• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 8 Lượt chia sẻ
  • 178K Lượt đọc
  • 1.24K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,086 Bài viết

• 486 Được cảm ơn

tình hình sáng nay mất cả buổi sáng đi làm các thủ tục xét nghiệm với siêu âm ở bv bd nè, giờ về kể lại trình tự cho các mẹ sắp đi nhé:
    - 8h mình đến bệnh viện, vào khu đăng ký dịch vụ, mình ko có thẻ bảo hiểm nên đăng ký dịch vụ thôi. mất 30k họ đưa chó phiếu khám, bảo vào phòng khám sản tầng 1.
    - vào phòng khám sản , thì thấy máy tính trước cửa phòng hiện tên, mình đứng thứ 11. chứng tỏ các mẹ đến khá sớm và mua phiếu đky sớm. đợi khoảng 30phuts thì đến lân vào khám. phòng khám có 2 bác sĩ thôi, họ nói 1 câu ngắn gọn: lên cân rồi nằm lên bàn! mình nghe chưa hiểu, may mà được 1 chị bầu khám xong rồi đang ngồi đợi kết quả chị ấy nhắc cho " em tự đứng lên cân kia kìa, xem bao nhiêu cân, rồi nằm lên bàn". Mình đứng lên cân xong thì nằm lên bàn. tưởng khám gì nhiều, hóa ra đo cái huyết áp. họ đo nhanh kinh khủng, chưa đến 10 giây chắc gọi là thủ tục. chỉ thế thôi mà bác sĩ ghi vào phiếu khám của mình bao nhiêu thông tin ( chả biết lấy từ đâu ra) như: ngôi thai đầu, tim thai, mẹ ko bị phù, v...vv.. bó tay luôn
    - sau đó bác sĩ ghi cho mấy tờ bảo đi nộp tiền rồi làm xét nghiệm và siêu âm, sau khi có kết quả thì mang hết lại đây cho bác sĩ đọc kết quả cho. Mình cầm mấy tờ đó ra lại chỗ dky để thanh toán tiền, hết 815k :Sick: trong khi thấy 1 chị khác hết có 230k, mình xem thì thấy là : siêu âm 4d là 200k. còn lại mẹ nào gần ngày sinh ( tức là đến để dky sinh, mà chưa làm các xét nghiệm bao giờ) thì phải làm nhiều xét nghiêm máu ( 3 xét nghiệm máu, họ lấy 3 mẫu máu liền) và xét nghiệm nhiều thành phần của máu, nên khá đắt, hơn 600k tiền xét nghiệm.
    - thanh toán xong mình ra phòng xét nghiệm, xếp hàng đợi đến lân, họ đưa cho 1 ống nghiệm bảo đi lấy nước tiểu. chạy từ đầu này ra đầu kia bệnh viện mới đến cái wc. hix. đi vào cứ tưởng nhiều phòng, nhìn sơ qua tưởng phải 7, 8 phòng trong cái wc đấy, ai dè chỉ có 2 phòng dùng được, 1 phòng thì cửa hỏng, chỉ mở đựoc tí tẹo, bà bầu đố mà chui vào đựoc nói chung là khu vệ sinh kém, tối om om, ko có giấy gì đâu, các mẹ chủ động mà mang đi. và mang thêm 1 cái cốc nhựa loại dùng 1 lần, để lấy nứoc tiểu thì dễ hơn ( 1 mẹ đã dặn mình trước như thế , mình thấy đúng đấy, vì lấy vào cái ống nghiệm bé tí cũng khó).
    - lấy xong nước tiểu lại mang vào phòng xét nghiệm, rồi lại xếp hàng đợi đến lân lấy máu. lấy xong 3 ống nghiệm máu thì họ hẹn 11h về lấy kết quả. mình chạy sang phòng siêu âm 4d.
    - đợi khoảng 15phut ở phòng sa 4d mà thấy vẫn còn 4 người nữa mới đến lân mình, mình chạy ra ngoài ăn sáng luôn, lúc đấy là 10h rồi. ăn sáng xong chạy vào, mà cũng đợi thêm 20 phút nữa mới đến lượt. nói chung máy sa ở đây về độ nét thì thua xa thái thịnh bác sĩ ko đo nhiều chỉ sổ bằng thái thịnh đâu, nhưng lại mất thời gian bác sĩ cố gắng chụp đi chụp lại, chụp các góc độ để đựoc cái hình mặt con nét 1 tí. chứ còn thời gian đo các chỉ số rất ngắn. thảo nào lúc đợi ở ngaòi, thấy 1 người sa lâu thế, phải gần 30 phút. hóa ra vì máy mờ có khi chụp mãi mới đựoc 1 cái rõ rõ 1 tí nhìn ra la cái khuôn mặt của con. sau đó bác sĩ in kết quả, nhìn màn hình đã mờ, in ra còn mờ hơn. giờ bé nhà mình 32w mà hình ảnh màu còn mờ hơn hồi 18w ở thái thịnh . các chỉ số sa cũng sơ sài, ko thấy ghi cho mình là bao nhiêu tuần, dự sinh khi nào. mình quay ra hỏi, thì 1 người bác sĩ khác giải thích là từ 8 tháng trở lên thì các thông số này kochinhs xác nữa, nên ko ghi, cứ mang kết quả ra phòng khám họ sẽ đọc cho. Mình nghe cũng chả chấp nhận đựoc, nhưng chả hỏi thêm nữa.
    - ra lại phòng xét nghiệm lúc đó là 11h rồi, lại chờ kết quả. lấy đựoc kết quả xét nghiệm thì lại xếp hàng ở phòng khám để chờ họ đọc kết quả. tưởng họ đọc cho mình ntn, vào họ chỉ nói xét nghiệm bth, sa bth, hẹn 1 tháng sau khám lại. mình hỏi: thế là xong thủ tục đăng ký sinh ạ? họ bảo: ừ, xong rồi, giờ cứ theo lịch hẹn đến khám thôi.
    Chấm hết. thế là xong, mất 1 buổi sáng và hơn 800k. chả biết lần sau có đến khám theo họ hẹn ko, hay là đợi lúc sinh rồi vào thôi. khám kiểu này vừa tốn kém , mất thời gian mà cũng ko hiệu quả gì lắm. mình định ra ngoài khám cho tiện, lúc sinh rồi vào viện thôi. vậy có đựoc ko nhỉ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 69 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

em cũng đã đăng ký sinh ở bệnh viện bưu điện.
    Cháu nhà em được 28 tuần rồi ạ.
    Ở nhà em thì mẹ chồng, anh chị em chồng có con toàn sanh ở đấy. nên họ khuyên thẳng luôn là chất lượng tốt, dịch vụ và vệ sinh cũng ukie, giá có mắc hơn chút nhưng mà không sao.
    Được cái gần nhà em nên dễ chăm nom thăm nuôi.
    Đẻ thì ai cũng phải đau cả nên các chị cứ chuẩn bị tâm lý đi ạ
    • 36 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

E cũng đki đẻ ở BVBĐ, công nhận là BVBĐ sa k chính xác tí nào.sa 4d thì nhìn k rõ, hôm e sa, bs còn k ghi ngôi thai, luk mag kết quả ra cho bs khám để nói kqua thì bs bảo k thấy ngôi thai chắc là thuận :Sad:, đợt nay gần sinh thì cứ 1 tuần là bs hẹn vào khám, sa 2d thì sơ sài kinh khủng :Sad:, chân e k hề bị phù mà lần nào đi khám bs cũng bắt xét nghiệm nước tiểu ( đến là vất vả cái khoản lấy nc tiểu ạ ), k rõ bây giờ chi phí đẻ thưởng ở đây hết bn nhưng đợt năm ngoái, chị chồng e đẻ ở đó hết có 1t9
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mà sao e sa, bs dự tính là 30 đẻ, hn là 30 r mà chả thấy j nhỉ? hồi hộp và lo lắng quá
    • 1,937 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangkute89 Xem bài viết
    E cũng đki đẻ ở BVBĐ, công nhận là BVBĐ sa k chính xác tí nào.sa 4d thì nhìn k rõ, hôm e sa, bs còn k ghi ngôi thai, luk mag kết quả ra cho bs khám để nói kqua thì bs bảo k thấy ngôi thai chắc là thuận :Sad:, đợt nay gần sinh thì cứ 1 tuần là bs hẹn vào khám, sa 2d thì sơ sài kinh khủng :Sad:, chân e k hề bị phù mà lần nào đi khám bs cũng bắt xét nghiệm nước tiểu ( đến là vất vả cái khoản lấy nc tiểu ạ ), k rõ bây giờ chi phí đẻ thưởng ở đây hết bn nhưng đợt năm ngoái, chị chồng e đẻ ở đó hết có 1t9
    chị C` mẹ nó có BH ko thế? Chắc phải có BH mới rẻ thế. Hixx
    • 1,937 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ahappyday Xem bài viết
    tình hình sáng nay mất cả buổi sáng đi làm các thủ tục xét nghiệm với siêu âm ở bv bd nè, giờ về kể lại trình tự cho các mẹ sắp đi nhé:
    - 8h mình đến bệnh viện, vào khu đăng ký dịch vụ, mình ko có thẻ bảo hiểm nên đăng ký dịch vụ thôi. mất 30k họ đưa chó phiếu khám, bảo vào phòng khám sản tầng 1.
    - vào phòng khám sản , thì thấy máy tính trước cửa phòng hiện tên, mình đứng thứ 11. chứng tỏ các mẹ đến khá sớm và mua phiếu đky sớm. đợi khoảng 30phuts thì đến lân vào khám. phòng khám có 2 bác sĩ thôi, họ nói 1 câu ngắn gọn: lên cân rồi nằm lên bàn! mình nghe chưa hiểu, may mà được 1 chị bầu khám xong rồi đang ngồi đợi kết quả chị ấy nhắc cho " em tự đứng lên cân kia kìa, xem bao nhiêu cân, rồi nằm lên bàn". Mình đứng lên cân xong thì nằm lên bàn. tưởng khám gì nhiều, hóa ra đo cái huyết áp. họ đo nhanh kinh khủng, chưa đến 10 giây chắc gọi là thủ tục. chỉ thế thôi mà bác sĩ ghi vào phiếu khám của mình bao nhiêu thông tin ( chả biết lấy từ đâu ra) như: ngôi thai đầu, tim thai, mẹ ko bị phù, v...vv.. bó tay luôn
    - sau đó bác sĩ ghi cho mấy tờ bảo đi nộp tiền rồi làm xét nghiệm và siêu âm, sau khi có kết quả thì mang hết lại đây cho bác sĩ đọc kết quả cho. Mình cầm mấy tờ đó ra lại chỗ dky để thanh toán tiền, hết 815k :Sick: trong khi thấy 1 chị khác hết có 230k, mình xem thì thấy là : siêu âm 4d là 200k. còn lại mẹ nào gần ngày sinh ( tức là đến để dky sinh, mà chưa làm các xét nghiệm bao giờ) thì phải làm nhiều xét nghiêm máu ( 3 xét nghiệm máu, họ lấy 3 mẫu máu liền) và xét nghiệm nhiều thành phần của máu, nên khá đắt, hơn 600k tiền xét nghiệm.
    - thanh toán xong mình ra phòng xét nghiệm, xếp hàng đợi đến lân, họ đưa cho 1 ống nghiệm bảo đi lấy nước tiểu. chạy từ đầu này ra đầu kia bệnh viện mới đến cái wc. hix. đi vào cứ tưởng nhiều phòng, nhìn sơ qua tưởng phải 7, 8 phòng trong cái wc đấy, ai dè chỉ có 2 phòng dùng được, 1 phòng thì cửa hỏng, chỉ mở đựoc tí tẹo, bà bầu đố mà chui vào đựoc nói chung là khu vệ sinh kém, tối om om, ko có giấy gì đâu, các mẹ chủ động mà mang đi. và mang thêm 1 cái cốc nhựa loại dùng 1 lần, để lấy nứoc tiểu thì dễ hơn ( 1 mẹ đã dặn mình trước như thế , mình thấy đúng đấy, vì lấy vào cái ống nghiệm bé tí cũng khó).
    - lấy xong nước tiểu lại mang vào phòng xét nghiệm, rồi lại xếp hàng đợi đến lân lấy máu. lấy xong 3 ống nghiệm máu thì họ hẹn 11h về lấy kết quả. mình chạy sang phòng siêu âm 4d.
    - đợi khoảng 15phut ở phòng sa 4d mà thấy vẫn còn 4 người nữa mới đến lân mình, mình chạy ra ngoài ăn sáng luôn, lúc đấy là 10h rồi. ăn sáng xong chạy vào, mà cũng đợi thêm 20 phút nữa mới đến lượt. nói chung máy sa ở đây về độ nét thì thua xa thái thịnh bác sĩ ko đo nhiều chỉ sổ bằng thái thịnh đâu, nhưng lại mất thời gian bác sĩ cố gắng chụp đi chụp lại, chụp các góc độ để đựoc cái hình mặt con nét 1 tí. chứ còn thời gian đo các chỉ số rất ngắn. thảo nào lúc đợi ở ngaòi, thấy 1 người sa lâu thế, phải gần 30 phút. hóa ra vì máy mờ có khi chụp mãi mới đựoc 1 cái rõ rõ 1 tí nhìn ra la cái khuôn mặt của con. sau đó bác sĩ in kết quả, nhìn màn hình đã mờ, in ra còn mờ hơn. giờ bé nhà mình 32w mà hình ảnh màu còn mờ hơn hồi 18w ở thái thịnh . các chỉ số sa cũng sơ sài, ko thấy ghi cho mình là bao nhiêu tuần, dự sinh khi nào. mình quay ra hỏi, thì 1 người bác sĩ khác giải thích là từ 8 tháng trở lên thì các thông số này kochinhs xác nữa, nên ko ghi, cứ mang kết quả ra phòng khám họ sẽ đọc cho. Mình nghe cũng chả chấp nhận đựoc, nhưng chả hỏi thêm nữa.
    - ra lại phòng xét nghiệm lúc đó là 11h rồi, lại chờ kết quả. lấy đựoc kết quả xét nghiệm thì lại xếp hàng ở phòng khám để chờ họ đọc kết quả. tưởng họ đọc cho mình ntn, vào họ chỉ nói xét nghiệm bth, sa bth, hẹn 1 tháng sau khám lại. mình hỏi: thế là xong thủ tục đăng ký sinh ạ? họ bảo: ừ, xong rồi, giờ cứ theo lịch hẹn đến khám thôi.
    Chấm hết. thế là xong, mất 1 buổi sáng và hơn 800k. chả biết lần sau có đến khám theo họ hẹn ko, hay là đợi lúc sinh rồi vào thôi. khám kiểu này vừa tốn kém , mất thời gian mà cũng ko hiệu quả gì lắm. mình định ra ngoài khám cho tiện, lúc sinh rồi vào viện thôi. vậy có đựoc ko nhỉ?
    Mẹ nó giống tớ rùi Khoảng 10 ngày nữa là tớ có lịch khám lại. Nhưng cũng lưỡng lự quá. Nhưng nếu chỉ khám và SA 2D thì tớ cố gắng đi lần nữa xem tình hình thế nào. Chả biết đến lúc đẻ thế nào, chứ lúc khám đã thế này, nản quá.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hic, hôm qua em vừa lên BV Bưu Điện xong, nản quá các chị ạ. Vì thấy mọi người khen quá nên em nghĩ lên đó sẽ được tư vấn rõ ràng, nào ngờ không phải thế. Hic, chắc tại em ko quen bác sỹ nào nên mới như thế. Em đi làm các xét nghiệm mà chờ đợi quá trời, đi siêu âm thì ngồi chờ hơn 1 tiếng, còn 2 người nữa đến lượt mình thì bà y tá bảo bên phòng khác nghỉ rồi nên phòng này cũng nghỉ, chiều hẹn 1h thì đến 2h mới làm việc, thăm khám thì qua loa ko chịu được, em đo huyết áp được 100/60 các mẹ ạ. Em nản quá cơ, không hiểu các chị thì thế nào hay phải làm cách nào cho nó tốt thì các chị mách em với. Em tuần thứ 34 rồi, họ hẹn 2 tuần sau đến khám lại nhưng cứ khám kiểu này thì có tác dụng gì đâu. Mà cũng chả thấy tư vấn gì về sinh đẻ cả, chỉ kiểu như đóng tiền làm xét nghiệm thôi ý.
    Các mẹ có gì thì chỉ bảo em với, chứ cứ kiểu này chắc em chuyển viện khác cho nó yên tâm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mrs.Nanci Xem bài viết
    chị C` mẹ nó có BH ko thế? Chắc phải có BH mới rẻ thế. Hixx
    cũng k rõ lắm, hình như có nhưg BH of c c` tớ ở chỗ khác chứ k fai BĐ thì fai
    • 36 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

e định đki đẻ k đau nhưng băn khoăn quá, chả biết có nên dùng pp đó k nữa :Sad: dự kiến là 30 đẻ mà đến hn vẫn chưa thấy j? đi sa thì nc ối vẫn bt, liệu có sao k các mẹ nhỉ ???????????
    Chỉnh sửa lần cuối bởi trangkute89; 01/04/2011 vào lúc 11:51 AM.
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hôm 33W mình cũng đi khám ở BVBD nhưng BS không hẹn khám lại ngày nào cả. Không biết mấy tuần thì đi khám lại. Hay khi nào sinh thì đến thôi?
    • 1,937 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngomeo_2011 Xem bài viết
    hôm 33W mình cũng đi khám ở BVBD nhưng BS không hẹn khám lại ngày nào cả. Không biết mấy tuần thì đi khám lại. Hay khi nào sinh thì đến thôi?
    Bạn khám bình thường thôi. Hay là đăng kí sinh?
    • 203 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ahappyday Xem bài viết
    đã bảo các mẹ rồi, nếu em bé bình thường thì cứ ra ngoài mà khám, còn đầu tiền tất nhiên phải giải quyết khâu thủ tục rồi, chứ ở đó khám chán lắm, cái gì cũng chán ấy, còn nếu trường hợp cạn ối sớm như mình, thì cứ phải theo lịch hẹn bác sĩ thôi, k thì có sao người ta lại đổ tội hết cho mình.

• 203 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

[QUOTE=trangkute89;17035642]e định đki đẻ k đau nhưng băn khoăn quá, chả biết có nên dùng pp đó k nữa :Sad: dự kiến là 30 đẻ mà đến hn vẫn chưa thấy j? đi sa thì nc ối vẫn bt, liệu có sao k các mẹ nhỉ ???????????[/QUOTE
    có phải cứ đăng ký đẻ k đau là được đâu, phải xem trong quá trình chuyển dạ thế nào đã, tất nhiên là chủ động đăng ký từ trước, còn bà chị dâu tớ sau 13 ngày dự sinh mới đẻ cơ mà, còn tớ 3 ngày sau dự sinh, vẫn k có cơn chuyển dạ, thai suy, ối cạn, phải mổ đẻ thôi

• 1,937 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

[QUOTE=drtommykien;17048636]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trangkute89 Xem bài viết
    e định đki đẻ k đau nhưng băn khoăn quá, chả biết có nên dùng pp đó k nữa :Sad: dự kiến là 30 đẻ mà đến hn vẫn chưa thấy j? đi sa thì nc ối vẫn bt, liệu có sao k các mẹ nhỉ ???????????[/QUOTE
    có phải cứ đăng ký đẻ k đau là được đâu, phải xem trong quá trình chuyển dạ thế nào đã, tất nhiên là chủ động đăng ký từ trước, còn bà chị dâu tớ sau 13 ngày dự sinh mới đẻ cơ mà, còn tớ 3 ngày sau dự sinh, vẫn k có cơn chuyển dạ, thai suy, ối cạn, phải mổ đẻ thôi
    Tớ tưởng cái đẻ ko đau, gây tê màng cứng thì là dịch vụ. Cứ đăng kí là đc làm chứ. Bé yêu của Mẹ nó sao rồi? sắp đầy tháng rùi nhỉ?
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình đi xét nghiệm + SA 4D. Và định sinh luôn ở đây mà. Có thấy BS hỏi là đăng kí sinh gì đâu. Chắc là khi nào đẻ thì vào thôi bạn nhj?
    • 1,937 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngomeo_2011 Xem bài viết
    mình đi xét nghiệm + SA 4D. Và định sinh luôn ở đây mà. Có thấy BS hỏi là đăng kí sinh gì đâu. Chắc là khi nào đẻ thì vào thôi bạn nhj?
    Thế khi nào sinh thì bạn mang cả xét nghiệm máu nc tiểu giấy SA đi nhé. Bạn bao nhiêu tuần rùi?
    • 347 Bài viết

• 610 Được cảm ơn

Hôm nay, theo lịch hẹn mình lại đến BVBĐ để khám. Dù có kinh nghiệm 1 khám một lần rồi nhưng lần này mình mới thực sự hiểu tại sao nhiều mẹ kêu ca thế, trong khi lần trc mình đến khám thì thấy mọi thứ rất ổn.
    Hai vợ chồng lọ mọ dậy sớm, hơn 7h đã có mặt tại bệnh viện để làm thủ tục rồi, vì mình đã làm xét nghiệm máu ở lần trc nên lần này mình chỉ phải xét nghiệm nước tiểu và siêu âm 2D. Vì đi vào thứ 2 nên BV đông kinh, nhưng do đến sớm nên mình cũng chỉ xếp sau 6 người. Sau khi lấy được phiếu khám và xét nghiệm, mình đi siêu âm 2D. Phòng siêu âm nhỏ và bẩn, tấm thảm trải giường còn có cả máu, có lẽ trc mình là một chị nào đấy bị ra máu, trên giường để lổn nhổn đủ thứ, nhưng thôi, vì con, mình vẫn ngoan ngoãn nằm lên để một chị bác sỹ trẻ lắm siêu âm cho, ko có màn hình để mình nhìn đc em bé nhưng mình thấy các thông số có vẻ ko chuẩn, hình ảnh chụp thì nhòe nhoẹt, nhưng vì xác định tư tưởng là chỉ làm thủ tục thôi nên mình cũng chả thắc mắc gì. Công đoạn lấy nước tiểu cũng nhanh nhưng công đoạn đợi kết quả thì cực kỳ là lâu. Mình làm xét nghiệm xong lúc hơn 8h mà đến tận 11h mới có kết quả xét nghiệm nước tiểu. Trong lúc chờ đợi, hai vợ chồng mình lên nhờ bác sỹ Phú tư vấn. Vì buổi sáng bác ko có lịch mổ hay đỡ đẻ gì nên bác có thời gian nói chuyện kỹ lưỡng về các thắc mắc của mình. Cuối cùng, bác sỹ bảo mình đưa bác sỹ xem kết quả xét nghiệm lần trc. Bác sỹ bảo mình bị thiếu máu thể này mà chẳng ai chỉ định dùng thuốc hay xét nghiệm lại à? Bác sỹ phải viết cho cái giấy xét nghiệm máu và ghi chú vào phiếu khám cho mình và dặn hôm sau xét nghiệm xong mang cho bác sỹ xem lại.
    Đến 11h khi xó kết quả XNNT mình mang vào phòng khám sản để bác sỹ đọc kết quả. Nhìn thấy ghi chú trong phiếu khám, bác sỹ ở phòng sản mới hỏi mình lần trc ai khám cho em mà ko bảo em là thiếu máu à? Mình bảo ko, bác sỹ đo tim phổi rồi hẹn mình hai tuần đến khám chứ chả bảo gì (thì đúng là thế mà), hik, thế là bác sỹ bảo mình đi lấy máu XN lại đi. Mình bảo mình trót ăn mất rồi (vì lần trc nhịn lâu quá bị hạ đường huyết nên lần này nhanh nhảu ăn bao nhiêu là thứ). Bác sỹ bảo ko sao, cứ đi lấy máu đi. Mình lại ngoan ngoãn đi theo (vậy là việc phải nhịn ăn để đi khám là ko có tác dụng gì sao???). Vì đã muộn nên đến chiều mới có kết quả, có kết quả rồi mình nhờ bác sỹ Phú xem lại, bác sỹ bảo lấy máu lúc này ko chính xác nhưng kết quả là mình đang bị thiếu máu. Người thì bảo mình mai xét nghiệm máu, người thì bảo mình đi làm luôn, mình thì đâu dám tự ý làm gì đâu???
    Mất gần một ngày cho mấy cái xét nghiệm nhưng thực ra mình ko thấy tức lắm. Vì mình biết bệnh viện công nào bây giờ chả thế, các bệnh viện khác còn đông và ức chế hơn. Nhưng cái mình ko hài lòng là bác sỹ đọc kết quả xét nghiệm. Mình thì đâu biết gì về chuyên môn, làm xét nghiệm có ý nghĩa gì nếu như các kết quả ấy ko đc xem xét và đưa ra hướng điều trị phù hợp. Các chỉ số xét nghiệm cho mình thấy mình bị thiếu máu từ cách đây ba tuần, nếu mình biết sớm thì mình đã uống viên sắt đều đặn hơn, nhưng vì mình chủ quan nghĩ mình rất bình thường nên hôm nào thích thì uống, cho nên các chỉ số máu lần này của mình bị thấp hơn lần trc khá nhiều.
    Có lẽ cái đc nhất của ngày hôm nay là khi ngồi hóng ở tầng 3, thấy từng em bé được bế ra khỏi phòng đẻ trong sự vui mừng háo hức của bao nhiêu người thân mình thấy vui và xúc động lắm. Chỉ mong đến ngày chuyển dạ mọi thứ sẽ thật suôn sẻ và bình yên!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,937 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Hôm tớ đi làm HSS thì bác sĩ đọc kết quả cũng bảo tớ thiếu máu. Nên về tớ phải uống bổ sung. Thế bạn lên gặp bác sĩ Phú thì bác ý tư vấn cho bạn đc những gì? Nếu muốn bác ý đỡ cho hoặc mổ cho thì co phải liên hệ trc' ko? Mấy hôm nữa tớ cũng có lịch khám lại. Khám lại chỉ cần xn nc tiểu, SA 2D và khám sản thui à?
    • 1,086 Bài viết

• 486 Được cảm ơn

mẹ nanci cũng định sinh ở bưu điện đấy à? hẹn gặp mẹ nó ở đấy nhé
    nhà tớ đựoc bv hẹn 1 tháng sau đến khám và xét n ghiệm lại nhưng tớ thấy ra ngoài làm thì yên tâm hơn, ko biết nếu mình ko vào khám nữa, cứ đến lúc đẻ rồi vào có được ko nhỉ? mình thấy sa ở đây cũng mất 200k như ở thái thịnh mà hình thì mờ, chỉ số thì sơ sài, bác sĩ thì sa đại khái lắm, chán chả muốn vào, mà xếp hàng thì rõ lâu!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,937 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Mình vẫn phải đi khám. Ko có chuyện gì ví dụ cạn ối, sinh non..... mình ko khám ngta đổ hết lỗi tại mình ý. Nhưng mà mình chơi kiểu ăn gian. Hẹn 1 tháng thì 1,5 tháng mình mới đến. hẹn 2w thì 3w mình đến tính ra từ giờ đến lúc sinh phải đến 1 hoặc 2 lần chứ mấy đâm lao thì phải theo lao thôi. Chả biết sinh có khá hơn khám ko? chứ thế này thì chết.... Mà qua 32w thì chỉ cần SA 2D thôi. Bắt SA 4D tớ cũng ko SA. ko có BH mà