• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Kinh nghiệm chụp tử cung vòi trứng tại bệnh viện C

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 49K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 61 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Mình mới đi chụp tử cung vòi trứng ở viện C về (hôm 4/6/2008) và mình muốn chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ đang có ý định hoặc đang chuẩn bị đi chụp bởi vì trước đây mình tìm thông tin về việc này trên mạng đến toát mồ hôi.
    Tình hình cụ thể như sau:
    1. Chụp tử cung vòi trứng chỉ được tiến hành từ ngày thứ 8-12 của chu kỳ;
    2. Khi đi chụp nhớ mang theo 01 băng vệ sinh, chỉ cần loại mỏng thôi vì sau khi bác sỹ tiêm tuốc có thể nó sẽ chảy ngược ra làm bẩn quần áo của mình;
    3. Khi có chỉ định chụp, phải nhớ đến viện C trước 7h45' vào phòng số 2 để lấy giấy hẹn giờ khám. Sau đó, căn cứ vào hẹn mình sẽ đi mua biên lai khám. Nhớ đừng xếp hàng mua biên lai khám sớm vì các cô thu ngân sẽ không bán cho mình đâu. Họ chỉ bán đúng giờ mà bác sỹ hẹn đã ghi trong giấy hẹn thôi;
    4. Quy trình chụp như sau:
    Bước 1: Vào buồng số 5 để y tá vệ sinh phần phụ. Cô ý sẽ lấy cái mỏ vịt banh cửa mình ra, bơm nước vào từng bên vòi trứng (vì mình thấy cô ý ngoáy mỏ vịt sang trái rồi sang phải). Sau đó hình như là dùng thứ thuốc gì đó màu đỏ (chắc là thuốc sát trùng, mình đoán thế) để lau lại. Cũng hơi đau một tí đấy. Mình nên nhớ là phải thả lỏng toàn thân vì như thế sẽ đỡ đau hơn.
    Bước 2: Vào buồng số 8 để bác sỹ dùng mỏ vịt banh cửa mình ra và bơm thuốc vào. Lúc này thì hơi đau nhưng nó chỉ diễn ra rất nhanh thôi (khoảng 10phút). Sau đó bác sỹ sẽ chụp, cũng rất nhanh (khoảng 3 phút). Nói chung là vẫn phải thả lỏng toàn thân.
    Sau đó, sẽ sang phòng để nghỉ một chút (có giường bệnh cho mình nằm). Khoảng 30 phút sau mình sẽ sang phòng để chụp lại lần 2. Lần này rất nhanh và không phải bơm thuốc, không đau đâu.
    Sau lần chụp thứ 2 mình sẽ nghỉ 30 phút lấy kết quả và đi về. Nhớ là phải uống thuốc theo đơn của bác sỹ đầy đủ nhé.
    Chúc mọi người đều có kết quả tốt nhé!:Rose:

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 190 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xedap Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Mình mới đi chụp tử cung vòi trứng ở viện C về (hôm 4/6/2008) và mình muốn chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ đang có ý định hoặc đang chuẩn bị đi chụp bởi vì trước đây mình tìm thông tin về việc này trên mạng đến toát mồ hôi.
    Tình hình cụ thể như sau:
    1. Chụp tử cung vòi trứng chỉ được tiến hành từ ngày thứ 8-12 của chu kỳ;
    2. Khi đi chụp nhớ mang theo 01 băng vệ sinh, chỉ cần loại mỏng thôi vì sau khi bác sỹ tiêm tuốc có thể nó sẽ chảy ngược ra làm bẩn quần áo của mình;
    3. Khi có chỉ định chụp, phải nhớ đến viện C trước 7h45' vào phòng số 2 để lấy giấy hẹn giờ khám. Sau đó, căn cứ vào hẹn mình sẽ đi mua biên lai khám. Nhớ đừng xếp hàng mua biên lai khám sớm vì các cô thu ngân sẽ không bán cho mình đâu. Họ chỉ bán đúng giờ mà bác sỹ hẹn đã ghi trong giấy hẹn thôi;
    4. Quy trình chụp như sau:
    Bước 1: Vào buồng số 5 để y tá vệ sinh phần phụ. Cô ý sẽ lấy cái mỏ vịt banh cửa mình ra, bơm nước vào từng bên vòi trứng (vì mình thấy cô ý ngoáy mỏ vịt sang trái rồi sang phải). Sau đó hình như là dùng thứ thuốc gì đó màu đỏ (chắc là thuốc sát trùng, mình đoán thế) để lau lại. Cũng hơi đau một tí đấy. Mình nên nhớ là phải thả lỏng toàn thân vì như thế sẽ đỡ đau hơn.
    Bước 2: Vào buồng số 8 để bác sỹ dùng mỏ vịt banh cửa mình ra và bơm thuốc vào. Lúc này thì hơi đau nhưng nó chỉ diễn ra rất nhanh thôi (khoảng 10phút). Sau đó bác sỹ sẽ chụp, cũng rất nhanh (khoảng 3 phút). Nói chung là vẫn phải thả lỏng toàn thân.
    Sau đó, sẽ sang phòng để nghỉ một chút (có giường bệnh cho mình nằm). Khoảng 30 phút sau mình sẽ sang phòng để chụp lại lần 2. Lần này rất nhanh và không phải bơm thuốc, không đau đâu.
    Sau lần chụp thứ 2 mình sẽ nghỉ 30 phút lấy kết quả và đi về. Nhớ là phải uống thuốc theo đơn của bác sỹ đầy đủ nhé.
    Chúc mọi người đều có kết quả tốt nhé!:Rose:
    Cảm ơn xe đap về những thông tin hữu ích trên nhé, mình cũng đang đc bsy chỉ định đi chụp TC-VT nhưng vì sợ đau nên mình vẫn chần chừ chưa đi. Bạn cho mình hỏi là trước lúc chụp bsy có tiêm cho bạn thuốc tê, hay đại khái thuốc giảm đau nào ko? và chụp có đau lắm ko bạn , mình thấy có mẹ bảo là rất đau nhưng cũng có mẹ lại bảo ko đâu, mình cũng ko rõ nữa .

• 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi teddy27 Xem bài viết
    Cảm ơn xe đap về những thông tin hữu ích trên nhé, mình cũng đang đc bsy chỉ định đi chụp TC-VT nhưng vì sợ đau nên mình vẫn chần chừ chưa đi. Bạn cho mình hỏi là trước lúc chụp bsy có tiêm cho bạn thuốc tê, hay đại khái thuốc giảm đau nào ko? và chụp có đau lắm ko bạn , mình thấy có mẹ bảo là rất đau nhưng cũng có mẹ lại bảo ko đâu, mình cũng ko rõ nữa .
    Trước lúc chụp không được tiêm thuốc tê hay giảm đau đâu bạn ah. Lúc chụp nói chung là đau. Hôm mình chụp có 8 người chụp cùng ca nhưng chỉ có một chị sinh em bé rồi là kêu không đau còn ai cũng kêu đau cả. Bạn chú ý nên thư giãn, thả lỏng thân thì sẽ đỡ hơn đấy!
    :Rose:

• 471 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Các chị ơi, có thể cho em biết trường hợp nào thì bị chỉ định chụp TC-VT ko ah ? Nghe chị tả em sợ quá

• 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongthuy1503 Xem bài viết
    Các chị ơi, có thể cho em biết trường hợp nào thì bị chỉ định chụp TC-VT ko ah ? Nghe chị tả em sợ quá
    Đừng sợ nhé! Bác sỹ chỉ định cho mình đi chụp khi đi khám hiếm muộn. Đây là một trong những bước kiểm tra quan trọng đó.
    Bình thường thui mà, đừng lo lắng quá!

• 1,702 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi teddy27 Xem bài viết
    Đi chụp không đau đâu, chỉ có cảm giác nặng bụng khi họ bơm thuốc vào, tất nhiên là trong trường hợp bạn không bị tắc, còn bị tắc thì chắc chắn là đau rồi. Khi đi chụp bạn cứ thoải mái tâm lý, mình chụp để biết cho chính xác, mình mong có con thì mình phải làm chứ, cứ nghĩ thế rồi hết sức hợp tác với bs, họ bảo sao mình làm vậy, tớ thấy câu "thả lỏng toàn thân" là đúng đấy, nó được nhắc đi nhắc lại cũng là đúng, vì chỉ cần thế là bạn sẽ đỡ hơn rất nhiều.
    Nếu cần thì cứ phải đi chụp thôi, đau cũng chụp chứ nhỉ?
    Goodluck!

• 190 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahuetay Xem bài viết
    Trước lúc chụp không được tiêm thuốc tê hay giảm đau đâu bạn ah. Lúc chụp nói chung là đau. Hôm mình chụp có 8 người chụp cùng ca nhưng chỉ có một chị sinh em bé rồi là kêu không đau còn ai cũng kêu đau cả. Bạn chú ý nên thư giãn, thả lỏng thân thì sẽ đỡ hơn đấy!
    :Rose:
    Cảm ơn mẹ nó nhé, thôi vì bé yêu có đau nữa mình cũng xin tự nguyện.

• 190 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhocyeucuame Xem bài viết
    Đi chụp không đau đâu, chỉ có cảm giác nặng bụng khi họ bơm thuốc vào, tất nhiên là trong trường hợp bạn không bị tắc, còn bị tắc thì chắc chắn là đau rồi. Khi đi chụp bạn cứ thoải mái tâm lý, mình chụp để biết cho chính xác, mình mong có con thì mình phải làm chứ, cứ nghĩ thế rồi hết sức hợp tác với bs, họ bảo sao mình làm vậy, tớ thấy câu "thả lỏng toàn thân" là đúng đấy, nó được nhắc đi nhắc lại cũng là đúng, vì chỉ cần thế là bạn sẽ đỡ hơn rất nhiều.
    Nếu cần thì cứ phải đi chụp thôi, đau cũng chụp chứ nhỉ?
    Goodluck!
    Đúng thế đấy mẹ nó à, có đau nữa nhưng vì con yêu mình cũng sẵn sàng, cảm ơn mẹ nó nhiều nhé.

• 47 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cám ơn bạn đã có một bài chia sẻ kinh nghiệm chi tiết. Đúng là mọi người rất cần những thông tin thực tế như vậy. Nhân tiện cho mình hỏi, khám vô sinh cho đàn ông thì có những bước nào, kiểm tra những cái gì. Mình hỏi cho ông xã. Cám ơn cả nhà.
    If you wanna be a do-right all-day woman, you gotta be a do-right all- night man...hehe

• 1,293 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

cac me oi, co truong hop nao chup tu cung, voi trung cho ket qua sai ko nhi? Ba chi chong minh di chup o mot phong kham tu nhan, ko bi dau gi ca nhung lai bi tac ca hai ben. Dua ket qua cho mot bsi khac xem, ho lai bao co the bom thuoc vao chua den noi nen cho phim nhu vay , nen chua chac da tac.
    Chi ay dang hoang mang qua, vi chup nhieu se dan den suy buong trung nen gio ko biet nen lam the nao.
    Me nao biet tu van giup minh nhe. Tks cac me.
    Mod oi, em ko go dc tieng Viet co dau.

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6