Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Nên sinh con ở bệnh viện nào tại Hà Nội

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.3K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 117 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đang mang bầu tháng thứ 8, em sắp sinh em bé rồi. Em lo quá các mẹ ạ! Lúc đầu vợ chồng em định sinh ở PSHN nhưng đợt này báo chí phản ánh nhiều vụ tráo con, con bị bắt cóc rồi thái độ của y bác sĩ khi vào sinh mà không có người quen làm em thấy sợ. Em sợ nhất là tình trạng tráo con. Bây giờ em phân vân không biết sinh ở đâu cho tốt trong điều kiện kinh tế không quá dư giả của mình. Em nghe mọi người nói đẻ ở Bạch Mai hoặc Bệnh viện Bưu điện cũng khá ổn. Có các mẹ nào đã sinh ở hai viện này rồi thì các mẹ chỉ bảo em với. thủ tục vào đó như thế nào và vấn đề tiền nong (nhờ bác sĩ, đóng tiền viện phí, làm thủ tục...) như thế nào ạ? Em ngồi đây hóng từ giờ tới chiều chờ các mẹ thông thái chỉ dẫn ạ!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 144 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Chị mình vừa sinh em bé hôm qua ở BV Bưu Điện, đến đó thăm cháu thấy cơ sở vật chất ở đó rất ổn. Ngồi nói chuyện ai cũng khen bệnh viện này y bác sỹ rất nhiệt tình (thậm chí bồi dưỡng còn không nhận). Chị mình định chọn phòng dịch vụ để nằm nhưng không biết đăng ký kiểu gì, nhưng cuối cũng nằm phòng thường cũng rất ok, phòng có 3 giường, điều hòa, phòng tắm kép kín có cả nóng lạnh, vào đó yên tĩnh, không đông đúc lộm nhộm. Viện phí thì mình không rõ, hình như tầm 6,7 triệu gì đó...
    Mình thì mới bầu tháng thứ 3, có bảo hiểm ở BV Y học cổ truyền, cũng chưa tính sinh ở Y học cổ truyền được không hay chuyển về bưu điện.
    Bạch Mai có vẻ đông đúc đó bạn à
    Bạn tìm hiểu kỹ xem nhé
    ------------Mong chờ con lớn lên khỏe mạnh trong bụng mẹ
    Mong chờ được nghe tiếng khóc con chào đời----------------
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 87 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình đứa đầu ko sinh ở viện mà sinh ở nhà hộ sinh A ở Ngô Quyền. Năm nay thấy nhiều mẹ bầu bí quá, vào Phụ sản chắc chết mất. Nếu sức khỏe 2 mẹ con mình bình thường thì mình lại vào nhà hộ sinh thôi. Mình cũng muốn đẻ ở viện cho yên tâm vì nhỡ có gì bất thường thì có đủ các trang thiết bị, nhưng mà ở viện họ cứ nhốt mình riêng 1 chỗ nên mình sợ lắm. Ở nhà hộ sinh ng nhà đc ở cùng đến lúc lên bàn đẻ. Phòng đẻ ngay cạnh phòng ng nhà chờ nên đẻ xong là bsi trao con cho ng nhà mình bế luôn (ko lo lạc mất con). Thái độ chăm sóc ở đấy cũng tốt lắm, đẻ xong hộ lý còn pha sữa nóng cho mình uống nữa, cũng ko chửi mắng gì. Tâm lý ai cũng muốn vào viện, nhưng mình nghĩ vào viện mà họ ko quan tâm đến mình thì mình qua nhà hộ sinh, họ theo dõi mình sát sao nếu chẳng may có chuyện gì họ cũng cho mình đi cấp cứu kịp thời. Nhà hộ sinh A cũng gần viện C mà.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,449 Bài viết

• 1,214 Được cảm ơn

theo em cứ lên viện C thôi vì khi mang bầu thì khoẻ mạnh bình thường nhưng lúc sinh thì biết thế nào được dù sao ở viện cũng có nhiều thiết bị để cấp cứu kịp thời
    Tài sản lớn nhất của mẹ chính là con...người đàn ông bé nhỏ suốt ngày mè nheo

• 237 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mình sinh đứa đầu tại hải dương dù mình không ở hà nội. Nhận định chung là bác sỹ trừ phi là quen thân hoặc đã đặt vấn đề trước ok thì không sao chứ còn lại là kiêu lắm. Nhờ hộ lý có khi ok hơn vì hộ lý đỡ đẻ là người trực tiếp thực hiện thao tác. Bác sỹ chỉ thăm khám hoặc có thân thì đứng ngay cạnh kiểm tra. Ví như hộ lý đỡ cho mình thấy mình có vấn đề gì thì sẽ gọi bác sỹ ngay. Chứ nhờ bs kể cả có quen có nhờ nếu họ có việc họ vẫn để mình một mình mà. Nếu mẹ nó muốn được việc mà không lăn tăn gì thì có thể nhờ bác sỹ Bắc ở viện C. Em dâu, em họ mình vừa sinh cũng nhờ bs. Đều là sinh khó. Nói chung đặt vấn đề trước đều ok cả. Nhưng mình đi khám thử rồi. Đông mẹ lắm. 1 tiếng mà có tới 50 mẹ chờ khám. Nên chẳng hiểu thế nào? Chỉ nhìn thấy thực tế 2 ca sinh nở khó của chị em nhà mình đều ok thì tin tưởng thôi. 1 ca là sinh thường nhưng là sinh đôi. 1 ca là sinh thường nhưng bị mẹ bướu cổ bẩm sinh. Chúc các mẹ an lành. Mình và cô bạn dự tính là cứ vào viện rồi đặt vấn đề với ca với kíp trực chứ nhờ bs giờ này đông lắm.
    Sắp hoàn thành kế hoạch sinh con. ka ka
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 200 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mẹ kon cháu cũng 26ws rôi, đang lo lắng xem sinh ở đâu. Hjx hjx, có bầu đã vất vả, sinh con thấy còn vất vả hơn. Riêng cái vụ chọn bệnh viện đã làm vợ chồng em đứng ngồi ko yên, hôm nào trước lúc đi ngủ cũng là câu hỏi "Mẹ Gấu ơi, thế định sinh Gấu ở đâu?"

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng thế, được 25w rùi, vì vụ sinh ở đâu mà cũng lo lắng quá, hix.
    Đang định hỏi xem ở Việt Nhật như thế nào, cần làm những thủ tục gì,... Mẹ nào biết chia sẻ cho em với.
    • 117 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buoitay102 Xem bài viết
    Chị mình vừa sinh em bé hôm qua ở BV Bưu Điện, đến đó thăm cháu thấy cơ sở vật chất ở đó rất ổn. Ngồi nói chuyện ai cũng khen bệnh viện này y bác sỹ rất nhiệt tình (thậm chí bồi dưỡng còn không nhận). Chị mình định chọn phòng dịch vụ để nằm nhưng không biết đăng ký kiểu gì, nhưng cuối cũng nằm phòng thường cũng rất ok, phòng có 3 giường, điều hòa, phòng tắm kép kín có cả nóng lạnh, vào đó yên tĩnh, không đông đúc lộm nhộm. Viện phí thì mình không rõ, hình như tầm 6,7 triệu gì đó...
    Mình thì mới bầu tháng thứ 3, có bảo hiểm ở BV Y học cổ truyền, cũng chưa tính sinh ở Y học cổ truyền được không hay chuyển về bưu điện.
    Bạch Mai có vẻ đông đúc đó bạn à
    Bạn tìm hiểu kỹ xem nhé
    cảm ơn mẹ nó nha! mẹ nó có thể hỏi lại chị gái giúp mình và cả các mẹ ở đây rõ hơn được không? cảm ơn mẹ nó trước lần nữa.hihi
    • 117 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangvtt3 Xem bài viết
    Mình sinh đứa đầu tại hải dương dù mình không ở hà nội. Nhận định chung là bác sỹ trừ phi là quen thân hoặc đã đặt vấn đề trước ok thì không sao chứ còn lại là kiêu lắm. Nhờ hộ lý có khi ok hơn vì hộ lý đỡ đẻ là người trực tiếp thực hiện thao tác. Bác sỹ chỉ thăm khám hoặc có thân thì đứng ngay cạnh kiểm tra. Ví như hộ lý đỡ cho mình thấy mình có vấn đề gì thì sẽ gọi bác sỹ ngay. Chứ nhờ bs kể cả có quen có nhờ nếu họ có việc họ vẫn để mình một mình mà. Nếu mẹ nó muốn được việc mà không lăn tăn gì thì có thể nhờ bác sỹ Bắc ở viện C. Em dâu, em họ mình vừa sinh cũng nhờ bs. Đều là sinh khó. Nói chung đặt vấn đề trước đều ok cả. Nhưng mình đi khám thử rồi. Đông mẹ lắm. 1 tiếng mà có tới 50 mẹ chờ khám. Nên chẳng hiểu thế nào? Chỉ nhìn thấy thực tế 2 ca sinh nở khó của chị em nhà mình đều ok thì tin tưởng thôi. 1 ca là sinh thường nhưng là sinh đôi. 1 ca là sinh thường nhưng bị mẹ bướu cổ bẩm sinh. Chúc các mẹ an lành. Mình và cô bạn dự tính là cứ vào viện rồi đặt vấn đề với ca với kíp trực chứ nhờ bs giờ này đông lắm.
    cảm ơn mẹ nó ạ! gì chứ vào viện C là em đầu hàng ngay vì quá đông. như thế thì mình khó được chăm sóc cẩn thận lắm, thậm chí có khi còn bị bỏ rơi ý mẹ nó ạ!
    • 117 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Năm nay thì sinh con đông thôi rồi các mẹ ạ! Nghĩ tới tình hình đó mà bon chen vào viện C hay PSHN thì em chết mất. đặc biệt là vào hai viện này em nghe các chị nói là hay bị bỏ rơi, tách mình và người nhà tới cả ngày trời, mình hay người nhà cũng chả được gặp con thì nhiều bất trắc quá! hix, có mẹ nào biết rõ thủ tục rồi tiền nong trong BV Bưu điện thế nào hoặc 1 bệnh viện nào đó hay hay thì giúp em nha!
    • 144 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chiphoichiphoi Xem bài viết
    cảm ơn mẹ nó nha! mẹ nó có thể hỏi lại chị gái giúp mình và cả các mẹ ở đây rõ hơn được không? cảm ơn mẹ nó trước lần nữa.hihi
    Thủ tục thì đơn giản lắm bạn à, hồi chị mình còn hơn một tháng, mình giục bà đi đăng ký trước đi (vì đọc báo người ta nói nên đký trước sinh 1 tháng). Nhưng khi gọi điện đến Bv BĐ thì người ta nói chỉ cần đky trước 15-20 hôm thôi.
    Mặc dù nhà mình có người quen ở đó thật, nhưng hôm chị mình đi đăng ký là hoàn toàn tự túc, không nhờ vả, Bs ở đó thăm khám xong là đk cho luôn, khi nào nhập viện mới phải đóng tiền. Đến trước hôm đi đẻ mới điện trước cho chú người quen để chú trực tiếp mổ cho yên tâm.
    vì chị mình sinh mổ nên viện phí là 6-7tr gì đó thì phải (mình quên chưa hỏi lại), hình như không lót liếc gì hết, chỉ khi tắm cho bé mới lót cho hộ lý 1 ít để ngta cẩn thận
    Còn nếu mẹ nó sinh thường thì chắc không đến đâu.
    Chúc mẹ tròn con vuông mẹ nó nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi buoitay102; 18/05/2012 vào lúc 11:36 AM.
    ------------Mong chờ con lớn lên khỏe mạnh trong bụng mẹ
    Mong chờ được nghe tiếng khóc con chào đời----------------
    • 117 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buoitay102 Xem bài viết
    Thủ tục thì đơn giản lắm bạn à, hồi chị mình còn hơn một tháng, mình giục bà đi đăng ký trước đi (vì đọc báo người ta nói nên đký trước sinh 1 tháng). Nhưng khi gọi điện đến Bv BĐ thì người ta nói chỉ cần đky trước 15-20 hôm thôi.
    Mặc dù nhà mình có người quen ở đó thật, nhưng hôm chị mình đi đăng ký là hoàn toàn tự túc, không nhờ vả, Bs ở đó thăm khám xong là đk cho luôn, khi nào nhập viện mới phải đóng tiền. Đến trước hôm đi đẻ mới điện trước cho chú người quen để chú trực tiếp mổ cho yên tâm.
    vì chị mình sinh mổ nên viện phí là 6-7tr gì đó thì phải (mình quên chưa hỏi lại), hình như không lót liếc gì hết, chỉ khi tắm cho bé mới lót cho hộ lý 1 ít để ngta cẩn thận
    Còn nếu mẹ nó sinh thường thì chắc không đến đâu.
    Chúc mẹ tròn con vuông mẹ nó nhé
    vâng, em cảm ơn mẹ nó ạ! khi nào sinh xong khỏe rồi em sẽ lại lên đây hóng chuyện các mẹ tiếp ạ!
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hi các mẹ.
    con mình đang được 22 tuần rồi. mình cũng đang băn khoăn không biết đẻ ở đâu đây. mình cũng thu thập ý kiến từ mấy chị hàng xóm. thấy bảo đẻ ở viện C hay ở viện 108 cũng được.
    Viện C thì sợ đông (bây h ra đường, đi đâu cũng thấy các mẹ lùm lùm khoe bụng. hixx). viện 108 thấy bảo cũng được, ở đó còn có máy cắt rốn. con mình đẻ ra cắt 1 cái là xong, sạch sẽ. đấy là nghe nói thế. hixx. không biết mẹ nào đã đẻ ở viện này hay có người thân đẻ ở viện này rồi cho mình và các mẹ khác ý kiến với.

"Sau này lớn lên, Mun Mun muốn làm phi công!"
    • 571 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

con em cũng đc 25t rồi mà đang băn khoăn ko biết nên đẻ ở đâu nhà em rất gần 108 nhưng em vất vả đg con cái lắm ko biết ở 108n có yên tâm ko muốn ra viện C để đúng tuyến nhưng năm nay chắc chắn viện C đông quá trời mà cũng nghe nói bs ở viện C rất khó tính có mẹ nào đã sinh ở 108 cho em ít thông tin nhé.cảm ơn các mẹ.
    • 351 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Có mẹ nào đẻ ở Việt Pháp không, cho em hỏi chi phí đẻ thường như thế nào ạ, họ nhận đăng ký từ tuần thứ bao nhiêu, gần đến ngày sinh mới đến đk thì có được ko nhỉ.
    Mẹ Mướp
    • 360 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Chi phí đẻ thường ở VP tầm 28 triệu, nhận đăng ký từ tuần 28 thì phải. Có hẳn một thread về Sinh ở VP đấy bạn chịu khó lục tìm nhé, nhiều thông tin lắm. K thì xem ở đây

http://www.hfh.com.vn/spip.php?article439&lang=vi
    • 876 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi susuxuxu Xem bài viết
    Chi phí đẻ thường ở VP tầm 28 triệu, nhận đăng ký từ tuần 28 thì phải. Có hẳn một thread về Sinh ở VP đấy bạn chịu khó lục tìm nhé, nhiều thông tin lắm. K thì xem ở đây

http://www.hfh.com.vn/spip.php?article439&lang=vi
    lại gặp mẹ susuxuxu ở đây. Em cũng đang chưa biết sinh ở bv nào đây. đã có mẹ nào sinh ở BV Hồng Ngọc chưa? Hôm trc đi học tiền sản họ dẫn đi tham quan 1 vòng khu sinh em bé thấy cũng sạch sẽ và lịch sự.

VỢ = WIFE: W=Washing (giặt giũ) I=Ironing (Ủi) F=Food (Nấu ăn) E=Entertainment (Giải trí)
    CHỒNG = HUSBAND: H=Housing (Xây nhà) U=Understanding (Biết điều) S=Sharing (Chia sẻ) B=Buying (Mua sắm) A=And (và) N=Never (Không bao giờ) D=Demanding (Đòi hỏi)
    Lửa thử vàng, vàng thử đàn bà, đàn bà thử đàn ông, đàn ông thử lửa =>ĐÀN ÔNG THỬ ĐÀN BÀ<=
    • 1,900 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Mình cũng đăng ký thai sản trọn gói ở VP, nếu sinh thường khoảng 38 triệu. Còn nếu mổ thì hơn 50 triệu, bạn qua topic Sinh con ở VP đi đông vui lắm!
    • 51 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hôm nay mình đi làm hồ sơ sinh tại viện YHCT dân tộc rồi, ấn tượng là ở đây khá sạch sẽ, bác sĩ thì mình gặp trực tiếp bác sĩ Đăng để làm việc, chú ấy rất nhẹ nhàng, còn bảo là nếu cần thì chú ấy sẽ giới thiệu trưởng khoa mổ đẻ cho. Ặc, dạ thôi. Mình thấy bạn mình bảo là ở đó chú Đăng mổ đẻ rất tốt, vêt mổ như đường chỉ, Híc nhưng giờ mình chỉ cần mẹ tròn con vuông thôi. Ở đây sau sinh được phát cả cốm lợi sữa nữa. Còn mẹ nào đang mang thai bị động thai thì vào đây họ cắt cả thuốc an thai nữa. Tiêc là đến giờ mình mới được biết. Phòng hậu phẫu thì người nhà cũng được vào. Mình chả chê PSHN, chuyên môn ở đó thì cũng tốt nhưng mà đông quá đôi khi cũng làm bác sĩ bị áp lực, lương từ thì chả kiếm được tiền, mà nhận tiền thì cũng mang tiếng. Nếu mẹ nào kinh tế eo hẹp quá thì cứ cân nhắc ở đây cũng được đấy. Mình chẳng quảng cáo, chỉ muốn giúp những mẹ nào kinh tế vừa vừa, sau này dành tiên mua những thứ khác cho con nữa
    • 51 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thực ra mình nghỉ là D3 cũng tốt, nhiều người cho là không tốt vì chắc là nó ko tương xứng với số tiền bỏ ra. Mẹ nào kinh tế eo hẹp thì cứ nghĩ lại, nhà mà ở gần Bưu điện thì về đó sinh cũng ok lắm. Còn ở YHCT thì là mình có đứa họ hàng làm y tá ở đó, em này cũng chả làm khoa sản nhưng nó cứ bảo là ở đó tốt, hic mình cũng theo thôi vì giờ không có khả năng sinh thường, mà biết chắc sinh thường thì nói thật ngay cạnh nhà mình là cô trưởng khoa nhà hộ sinh Ba đình, đỡ đẻ cực tốt gần 20 năm nay rồi.

Còn về thủ tục ở YHCT thì đơn giản lắm, nếu có bảo hiểm thì cứ dùng sẽ được giảm hình như là 30%
    - Vào sảnh 1 tòa nhà 7 tầng xếp sổ khám , ko cần phải sổ của bệnh viện, nộp thẻ bảo hiểm tại quầy số 2 (khâu này khó chịu nhất vì mấy em hướng dẫn mặt mày cau có, quầy thu ngân cũng khó chịu lắm, hôm nay mình định xạc cho 1 bài nhưng vì là có người quen ở đó nên thôi)
    - Vào phòng khám sản ở hàng lang tầng 1, các em y tá ơ đó sẽ hỏi cân nặng, chiều cao (ghi sổ cho mình hết)
    - Họ phát ra 6 tờ yêu cầu siêu âm xét nghiệm, mình đi xét nghiệm và siêu âm trả lại phòng này đúng 6 tờ (xét nghiệm ở tầng 2, sau 2 tiếng mới có kết quả nhé, tự lấy kết quả ở hộp treo ngoài tường ấy)
    - Thử nước tiểu xong thì để cái bàn ở ngoài hành lang
    - Riêng xét nghiệm HIV (cái này là thủ tục thì hết 70K) đóng riêng ngoài tiền bảo hiểm
    - Sau đó bác sĩ sẽ xem xét gì đó (cái này mình không có vì bác sĩ khám đi đâu mất ấy), mình tự đem đủ bộ hồ sơ 6 loại giấy tờ ra ngoài ô số 1, họ tính tiền phát cho mình bảng kê bảo hiểm ký vào đó (thanh toán hết có 96k)
    - Ra quầy số 6 nộp tiền (mặt mấy mẹ già ở quầy này khó chịu kinh)
    - Quay lại quầy số 2 lầy thẻ bảo hiểm + các giấy xet nghiệm của mình được bệnh viện đóng dấu
    Sau đó mình đi thẳng sang khoa sản, yêu cầu được làm hồ sơ, có em y tá ở đó ghi cho hết và không mất thêm phí làm hồ sơ. Vì mình 39 tuần rồi họ dặn là có vấn đề gì vào viện ngay
    Nói chung vào viện nên có bác sĩ quen, hoặc đặt vấn đề quen thì yên tâm hơn nhiều, ở đâu cũng thế mà. Mình cũng chưa thử ở đây nên chả dám nói tốt, các mẹ tự đi khám và đặt yêu cầu thẳng được giúp đỡ với bác sĩ là tốt nhất
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2