• 0 Lượt chia sẻ
  • 33.7K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Các chị ơi, mỗi lần em đi khám ở 1 nơi khác nhau, bác sĩ lại kê cho 1 loại viên sắt và canxi khác nhau. Hồi mới mang thai, em thường khám tại nhà BS Nguyệt - bviện C ở Cát Linh, BS Nguyệt hướng dẫn uống viên sắt Fegem. Em uống loại này được khoảng 2 tháng. Sau đó, do khám tại nhà BS Nguyệt đợi lâu, khám nhanh nên em qđịnh đến khám tại bệnh viện phụ sản HN. Khi khám ở BViện, bác sĩ lại kê cho viên sắt loại Gestiferrol (99.000đ/hộp) và Canxi gì đó. Em khám ở phòng dịch vụ ở ngoài dốc BV Phụ sản, bác sĩ giới thiệu uống viên canxi loại Erimcan (270.000đ/hộp) khác với loại bsĩ trong BV kê cho uống. Hiện tại, em đang uống viên sắt Gestiferrol và viên canxi Erimcan. Em không biết 2 loại này có thực sự được đánh giá là tốt cho phụ nữ mang thai không????. Hiện em bé trong bụng em được 18 tuần. Mong các chị giúp em!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 654 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình uống Vitamin tổng hợp rồi nên ko uống thêm sắt nữa, khi mình 18 tuần mình đi khám ở bác sỹ Hưng (Vạn Bảo) thì được kê Canxi (Ossopan 600mg) và bác sỹ bảo chưa cần uống sắt. Mình chỉ mới uống mấy loại này thôi nên ko giúp gì được nữa cho bạn.
    • 114 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Minh nghi loai canxi hay sắt nào cũng có thành phần giống nhau chỉ khác la tên gọi thôi, bạn có thể chọn thuốc ngoại mua thì tốt hơn
    • 504 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang1912 Xem bài viết
    Mình uống Vitamin tổng hợp rồi nên ko uống thêm sắt nữa, khi mình 18 tuần mình đi khám ở bác sỹ Hưng (Vạn Bảo) thì được kê Canxi (Ossopan 600mg) và bác sỹ bảo chưa cần uống sắt. Mình chỉ mới uống mấy loại này thôi nên ko giúp gì được nữa cho bạn.
    Úi, mẹ này cũng uống Ossopan 600mg ah?. .
    Mình được bác sỹ kê cho uống canxi và sắt nhưng chẳng chỉ định rõ loại nào. Ra cửa hàng thuốc mua thì thấy dược sỹ bán cho loại Ossopan 600mg, từ hôm qua mình vẫn còn phân vân ko uống vì phải hỏi các mẹ xem mẹ nào đã dùng loại thuốc này chưa?.
    Hi có mẹ nó cũng uống loại này thì mình yên tâm uống roài :Rose:
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YeubeBe Xem bài viết
    Minh nghi loai canxi hay sắt nào cũng có thành phần giống nhau chỉ khác la tên gọi thôi, bạn có thể chọn thuốc ngoại mua thì tốt hơn
    Em cũng mong là như vậy. Khi được phòng khám giới thiệu loại canxi Erimcan (HQuốc) là loại tốt, nên em chót nhanh nhảu mua luôn cả hộp rồi. 1 hộp này đủ dùng trong 3 tháng cho đến khi sinh luôn. Nhưng em còn băn khoăn vì không thấy nói rằng loại canxi này chuyên dụng dành cho phụ nữ đang mang thai. Hơn nữa liều dùng thì là 3-4 viên/ngày, trong khi BS ở phòng khám thì bảo em uống 1 viên/ngày => Liều dùng ít hơn hẳn so với trong tờ hướng dẫn sử dụng thuốc trong hộp. Nên em còn băn khoăn lắm lắm.
    Ngoài canxi và viên sắt ra, em không uống loại nào nữa vì bác sĩ chỉ hỏi là uống sắt và canxi chưa, chứ không hỏi gì thêm nữa. Hiện em có thai được hơn 18 tuần, liệu có nên cần bổ sung gì thêm nữa không ạ?
    • 654 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dola_vn2002 Xem bài viết
    Úi, mẹ này cũng uống Ossopan 600mg ah?. .
    Mình được bác sỹ kê cho uống canxi và sắt nhưng chẳng chỉ định rõ loại nào. Ra cửa hàng thuốc mua thì thấy dược sỹ bán cho loại Ossopan 600mg, từ hôm qua mình vẫn còn phân vân ko uống vì phải hỏi các mẹ xem mẹ nào đã dùng loại thuốc này chưa?.
    Hi có mẹ nó cũng uống loại này thì mình yên tâm uống roài :Rose:
    He he...bác sỹ kê cho mình Ossopan, mình cũng phải lên mạng check xem có mẹ nào uống ko rồi mới mua về uống, hihi...con đầu lòng nên cái gì cũng ngơ ngác phải đi hỏi, hi` hi`
    • 3,044 Bài viết

• 5,419 Được cảm ơn

Hồi có bầu mình uống OBIMIN, đây là viên sắt tổng hơp có cả tác dụng chống nôn do nghén nữa.Mình thấy thuốc này rất phù hợp với mình, không biết có mẹ nào dùng thuốc này chưa?
    • 1,329 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Mình đang uống Obimin nè, nhưng cũng thấy phân vân vì đọc mục sức khỏe thấy bảo là phải bổ sung can-xi với axit floric, mà mí cái đó hình như trong Obimin liều lượng rất ít, hok bít có nên uống thêm ko nữa. Mẹ nào biết thuốc nào tốt về bổ sung sắt với axit floric thì chỉ mình với.
    • 279 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình uống canxi loại calxium Sandoz 500mg mỗi ngày 1 viên và sắt tardyferon B9 từ khi 14 tuần mỗi ngày 1 viên, như nghe mọi người nói uống canxi phải sau 5 tháng vì nếu uống sớm con sẽ bị còi xương, hiện giờ mình 23 tuần nên mình lo quá vừa ngừng uống 1 tuần xem sao đã. Có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này ko giúp mình với
    • 1,663 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VHMT Xem bài viết
    Mình uống canxi loại calxium Sandoz 500mg mỗi ngày 1 viên và sắt tardyferon B9 từ khi 14 tuần mỗi ngày 1 viên, như nghe mọi người nói uống canxi phải sau 5 tháng vì nếu uống sớm con sẽ bị còi xương, hiện giờ mình 23 tuần nên mình lo quá vừa ngừng uống 1 tuần xem sao đã. Có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này ko giúp mình với
    MÌNH thấy bsy bảo ngoài 20 tuần thì uống Ca, nếu uống quá liều luong cũng ko tốt, vì có thể bị vôi hóa nhau thai sớm
    • 504 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang1912 Xem bài viết
    He he...bác sỹ kê cho mình Ossopan, mình cũng phải lên mạng check xem có mẹ nào uống ko rồi mới mua về uống, hihi...con đầu lòng nên cái gì cũng ngơ ngác phải đi hỏi, hi` hi`
    Mình hiện giờ đang uống sáng canxi Ossopan 600mg, tối uống sắt Teriferon B9. Có mẹ nào đang dùng 2 loại thuốc trên như mình không :Rose:
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, mình cũng dùng Obimine nè. Giờ mình bầu được 22w rồi và uống Obimin từ lúc 12w cơ. Nhưng hôm trước có chị bạn bảo uống Obimine có liều Vitamin A hơi cao thì ko tốt cho em bé lắm làm mình băn khoăn quá. Hic hic, không biết mẹ nào có nghe thông tin này chưa, tư vấn giúp mình với?

• 75 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có mẹ nào khám bs Phạm việt Ngữ ! Em nghe nói giởi lắm .
    Hôm bửa SA & xét nghiệm kết quả như vầy là sao hả các mẹ :
    Huyết học
    GS " B "
    rh (+)
    Sinh hóa
    Glucose sau ăn 1h 127.9 < 180 mg/dl
    Nước tiểu
    Phân tích NT
    BLD Negative ( âm tính ) ery/ul
    UBG 0.1 (0.1 - 1) EU/dl
    BIL Negative ( âm tính ) mg/dl
    PRO Negative ( âm tính ) mg/dl
    NIT Negative ( âm tính ) mg/dl
    KET Negative ( âm tính ) mg/dl
    ASC 1+ ( âm tính ) mg/dl
    GLU Negative ( âm tính ) mg/dl
    PH 7.5 (4.5 - 7.5 )
    SG 1.010 (1.000 -1.030)
    LEU Negative ( âm tính ) Leu/ul
    Miễn Dịch 1
    HBsAg (Elisa) Âm tính 0.423 (S/CO<0.9)
    HIV (Rapid test) Không phát hiện KT Kháng HIV
    BW (RPR) Âm Tính
    Cho mình hỏi thêm nhé thuốc Prenatal loại 240v uống có đc không ? chưa hỏi BS nên không dám cho BX uống
    2 Con Vịt Yêu Quý **Bối Bối --- Bân Bân**
    • 59 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hien tai em da mang thai 4 thang, nhung khong thay benh vien Tu Du tiem ngua hay yeu cau tiem ngua gi het (vi em kham thai o Tu Du). Vay may co biet mang thai thang thu my thi co tiem ngua va ngua loai gi, minh co the lien he o dau de duoc tiem ngua may chi chi giup em voi nhe.
    Cam on cac chi nhieu.
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibichun Xem bài viết
    MÌNH thấy bsy bảo ngoài 20 tuần thì uống Ca, nếu uống quá liều luong cũng ko tốt, vì có thể bị vôi hóa nhau thai sớm
    Mình nghĩ không phải là ngoài 20 tuần mới uống Ca đâu. Mình đi khám ở BVPS hồi được 16 tuần, bác sĩ đã kê viên Ca cho uống rồi mà. Mấy ng bạn của mình cũng được các BS cho uống Ca khi được 4 tháng mà.
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautrang Xem bài viết
    Hien tai em da mang thai 4 thang, nhung khong thay benh vien Tu Du tiem ngua hay yeu cau tiem ngua gi het (vi em kham thai o Tu Du). Vay may co biet mang thai thang thu my thi co tiem ngua va ngua loai gi, minh co the lien he o dau de duoc tiem ngua may chi chi giup em voi nhe.
    Cam on cac chi nhieu.
    Bạn đừng lo, mới có 4 tháng thì chưa được tiêm phòng gì đâu. Mẹ mang thai sẽ được tiêm 2 mũi phòng uốn ván, mũi 1 từ sau 25 tuần, mũi 2 cách mũi 1 1 tháng và trước sinh ít nhất 1 tháng (thông thường vào ngoài tháng thứ 6 và tháng thứ 7).
    • 5,164 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Mình thì uống Obimin được 3 tháng rồi, tuần nay bị đau xương cụt quá, gọi cho bác sĩ theo dõi thì bác sĩ bảo mình uống bổ sung canxi. Mình hỏi loại nào thì bsi nói em ra ngoài hàng thuốc bảo mua loại canxi cho bà bầu mà là loại ống cho dễ uống:Crying:

Mai mới rảnh để đi mua đây. ở đây có mẹ nào uống canxi ống chưa, cho mình biết với

• 54 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

mình khám thai ở BVPS HN ,thai được 18w thì bsĩ kê uống Sắt Gestiferrol, còn Canxi thì uống Hamical. Nhưng thời gian sau mình khám ở BV khác ( đi khám ở PS ko có ai quen, đợi dài cả cổ) thì bsĩ kê uống Sắt là Teriferon B9 còn Canxi thì dùng loại Dopiro- D Không biết có ai uống thuốc giống mình ko
    • 1,663 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

Bsy ở PSHN kê cho mình uống calcium sandoz, mình mua loại 500mg, khi mình thả vào nước nó tan hết. Sau khi uống hết mình có đi tráng qua cốc, lấy nước mới nhưng mình vẫn thấy các bột trắng nhỏ li ti bám vào thành cốc và váng trên mặt nước cũng có. Mình muốn hỏi liệu sau khi vào dạ dày mình các hạt li ti đó có tan hết ko hay nó sẽ bám vào thành dạ dày của mình. Mình thấy bám ở thành cốc rất chắc và phải rửa cốc bằng giẻ mới hết. Ko biết em bé nhận calci đó ntn???
    • 54 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Canxi Dopiro- D hàm lượng 300mg thì bạn uống 2viên 1ngày( 5000/vỉ/10viên ), còn ko uống Osspan hàm lượng 600mg bạn uống 1viên 1ngày ( 23.000/vỉ/10viên) . Bạn có thể tham khảo và dùng thử xem sao .
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2