Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Loại thuốc nào không thể uống với nhau?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.2K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 56 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em đang uống viên Canxi, sắt và vitamin C. Cho em hỏi, chúng có thể uống cùng một lúc được không? Có ảnh hưởng tới nhau hay phản tác dụng ko?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,839 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Canxi và sắt thì không nên uống chung, còn sắt và vitamin C thì uống chung được.
    • 98 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lenka Xem bài viết
    Canxi và sắt thì không nên uống chung, còn sắt và vitamin C thì uống chung được.
    Chị ơi, thế mà bác sĩ kê đơn cho em là sáng uống canxi, trưa uống sắt đấy, không biết có mẹ nào cũng được bác sĩ kê đơn giống như em không nhỉ?
    • 1,839 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Thì không được uống chung nên bác sĩ mới kê sáng Calci, trưa Sắt đó
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các chị!
    Em vẫn thường xuyên vào wtt để tham khảo ý kiến của các chị có kinh nghiệm về mọi vấn đề.
    Em bé của em được 29w rồi. Hôm thứ 2 em đi khám bác sỹ có kê cho 2 loại thuốc là canxi và sắt. BSy cũng chẳng dặn gì cả chỉ ghi 1v/ngày. Thế là em uống thuốc được 3 ngày rồi, toàn uống cùng một lúc thôi... có sao k các chị. Từ mai chắc phải uống tách ra thôi. Nhưng các chị có biết vì sao lại không được uống Canxi và sắt cùng một lúc ko ạ?
    • 1,839 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

"Hạn chế dùng các sản phẩm từ sữa khi dùng thức ăn giàu sắt bởi vì calci ức chế sự hấp thu chất sắt, nên uống sữa cách xa một bữa ăn giàu chất sắt. Chất caffeine cũng kềm hãm sự hấp thu chất sắt từ thực phẩm. Không uống trà, cà-phê trong bữa ăn và chỉ uống sau khi ăn 2 tiếng."
    http://nutifood.com.vn/Default.aspx?...breadcrumb=677
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cám ơn mẹ Bunny nhé. Từ mai em sẽ uống tách ra. Sáng uống sắt, trưa uống canxi để cả 2 thuốc đều có hiệu quả. Khi uống sắt sẽ uống thêm 1 cốc nước cam cho bổ sung vitamin C.
    Chúc các mẹ luôn khỏe, mẹ tròn con vuông.
    • 2,110 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Các bạn ơi cho mình hỏi cái đọc cái hướng dẫn sử dụng của upsa C thấy bảo phải có chỉ định của bác sĩ chứ mình không được tự uống. mà tớ thấy bây giờ...bác sĩ cũng đâu thuộc hết hướng dẫn của các loại thuốc. vậy nên thế nào?
    • 182 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Canxi và sắt thì uống cách xa nhau. Còn Sắt và VitC thì uống cùng lúc vì VítC làm tăng hấp thu sắt mẹ nó ạ. Cũng giống như chúng ta ăn rau muống và vắt chanh vào bát canh ý, đó là một cách ăn uống rất khoa học. Hoặc nên uống 1 ly nước cam gần thời điểm với uống viên sắt đó (gần chứ ko phải thay nước để uống thuốc đâu nhé, thuốc vẫn phải uống với nước trắng)
    • 429 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Thôi chết rồi, bác sĩ của em kê đơn thuốc không dặn kỹ mà chỉ nói là uống sau khi ăn, làm 4 tháng nay em toàn uống chung sắt và canxi và thuốc bổ thai chung với nhau thôi. Không biết là có bị làm sao không nữa. :Crying:
    • 147 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em cũng vậy hôm đi khám được 12w bs đã kê sắt(uống từ khi có bầu) thêm caxi + chất bổ chỉ dặn là uống sau khi ăn thế là để không quên cứ ăn sáng xong là em uống liền 3 viên. Có bị làm sao không các chị nghe các chị nói thấy mình chẳng biết cái gì cả hu hu
    • 108 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Chả sao đâu các mẹ ạ. Mẹ cháu cũng uống một lúc mấy viên chứ cứ tách ra thì thế nào cũng quên. Mới lại uống buổi sáng tốt hơn vì cơ thể có cả ngày để tiêu thụ các chất đấy, đặc biệt là canxi thì nên uống với thật nhiều nước cho nó đỡ bị cặn thận. Nếu cẩn thận thì uống cách nhau 15' - 30' là được í mà.

• 71 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nói chung các loại thuốc nên uống riêng, còn uống gộp với nhau chủ yếu là do lười, BS lười, bệnh nhân lười không những không phát huy hiệu quả mà có khi còn gây độc cho cơ thể do tương tác các thuốc với nhau, ví dụ kháng sinh mà uống với C coi như âm!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E đi khám ở viện phụ sản Đê la thành HN bác sỹ cũng kê cho em cả sắt và canxi nhưng cũng không dặn gì cả chỉ bảo mỗi ngày uống một viên cả sắt và canxi, nhưng đọc hướng dẫn trong hộp canxi lại thấy bảo canxi không nên uống kèm với thuốc có hàm lượng acid folic > 500Mg, mà sắt lại có hàm lượng acidfolic la 500mg, có chị nào biết chỉ em với