• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 58.8K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 67 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi, hiện giờ em bé nhà em được 20 tuần, em uống obimin và uống sữa , obimin là viên bổ tổng hợp có cả sắt và canxi nhưng hàm lượng chắc là ít hơn viên sắt.Các chị cho em hỏi là em có cần uống viên sắt thêm ko vì có bác sỹ bảo uống có bác sỹ bảo ko, mà sáng nay lúc 5h30ph em bị chuột rút đau điếng ở bắp chân trái,ax phải bóp chân cho.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongthuyvps
    Các chị ơi, hiện giờ em bé nhà em được 20 tuần, em uống obimin và uống sữa , obimin là viên bổ tổng hợp có cả sắt và canxi nhưng hàm lượng chắc là ít hơn viên sắt.Các chị cho em hỏi là em có cần uống viên sắt thêm ko vì có bác sỹ bảo uống có bác sỹ bảo ko, mà sáng nay lúc 5h30ph em bị chuột rút đau điếng ở bắp chân trái,ax phải bóp chân cho.
    Mình mới được 15w3d, đi khám bác sĩ cũng chỉ cho uống obimin thôi, BS bảo trong đó đã đầy đủ rồi. Hôm trước mình cũng bị chuột rút đấy , ko biết có phải bị thiêú canxi ko nhỉ. Có mẹ nào có kinh nghiệm chữa chuột rút ko?
    • 1,728 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhh
    Mình mới được 15w3d, đi khám bác sĩ cũng chỉ cho uống obimin thôi, BS bảo trong đó đã đầy đủ rồi. Hôm trước mình cũng bị chuột rút đấy , ko biết có phải bị thiêú canxi ko nhỉ. Có mẹ nào có kinh nghiệm chữa chuột rút ko?
    Thường thì theo kinh nghiệm của mọi người và theo khoa học thì chuột rút chính là biểu hiện của hiện tượng thiếu Canxi. Nhưng để tránh bị chuột rút, ngoài việc các mẹ cố gắng bổ xung canxi bằng cách ăn nhiều thức ăn có canxi kết hợp với uống thuốc thì các mẹ cũng tránh làm cho cơ bị giãn đột ngột như : Bống nhiên trong lúc ngủ, hoặc vừa ngủ dậy, chúng ta vươn vai, dãn chân mà chưa qua những động tác khởi động nhẹ nhàng.
    Thường các mẹ cứ để ý, chúng ta chỉ bị chuột rút khi chúng ta vươn vai đột ngột thôi phải không?

Khi đã bị chuột rút, nhờ một người đẩy bàn chân của mình căng về phía trước, và dùng tay xoa bóp nhẹ vùng bị chuột rút, nhẹ nhàng, nhẹ nhàng dần dần rồi sẽ khỏi và bớt bị đau sau khi chuột rút.
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ http://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,034 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Mình khi được 18w đi khám thì bs kê cho cả Obimin, cả Tardyferon B9 (Sắt & Acit Folic) và Osopan (canxi) vì mình ko uống được sữa bà bầu. BS dặn uống từ giờ đến khi sanh con mới ngưng.
    • 67 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhh
    Trời ơi bị chuột rút thì đau đến là đau, đau đến phát khóc đi được ý.E kêu lên thế là ax kê gối vào chân em rồi xoa chỗ vùng bắp chân, một lúc sau thì đỡ nhưng đi lại vẫn ko đứng thẳng được
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nếu bị chuột rút thì phải có người kéo căng cơ ngược với chiều của chuột rút chứ càng xoa bóp càng đau. E cũng có bầu tuần thứ 35, thỉnh thoảng cũng bị chuột rút, được ông xã giúp kéo căng cơ là hết ngay, chồng em là dân thể thao nghiệp dư nên mấy cái vụ chuột rút này thành thạo và biết cách chữa lắm. Các mẹ cứ nhờ anh xã làm như vậy mới hết nhanh và đi lại dễ dàng được
    Yêu cún bông nhất đời.
    • 215 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongthuyvps
    Mình đi khám hai nơi thì các BS chỉ chỉ định cho uống viên sắt thôi, dặn là uống đến khi sinh. BS bảo nếu cần thì uống thêm B9 và canci. Hỏi tư vấn 1080 thì họ bảo là chỉ uống viên sắt 3 tháng đầu thôi sau đó uống Obimin đến lúc sinh. Xem thành phần của Obimin thì thấy đó là một loại vitamin tổng hợp. Những chất này đều có trong sữa bà bầu và thực phẩm hàng ngày nên mình đã nghe theo lời BS là chỉ uống bổ sung viên sắt thôi mỗi ngày một viên sau bữa ăn. Để bổ sung canci thi mình rất chịu khó ăn tôm cua và bổ sung vitamin bằng cách ăn nhiều hoa quả hoặc uống nước cam, chanh và uống thêm sữa. Bây giờ mình đã co mang 6m rồi và lên được 10kg. Mọi người bảo như vậy là lên cân hơi bị tốt. Mà trộm vía là hình như đều vào em bé hay sao y, chứ mặt mũi chân tay của mẹ chẳng thấy bụ bẫm thêm là mấy. Lại được mọi người xung quanh khen là có bầu thì xinh ra nữa. Nên bây giờ đang happy lắm híc híc :1:. Hiện tượng chuột rút thì may quá chưa thấy xuất hiện.
    • 247 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngỗng
    Mình khi được 18w đi khám thì bs kê cho cả Obimin, cả Tardyferon B9 (Sắt & Acit Folic) và Osopan (canxi) vì mình ko uống được sữa bà bầu. BS dặn uống từ giờ đến khi sanh con mới ngưng.
    Bạn cho mình hỏi với nhé ! Bác sĩ kê đơn cho bạn uống Obimin từ tuần thứ mấy vậy? Mình uống Obimin cách đây 2 tuần (mình chậm kinh 1 tuần, thử đã 2 vạch nhưng theo lời khuyên của các mẹ thì đợi đến 8 tuần đi khám và siêu âm luôn) nên giờ mình không biết có nên tiếp tục uống không nữa?
    À các mẹ cho mình hỏi thêm với nhé ! Viên sắt là uống theo chỉ định của bác sĩ à? Khi đến hiệu thuốc thì mình nói như thế nào để họ bán viên sắt?
    Cảm ơn các mẹ nhiều nha !
    • 1,034 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovely_baby
    Bạn cho mình hỏi với nhé ! Bác sĩ kê đơn cho bạn uống Obimin từ tuần thứ mấy vậy? Mình uống Obimin cách đây 2 tuần (mình chậm kinh 1 tuần, thử đã 2 vạch nhưng theo lời khuyên của các mẹ thì đợi đến 8 tuần đi khám và siêu âm luôn) nên giờ mình không biết có nên tiếp tục uống không nữa?
    À các mẹ cho mình hỏi thêm với nhé ! Viên sắt là uống theo chỉ định của bác sĩ à? Khi đến hiệu thuốc thì mình nói như thế nào để họ bán viên sắt?
    Bs kê đơn đó cho mình bắt đầu uống thừ tuần thứ 18 đấy, sau khi có kết quả thử máu. Ở lần khám đầu khi 14 tuần thì bs ko kê thuốc gì cả, chỉ cho đi xét nghiệm máu, nước tiểu, đo huyết áp, cân nặng, nghe tim thai.

Mình nhớ lần mang bầu đầu tiên cũng được kê uống viên sắt khi khoảng 5 tháng, nhưng mình sợ táo bón nên ko uống, với lại cũng chủ quan là mình uống được sữa bà bầu và ăn đủ chất , kết quả là đến 2 tuần trước khi sinh thì thiếu máu ghê lắm, bs mới nhìn thấy mặt là kêu rồi, bắt uống bổ sung ngay 2 hộp totema (mình ko nhớ chính xác tên nó thế nào), sau khi sinh đến 3 năm mà đi xét nghiệm máu vẫn thiếu máu.

Nếu bạn ở VN thì ra hiệu thuốc nói muốn mua viên sắt uống la người ta bán ngay, nó có loại của nội, của ngoại, thường kết hợp với Axit Folic luôn, mà mình đọc báo thì thấy nên uống Axit Folic từ trước khi mang thai cơ.
    • 1,034 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovely_baby
    Lúc mình phát hiện ra có Su Hào là BS kê đơn uông obimin rối. mà trên hộp thuốc mình thấy ghi "dành cho phụ nữ có thai và cho con bú" nghĩa là cho con bú cũng tiếp túc uống. Obimin chỉ là thuốc bổ tổng hớp thôi, nếu mỗi ngày bạn uông được 3 ly sữa mama thì không uông obimin cũng được. nhưng mà uống thuốc bỗ thì nên uống nhiều nước bàn nhé.
    Hàng Việt Nam Chất Lượng Cao Đây

--------------------------------------------------
    Tôt cho cả gia đình http://www.truyenhinhvcd.com.vn/Film/BTV4_DuocThao.wmv
    • 247 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeSuHao
    Lúc mình phát hiện ra có Su Hào là BS kê đơn uông obimin rối. mà trên hộp thuốc mình thấy ghi "dành cho phụ nữ có thai và cho con bú" nghĩa là cho con bú cũng tiếp túc uống. Obimin chỉ là thuốc bổ tổng hớp thôi, nếu mỗi ngày bạn uông được 3 ly sữa mama thì không uông obimin cũng được. nhưng mà uống thuốc bỗ thì nên uống nhiều nước bàn nhé.
    Mình cảm ơn các mẹ rất nhiều !
    Có lẽ mình sẽ tiệp tục uống obimin, còn viên sắt thì mình sẽ hỏi bác sĩ khi mình đi khám thai chứ không dám uống bây giờ.
    Vì mình tập 1 nên chưa có kinh nghiệm nhiều. Mong các mẹ có kinh nghiệm gì thì chỉ cho mình với nha !
    Chào các mẹ !
    • 396 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Em từ lúc có bầu đến vốn rất khoẻ không hề bị nghén ngẩm gì. Nhưng hơn một tuần nay em bắt đầu uống thuốc bác sĩ kê (acid folic viên màu nâu đen và obimin, uống sau khi ăn sáng) thì có cảm giác mệt mỏi, thỉnh thoảng buồn nôn rất khó chịu. Cứ đà này em chẳng muốn uống thuốc thêm tý nào.
    Em không biết có phải do thuốc không, có mẹ nào như em không cho em ít kinh nghiệm với.

• 141 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

MÌnh uông obimin cũng bị mệt và buồn nôn như vậy. Do cơ thể mình không hợp thuốc đó thôi. Theo lời khuyên cua BS, mình chuyển sang uông Ferrovit (bổ sung sắt và acid follic), và Ossopan (bổ sung canxi), mình không bị cảm giác đó nữa. Bạn thử hỏi bác sỹ của bạn xem sao.

Trích dẫn Nguyên văn bởi saungu
    Em từ lúc có bầu đến vốn rất khoẻ không hề bị nghén ngẩm gì. Nhưng hơn một tuần nay em bắt đầu uống thuốc bác sĩ kê (acid folic viên màu nâu đen và obimin, uống sau khi ăn sáng) thì có cảm giác mệt mỏi, thỉnh thoảng buồn nôn rất khó chịu. Cứ đà này em chẳng muốn uống thuốc thêm tý nào.
    Em không biết có phải do thuốc không, có mẹ nào như em không cho em ít kinh nghiệm với.

• 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình mới có bầu 7 tuần, uống mỗi B9 và thỉnh thoảng vitamine E, thấy không sao cả. Có cần phải uống thêm thuốc gì không các mẹ nhỉ? Chỉ dẫn cho mình với.
    • spy
    • 8 năm
    • 1,109 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái mình nghe mọi người nói uống obimin trước khi mang bầu rất tốt.Mình uống gần hết một lọ obimin mới phát hiện có em bé xin hỏi các mẹ như thế có ảnh hưởng j đến em bé không?Mình đang rất lo lắng ko biết có ai giống mình ko?Mẹ nào biết trả lời giúp mình với cảm ơn nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi spy; 27/10/2006 vào lúc 10:54 AM.
    • 456 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi spy
    Chào các mẹ thông thái mình mọi người nói uống obimin trước khi mang bầu rất tốt.Mình uống gần hết một lọ obimin mới phát hiện có em bé xin hỏi các mẹ như thế có ảnh hưởng j đến em bé không?Mình đang rất lo lắng ko biết có ai giống mình ko?Mẹ nào biết trả lời giúp mình với cảm ơn nhiều.
    Bạn ko đọc hướng dẫn sử dụng của Obimin à, nó là viên bổ dưỡng dành cho phụ nữ mang thai và cho con bú mà. Cứ yên tâm mà uống tiếp đi/
    • 340 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

To spy: Chúc mừng bạn có em bé nhé! Được bao lâu rùi? Đã đi siêu âm chưa? Uống Obimin thì càng tốt chứ sao. Khi có bầu, bác sĩ cũng thường kê Obimin cho bà bầu uống mà. Chúc 2 mẹ con khoẻ mạnh nha!
    • spy
    • 8 năm
    • 1,109 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hathuong
    Bạn ko đọc hướng dẫn sử dụng của Obimin à, nó là viên bổ dưỡng dành cho phụ nữ mang thai và cho con bú mà. Cứ yên tâm mà uống tiếp đi/
    Cảm ơn bạn mình có đọc đấy chứ nhưng lại nghe được tin ngược chiều là obimin nhiều vitaminA nên ko tốt cho em bé.
    • 114 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình đang mang em bé được gần 6 tháng nè. Đi khám thai lần đầu bác sĩ cũng cho uống Obimin giống bạn đó. Obimin có thể dùng trước , trong và sau khi bạn sanh luôn đó. Cứ yên tâm sử dụng bạn nhé
    • spy
    • 8 năm
    • 1,109 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nha.Bây giờ thấy đỡ lo hơn rồi chúc cho mọi người mẹ tròn con vuông nhé cả mình nữa :4:
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4