Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Sinh ở Bệnh viện Việt Pháp có yên tâm ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 146K Lượt đọc
  • 773 Trả lời

Xem Kết quả bình chọn:

Số người bỏ phiếu
0. Bạn không có quyền bình chọn.
  • 0 0%

18 Người đang theo dõi

• 151 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ở Hà nội đã từng sinh ở Viện Việt Pháp tư ván giùm em với!!! Em đang định đăng ký dịch vụ sinh trọn gói ở viện này, nhưng phân vân lắm vì ko biết viện đó có đáng tin cậy ko (vụ sinh đôi của BS Thường...), và hình thức giảm đau bằng gây tê màng cứng ở đó có làm ảnh hưởng gì đến em bé ko, có gây tác dụng phụ cho mẹ sau khi sinh ko??? Chị nào biết chỉ giùm em với nhé!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Dịch vụ bảo hiểm bệnh viện Việt Pháp có tốt ko các mẹ ơi?

Em nghe nói bệnh viện VF có dịch vụ kiểu như bảo hiểm, tức là mua hẳn một gói tiền ban đầu sau đó từ đấy trở đi cứ khi nào con mình ốm mang đến chữa là khỏi phải trả tiền có phải kô ạ. ngán ngẩm cảnh đợi chờ ử viện nhi quá em đang tính mua loại hình này cho con. các mẹ đã làm dịch vụ này làm ơn cho...

• Kham thai va dang ky sinh o benh vien Viet Phap

Các mẹ ơi, mình đăng ký dịch vụ trọn gói ở bệnh viện Việt Pháp, nhưng mới khám ở đấy được vài lần mà đã thấy ko yên tâm tẹo nào. Nhiều nhiều tuổi rồi lại sức khỏe ko tốt lắm nên có bầu lo lắng lắm. lần đầu khám ở chi nhánh Trung Hòa Nhân Chính thì bác sĩ trẻ măng, kiệm lời, khám qua loa, bác sĩ...

• Ngứa phụ khoa

Các mẹ ơi giúp em với. Lần trươc em co đi khám phụ khoa và bị chuẩn đoán là nấm âm đạo. Bác sĩ co...

• Bé ốm yếu, sức đề kháng kém thì cần có chế độ ăn uống thế nào?

Con em nay được 1 tuổi, 8kg. Từ nhỏ đến giờ bé rất hay bệnh, lại dễ nôn trớ. Bé ăn và bú cũng tạm...

• Cảnh báo : Bác sĩ Lan Số 9, ngõ 126 Khuất Duy Tiến

Mình xin kể với mọi người câu chuyện đau lòng của cô mình, giờ đã yên nghỉ nơi chín suối nhờ sự "...

• 290 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Chao Kitty meo

Mình đã sinh Bíp o Việt Pháp và rất hài lòng vói dịch vụ va tinh thần làm việc của họ. Mình cung đã gây tê màng cứng nên không bị khủng hoảng tinh thần khi sinh vì đau nếu không gây tê, và giữ được sức. Mình không thấy có tác dụng phụ gi cho hai mẹ con cả vì trộm vía Bíp vẫn phát triển tốt về thể lực và tinh thần. Còn mình thì luôn nhớ tới ngày sinh của Bíp như một kỷ niệm đẹp vì chồng mình đã ở bên động viên trong phòng sinh (điều này chi co VPhaps cho phép).
    Túm lại là kitty nên sinh ở đó.
    Thu Hang
    Mẹ yêu em Bíp
    Hanoi
    • 151 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cảm ơn meBip nhiều, mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn thêm cho em với nhé! ^_^
    • 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Chuyện, em thấy giá cả ở đó cao ngất trời thì chắc cũng được phục vụ tận răng ý chứ ạ. Còn chuyện bs Thường thì đó cũng chỉ là tai nạn hi hữu thôi ạ, thực ra có thể ở C và PS cũng có những chuyện tương tự nhưng ở đó 1 ngày có quá nhiều em bé được sinh ra nên tỷ lệ sẽ nhỏ hơn so với ở VP...
    • 98 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mẹ Sâu béo sẽ quay lại VP để làm tập hai. Lúc sinh SB cũng dũng cảm lắm, nói là nhất định không gây tê màng cứng. Cuối cùng thì van lạy bác sĩ gây tê cho nhanh lên, không chắc chết

Mình cũng chưa thấy tác dụng phụ nào

Có chồng vào sinh cùng thấy tốt hơn nhiều.

Bây giờ nghĩ lại thấy thích nhiều hơn sợ đấy
    • 151 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em có một chị bạn sinh em bé ở đó, bảo sau khi được gây tê màng cứng người mẹ ko còn cảm giác và ko thể tự rặn em bé, nên các BS đợi lâu đã phải dùng fooccep kéo em bé ra... Còn chị ấy sau đó ko thể đi tè được trong 1 ngày, mặc dù tức cứng cả bụng, rất khổ sở , có mẹ nào gặp phải trường hợp tương tự như vậy ko ạ?
    • 484 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình sinh con ở bệnh viện bình thường thôi, đẻ thường, và cũng thấy... bình thường thôi (có lẽ mình đẻ dễ).
    Còn theo mình, gây tê ngoài màng cứng là một phương pháp tốt ở chỗ làm phụ nữ không đau. Nhưng tự nhiên vẫn hơn chứ. Nghe nói trước kia ở nước ngoài toàn là đẻ không đau. Bây giờ người ta theo xu hướng trở lại đẻ tự nhiên, thì nước mình mới xoay ra trào lưu đẻ không đau.
    Mình nghĩ VP là nơi có giá cao thì phục vụ chắc là tốt. Những chuyện rủi ro thì tránh sao khỏi. Cô bạn của mình đã mất 2 bé trai sinh đôi ở đó, và viện phí 4000 USD nua. Nhung nhiều cô khác thì khen lắm.
    Mẹ của Bubu và Shi (HN)
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

to meBip: Sao anh xã nhà chị dũng cảm thế? AX nhà em chỉ dám đứng ngoài thỉnh thoảng nghía vào thôi. Không dám nhìn.......
    to các mẹ sinh con ở BV Việt pháp: ai cũng bảo là gây tê ngoài màng cứng không có tác dụng phụ, sao mà em và con bạn em đều bị đau lưng ghê gớm luôn.
    Ngoài việc bị tác dụng phụ đó thôi còn nói chung là sinh ở BVVP rất tốt
    • 247 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cô mình cũng sinh ở VP. Cô mình sinh con chỉ có 2.6kg thôi mà cũng phải dùng forcep kéo làm thằng bé tím hết cả 1 bên mặt, phải mất hơn 1 tuần thì mới hết. Nếu như ở bệnh viện C hay PS thì chắc không cần dùng tới forcep đâu. Chị bạn mình cũng sinh ở đó, 9 tháng 10 ngày mang thai thì có tới 3 ông bác sĩ khám thai (tại vì họ luân đổi bác sĩ liên tục), chị bạn đó kêu trời à, chẳng biết các mẹ khác như thế nào?
    • 2,213 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Nếu sinh khó, có vấn đề gì đó thì nên vào BV công, bác sĩ giỏi. Còn nếu sinh thường, sinh mổ thường thì quá tốt, mỗi tội hao đạn. Chăm sóc tốt, sạch sẽ, văn minh, người nhà không phải chạy đôn chạy đáo lo ăn, cho trông bé, chỉ đủng đỉnh vào thăm thôi.

Khi đi khám cũng đừng ham bsĩ Pháp, vì họ quay vòng 2 tháng là về nước. Ko biết bsĩ Thường còn ở đấy sau vụ scandal ko (bà này đỡ cho mình đấy, nhưng mình ko ưa tí nào, vì khám lạnh nhạt & chỉ ham lùa khách về phòng khám tư của mình). Nhưng có bsĩ Hợp (nữ) mấy năm nay vẫn ở đó, chị ấy học ở Pháp về, rất dễ thương, đã mổ cho mẹ Atửu bé đầu & đang chăm sóc thai cho chị ấy (bé sau).

Ko gây tê màng cứng (epidural) thì có thể đẻ nhanh hơn vì rặn cùng với các cơn co, nhưng điều này có thể khắc phục bằng cách yêu cầu bsĩ gây tê ít thôi, để vẫn có cảm giác về các cơn co. Mình và 1 số người bạn sinh ở đây thì ko thấy tác dụng phụ chi cả, em bé tất nhiên là ko ảnh hưởng gì. Nếu bé sau chắc vẫn dùng epidural, vì so với những hình ảnh đau đẻ quằn quại mà mình chứng kiến thì vụ sinh nở của mình vừa rồi thật là 1 kỷ niệm ngọt ngào. Một số người ko cảm thấy đau hoặc đau in ít thì tốt quá rồi, đỡ tốn tiền.

Trong này mọi người bàn về vụ chồng vào phòng sinh cùng, mời bạn đọc
    http://mgod.webtretho.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 383 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình không sinh ở VP nhưng cô bạn cùng cơ quan sinh con đầu lòng ở đó. Cô ấy cũng phàn nàn là gây tê ngoài màng cứng làm cô ấy không nhận biết được cơn co để kết hợp rặn đẻ nên đẻ hơi lâu và bị rách nhiều. Cô ấy lúc đầu cũng không đồng ý gây tê, rồi sau đó đau quá lại năn nỉ. Tóm lại là theo cô ấy:
    - Phải chắc là gây tê vừa đủ để còn nhận biết được 1 chút
    - Nếu đã định thì gây tê ngay từ đầu (vì không thì mình vừa bị đau (lúc ban đầu, đến mức không chịu được) vừa mất tiền
    - Dịch vụ thì rất tốt, đẻ xong còn có chỗ cho người nhà nghỉ lúc chăm mình
    Mình thì đẻ ở Phụ sản đây, cũng bị fooc-xep đấy. Nhưng mình nghĩ lúc cần thì cũng phải dùng đến những dụng cụ đấy chứ, nếu không có khi tình hình lại xấu hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BePiu; 17/11/2004 vào lúc 04:52 PM. Lý do: sai lỗi chính tả :)
    NQM (HN)
    • 910 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình nghĩ nếu xông xênh thì nên vào VP vì service ở đó rất tốt, mà chúng mình có đẻ nhiều đâu, 2 đứa là khoá sổ rồi. Còn nếu không thì sinh tại BVPSTW (viện C) hoặc PSHN cũng chẳng sao, chuyên môn của các GS-BS ở đó có khi còn tốt hơn vì họ có nhiều năm kinh nghiệm hơn. Nhiều khi VP cũng phải mời các GS-BS ở C nếu gặp ca khó. Mình thì sinh cả 2 bé ở C nhưng lại khám bệnh cho 2 bé ở VP vì sợ các BV Nhi tại HN quá.

BS thường chuyển qua BV Hồng Ngọc rồi Tú ơi.
    Cún và Dưa Bở
    • 910 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình nghĩ nếu xông xênh thì nên vào VP vì service ở đó rất tốt, mà chúng mình có đẻ nhiều đâu, 2 đứa là khoá sổ rồi. Còn nếu không thì sinh tại BVPSTW (viện C) hoặc PSHN cũng chẳng sao, chuyên môn của các GS-BS ở đó có khi còn tốt hơn vì họ có nhiều năm kinh nghiệm hơn. Nhiều khi VP cũng phải mời các GS-BS ở C nếu gặp ca khó. Mình thì sinh cả 2 bé ở C nhưng lại khám bệnh cho 2 bé ở VP vì sợ các BV Nhi tại HN quá.

BS Thường chuyển qua BV Hồng Ngọc rồi Tú ơi.
    Cún và Dưa Bở
    • 47 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Các mẹ nào có gây tê ngoài màng cứng thì nhớ nói BS tiêm 1/2 ống thuốc thôi. Lúc đó mình giảm đau hẳn nhưng khi cơn gò nổi lên thì vẫn có cảm giác hơi râm ran và biết cơn rặn đến lúc nào để mà rặn, chứ gây tê hết cả ống thuốc thì chẳng còn cảm giác gì để rặn em bé ra dễ bị dùng foorcep hoặc hút thai. Dễ nguy hiểm cho em bé.
    MLT bị đau lưng khủng khiếp sau khi sinh 1 tuần , đau đến nỗi phải nửa nằm nửa ngồi để ăn cơm như Nữ hoàng Cleopatra vậy. (1 tác dụng phụ của gây tê màng cứng ) Đau 2 tuần mới hết.
    • Mẹ Chã
    Mẹ Minh "mèo" sinh "mèo" tháng 12/2000 ở BV VP thấy quả thật rất tuyệt vời. Không biết sau 4 năm giờ service thế nào. Cả đêm hôm trước thấy đau từng cơn nhưng được tư vấn online nên yên tâm ngủ, sáng hôm sau ăn sáng đàng hoàng rồi 10am mới đến viện (nếu sinh ở viện C hoặc sản HN có lẽ phải đến viện lúc nửa đêm, và "đi bộ" đến sáng mất.) Có lẽ hơi dài dòng nhưng mẹ cháu xin kể tiếp nhé. Đến viện BS khám xong, bảo đi tắm gội cho sạch sẽ, rồi vào "nằm lên bàn", và ... "cố ngủ đi một chút". (Không phải bám lan can đi bộ đâu nhé. Và trong suốt hơn 9 tháng mẹ cháu lười chẳng đi bộ bao giờ, nhưng sinh cháu tròn 9 tháng 10 ngày đấy!) Mẹ cháu nằm trong một phòng riêng, với đầy đủ máy móc theo dõi xung quanh, cực yên tâm mà ngủ luôn. Không ngủ được thì xem TV, MTV chẳng hạn, tinh thần cực kỳ sảng khoái, và hơi hồi hộp, chứ chẳng lo lắng tẹo nào. Khoái nhất là ông xã được vào cùng nên đây có lẽ là giá trị gia tăng nhất mà service ở V-F cung cấp. Sau khi gây tê ngoài màng cứng xong, đang thiu thiu ngủ (không ngủ say được vì có cơn co nên hơi tức ngực một chút xíu) thì mid-wife gọi "dậy đi chuẩn bị sinh rồi em ơi". Lúc này là khoảng hơn 3pm. Vì mẹ cháu có tiền sử phổi hơi yếu nên được thở bình ô xy để "rặn"; khoảng vài đợt, mỗi đợt khoảng mấy lần, thế là cháu oe oe rồi (lúc 3:30pm). Mẹ cháu chưa có cảm giác đau tẹo nào, nên giờ mọi người cứ nói "đau như đau đẻ" thì mẹ cháu cũng không tưởng tượng được. Một điều .... hơi bị quan trọng nữa, theo mẹ cháu, là làm thẩm mỹ cho sản phụ sau khi sinh. BS nói mẹ cháu sẽ được "làm như mới luôn" (như chưa lấy chồng chứ không chỉ như chưa sinh bayby đâu nhé.), mất khoảng nửa tiếng đấy. Nhưng công nhận là tuyệt vời. (Nói nhỏ nhé, sau đó được reconfỉm của bố cháu đấy!!!). Ở các BV khác, mỗi sản phụ chỉ được khoảng 5 phút, "khâu như khâu gà", thì làm sao phục hồi nguyên trạng được. Sau đó, "trộm vía", khi hết thuốc tê, mẹ cháu chỉ bị đau một chút thôi, về nhà cũng chẳng đau lắm. Sinh con xong mà thấy cứ như đi dưỡng sinh vậy. Còn một vài kinh nghiệm nữa, mẹ cháu xin trở lại vào lúc khác nhé. Mẹ nào muốn trao đổi thông tin gì cứ gửi nhé, mẹ cháu thoải mái lắm.
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ đã từng sinh ở bệnh viện Việt Pháp ơi, tư vấn giùm mình bác sĩ nào tốt với. Mình có gọi điện tư vấn qua điện thoại thì được biết là khi khám thai định kỳ mình có quyền chọn bác sĩ, còn đến lúc đẻ thì ca trực của bác sĩ nào thì bác sĩ đó đỡ đẻ. Mình định đăng ký trọn gói đẻ ở đó đối với thai phụ đã có tuần thai lớn tuổi (từ tuần 35 trở đi) với giá là 9tr 2, nhưng với giá đó thì mình chỉ được gặp bác sĩ phụ sản trước khi sinh 1 lần trước khi đẻ thôi. Mình thắc mắc thì được khuyên là nếu mình muốn khám cẩn thận, nhiều lần thì đăng ký đẻ trọn gói từ đầu thì được chăm sóc tốt hơn và được gặp bác sĩ phụ sản 6 lần. Giá trọn gói như thế là 995 usd. Sau khi được tư vấn qua điện thoại như vậy thì mình lại nghĩ, minh vẫn nên đăng ký trọn gói với mức độ tuần thai lớn với giá 9 tr 2 thoi, còn đầu nếu muốn khám định kỳ thì mình tự đến khám với giá mỗi lần 20 usd thì vừa rẻ hơn so với đăng ký khám thai từ đầu, vừa có thể chủ động được số lần đến khám nũa. Các mẹ có kinh nghiệm gì ở Việt Pháp thì tư vấn giùm mình với. Mình mong có hồi âm sớm từ các mẹ. Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 488 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Tớ sinh bé Kem ở VP đây này. Mà là sinh cấp cứu hẳn hoi nhé. Đang dưng thì bị vỡ nước ối, 2 vợ chồng phi vào BV để khám, ai ngờ bác sỹ phán 1 câu : sinh luôn. 2 vợ chồng hốt hoảng, đẻ bây giờ á? Thể là được mọi người chăm sóc, an ủi (ko lo đâu, v.v...). Sau đấy thì như các mẹ đã nói, OX được vào cùng, được nắm tay OX lúc mình rặn đẻ, OX cùng được nhìn em bé từ từ chui ra (nghe OX nói là OX cùng rất khoái vụ này).
    Tớ cũng gây tê màng cứng và mọi thứ đều bthường. Híc híc, hay là trời thương mẹ con tớ nhỉ.

Nói túm lại, nên sinh ở đó. Tớ ko có nhiều "xiền" lắm, nhưng vẫn cố gắng dành dụm để được sướng ở VP, hehe.

Và thêm 1 điều, các mẹ mang bầu ơi, hãy thư giãn, vui vẻ, an chơi nhiều vào, cùng là 1 liều thuốc bổ đấy! Quẳng gánh lo đi mà vui sống !!!
    • B&J
    • 9 năm
    • 1,215 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Chị sinh bé thứ hai ở VP tháng 9/04. Thấy tuyệt vời luôn. Cứ bảo sao lần trước mình không quyết tâm vào đó luôn cho đỡ khổ cái thân (cả mình và người nhà). Em nên đăng ký sinh trọn gói thế thôi, còn đi khám thì túc tắc. Lúc khám ngoài, thích thì khám ở VP 20 $ thế tiện hơn. Chị khám BS nữ tên Hợp, rất dễ thương, chu đáo. Nhưng mọi người nói là các bác sỹ nam (hình như toàn người Pháp) cũng rất tốt.
    Chúc em mẹ tròn con vuông.
    • 671 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Các mẹ có biết chi phí sinh mổ thường ở VP là bao nhiêu không nhỉ? Và các chi phí mình bỏ ra có đầy đủ hoá đơn không (ví dụ: có đủ đơn thuốc, hoá đơn có dấu, có chứng từ và chỉ định mổ của bác sỹ không, có chỉ định y tá chăm sóc tại nhà không và có chỉ định tái khám không?..)

Các mẹ thông cảm, em hỏi hơi nhiều vì Cty em mới mua một loại hình bảo hỉêm chi phí điều trị y tế cho mọi nhân viên, chi phí cho một ca sinh mổ được khoảng 50 triệu. Em hỏi để còn tính tập 2, nếu không đủ còn chuẩn bị xiền chứ
    • 737 Bài viết

• 15,015 Được cảm ơn

đúng là đẻ VF sướng thật, mình cũng mới sinh mổ tại đó. mình vẫn bảo mọi người cả đời đẻ 1,2 đứa, bỏ 1000 vào đó cho sướng, chứ mình thấy mấy viện kia cho dù có rải tiền từ cửa viện thì họ vẫn không coi mình là con người
    lúc mổ thì bác sĩ nhẹ nhàng ôm ấp, chăm sóc thì tốt đến nỗi phải đề nghị để em yên vì đau quá mãi với ngủ được, vừa chợp mắt các chị lại hỏi "em ngủ được không"
    VF chỉ kém khoản cắt rốn, các cháu toàn 2,3 tuần mới rung không như ở ngoài. con nhà mình mỗi ngày mẻ ra 1 tí rốn, đến hôm rụng thì còn bé tí