Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Kinh nghiệm chụp tử cung vòi trứng tại bệnh viện C

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 58.9K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 61 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Mình mới đi chụp tử cung vòi trứng ở viện C về (hôm 4/6/2008) và mình muốn chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ đang có ý định hoặc đang chuẩn bị đi chụp bởi vì trước đây mình tìm thông tin về việc này trên mạng đến toát mồ hôi.
    Tình hình cụ thể như sau:
    1. Chụp tử cung vòi trứng chỉ được tiến hành từ ngày thứ 8-12 của chu kỳ;
    2. Khi đi chụp nhớ mang theo 01 băng vệ sinh, chỉ cần loại mỏng thôi vì sau khi bác sỹ tiêm tuốc có thể nó sẽ chảy ngược ra làm bẩn quần áo của mình;
    3. Khi có chỉ định chụp, phải nhớ đến viện C trước 7h45' vào phòng số 2 để lấy giấy hẹn giờ khám. Sau đó, căn cứ vào hẹn mình sẽ đi mua biên lai khám. Nhớ đừng xếp hàng mua biên lai khám sớm vì các cô thu ngân sẽ không bán cho mình đâu. Họ chỉ bán đúng giờ mà bác sỹ hẹn đã ghi trong giấy hẹn thôi;
    4. Quy trình chụp như sau:
    Bước 1: Vào buồng số 5 để y tá vệ sinh phần phụ. Cô ý sẽ lấy cái mỏ vịt banh cửa mình ra, bơm nước vào từng bên vòi trứng (vì mình thấy cô ý ngoáy mỏ vịt sang trái rồi sang phải). Sau đó hình như là dùng thứ thuốc gì đó màu đỏ (chắc là thuốc sát trùng, mình đoán thế) để lau lại. Cũng hơi đau một tí đấy. Mình nên nhớ là phải thả lỏng toàn thân vì như thế sẽ đỡ đau hơn.
    Bước 2: Vào buồng số 8 để bác sỹ dùng mỏ vịt banh cửa mình ra và bơm thuốc vào. Lúc này thì hơi đau nhưng nó chỉ diễn ra rất nhanh thôi (khoảng 10phút). Sau đó bác sỹ sẽ chụp, cũng rất nhanh (khoảng 3 phút). Nói chung là vẫn phải thả lỏng toàn thân.
    Sau đó, sẽ sang phòng để nghỉ một chút (có giường bệnh cho mình nằm). Khoảng 30 phút sau mình sẽ sang phòng để chụp lại lần 2. Lần này rất nhanh và không phải bơm thuốc, không đau đâu.
    Sau lần chụp thứ 2 mình sẽ nghỉ 30 phút lấy kết quả và đi về. Nhớ là phải uống thuốc theo đơn của bác sỹ đầy đủ nhé.
    Chúc mọi người đều có kết quả tốt nhé!:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 190 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xedap Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Mình mới đi chụp tử cung vòi trứng ở viện C về (hôm 4/6/2008) và mình muốn chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ đang có ý định hoặc đang chuẩn bị đi chụp bởi vì trước đây mình tìm thông tin về việc này trên mạng đến toát mồ hôi.
    Tình hình cụ thể như sau:
    1. Chụp tử cung vòi trứng chỉ được tiến hành từ ngày thứ 8-12 của chu kỳ;
    2. Khi đi chụp nhớ mang theo 01 băng vệ sinh, chỉ cần loại mỏng thôi vì sau khi bác sỹ tiêm tuốc có thể nó sẽ chảy ngược ra làm bẩn quần áo của mình;
    3. Khi có chỉ định chụp, phải nhớ đến viện C trước 7h45' vào phòng số 2 để lấy giấy hẹn giờ khám. Sau đó, căn cứ vào hẹn mình sẽ đi mua biên lai khám. Nhớ đừng xếp hàng mua biên lai khám sớm vì các cô thu ngân sẽ không bán cho mình đâu. Họ chỉ bán đúng giờ mà bác sỹ hẹn đã ghi trong giấy hẹn thôi;
    4. Quy trình chụp như sau:
    Bước 1: Vào buồng số 5 để y tá vệ sinh phần phụ. Cô ý sẽ lấy cái mỏ vịt banh cửa mình ra, bơm nước vào từng bên vòi trứng (vì mình thấy cô ý ngoáy mỏ vịt sang trái rồi sang phải). Sau đó hình như là dùng thứ thuốc gì đó màu đỏ (chắc là thuốc sát trùng, mình đoán thế) để lau lại. Cũng hơi đau một tí đấy. Mình nên nhớ là phải thả lỏng toàn thân vì như thế sẽ đỡ đau hơn.
    Bước 2: Vào buồng số 8 để bác sỹ dùng mỏ vịt banh cửa mình ra và bơm thuốc vào. Lúc này thì hơi đau nhưng nó chỉ diễn ra rất nhanh thôi (khoảng 10phút). Sau đó bác sỹ sẽ chụp, cũng rất nhanh (khoảng 3 phút). Nói chung là vẫn phải thả lỏng toàn thân.
    Sau đó, sẽ sang phòng để nghỉ một chút (có giường bệnh cho mình nằm). Khoảng 30 phút sau mình sẽ sang phòng để chụp lại lần 2. Lần này rất nhanh và không phải bơm thuốc, không đau đâu.
    Sau lần chụp thứ 2 mình sẽ nghỉ 30 phút lấy kết quả và đi về. Nhớ là phải uống thuốc theo đơn của bác sỹ đầy đủ nhé.
    Chúc mọi người đều có kết quả tốt nhé!:Rose:
    Cảm ơn xe đap về những thông tin hữu ích trên nhé, mình cũng đang đc bsy chỉ định đi chụp TC-VT nhưng vì sợ đau nên mình vẫn chần chừ chưa đi. Bạn cho mình hỏi là trước lúc chụp bsy có tiêm cho bạn thuốc tê, hay đại khái thuốc giảm đau nào ko? và chụp có đau lắm ko bạn , mình thấy có mẹ bảo là rất đau nhưng cũng có mẹ lại bảo ko đâu, mình cũng ko rõ nữa .
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi teddy27 Xem bài viết
    Cảm ơn xe đap về những thông tin hữu ích trên nhé, mình cũng đang đc bsy chỉ định đi chụp TC-VT nhưng vì sợ đau nên mình vẫn chần chừ chưa đi. Bạn cho mình hỏi là trước lúc chụp bsy có tiêm cho bạn thuốc tê, hay đại khái thuốc giảm đau nào ko? và chụp có đau lắm ko bạn , mình thấy có mẹ bảo là rất đau nhưng cũng có mẹ lại bảo ko đâu, mình cũng ko rõ nữa .
    Trước lúc chụp không được tiêm thuốc tê hay giảm đau đâu bạn ah. Lúc chụp nói chung là đau. Hôm mình chụp có 8 người chụp cùng ca nhưng chỉ có một chị sinh em bé rồi là kêu không đau còn ai cũng kêu đau cả. Bạn chú ý nên thư giãn, thả lỏng thân thì sẽ đỡ hơn đấy!
    :Rose:
    • 471 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Các chị ơi, có thể cho em biết trường hợp nào thì bị chỉ định chụp TC-VT ko ah ? Nghe chị tả em sợ quá
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongthuy1503 Xem bài viết
    Các chị ơi, có thể cho em biết trường hợp nào thì bị chỉ định chụp TC-VT ko ah ? Nghe chị tả em sợ quá
    Đừng sợ nhé! Bác sỹ chỉ định cho mình đi chụp khi đi khám hiếm muộn. Đây là một trong những bước kiểm tra quan trọng đó.
    Bình thường thui mà, đừng lo lắng quá!
    • 1,702 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi teddy27 Xem bài viết
    Đi chụp không đau đâu, chỉ có cảm giác nặng bụng khi họ bơm thuốc vào, tất nhiên là trong trường hợp bạn không bị tắc, còn bị tắc thì chắc chắn là đau rồi. Khi đi chụp bạn cứ thoải mái tâm lý, mình chụp để biết cho chính xác, mình mong có con thì mình phải làm chứ, cứ nghĩ thế rồi hết sức hợp tác với bs, họ bảo sao mình làm vậy, tớ thấy câu "thả lỏng toàn thân" là đúng đấy, nó được nhắc đi nhắc lại cũng là đúng, vì chỉ cần thế là bạn sẽ đỡ hơn rất nhiều.
    Nếu cần thì cứ phải đi chụp thôi, đau cũng chụp chứ nhỉ?
    Goodluck!
    • 190 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahuetay Xem bài viết
    Trước lúc chụp không được tiêm thuốc tê hay giảm đau đâu bạn ah. Lúc chụp nói chung là đau. Hôm mình chụp có 8 người chụp cùng ca nhưng chỉ có một chị sinh em bé rồi là kêu không đau còn ai cũng kêu đau cả. Bạn chú ý nên thư giãn, thả lỏng thân thì sẽ đỡ hơn đấy!
    :Rose:
    Cảm ơn mẹ nó nhé, thôi vì bé yêu có đau nữa mình cũng xin tự nguyện.
    • 190 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhocyeucuame Xem bài viết
    Đi chụp không đau đâu, chỉ có cảm giác nặng bụng khi họ bơm thuốc vào, tất nhiên là trong trường hợp bạn không bị tắc, còn bị tắc thì chắc chắn là đau rồi. Khi đi chụp bạn cứ thoải mái tâm lý, mình chụp để biết cho chính xác, mình mong có con thì mình phải làm chứ, cứ nghĩ thế rồi hết sức hợp tác với bs, họ bảo sao mình làm vậy, tớ thấy câu "thả lỏng toàn thân" là đúng đấy, nó được nhắc đi nhắc lại cũng là đúng, vì chỉ cần thế là bạn sẽ đỡ hơn rất nhiều.
    Goodluck!
    Đúng thế đấy mẹ nó à, có đau nữa nhưng vì con yêu mình cũng sẵn sàng, cảm ơn mẹ nó nhiều nhé.
    • 47 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cám ơn bạn đã có một bài chia sẻ kinh nghiệm chi tiết. Đúng là mọi người rất cần những thông tin thực tế như vậy. Nhân tiện cho mình hỏi, khám vô sinh cho đàn ông thì có những bước nào, kiểm tra những cái gì. Mình hỏi cho ông xã. Cám ơn cả nhà.
    If you wanna be a do-right all-day woman, you gotta be a do-right all- night man...hehe
    • 1,362 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

cac me oi, co truong hop nao chup tu cung, voi trung cho ket qua sai ko nhi? Ba chi chong minh di chup o mot phong kham tu nhan, ko bi dau gi ca nhung lai bi tac ca hai ben. Dua ket qua cho mot bsi khac xem, ho lai bao co the bom thuoc vao chua den noi nen cho phim nhu vay , nen chua chac da tac.
    Chi ay dang hoang mang qua, vi chup nhieu se dan den suy buong trung nen gio ko biet nen lam the nao.
    Me nao biet tu van giup minh nhe. Tks cac me.
    Mod oi, em ko go dc tieng Viet co dau.
    • 158 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Các chị ơi, em hỏi với nhé, trường hợp thai lưu thì khi muốn có con lại bác sỹ có chỉ định chụp tử cung không? và chụp thì có ảnh hưởng gì đến sức khoẻ hay buồng trứng không? Chụp sau bao lâu thì mình có thể thả để có bầu? và người đau dạ dày có bị chống chỉ định không? Ai biết về việc này trả lời cho em với nhé. Cảm ơn ạ.
    • blahblah111
    nếu tắc buồng trứng thì trứng sẽ ko rụng và sẽ ko có kinh fai ko các mẹ?
    • 485 Bài viết

• 1,170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blahblah111 Xem bài viết
    nếu tắc buồng trứng thì trứng sẽ ko rụng và sẽ ko có kinh fai ko các mẹ?
    Tắc vòi trứng thì trứng vẫn rụng và vẫn có kinh nguyệt bình thường, chỉ có điều trứng đã rụng không có đường vào tử cung để thụ thai thôi. Thậm chí nếu trứng không rụng thì vẫn có kinh, những người vòng kinh đều thỉnh thoảng cũng có chu kỳ kinh không có trứng rụng. Như trường hợp của mình đây này, kinh thì đều nhưng thỉnh thoảng siêu âm vẫn có chu kỳ không rụng trứng. Bây giờ mình đang chuẩn bị chụp buồng tử cung vòi trứng để kiểm tra xem có tắc vòi trứng không. Mình thấy sợ lắm nhưng mà lấy chồng mãi không có gì đành phải kiểm tra để còn tìm cách chữa thôi. Các mẹ có kinh nghiệm chụp rồi thì truyền đạt cho mình với, chắc phải vài ngày nữa mình mới chụp vì mình đang chuẩn bị hành kinh nhưng mình thấy lo lắm, nghĩ đến là run hết cả người. Các mẹ động viên mình với nhé. Cảm ơn các mẹ!
    • 19 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình mới đi chụp ở BV Trí Đức chỗ 219 Lê Duẩn. Không hề đau , chỉ hơi tức bụng vì ở đó họ có công nghệ hút áp lực chân không nói chúng là nhẹ nhàng. Hiii, trước đây đọc các topic về vấn đề này nghe các mẹ nói đau cũng sợ lắm, may quá mẹ bạn mình làm BS ở BV E cũng bảo ra đây vì bv này các máy móc đều nhập loại hiện đại. riêng về chụp CTC-VT thì ở đây là hiện đại nhất, nhưng mà giá cũng mắc, chụp 2phim là 450k , chụp 4phim là 540k(mình chụp KT2 -4 phim cho chắc ăn, mặc dù cũng tiêc tiềnhiii) Nhưng mà 2 vợ chồng cũng 30t roai nên phải đi chụp chiếu , xét nghiệm cho yên tâm .
    Lúc lên bàn thì mình làm y như lời e y tá. Thả lỏng toàn thân, cơ bụng, hít sâu thở đều, thế nên đến lúc chụp xong roài mà vẫn tưởng chưa xong, chuẩn bị tinh thần chịu cơn đau tiếp mà hổng thấy. hiii chỉ hơi tức bụng thôi. Mình khám ở Cát Linh chỗ bác sĩ Nguyệt, mình bảo 30t chưa đẻ lần nào, tính vòng kinh là đến ngày thứ 8(vừa hết kinh xong được 6 ngày), mà 2vc chưa qh lại thế là tức tốc bắt 2 vc đi xét nghiệm ngay trong ngày, cũng dặn là ra đây chụp CTC-VT trước, rồi ra Nghĩa dũng thử tinh trùng. Đến nơi mới 2h thấy ở đây cũng làm test tinh trùng thế là cả 2 vợ chồng xử luôn, đến 4h30 là cầm kq trong tay, cộng với kq cả 2vc bình thường nên cảm thấy rất hiệu quả mà không tốn thời gian, về trang thiết bị và có điều hòa nữa nên càng phải cho điểm cộng.
    Mà BV này chuẩn đoán về xương cũng tốt , mẹ chồng mình vừa mổ u ở xương sống cách đây nửa năm vì nhờ đến đây ông BS Ân chuẩn đoán , rồi chỉ cho bs ở BV Việt Đức phẫu thuật, cả năm trời kêu đau đi khám , uống thuốc khắp nơi mà chẳng hiệu quả đến khi gần phẫu thuật còn liệt không đi được, lúc trong VĐưc chờ mổ, chồng mình bế mẹ đi toilet mà như chuột tha mèo(của đáng tội dáng mẹ mình hơi bự, có hơn 70kg thoai ) bi giờ thì đi tập thể dục phăm phăm, hii, may cho mình quá.
    Mình type luôn 1 số ghi nhớ vô cùng quan trọng cho những mẹ chuẩn bị đi chụp CTC-VT để đỡ bị mất thời gian mà chẳng được việc nhé:
    1. Trước khi chụp cần phải chuẩn bị những điều sau:
    - Kiêng qhệ hoặc nếu qhệ phải dùng dụng cụ tránh thai
    - Phải nhớ ngày bắt đầu có kinh và chu kỳ kinh chính xác
    a. Đối với bệnh hiếm muộn con(vô sinh)
    -Chụp tốt nhất là vào ngày thứ 8-hết ngày thứ 12 cuả vòng kinh(ngày có kinh đầu tiên của vòng kinh gọi là ngày thứ 1 của vòng kinh). Tuy nhiên có thế chụp từ ngày thứ 5 của vòng kinh với điều kiện đã sạch kinh từ 2-3 ngày
    - Trước khi chụp nên ăn uống bình thường
    • 147 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Phù phù....
    Em đang định vô đây lập topic mới để hỏi về vụ này. May quá đã có mẹ lập rồi.
    Em đang sợ run lên Vì nghe nhiều mẹ nói sẽ đau lắm. Ngày kia e định đi khám ạ. Huhu... Nghe các mẹ nói e lấy lại được tí dũng khí rùi. Cái sự nghiệp để có được đứa con sao mà gian nan là....
    • 335 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhocyeucuame Xem bài viết
    Goodluck!
    c ơi, NÊU TẮC thì đau hả c?
    Nếu vậy thì khi bơm thuốc vào, thuốc sẽ làm hết tắc ah?
    Hay là sau đó phải mổ để làm hết tắc?
    e nghe mà sợ quá
    • 21 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minkyboy Xem bài viết
    Mình mới đi chụp ở BV Trí Đức chỗ 219 Lê Duẩn. Không hề đau , chỉ hơi tức bụng vì ở đó họ có công nghệ hút áp lực chân không nói chúng là nhẹ nhàng. Hiii, trước đây đọc các topic về vấn đề này nghe các mẹ nói đau cũng sợ lắm, may quá mẹ bạn mình làm BS ở BV E cũng bảo ra đây vì bv này các máy móc đều nhập loại hiện đại. riêng về chụp CTC-VT thì ở đây là hiện đại nhất, nhưng mà giá cũng mắc, chụp 2phim là 450k , chụp 4phim là 540k(mình chụp KT2 -4 phim cho chắc ăn, mặc dù cũng tiêc tiềnhiii) Nhưng mà 2 vợ chồng cũng 30t roai nên phải đi chụp chiếu , xét nghiệm cho yên tâm .
    Lúc lên bàn thì mình làm y như lời e y tá. Thả lỏng toàn thân, cơ bụng, hít sâu thở đều, thế nên đến lúc chụp xong roài mà vẫn tưởng chưa xong, chuẩn bị tinh thần chịu cơn đau tiếp mà hổng thấy. hiii chỉ hơi tức bụng thôi. Mình khám ở Cát Linh chỗ bác sĩ Nguyệt, mình bảo 30t chưa đẻ lần nào, tính vòng kinh là đến ngày thứ 8(vừa hết kinh xong được 6 ngày), mà 2vc chưa qh lại thế là tức tốc bắt 2 vc đi xét nghiệm ngay trong ngày, cũng dặn là ra đây chụp CTC-VT trước, rồi ra Nghĩa dũng thử tinh trùng. Đến nơi mới 2h thấy ở đây cũng làm test tinh trùng thế là cả 2 vợ chồng xử luôn, đến 4h30 là cầm kq trong tay, cộng với kq cả 2vc bình thường nên cảm thấy rất hiệu quả mà không tốn thời gian, về trang thiết bị và có điều hòa nữa nên càng phải cho điểm cộng.
    Mà BV này chuẩn đoán về xương cũng tốt , mẹ chồng mình vừa mổ u ở xương sống cách đây nửa năm vì nhờ đến đây ông BS Ân chuẩn đoán , rồi chỉ cho bs ở BV Việt Đức phẫu thuật, cả năm trời kêu đau đi khám , uống thuốc khắp nơi mà chẳng hiệu quả đến khi gần phẫu thuật còn liệt không đi được, lúc trong VĐưc chờ mổ, chồng mình bế mẹ đi toilet mà như chuột tha mèo(của đáng tội dáng mẹ mình hơi bự, có hơn 70kg thoai ) bi giờ thì đi tập thể dục phăm phăm, hii, may cho mình quá.
    Mình type luôn 1 số ghi nhớ vô cùng quan trọng cho những mẹ chuẩn bị đi chụp CTC-VT để đỡ bị mất thời gian mà chẳng được việc nhé:
    1. Trước khi chụp cần phải chuẩn bị những điều sau:
    - Kiêng qhệ hoặc nếu qhệ phải dùng dụng cụ tránh thai
    - Phải nhớ ngày bắt đầu có kinh và chu kỳ kinh chính xác
    a. Đối với bệnh hiếm muộn con(vô sinh)
    -Chụp tốt nhất là vào ngày thứ 8-hết ngày thứ 12 cuả vòng kinh(ngày có kinh đầu tiên của vòng kinh gọi là ngày thứ 1 của vòng kinh). Tuy nhiên có thế chụp từ ngày thứ 5 của vòng kinh với điều kiện đã sạch kinh từ 2-3 ngày
    - Trước khi chụp nên ăn uống bình thường
    Cảm ơn bài viết vô cùng hữu ích và chi tiết của mẹ này! Em cũng được BS Minh(PK Đức Minh) chỉ định là đến BV Trí Đức chụp TC-VT. Em lo quá, nhưng bây giờ thì có mẹ này có kinh nghiệm và chia sẻ em như cởi được tấm lòng! chiều mai em đến đó chụp, nếu có kinh nghiệm gì thêm nhất định em sẽ chia sẻ cho các mẹ nào đang có ý định chụp!
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn thông tin hữu ích của minhkyboy. Mình thấy bạn đi khám bác sỹ Nguyệt ở Cát Linh. Minh muốn hỏi là, bác sỹ Nguyệt chữa bệnh phụ khoa có ổn ko? Mình đã từng đi khám ở BV Hòe Nhai nhg bác sỹ điều trị chung chung, không thấy đỡ gì cả. Mình năm nay cũng 30 tuổi rồi, chưa có em bé nên cũng lo lắm. Bạn nào biết tơ vấn cho mình với nhé!
    • 53 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho e hỏi 1 vấn đề với ạh.E đi chụp TC_VT ở viện C thì bảo 2 vòi trứng của e bị giãn ,tắc:Sad: ,thứ 2 này e phải hội chẩn để mổ rồi ,e lo lắm vì BS bảo e cứ xác định là phải TTON.Có ai biết thông tin về mổ nội soi ở đây không mách giúp e vơi:BS mổ giỏi,tiền lót tay cho BS...cảm ơn mọi người rất nhiều ,huhu e đang lo lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 103 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi, nếu mình chụp TC-VT ở bệnh viện Trí Đức thì khi mang film đến Viện C có được chấp nhận ko? BS Tiến chỉ định cho mình chụp TC-VT nhưng mình đang phân vân nên chụp ở viện C hay Trí Đức??? Trí Đức có vẻ nhanh và máy móc tốt hơn nhưng chụp ở C thì yên tâm là BS chấp nhận kết quả. Mong các mẹ tư vấn giúp. Thanks!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3