Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Mang thai uống thuốc Ossopan và Tardyferon B9 như thế nào là đủ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 68.1K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
    • 233 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình sang những tháng cuối rồi, hiện vẫn đang uống ngày 1 viên Fumafer và 1 canxi Ossopan 600 đây. Mình cũng chưa đi khám nên không biết có cần tăng lượng canxi lên không vì hiện giờ mình vẫn khỏe, hơi nặng nề tí, không bị chuột rút
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 70 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Em chào các chị, em có thắc mắc là em thấy ở đây mỗi 1 chị lại uống 2 loại thuốc này vào 2 thời điểm khác nhau: người uống từ lúc bầu, người uống từ 4 tháng hoặc 6 tháng. Thế ko biết có phải do cơ địa hay do mỗi bác sĩ một quan niệm khác nhau. Em được 11 tuần rồi, cũng mới chỉ uống viên bổ tổng hợp, không biết thời điểm này uống đã hợp lý chưa a. Em cảm ơn các chị.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e được tặng 1 lọ thuốc obimin, 1 hộp ossopan và 1 hộp tardyferon B9 không biét có nên dùng hay không vì thai của em mới đuoc 16 tuần 3 ngày thôi! e mang thai đứa đầu tiên nên không biết, cám ơn các chị
    • 204 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conboga Xem bài viết
    e được tặng 1 lọ thuốc obimin, 1 hộp ossopan và 1 hộp tardyferon B9 không biét có nên dùng hay không vì thai của em mới đuoc 16 tuần 3 ngày thôi! e mang thai đứa đầu tiên nên không biết, cám ơn các chị
    Mình đi khám thì bác sĩ kê đơn cho uống Obimin ngay từ đầu còn ossopan và tadyferon thì sau 3 tháng mới uống. Từ tháng thứ 4 mình đổi từ Obimin sang Proce còn 2 thuốc kia vẫn duy trì ngày 1 viên.

• 672 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Danlee Xem bài viết
    Mình đi khám thì bác sĩ kê đơn cho uống Obimin ngay từ đầu còn ossopan và tadyferon thì sau 3 tháng mới uống. Từ tháng thứ 4 mình đổi từ Obimin sang Proce còn 2 thuốc kia vẫn duy trì ngày 1 viên.
    Mình cũng uống giống mẹ này.
    • 260 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Mình thì chỉ uống mỗi ngày 1 viên Procare và 1 viên Ossopan thôi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Danlee Xem bài viết
    em đẹp không cần son phấn [SIGPIC]
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em được BS kê cho uống Tardy feron từ hồi phát hiện có bầu, ợ ợ, bây giờ em đã được 14 tuần rồi, đã chuyển qua uống Procare được hơn 10 ngày. Đến bây giờ em mới biết là Tardy feron chỉ định uống từ tuần 22-24. Hu hu, thế không biết có vấn đề gì không nữa. Em chủ quan quá, cứ nghĩ BS kê thuốc là ok, chả search lại, bi giờ mới biết thì uống mất rồi......:Sad:
    • 169 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Huhu, em ân hận vì đọc bài viết của các mẹ hơi muộn. Em cũng mua Ossopan 600mg đây. Nhưng sao trên hướng dẫn sử dụng em thấy ghi người lớn: 8 viên mỗi ngày. Trẻ em trên 6 tuổi: 4-6 viên mỗi ngày. Ak ak. Em thấy nhiều quá nên em uống 3 viên một lúc. Huhu. Tại em đang dùng S-Di Canxi, vừa hết thuốc mà không mua được ở đâu gần nhà (thuốc này bác sỹ kê và bán cho em luôn).
    Em cũng thắc mắc thêm là trong thành phần viên thuốc Ossopan 600mg, chỉ có 129mg calci thôi, còn lại là các tá dược khác. Mà theo em đọc tài liệu trên mạng:
    "Phụ nữ có thai và cho con bú cũng cần 1.200-1.500 mg/ngày để tạo xương cho thai nhi và cung cấp canxi qua sữa mẹ cho bé."
    Hic. Các mẹ tư vấn giúp em với ạ!
    • 134 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Mình đi khám thai lần đầu lúc 7 tuần bác sĩ cho uống Obimin, khám sàng lọc lần 1 lúc 13 tuần thì chuyển sang uống Tardyferon B9 (ngày 1 viên) dù làm công thức máu vẫn đủ 4 triệu hồng cầu. Khám sàng lọc lần 2 lúc 19 tuần vẫn được kê uống Tardyferon ngày 1 viên, chả thấy nhắn nhe gì vụ bổ sung Canxi cả. Tuy nhiên mình tìm hiểu kỹ về dinh dưỡng bà bầu nên cũng chú trọng bổ sung thức ăn có Canxi như rau cải chip, sữa, phômai ... nên tới giờ vẫn thấy ổn, không bị tê chân hay chuột rút. Thấy các mẹ bàn luận xôm tụ kiểu này chắc mai mốt phải vác bụng đi hỏi bác sỹ xem có nên uống thuốc bổ sung Canxi hay không nữa ... hic ... bầu bí lần đầu nên cái gì cũng mù mờ, may vào đây có các mẹ cùng cảnh ngộ nên bớt ngu ngơ hơn. Chúc các mẹ khỏe, các bé xinh xắn & ngoan ngoãn để "dọn ra" ở cùng bố mẹ đúng ngày đúng tháng ^ ^
    • 587 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,e đọc thấy người thì khuyên uống Sắt vào buổi sáng,người lại bảo uống trc khi đi ngủ.Ko biết uống như thế nào thì tốt nhất vậy các mẹ?E hay bị buồn nôn lắm,chuẩn bị phải uống sắt mà thấy lo quá!
    • 490 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

các mẹ ơi e di khám của bac si hồng minh thì cô kê cho e uống ossopan liều lượng 600g nhưng uống 2 viên mỗi buổi sáng sau khi ăn ( như thế có quá liều không ?) vì e thấy các mẹ toàn uống 1 viên . với lại là uống xong e cứ hâm hâm và đơ đơ ng
    Em đã tìm thấy đôi tay sẵn sàng che chở em lúc em yếu đuối nhất.
    Đôi mắt sẵn sàng nhìn ngắm em khi em xấu xí nhất
    Đôi môi có thể hôn em trong cả 2 trường hợp trên
    Và 1 trái tim yêu em trong lúc tồi tệ nhất
    Và em yêu anh!!!!
    • 1,708 Bài viết

• 7,469 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhnk412 Xem bài viết
    các mẹ ơi e di khám của bac si hồng minh thì cô kê cho e uống ossopan liều lượng 600g nhưng uống 2 viên mỗi buổi sáng sau khi ăn ( như thế có quá liều không ?) vì e thấy các mẹ toàn uống 1 viên . với lại là uống xong e cứ hâm hâm và đơ đơ ng
    Mình đi khám bác sỹ cho 2v đấy, liều dùng cho thai ngoài 25w là 1200mg/ngày mà

Uống canxi xong thì mình cảm thấy cổ họng nóng, cảm giác như kiểu ợ chua í...ko muốn ăn gì cả...
    Ngong iu va meo cute

Ngỗng iu: start 3,7kí:Kiss: 2m 5.5kí :Kiss: 3m 7kí:Kiss: 4m 6kí:Crying: 9m 7.4kí 10.5m: 9ki
    • 1,708 Bài viết

• 7,469 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HungLinh_211 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em được BS kê cho uống Tardy feron từ hồi phát hiện có bầu, ợ ợ, bây giờ em đã được 14 tuần rồi, đã chuyển qua uống Procare được hơn 10 ngày. Đến bây giờ em mới biết là Tardy feron chỉ định uống từ tuần 22-24. Hu hu, thế không biết có vấn đề gì không nữa. Em chủ quan quá, cứ nghĩ BS kê thuốc là ok, chả search lại, bi giờ mới biết thì uống mất rồi......:Sad:
    Mình đi khám ở đâu họ cũng kê viên sắt uống khi có bầu, có người còn uống trước cả khi có bầu 1-2 tháng cơ bạn ạh, sắt đi vào cơ thể ko hấp thu hết sẽ thải ra ngoài, nên khi đi....bạn sẽ thấy nó có mầu đen

Trường hợp của mình 2 tập mình đều uống như thế, có điều procare mình uống kết hợp với 1 viên sắt từ khi 2v, 22w uống 1 viên canxi, 25w uống 2 viên canxi

nếu mà bạn nghén quá, thì sau 3 tháng hãy dùng các loại thuốc trên, còn nếu ko, cứ uống bình thường
    Ngong iu va meo cute

Ngỗng iu: start 3,7kí:Kiss: 2m 5.5kí :Kiss: 3m 7kí:Kiss: 4m 6kí:Crying: 9m 7.4kí 10.5m: 9ki
    • 490 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

nhưng mẹ nó ơi e mới dc 12 tuần bs đã cho uống 2v rồi hix
    Em đã tìm thấy đôi tay sẵn sàng che chở em lúc em yếu đuối nhất.
    Đôi mắt sẵn sàng nhìn ngắm em khi em xấu xí nhất
    Đôi môi có thể hôn em trong cả 2 trường hợp trên
    Và 1 trái tim yêu em trong lúc tồi tệ nhất
    Và em yêu anh!!!!
    • 154 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipbongxinh Xem bài viết
    Các mẹ ơi,e đọc thấy người thì khuyên uống Sắt vào buổi sáng,người lại bảo uống trc khi đi ngủ.Ko biết uống như thế nào thì tốt nhất vậy các mẹ?E hay bị buồn nôn lắm,chuẩn bị phải uống sắt mà thấy lo quá!
    Mẹ này đi khám bác sĩ không chỉ dẫn thời gian uống à? Mình khám chỗ bsi Vĩ, bsi kê cho mình Tardyferon B9 ngày 1 viên (uống buổi sáng) và canxi Ossopan 600mg cũng ngày 1 viên (uống buổi trưa) mình uống thêm cả viên vitamin tổng hợp vào buổi tối sau khi ăn, ngoài ra mình ăn uống đầy đủ cho con khỏe mạnh nữa. Nếu bsi quên không chỉ dẫn thời gian uống thì chị cứ hỏi dược sĩ bán thuốc họ chỉ dẫn rất chi tiết.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bomeyeurongcon; 26/05/2012 vào lúc 09:35 AM.
    • LF
    • 6 năm
    • 1,203 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Có ai uống sắt Ferup Softules và canxi Briozcal như mình không?
    Trước mình uống Tardyferon B9 + 2 viên Ossopan 1 ngày, nhưng thấy vẫn chuột rút. Mình chuyển qua uống 2 loại thuốc nói trên mỗi loại 1 ngày 1 viên. Và vẫn chuột rút.
    Canxi Briozcal ghi hàm lượng Canxi Carbonate 1250mg và Vit D3 125 I.U.
    La Vie est Belle
    • 6 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình thì toàn uống Natural 600mg của Mỹ. Hôm ra hiệu thuốc hỏi thì họ đang hết loại này, họ giới thiệu cho mình Ossopan 600mg, kêu là thuốc này là thuốc kê đơn của bác sĩ. Khi về nhà mình đọc lại tờ hướng dẫn thì thấy ghi hàm lượng canxi có 129mg mà thôi, đang kg biết uống thế nào cho đúng đây. Đến viện sản khám thì bác sĩ đọc qua và cũng chỉ nói 1 viên/1ngay. Mình có hỏi là hàm lượng canxi của thuốc này có 129mg mà thôi thì bác sĩ bảo chỉ uống bổ sung. Từ ngày chuyển qua uống thuốc này, sáng dậy kg dám cựa mạnh vì có cảm giác cựa mạnh một tí là bị chuột rút ngay tức thì. Đang lo lắng quá,ko biết uống thế nào cho phù hợp nữa
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, tư vấn cho em với. Em đang mang bầu được 16w3d rồi, em đi khám bs Nguyệt bs kê cho em chỉ duy nhất thuốc Sprenetal. Bác sĩ bào không phải uống gì thêm cả. Nhưng mọi người bảo em phải uống thêm canxi và sắt vào, thế là hôm qua chồng em đi mua cho em thuốc Ossopan 600mg và Fecalic. Em đang lo không biết 3 thuốc này có uống được cùng với nhau không các mẹ nhỉ? Em định uống Ossopan vào buổi sáng, Fecalic vào buổi trưa và Sprenental vào buổi tối có được không các mẹ?
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4