Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Hỏi kinh nghiệm sinh ở Việt Pháp (Phần 4)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 148K Lượt đọc
  • 1.63K Trả lời

31 Người đang theo dõi

• 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi esc Xem bài viết
    Vậy mình có phải đề nghị BS SA k hả mẹ nó. Hay cứ automatic là có.
    lần trước em SA 4D mốc 22 tuần là được ghi đĩa luôn, họ sẽ automatic ghi đĩa quá trình siêu âm cho mình mà, chỉ có điều ảnh chụp thì toàn ảnh 2D chứ ko có ảnh 4D như mấy fong khám ngoài hay cho.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi có mẹ nào đi tập Yoga ko, ai biết địa chỉ nào tập Yoga cho bà bầu quanh quận Hoàn Kiếm hay Ba Đình chỉ cho em với. Với cả em cũng đang muốn tìm lớp học về Thai Giáo, có mẹ nào biết ko ạ???
    • 272 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minhngavd Xem bài viết
    Hôm thứ 2 em đã đi ký HĐ sinh trọn gói ở VP các mẹ ạ. Em ko xin khám bác sĩ nào cả nhưng mà được xếp vào bs Hợp, sướng rơn cả người.

Em thấy cô Hợp vui tính, nhẹ nhàng, nói chung là khá dễ chịu, nhưng mà có vẻ cô í hơi bị cứng ngắc trong việc cân nặng đúng ko ah? Em được 26 tuần, đã tăng 8kg, cô kêu trời ơi chỉ được tăng 4 mà đã tăng 8 rồi à, hết quota rồi nhé. Hic. Xong cô bảo chắc là uống sữa bầu à, ăn nhiều đồ ngọt à huhu.

Nếu theo tiêu chuẩn tăng cân của bọn Mỹ thì em thấy em đang tăng rất vừa vặn, ko thừa ko thiếu nhé. Trước khi có bầu là 49kg, cao 1m60 thì em hơi xém suy dinh dưỡng tí xíu, em dự định cả thai kì tăng 15kg. Nhưng giờ nghe cô Hợp nói vậy, chắc phải điều chỉnh lại thôi. Mà em ko uống một tí sữa bầu nào, cũng ko thèm đồ ngọt, chế độ ăn lại nhiều rau (mỗi bữa 1 đĩa to tướng ăn một mình), thịt cũng ít, cua ghẹ mỗi tuần 1 bữa, sữa tươi TH ko đường mỗi ngày 1-3 hộp. Em tăng cân hết vào cái bụng với cái mông, tay chân mặt mũi vẫn còm nhom các mẹ ạ. Bao nhiêu vào công chúa hết, hồi 5 tháng mọi người bảo bụng như 7 tháng,

Cái vụ cân nặng các mẹ thấy thế nào ạ? Em nghe nói sang tháng thứ 7 thì còn tăng vùn vụt nữa theo bác sĩ Hợp thì phải phanh, nhưng mà ăn uống bình thường như vậy rồi mà còn tăng cân vù vù thì làm sao mà em phanh được nhỉ???

HAHA mẹ này cũng khám bs Hợp à. Như e này, 32w lên 16kg rồi, con nặng khoảng 2kg. Bác Hợp kêu ầm trời lên bảo là con to quá, chỉ cho phép tăng 10kg nhiều nhất, đến lúc sinh con tầm 3kg thôi chứ tăng gì mà tận 16kg thế này, cần điều chỉnh chế độ ăn uống và ăn = 1/5 với chế độ ăn bây giờ. (Em nghĩ bụng ăn như thế chắc em đói không chịu nổi mất).

Thật ra theo em nghĩ mẹ nó không cần phải giảm ăn đâu, cứ ăn bình thường và ăn đồ bổ là được, quan trọng nhất là hạn chế đồ ăn có chứa nhiều tinh bột và đường. Em nghĩ như thế là ok. Chứ giảm ăn thì lấy đâu ra sức mà đẻ (j/k)

To các mẹ ở topic này: Mọi người cho e hỏi là nếu sau sinh, mỗi lần đưa bé nhà em đi khám e muốn cho con vào VP khám thì mỗi lần thăm khám có mất nhiều $ ko? Bệnh viện VP có bán BH hay các gói khám cho trẻ không các chị nhỉ ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mimichubbie; 15/06/2012 vào lúc 02:00 PM.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị pizaso chọn đẻ gây tê màng cứng hả chị?
    • 975 Bài viết

• 733 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimichubbie Xem bài viết
    To các mẹ ở topic này: Mọi người cho e hỏi là nếu sau sinh, mỗi lần đưa bé nhà em đi khám e muốn cho con vào VP khám thì mỗi lần thăm khám có mất nhiều $ ko? Bệnh viện VP có bán BH hay các gói khám cho trẻ không các chị nhỉ ?
    Bảng giá khám & lưu viện đây bạn nhé:

http://www.hfh.com.vn/spip.php?rubrique8

Còn các gói cho baby:

0-2 tuổi: http://www.hfh.com.vn/spip.php?article172
    2-12 tuổi: http://www.hfh.com.vn/spip.php?article172

Với lại bây giờ có nhiều loại bảo hiểm lắm, các mẹ có thể cân nhắc mua cho con, không may phải điều trị gì thì claim bảo hiểm cũng đỡ khối tiền
    Không có việc gì khó, chỉ sợ lười không làm
    • 82 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi esc Xem bài viết
    Cả nhà ơi, SA 4D ở VP có được ghi đĩa về không? Mình sắp SA 32w rùi mà mún ghi đĩa về ngắm con cho đã
    Siêu âm 4D ở VP ko như ở bên ngoài đâu các mẹ ạ, nó có các chỉ số như siêu âm 2D ở ngoài thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi conchuotvang; 15/06/2012 vào lúc 04:59 PM.
    • 330 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Hi các mẹ.
    Mình xin hỏi các mẹ với, là khi muốn đến đăng ký sinh trọn gói, thì trước đó phải đặt hẹn để khám đã, nếu bs đồng ý thì mới đc HĐ sinh trọn gói à?

Hôm nay mình alo để xin đặt lịch khám với anh Thu, thì bs Thu đã kín lịch đến 2 tuần nữa rồi, nhưng dù sao mình cũng còn đủ thời gian nên ko gấp lắm, nên cũng đặt đc lịch rồi. Mọi người có ai khám anh Thu và HĐ sinh mổ do anh Thu mổ ko? Giữa anh Thu và bs Hợp thì các mẹ tín nhiệm ai hơn?

Một việc nữa mình cũng đang lăn tăn ko biết mình có nghe nhầm ko, là giờ mà đăng ký sinh mổ là giá trọn gói sinh là 42.900.000 đồng, bao gồm 3 lần khám, hình như 1 lần s.a, rồi phí lưu viện. Nhưng chưa kể tiền gây tê màng cứng. Vậy có phải là cái giá đó ko nhỉ? Ko biết tớ có nghe nhầm ko, hic, sao mà đắt thế ...

ps: nhà mình có ai dự sinh vào đầu tháng 10 như mình ko ?
    • 27 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thienbinh2210 Xem bài viết
    Mẹ Linh151 cho mình hỏi là bên bảo hiểm trả cho mẹ những chi phí gì? nếu nhưng chi phí khám + xét nghiệm + sa mình làm trong vòng 15-30 ngày trước sinh thì có được thanh toán ko? Tks mẹ nó nhiều
    Về những chi phí mà BH thanh toán cho mình thì bạn Thienbinh2210 vào trang 139 của Phần 3 topic này tìm giúp mình nhé, mình có post 1 bài trong đó nêu rõ những phần BH sẽ cover với mức tối đa là bao nhiêu cho mình.

Về chi phí trước khi nhập viện thì gói BH của mình có thanh toán cho chi phí xét nghiệm trong vòng 30 ngày trước khi nhập viện, cách để claim thế nào mình chưa biết, vì với bảng breakdown mình đã post thì không xác định được ngày các chi phí phát sinh.

Mình có gọi bên BH để hỏi nhưng dạo này bạn phụ trách k/hàng bận ra ngoài hay sao ấy, không thấy nghe máy. Chắc đợt tới đi khám ở VP phải hỏi xem có breakdown rõ hơn được không.

Bạn Thienbinh2210 có thể xem lại gói BH của bạn để rút ra là chi phí khám + xét nghiệm + s/âm trước sinh (nhập viện) bao nhiêu ngày sẽ được thanh toán nhé, vì gói BH của mỗi tổ chức mua cho nhân viên khác nhau mà, không thể áp dụng gói của mình được .
    • 975 Bài viết

• 733 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi andy_dragon Xem bài viết
    Hi các mẹ.
    Mình xin hỏi các mẹ với, là khi muốn đến đăng ký sinh trọn gói, thì trước đó phải đặt hẹn để khám đã, nếu bs đồng ý thì mới đc HĐ sinh trọn gói à?

Hôm nay mình alo để xin đặt lịch khám với anh Thu, thì bs Thu đã kín lịch đến 2 tuần nữa rồi, nhưng dù sao mình cũng còn đủ thời gian nên ko gấp lắm, nên cũng đặt đc lịch rồi. Mọi người có ai khám anh Thu và HĐ sinh mổ do anh Thu mổ ko? Giữa anh Thu và bs Hợp thì các mẹ tín nhiệm ai hơn?

Một việc nữa mình cũng đang lăn tăn ko biết mình có nghe nhầm ko, là giờ mà đăng ký sinh mổ là giá trọn gói sinh là 42.900.000 đồng, bao gồm 3 lần khám, hình như 1 lần s.a, rồi phí lưu viện. Nhưng chưa kể tiền gây tê màng cứng. Vậy có phải là cái giá đó ko nhỉ? Ko biết tớ có nghe nhầm ko, hic, sao mà đắt thế ...

ps: nhà mình có ai dự sinh vào đầu tháng 10 như mình ko ?
    Có tớ dự sinh đầu tháng 10 đây.

Bạn phải sinh mổ à? Đúng giá là như thế đấy, hichic. Nhưng nếu có bảo hiểm thì sinh mổ được claim hết mà? Mà sao sinh mổ lại có gây tê ngoài màng cứng nhỉ? tưởng sinh mổ thì gây tê để mổ bao gồm trong gói rồi chứ nhỉ?
    Không có việc gì khó, chỉ sợ lười không làm
    • 330 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chích chích Xem bài viết
    Có tớ dự sinh đầu tháng 10 đây.

Bạn phải sinh mổ à? Đúng giá là như thế đấy, hichic. Nhưng nếu có bảo hiểm thì sinh mổ được claim hết mà? Mà sao sinh mổ lại có gây tê ngoài màng cứng nhỉ? tưởng sinh mổ thì gây tê để mổ bao gồm trong gói rồi chứ nhỉ?
    Tớ ko có bh mẹ nó ạ. Gây tê phải trả ngoài đấy, hic.
    Tớ tập1 sinh mổ, nên có thể t2 cũng mổ mẹ nó ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi andy_dragon; 16/06/2012 vào lúc 05:15 PM.
    • 330 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Lại chạy lên hỏi lại các mẹ đã đi trc đây, thế nếu đến tuần được phép đến đăng ký gói sinh thì cứ thế đến xin làm thủ tục hay trước đó phải xin hẹn khám 1 lần đã và để xem có được phép chấp nhận cho ký HĐ hay ko nhỉ?
    • 1,075 Bài viết

• 1,781 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meducanh07 Xem bài viết
    @ Dtva, Pizaso5: em bé nhà 2 mẹ bao nhiêu ngày thì rụng rốn? Em bé nhà tớ hôm nay sang ngày 12 rồi mà vẫn chưa rụng rốn, tớ lo quá.@ pizaso5 : tớ hỏi bảo hiểm bảo việt rồi, đúng là họ bán cho con kèm theo cả mẹ hoặc bố đấy. Mẹ nó có email tớ chuyển thông tin cho, tớ cũng đang cân nhắc định mua đây
    Ui tớ bận lu bu giờ mói vào topic đọc bài của mẹ nó. Bé nhà tớ khóc đêm lắm, cứ ngày nào cũng ỉ ôi đến 1-2h sáng mới ngủ, mẹ mệt kinh, hic. Bé nhà tớ 10 ngày rụng rốn, nhưng đến ngày 20 lại chảy tí máu, giờ thì ổn rồi. Rốn khô sạch sẽ nhưng mà hơi lồi, nhất là lúc khóc, mẹ cứ đổ cho bố k biết cắt
    Mẹ nó chuyển thông tin cho tớ vào email, tớ PM mẹ nó nhé, tks mẹ nó nhìu!
    • 1,075 Bài viết

• 1,781 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lanphuonghl Xem bài viết
    chị pizaso chọn đẻ gây tê màng cứng hả chị?
    Hầu như ai sinh ở VP cũng gây tê màng cứng hết bạn ah, phí ngoài gói ( 1,5tr)
    • 67 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Ở đây hầu như các mẹ đều sinh mổ, có mẹ nào sinh thường mà vẫn chọn VP ko? Trong hợp đồng sinh thường ở VP, chỉ có 3 lần khám thai với bác sỹ sản khoa, mà theo lịch khám thai chi tiết, thì mình thấy có 5 lần khám thai: tuần 27, 32, 37, 39, 40; vậy nên nếu mình đăng ký sớm và bắt đầu khám thai từ tuần 26-28 thì mình sẽ phải thanh toán bên ngoài gói hợp đồng ít nhất là 2 lần. Mà chưa kể những lần khám thêm do bác sỹ chỉ định. Không biết điều mình băn khoăn như vậy có đúng ko các mẹ? Nếu như vậy, mình dự định đăng ký từ tuần 30, rồi bắt đầu khám với bác sỹ từ tuần 32. Thực ra trước khi ký hợp đồng, mình cũng đã khám thai lần đầu với bác sỹ Yến rồi, và lần khám này theo mình hiểu là không được tính trong hợp đồng. Mình nêu vấn đề này ra để hạn chế những chi phí phát sinh khác ngoài tiền hợp đồng với VP. Mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé!
    • 571 Bài viết

• 405 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi montego Xem bài viết
    Ở đây hầu như các mẹ đều sinh mổ, có mẹ nào sinh thường mà vẫn chọn VP ko? Trong hợp đồng sinh thường ở VP, chỉ có 3 lần khám thai với bác sỹ sản khoa, mà theo lịch khám thai chi tiết, thì mình thấy có 5 lần khám thai: tuần 27, 32, 37, 39, 40; vậy nên nếu mình đăng ký sớm và bắt đầu khám thai từ tuần 26-28 thì mình sẽ phải thanh toán bên ngoài gói hợp đồng ít nhất là 2 lần. Mà chưa kể những lần khám thêm do bác sỹ chỉ định. Không biết điều mình băn khoăn như vậy có đúng ko các mẹ? Nếu như vậy, mình dự định đăng ký từ tuần 30, rồi bắt đầu khám với bác sỹ từ tuần 32. Thực ra trước khi ký hợp đồng, mình cũng đã khám thai lần đầu với bác sỹ Yến rồi, và lần khám này theo mình hiểu là không được tính trong hợp đồng. Mình nêu vấn đề này ra để hạn chế những chi phí phát sinh khác ngoài tiền hợp đồng với VP. Mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé!
    Cũng nhiều người Sinh thường chứ, DTVA, pizaso5... Mình cũng đk sinh thường, nếu ko sinh thường được bs khuyên mổ thì mới mổ. Bạn dk từ tuần 30 cũng được tiết kiệm lần khám lúc sắp sinh. Mình làm hs từ tuần 28 lúc đó khám lần 1 rồi, 32 tuàn bs hẹn SA màu thì mình dk gặp bs Thu đọc kq thôi, hôm đó bác Thu vẫn khám phụ khoa, đo HA nhưng ko tính 1lan khám nên mình còn 2lan nữa cho 36w và 38w, nếu sau đó phát sinh thì đành chịu.

Mọi người ơi 36w khám bs gây mê và thử đông máu có phải nhịn ăn sáng ko ? Mình đọc các mẹ chia sẻ ở đây rồi nhưng vẫn quên ko nhớ. Hihi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi merongcon2012; 17/06/2012 vào lúc 11:51 AM.
    • 67 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

May quá có người sinh thường như mình, mẹ nó đi trước có kinh nghiệm gì share cho mình với nhé! Khi đăng ký HĐ, và đăng ký các lần khám thai, mẹ nó có chọn bác sỹ ko hay cứ theo lịch ngày hôm đó, bác sỹ nào rảnh thì khám cho mình? Mình nghe các bạn lễ tân VP nói với trường hợp sinh thường, thì mình ko đăng ký đc bác sỹ đỡ, hôm đấy có lịch làm việc của bác sỹ nào thì bác sỹ ấy đỡ đẻ thôi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi merongcon2012 Xem bài viết
    Cũng nhiều người Sinh thường chứ, DTVA, pizaso5... Mình cũng đk sinh thường, nếu ko sinh thường được bs khuyên mổ thì mới mổ. Bạn dk từ tuần 30 cũng được tiết kiệm lần khám lúc sắp sinh. Mình làm hs từ tuần 28 lúc đó khám lần 1 rồi, 32 tuàn bs hẹn SA màu thì mình dk gặp bs Thu đọc kq thôi, hôm đó bác Thu vẫn khám phụ khoa, đo HA nhưng ko tính 1lan khám nên mình còn 2lan nữa cho 36w và 38w, nếu sau đó phát sinh thì đành chịu.

Mọi người ơi 36w khám bs gây mê và thử đông máu có phải nhịn ăn sáng ko ? Mình đọc các mẹ chia sẻ ở đây rồi nhưng vẫn quên ko nhớ. Hihi
    • 571 Bài viết

• 405 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi montego Xem bài viết
    May quá có người sinh thường như mình, mẹ nó đi trước có kinh nghiệm gì share cho mình với nhé! Khi đăng ký HĐ, và đăng ký các lần khám thai, mẹ nó có chọn bác sỹ ko hay cứ theo lịch ngày hôm đó, bác sỹ nào rảnh thì khám cho mình? Mình nghe các bạn lễ tân VP nói với trường hợp sinh thường, thì mình ko đăng ký đc bác sỹ đỡ, hôm đấy có lịch làm việc của bác sỹ nào thì bác sỹ ấy đỡ đẻ thôi.
    Mình có đặt lịch bs Thu nên toàn bác Thu khám, nếu sinh ngày bs thu sẽ đỡ, còn sinh đêm thì bs trực hôm đó đỡ.
    • 171 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pizaso5 Xem bài viết
    Ui tớ bận lu bu giờ mói vào topic đọc bài của mẹ nó. Bé nhà tớ khóc đêm lắm, cứ ngày nào cũng ỉ ôi đến 1-2h sáng mới ngủ, mẹ mệt kinh, hic. Bé nhà tớ 10 ngày rụng rốn, nhưng đến ngày 20 lại chảy tí máu, giờ thì ổn rồi. Rốn khô sạch sẽ nhưng mà hơi lồi, nhất là lúc khóc, mẹ cứ đổ cho bố k biết cắtMẹ nó chuyển thông tin cho tớ vào email, tớ PM mẹ nó nhé, tks mẹ nó nhìu!
    Mẹ nó check mail nhé. Mà cái vụ rốn ý, bé nhà tớ cũng bị hơi lồi đấy, hehe. Bé nhà tớ cũng hay thức đến 1-2h, ban ngày tớ toàn phải đánh thức cu cậu dậy thôi, mà thức đêm nhiều" nhan sắc" của mẹ giảm sút nghiêm trọng, hihi
    Bé Bông xin có lời chào cả nhà:Kiss: :Rose: :LoveStruc:
    • 171 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi merongcon2012 Xem bài viết
    Mình có đặt lịch bs Thu nên toàn bác Thu khám, nếu sinh ngày bs thu sẽ đỡ, còn sinh đêm thì bs trực hôm đó đỡ.
    Khám bs gây mê và thử đông máu vẫn ăn sáng bt merongcon nhé. Hôm qua chị khám lại sau sinh bs Huyền, thấy bác H khá ok, cũng là lựa chọn tốt cho các mẹ nhé. Bác H mổ cho chị, vết khâu rất đẹp, thấy bác khâu khá lâu và cẩn thận, đặc biệt khám khá nhẹ nhàng và cởi mở, nhiệt tình tư vấn lắm. Nên các mẹ cũng ko phải cầu kỳ chọn bác Thu đâu, nhiều quá bác ý chẳng nhớ nổi mình là ai, như chị đi kham 9 lần, mà những tuần cuối cứ 1 tuần khám 1 lần mà cả 9 lần bác thu đều hỏi câu : " vì sao em chọn sinh mổ" hic...
    Bé Bông xin có lời chào cả nhà:Kiss: :Rose: :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 169 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meducanh07 Xem bài viết
    Khám bs gây mê và thử đông máu vẫn ăn sáng bt merongcon nhé. Hôm qua chị khám lại sau sinh bs Huyền, thấy bác H khá ok, cũng là lựa chọn tốt cho các mẹ nhé. Bác H mổ cho chị, vết khâu rất đẹp, thấy bác khâu khá lâu và cẩn thận, đặc biệt khám khá nhẹ nhàng và cởi mở, nhiệt tình tư vấn lắm. Nên các mẹ cũng ko phải cầu kỳ chọn bác Thu đâu, nhiều quá bác ý chẳng nhớ nổi mình là ai, như chị đi kham 9 lần, mà những tuần cuối cứ 1 tuần khám 1 lần mà cả 9 lần bác thu đều hỏi câu : " vì sao em chọn sinh mổ" hic...
    Bé nhà meducanh cũnghsy thức đêm à? Cu cậu nhà e toàn ngủ ngày thức đêm thôi. Đêm nào cũng mắt thao láo ra còn ngày ngủ say lắm. E check mail của chị rồi. Chắc em cũng mua để cho con đi khám. E đang ko biết làm j để con hết thức đêm đâyo