Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Mang thai uống thuốc Ossopan và Tardyferon B9 như thế nào là đủ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 67.4K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 3,507 Bài viết

• 2,622 Được cảm ơn

Các chị em có kinh nghiệm uống Canxi - Ossopan 600mg xin chỉ cho em với. Em đang ở tuần thứ 15, mới dùng hết một hộp Ossopan 30 viên giờ có nên mua tiếp hộp khác về uống không ạ? Vì 3 tuần nữa mới đến ngày em tái khám bác sĩ. Em không hiểu uống canxi liên tiếp có ảnh hưởng gì không? Có nên dừng bao lâu? Và tối đa là chỉ được uống bao nhiêu viên? Em cảm ưn mọi người nhiều!
    Một ngày như mọi ngày, chỉ niềm vui là khác!

• 2,370 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sugarsea
    Các chị em có kinh nghiệm uống Canxi - Ossopan 600mg xin chỉ cho em với. Em đang ở tuần thứ 15, mới dùng hết một hộp Ossopan 30 viên giờ có nên mua tiếp hộp khác về uống không ạ? Vì 3 tuần nữa mới đến ngày em tái khám bác sĩ. Em không hiểu uống canxi liên tiếp có ảnh hưởng gì không? Có nên dừng bao lâu? Và tối đa là chỉ được uống bao nhiêu viên? Em cảm ưn mọi người nhiều!
    Lại gặp sugarsea. Thuốc cani đó có phải là do cô Nguyệt kê cho sugar ko. Hôm qua lúc khám mình có nói là bị chuột rút , cô ấy kê canxi cho mình 1 hộp 30 viên nhưng vì mưa quá chưa đi mua đc nên ko biết có đúng loại đó ko.
    Mình có hỏi cô NG là uống 1 tháng thôi ạ thì cô NG bảo rằng cháu phải uống liền 3 tháng mới tốt.
    Hồi có bầu tập 1 mình chỉ uống canxi trong 1 tháng thôi, mà tân tháng thứ 6 hay 7 gì đó mới uống.
    • 108 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Minh ko ro lam nhung dot kham vua roi BS hoi minh da uong vien Canxi chua minh bao chua the la bS ke cho minh 20 v Bao uong moi ngay 1 vien, minh co hoi chi o co quan thi chi ay bao phai uong canxi tu thang thu 4 co, nhung o cho minh kham mai den thang thu 6 moi cho uong, uong canxi tot cho ca me va em be, giup cho me do bi lung lay rang khi con mang thai va giup xuong be chac hon.
    The nhu minh doc thi nen uong vao nhung thang giua va chi uong khoang 1 thang roi dung. Cung nhu vien sat thoi. Uong du 40 vien la phai dung roi tiep tuc la uong nuoc hoa qua tuoi.
    ma minh biet thi vien sat phai den thang thu 3 moi duoc uong co. Neu con nghi ngo minh nghi ban nen tham khao y kien cua cac Me khac xem sao.
    • 3,507 Bài viết

• 2,622 Được cảm ơn

- To mẹ Alo: Thuốc đó là bác sĩ Nha cho em nhưng hôm qua em quên không hỏi cô Nguyệt xem uống hết hộp đó có uống tiếp không? Mẹ Alo xem lại tên thuốc xong thông báo cho em với nhá!
    - To mẹ bé An Na: Thông tin của chị thật bổ ích, em sẽ chờ thêm thông tin của các mẹ khác xem có phải dừng lại không thì sẽ "chiến đấu' luôn. Còn hiện tại em cũng là 3 tháng giữa của thai kỳ rùi chắc phải uống tiếp thôi. Em cũng đang dừng uống viên sắt 2 tuần rùi. Tối nay về lại bổ sung thêm. Híc... híc!

• 199 Được cảm ơn

Mình khám ở FV và bs kê thuốc này cho uống liên tục từ tháng thứ 3 cho đến lúc sinh (ngày/1 viên) vì mình ko uống được sữa bà bầu.
    • 57 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình theo khám bs Tuyết Minh ở viện C từ đầu. Từ tháng thứ 4 bs kê cho uống 2 loại thuốc là ossopan và tandy feron (canxi và sắt). Mình khám đều đặn và lần nào bs cũng nói là tiếp tục uống. Đến bgiờ gần sinh rồi mình vẫn uống đều đặn. Không biết có bị thừa canxxi không nhưng thấy răng không bị sao cả (Có mẹ còn bị lung lay răng vì thiếu canxi đó) còn máu thì tuần 28 đi xét nghiệm các chỉ số đều tốt. À liều lượng thì mỗi ngày mình uống 1 viên sắt và 1 viên canxi.

• 233 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mình khám thì cũng được kê 20 viên Ossopan, nhưng theo mình hiểu và được mọi người chỉ dẫn thì canxi nên uống một đợt rồi ngừng một vài ngày để thuốc được thải ra. Sau đó lại uống tiếp, 1 tháng 30 ngày thì uống 20 ngày/20viên, nghỉ 10 ngày lại uống.

• 2,370 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

- To mẹ Alo: Thuốc đó là bác sĩ Nha cho em nhưng hôm qua em quên không hỏi cô Nguyệt xem uống hết hộp đó có uống tiếp không? Mẹ Alo xem lại tên thuốc xong thông báo cho em với nhá!
    - To mẹ bé An Na: Thông tin của chị thật bổ ích, em sẽ chờ thêm thông tin của các mẹ khác xem có phải dừng lại không thì sẽ "chiến đấu' luôn. Còn hiện tại em cũng là 3 tháng giữa của thai kỳ rùi chắc phải uống tiếp thôi. Em cũng đang dừng uống viên sắt 2 tuần rùi. Tối nay về lại bổ sung thêm. Híc... híc!
    Hình như tên thuốc đúng như vậy, để tối nay chị về nhà xem lại rồi mại chi confirm lai nhé.
    Hôm qua cô Ng kê cho chi 2 loại thuốc chị đều ko nhớ tên nhưng cô NG giải thích 1 loại là axit folic (sắt) và 1 loại là canxi. Cô ấy hỏi chi có uống đc sữa bầu ko, chi nói ko thì cô bảo là canxi nên uống trong 3 tháng liên tục. còn sắt thì uống đến lúc sinh con.
    Hồi bầu tập 1 chị chỉ uống canxi trong 1 tháng thôi, cũng uống B9 như em nhưng mà bị táo bón nên chi uống thuốc bổ tổng hợp OBIMIN đến sau khi sinh em bé.
    • 3,507 Bài viết

• 2,622 Được cảm ơn

Em cám ơn tất cả các mẹ nha! Vậy thì yên tâm quá rùi, em sẽ uống B9 tới khi sinh còn Ossopan thì hết 3 vỉ cho đủ tiêu chuẩn. Ui, sao mà nói tới thuốc lại dễ chịu thế!!!(?)

• 199 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi izzi
    Các chị ơi em lo quá, em bé nhà em được 38 tuần rùi, hôm nay em đi khám được có 2,7kg thôi mà em chưa uống 1 viên cani nào, axit folic và sắt thì em uống từ trước lúc có bầu khoảng 1 tháng và kéo dài rải rác tới tận bây giờ. Vì em nghe mấy chị cùng cơ quan nói nên cứ uống vậy chứ chả thấy ông bác sĩ nào nói là uống cả, kể cả canxi. Gần 1 tháng nay em thấy hiện tượng răng bị lung lay và rất buốt ở 1 cái. Không biết có phải do thiếu cani ko? Em cũng không uống được nhiều sữa kể từ tháng thứ 4 trở đi. Hôm nay phát hoảng mua vội cani về uống, không biết có tác dụng và có nên uống không nữa, em hoang mang quá, chị nào biết thì mách em với nhé.
    Email của em là: admin@vinastock.com.vn
    Em cảm ơn
    Bs kê cho mình uống mỗi ngày một viên Ossopan (canxi), 1 viên Obimin (viên bổ tổng hợp) và 1 viên Tardyferon B9 (sắt và axit folic). Mình bắt đầu uống từ tháng cuối tháng thứ 3 đến khi sanh bạn nhé. Răng lợi tốt và nhất là ko bị chuột rút, da dẻ thì hồng hào trắng trẻo hơn ngày chưa có bầu (chắc là đủ loại vitamin mà). Bạn hỏi bs xem thế nào, nhiều khi cũng còn tuỳ vào kết quả xét nghiệm máu của bạn nữa.
    • 2,370 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

To. sugarsea: cô Nguyệt kê cho chi cani ko phải là ossopan mà là: Dongkoo calcium ngày uống 1v sau ăn, Gestiferrol (sắt và acid forlic) ngày uống 1v sau ăn
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pham huong
    Lúc 17 tuần BS kê cho mình Osopan 60 viên : 30 ngày = 2 viên/ ngày, mà sao các mẹ chỉ có 1 viên/ ngày nhỉ.
    Em đi khám bác sĩ Tuyết Minh, Bát Đàn thì được kê Ossopan 600mg, 1 ngày 1 viên uống từ lúc em bé được 17 tuần đến bây giờ là 28 tuần rồi. Mà em nghĩ liều lượng này là hợp lý, vì em nhớ là trong một bài post của các mẹ trong Diễn đàn nói là một ngày nhu cầu canxi cho bà bầu là 1200mg. Mình uống 1 viên Ossopan là được 600mg, còn ăn và uống sữa nữa là đủ rồi. Uống nhiều canxi quá cơ thể cũng không hấp thụ hết được, còn có thể hại thận nữa.
    • 3,507 Bài viết

• 2,622 Được cảm ơn

Ối ối các mẹ ui. Em đang hoang mang quá. Vì hiện em đang uống đều đặn Canxi- Ossopan vào buổi chiều cùng với sữa tươi và Sắt Tardyfenon B9 vào buổi tối ngay trước khi ăn cơm. Nhưng hình như không... khoa học hay sao ấy? Vậy các mẹ sử dụng các thuốc này vào thời điểm nào vậy?. Đặc biệt là Canxi có uống ngay cùng với sữa được không nhỉ?

• 37 Được cảm ơn

Ối ối các mẹ ui. Em đang hoang mang quá. Vì hiện em đang uống đều đặn Canxi- Ossopan vào buổi chiều cùng với sữa tươi và Sắt Tardyfenon B9 vào buổi tối ngay trước khi ăn cơm. Nhưng hình như không... khoa học hay sao ấy? Vậy các mẹ sử dụng các thuốc này vào thời điểm nào vậy?. Đặc biệt là Canxi có uống ngay cùng với sữa được không nhỉ?
    Mình cũng đang uống Canxi- Ossopan đấy. Theo mình thì nên uống Canxi vao buổi sáng sau khi ăn, như vậy mình có thể hấp thu hết Canxi trong ngày. Là để phòng khi Canxi lắng đọng gây hại thận. Còn uống cùng sữa được hay không thì mình không biết.Nhưng thường thì uống thuốc cùng nước lọc tinh khiết mà. Hi` hi` nhưng đằng nào vào bụng rồi thì đâu có phân biệt nữa nhỉ .
    • 924 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Sao mình không thấy mẹ nào uống Calcium Cobiere như mình nhỉ? Hộp 3 vỉ x 8 ống = 24 ống loại 10 ml. Mỗi ngày uống 2 ống. Calcium nên uống vào buổi sáng và buổi trưa, không nên uống vào buổi tối. Nếu uống vào buổi tối phai đi vòng vòng để calcium tan, tránh đóng cặn thành sỏi thận. Mình uống 12 ngày/hộp, nghỉ 1 tuần và đang uống hộp thứ hai, còn 8 ống. Răng mình rất tốt trong thời gian mang thai mặt dù trước khi mang thai răng mình là loại xấu ơi là xấu, vừa mọc lộn xộn vừa hay chảy máu.
    Ngay từ khi biết có thai, mình đã uống Megabion (viên sắt), sau đó là Obimin và hiện giờ là Ferrovit. Mỗi ngày 1 viên.
    • 233 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mình được dặn uống các loại thuốc này vào sau ăn sáng; uống trưa, tối ko tốt (ko thải thiếc gì đấy), mẹ sugar nên uống vào buổi sáng, uống = nước lọc, uống chung với nhau cũng được, uống cách sữa ra một tí.

• 125 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyetcam
    Sao mình không thấy mẹ nào uống Calcium Cobiere như mình nhỉ? Hộp 3 vỉ x 8 ống = 24 ống loại 10 ml. Mỗi ngày uống 2 ống. Calcium nên uống vào buổi sáng và buổi trưa, không nên uống vào buổi tối. Nếu uống vào buổi tối phai đi vòng vòng để calcium tan, tránh đóng cặn thành sỏi thận. Mình uống 12 ngày/hộp, nghỉ 1 tuần và đang uống hộp thứ hai, còn 8 ống. Răng mình rất tốt trong thời gian mang thai mặt dù trước khi mang thai răng mình là loại xấu ơi là xấu, vừa mọc lộn xộn vừa hay chảy máu.
    Ngay từ khi biết có thai, mình đã uống Megabion (viên sắt), sau đó là Obimin và hiện giờ là Ferrovit. Mỗi ngày 1 viên.
    Mình cũng được kê uống Calcium Corbiere nhưng chị dược sỹ gần nhà (bán thuốc luôn) bảo rằng uống loại nước này rất lợi cho những ai bị táo bón. Ngoài ra dạng ống còn có thêm Vitamin C và PP nên rất tốt. Chị ấy còn khuyên là nên uống Tardiferon B9 cách Canxi 1 khoảng thời gian (ít nhất là sau/trước 1h), và chỉ cần uống 2 loại này thôi là đủ rồi. Obimin thì nên sau khi đẻ hãy uống (vì mình uống Obimin từ tuần thứ 8 đến 20 rồi). Cũng chẳng biết nên uống kiểu gì nữa,
    • 3,507 Bài viết

• 2,622 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Covac05
    Mình được dặn uống các loại thuốc này vào sau ăn sáng; uống trưa, tối ko tốt (ko thải thiếc gì đấy), mẹ sugar nên uống vào buổi sáng, uống = nước lọc, uống chung với nhau cũng được, uống cách sữa ra một tí.
    Mẹ Covac cho mình biết là uống sau ăn sáng bao lâu và hai thuốc có phải uống cách nhau không? Thời gian cách cũng bao lâu? Để từ sáng mai mình thực thi luôn với.

• 377 Được cảm ơn

Mẹ Covac cho mình biết là uống sau ăn sáng bao lâu và hai thuốc có phải uống cách nhau không? Thời gian cách cũng bao lâu? Để từ sáng mai mình thực thi luôn với.
    Tháng trước khi cô Nguyệt kê canxi và sắt cho chị cô có dặn là ko được uống cùng nhau mà phải cách nhau ra, uống sau ăn. uống canxi vào buooir sáng thì sắt uống chiều hoặc tối. Cô ko dặn em à.
    Trước bs nhi kê canxi cho con chị có dặn là cho cháu uống vào buooir sáng sau khi ăn sáng. Nếu ngày uống 2 viên thì uống vào sáng và trưa chứ uống tối là ko tốt vì ko hấp thụ đc. nên bây giờ chị uống canxi vào sau ăn sáng và sắt vào buôi tối
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,507 Bài viết

• 2,622 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aloaiday123
    Tháng trước khi cô Nguyệt kê canxi và sắt cho chị cô có dặn là ko được uống cùng nhau mà phải cách nhau ra, uống sau ăn. uống canxi vào buooir sáng thì sắt uống chiều hoặc tối. Cô ko dặn em à.
    Trước bs nhi kê canxi cho con chị có dặn là cho cháu uống vào buooir sáng sau khi ăn sáng. Nếu ngày uống 2 viên thì uống vào sáng và trưa chứ uống tối là ko tốt vì ko hấp thụ đc. nên bây giờ chị uống canxi vào sau ăn sáng và sắt vào buôi tối
    Em rối chí lên rùi. Vì lúc trước là Bs Nha cho em hai loại thuốc đó. Dặn là sáng, trưa, chiều, tối đều có thể uống. Còn nói là sắt uống ngay khi ăn còn canxi thì uống lúc uống sữa. Chị làm ưn "thông' hộ cái đầu em là chị uống buổi sáng, sau ăn là bao lâu? Còn sắt vào buổi tối là lúc nào (trước, trong hay sau ăn) và thời điểm cách bữa ăn tối (nếu có). Hu...hu em vốn "ngu muội" lắm, giờ lại càng "chập chập" vì chẳng biết thế nào mà làm. Cám ưn mẹ Alo!!!

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4