• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Mới tiêm rubella được một tháng và chụp x-quang được 3 hôm thì biết có thai. Em phải làm sao?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.95K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Em có nỗi lo này, mong các mẹ tư vấn giúp em.

Ngày 9-1 em đi tiêm phòng rubella để dự định sẽ hy vọng có em bé năm rắn.
    Em thấy bị chậm kinh vài hôm rồi. Cứ ngỡ rằng qua tết ăn uống không điều độ nên bị chậm kinh, ngoài ra em còn có biểu hiện đâu tức ngực, đôi khi đau lưng, chóng mặt, đau đầu như là chuẩn bị hành kinh.

Vừa rồi trường em có tổ chức khám sức khỏe cho cán bộ GV, em vừa tiêm phòng xong lại chắc chắn rằng mình kiêng cữ đúng mực sẽ không có em bé nên tự tin vào phòng chụp.
    Nào ngờ hôm qua và hôm nay. Mỗi hôm em thử 1 que Qtr và Qst thì thấy kết quả đều 2 vạch, 1 vạch đậm ở trên và 1 vạch mờ ở dưới. tuy là mờ nhưng vẫn có thể nhận biết được là hai vạch.

Em và xã nhà em đang buồn quá, em làm sao đây các mẹ, vậy là em có thai hay chưa (đây là bé thứ 2 của em - bé đầu tiên do em sức khỏe yếu nên mới được 3 tuần thì em bị đau bụng và ra máu - đi khám bsi nói em bị dọa sảy và k thể giữ được nên bsi cho em dùng thuốc để đẩy thai ra)

Em đang lo lắng lắm, mong các mẹ giúp em sớm.
    Thanks.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,915 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

nếu mẹ nó thử que 2 vạch thì chắc chắn có thai rồi, nếu đã tiêm thì phải sau ít nhất 3 tháng mới nên có thai, chắc bé này mẹ nó ko giữ đc xin chia buồn, mình cũng vừa tiêm thứ bảy vừa rồi, lúc nào cũng trong tâm trạng lo lắng mong nhanh qua 3 tháng này
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn metitmit

Mình buồn quá, chẳng lẽ lại thêm lần nữa. Ngay khi biết tin mình khóc suốt, hy vọng mong mạnh giữ đứa bé lại.
    • 22 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

lúc e đuọc 2 tháng cũng k biết có e bé, cú­ thấy mệt mệt thôi,lúc đấy e bị sốt vi rút, lại còn đi truyền nuóc, uống thuốc nũ­a. hết sốt đi làm thì e lại ngã xe máy, thấy đau cổ nên đi khám và chụp Xquang.hxhxhx. lúc biết tin có e bé, mọi nguòi cũng bảo nh­ thế ảnh huỏng lá­m, không tốt, cẩn thận nguy hiểm e bé.nge thế 2 vọ chồng e lo quá, đi khám mấy no­i liền, cũng may mà trộm vía 2 mẹ con cùng khỏe, khôg vấn đề gì­­.tù­ giò­ thì kinh nghiệm rồi
    • 292 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Bạn đến BS phụ sản ngay để được tư vấn nhé. Nhiều khả năng BS sẽ khuyên bạn không nên giữ thai, vì chỉ cần bị Rubella hoặc chụp X-quang là đã đủ gây ảnh hưởng đến bé rồi, đằng này =(

Chia sẻ cùng bạn!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi anhthu_tocroi; 06/02/2012 vào lúc 10:39 PM.
    :LoveStruc:
    • 664 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

chụp x-quang có thể nói là không sao , nhưng rubella thì cực kỳ quan trọng, thường khi chích ngừa, bsi hỏi đi hỏi lại , chắc chắn là chưa có thai chứ , blabla,bạn nên tham khảo ý kiến bsi cho chính xác, nhưng nếu là mình thì mình sẽ ko giữ
    • 37 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Tiêm rubella sau 1 tháng thì có thể có thai đc rùi bạn ạ, nhưng tốt nhất nên để 3 tháng, mình vừa tiêm tháng trước và được bác sỹ tư vấn như thế, còn chụp X-quang thi mình nghĩ là có ảnh hưởng chút chút thui. Tốt nhất là bạn nên đi khám bác sỹ và kiểm tra kỹ càng cho nó an tâm
    • 136 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé đầu tiên mình cũgn tiêm rubellla được 1 tháng thì cấn thai, nhưng không sao đâu bạn. Lúc đó mình cũng lo lắng, đi khám rồi HỘi chẩn cả ở Từ Dũ nữa, con đầu nên lo lắng. Nhưng sinh ra bé hoàn toàn khỏe mạnh không có vấn đề gì cả. Còn mình không có chụp XQuang nên khôg biết
    hình bé abu nè::Laughing::Laughing::Laughing:
    http://www.flickr.com/photos/daouyen1808
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 375 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Bạn cứ bình tĩnh, đi khám bác sĩ coi sao. Nhớ tìm bác sĩ giàu kinh nghiệm và tận tâm để an tâm hơn nhé! Lần trước mình cũng chụp X-Quang khi mới cấn thai mà không biết, còn rubella thì chưa kịp chích, vc mình cũng lo lắng lắm, nhưng rồi đi tư vấn bs, bs bảo cứ để theo dõi. Đến bi giờ thì bé đã chào đời và được hơn 9 tháng rồi đó, trộm vía bé khỏe mạnh, lanh lợi và ngoan ngoãn lắm!

• 843 Bài viết

• 997 Được cảm ơn

X- quang thi to khong biet, nhung co thai sau khi tiem rubella 1 thang thi ko co chi dinh bo thai ban nhe. Ke ca khi ban vua co thai ( ma khong biet) ma lai tien rubella cung khong co chi dinh bo thai.

To co thai sau khi tiem ru duoc 20 ngay, nhung cho den nay la mang bau thang thu 7 cac xet nghiem deu binh thuong. Trom via con.

Moi nguoi hay nham lan giua bi nhiem Ru va tiem phong Ru, 2 cai nay hoan toan khac nhau.

Ban nen den cac bac sy gioi va nhieu bsy khac nhau ma tu van.
    Chĩn 2

Chĩn 1
    • 619 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chaolonghutieu Xem bài viết
    Bé đầu tiên mình cũgn tiêm rubellla được 1 tháng thì cấn thai, nhưng không sao đâu bạn. Lúc đó mình cũng lo lắng, đi khám rồi HỘi chẩn cả ở Từ Dũ nữa, con đầu nên lo lắng. Nhưng sinh ra bé hoàn toàn khỏe mạnh không có vấn đề gì cả. Còn mình không có chụp XQuang nên khôg biết
    Bạn ơi cho mình hỏi chút : Thời gian tiêm Ru và thời gian bạn phát hiện có thai là bao lâu, bạn cho mình ngày cụ thể được không? Mình cũng tiêm phòng Ru hôm 4/5, 18/5 là mình có kinh, đến 20/6 thì thử có 2 vạch, mình quyết định giữ con, giờ mình đang sắp sinh rồi. Cảm ơn bạn nhiều, chúc bạn và gia đình luôn mạnh khỏe, bình an và may mắn!
    • 31 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chào bạn chủ topic! Mình không biết đến giờ bạn quyết định thế nào rồi nhưng hôm nay mới đọc được topic này. Mình xin chia sẻ kinh nghiệm xương máu của bản thân. 8/6/2011 mình đi khám sức khỏe định kỳ của cơ quan, mình đã chụo x-quang mà không mảy may nghĩ gì đến việc mình có bầu vì mình vừa chăm chồng ốm, mà ngày gần nhất của vợ chồng cũng cách đó 1 tháng rồi, mình không có biểu hiện gì cả.

1 tuần sau chụp x-quang mình biết có bầu đi khám được 7 tuần, bác sĩ báo mà mình và mẹ chồng mừng quá. Bỗng nhớ ra vừa chụp x-quang được 1 tuần mình hỏi qua bác sĩ và rất bất ngờ việc bác sĩ không suy nghĩ 1 s nào mà trả lời luôn "thế thì bỏ đi thôi". Như sét đánh, cả gia đình mình rất hoang mang nhờ hết người này người nọ hỏi các bác sĩ đầu ngành, có 2 luồng ý kiến bỏ và không bỏ nhưng bác sĩ nào cũng nói là không thể khẳng định 100% việc có bị ảnh hưởng hay không, thậm chí có làm các xét nghiệm hay theo dõi gắt gao trong thời kỳ mang thai thì nhiều khi cũng không phát hiện ra được các dị tật, chỉ khi sinh ra mới biết. Bác sĩ khám và khuyên mình nên bỏ thai là giám đốc bệnh viện phụ sản của thành phố mình.
    .. Và sau khi tham khảo rất nhiều nguồn tin, một lý do lớn nữa là quyết định của mẹ chồng mình (mẹ là người rất mạnh mẽ và quyết đoán, mẹ nói:"giờ ai cũng hoang mang và phân vân thế này thì con có giữ lại cũng không có tinh thần thoải mái để em bé phát triển khỏe mạnh được, con còn trẻ còn nhiều cơ hội, quyết định bỏ sớm thì cơ hội đến sớm hơn"), mình đã quyết định bỏ...

Mình đã rất đau đớn và khóc hàng đêm, tự trách mình. Một lần vô tình mình gặp một thầy cúng tại nhà một người bạn. Trong lúc ngồi đợi xe đến đón thầy về, thầy chỉ xem tay qua rồi nói với mình rằng không có duyên với lần mang thai đầu, con chỉ ở lâu nhất với mình đến tháng thứ 5 mang thai rồi mất, nếu sớm thì chỉ trong 3 tháng đầu, nói xong thì xe đến thầy về. Mình định hôm nào đến nhà thầy xem cho kỹ nhưng đến h vẫn chưa đi được.

Nhưng mình nghiệm 1 điều rằng, con cái là lộc trời ban. Nếu bạn được ban tặng thì dù có biến cố nào xảy ra, con cũng sẽ ở lại với mình, nếu không có duyên con sẽ ra đi với rất nhiều lý do. Trong mọi tình huống bạn nên tham khảo nhiều ý kiến, chọn lọc lời khuyên, quyết định dứt khoát và phải luôn lạc quan với quyết định đó. Chúc bạn may mắn!
    • 53 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Theo mình được biết trong 3 tháng đầu sau tiêm Ru mà có thai thì 90% thai nhi sẽ bị dị tật bẩm sinh, dị tật này không nhìn đươc̣ qua siêu âm mà sinh ra mới biết được. Đa phần là dị tật căm, điếc hoặc mù.
    Bán bạt xe ô tô, xe máy, ga chống thấm
    http://batphuxe.net/