co bóp tử cung Spasmonavin từ tuần thứ 6 đến hết tuần 11. Mình không biết có sao vấn đề gì không???
    Thế bạn đang điều trị bác sỹ nào????
    Chúng mình cùng trao đổi nhé!
    Mẹ Namshumo oi, bạn đang uống Utrogestan và Spasmonavin theo liều thê nào? mình đang uống 200 đv Utrogestan / ngày, vẫn thấy nhiều quá, mà uống xong thì chóng mặt buồn ngủ không chịu được. Hiện nay bạn đang được bao nhiêu tuần rồi, đã ngừng uống thuốc chưa? mình đang sốt ruột vấn đề này quá, híc híc
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình đang ở tuần 13, cũng đang uống utrogestan mỗi ngày 2 viên. BS của mình nói là phải uống thêm 2 tuần nữa mới ngưng. Còn spasmaverine thì chỉ khi nào đau bụng mới uống.
    • 1,590 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Tớ cũng đang dùng thuốc y như bạn. Tớ có thai được hơn 5 tuần rồi. Mình bị đa nang nên phải uống nhiều thuốc để dưỡng thai. Một ngày tớ phải uống 4 viên Utrogestan, 1 gói progynova và tiêm 9 ống Pregnyl (cách ngày 1 ống). Nếu bạn muốn xem tác dụng và các vấn đề liên quan đến thuốc, bạn có thể vào thử trang web sau để xem: www.tudienthuoc.net
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Ngày xưa mình cũng được bác sỹ cho toa uống Utrogestant, nhớ hồi đó mua hơn 150k/hộp 2 vỉ thì phải, mình dùng chưa hết, còn thừa hơn 1 vỉ. Hôm nọ mới dở ra thấy tháng 6/2006 hết hạn, bạn nào ở HN có muốn dùng thì PM cho mình, mình tặng luôn.
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Không thấy mẹ nào trả lời nhỉ, mình lại đưa lên đây lần nữa vậy. Ai có nhu cầu thì PM cho mình nhé
    • 302 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequangcoi
    Ngày xưa mình cũng được bác sỹ cho toa uống Utrogestant, nhớ hồi đó mua hơn 150k/hộp 2 vỉ thì phải, mình dùng chưa hết, còn thừa hơn 1 vỉ. Hôm nọ mới dở ra thấy tháng 6/2006 hết hạn, bạn nào ở HN có muốn dùng thì PM cho mình, mình tặng luôn.
    Me Quangcoi ơi, ngày xưa chị làm sao mà phải dùng thuốc nội tiết thế? Chị dùng trong bao lâu? Em bị đa nang nên BS cho dùng một đợt rùi. Nhưng không biết có phải dùng nữa không đây. Em thấy người ta bảo là nếu nội tiết kém thì phải bổ sung để trợ thai, nên nếu không dùng thì cũng sợ, mà dùng lâu thì khôgn biết có anh hưởng đến baby không, ví dụ gây dậy thì sớm đấy?
    • 152 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em mới có thai được 9 tuần, chiều hôm qua tự nhiên thấy ra máu đỏ và một chút dịch nhầy, một ít thôi, lúc đấy em có cảm giác như là bị kinh vậy. Sáng nay em vội đi khám thì bác sĩ siêu âm bảo tình trạng bình thường, rau bám rộng, không thấy tụ máu dưới màng đệm, tim thai 168 lần/phút. Chỉ dặn em nghỉ ngơi, ra máu một chút cũng không nguy hiểm lắm, vì em cũng bảo không thấy đau bụng gì cả.

Nhưng đến lúc xuống khám sản thì nghe em kể tình hình họ kê cho một đống thuốc. Trong đấy có tận 30 viên Utrogestan 100mg, dặn ngày uống 3 viên sau ăn. Nhưng thuốc này em đã dùng rồi, hồi được 6 tuần, khi đó em chỉ bị ra máu hồng thôi, em thấy trong hướng dẫn ghi rõ là chỉ được dùng trong quý đầu thai kỳ, nếu dùng trong quý 2, 3 thì sẽ gây bệnh gan, về tế bào (không biết là gây cho mẹ hay con nữa) và chỉ được dùng bằng đặt âm đạo. Thế mà bác sĩ dặn em uống sau ăn.

Em lo quá, hướng dẫn người ta ghi chi tiết thế thì chứng tỏ nó cũng không an toàn gì. Em mà dùng nốt đơn này nữa thì đã đưa vào người 60 viên 100mg rồi. Ở đây có chị nào đã dùng thuốc nội tiết hay có hiểu biết gì về thuốc này không, mách em với. Em đang muốn bỏ thuốc chỉ nghỉ ngơi ở nhà, chứ cứ uống thuốc vô tội vạ thế này em sợ ảnh hưởng đến thai quá. Chết mất thôi
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5