• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

đến tuần thứ bao nhiu thì bắt đầu uống canxi và uống loại nào tốt ạ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 38.3K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 74 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em đang có bầu hơn 16 tuần. Chưa đến ngày em đi khám lại. Từ hồi 13 tuần e đi khám đã bị chảy máu răng và đau lưng nhìu rùi. Nhưng em hỏi bác sỹ thì vẫn chưa phải uống canxi. Bác sỹ chỉ cho em uống Enervon C thôi. Mà em thấy tình trạng đấy vẫn chưa giảm. Em thì không muốn đi khám nhìu ( sợ bác sỹ bắt siêu âm nhìu không tót cho em bé các mẹ ạ) , nên em muôn hỏi các mẹ thông thái giúp em tìm loại thuốc canxi nào tôt với. Hôm nay em ra hàng thuốc thì họ bán cho Calci Daily ( đề là không phải là thuốc, chắc là 1 dạng thực phẩm chức năng ) . Em đọc thành phần thì có đến 2 loại canxi (hydrophosphat 100mg va carbonat 30mg) , và vitamin A 1000UI, Vitamin D3 200UI. Em sợ Vitamin A nhìu quá lại không tốt, huhu. Các chị giúp em với. Em vẫn chưa dám uống. Mà em cảm thấy mình cần phải uống cãni lắm rùi :Crying:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 580 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Mình cũng đang lăn tăn về vụ này đây, hiện nay mình chỉ uống mỗi Procare thôi, sữa bà bầu thì uông rất ít. Chẳng hiểu có phải thiếu canxi không mà dạo này cứ bước lên cầu thang là đầu gối lại đau. Có mẹ nào có thông tin thì chia xẻ nhé.
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

ăn thức ăn bổ sung Ca vào trước tiên đã. Mùa hè tha hồ cua đồng - thực phẩm có nhiều Ca nhất đấy
    Còn uống thuốc thì tùy theo từng bác sỹ kê toa cho mình thôi.
    Tớ uống Opposan nhưng kèm theo Mg B6 nữa.
    • 597 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Các mẹ có thể mua loại canxi ống Calci Corbiere 10mg, loại này có cả Vitamin C nên mát và dễ hấp thụ hơn Canxi viên. Mình uống được 2 hộp to rồi. Bác sĩ của mình cũng nói là cứ uống loại này đến khi sinh cũng được. Mình thấy loại canxi nước này dễ uống và cũng có giảm đáng kể hiện tượng chuột rút. Trong hộp thuốc có ghi hướng dẫn sử dụng nên mình không cần nói kỹ nữa nhé. Chúc các mẹ khỏe.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 597 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

À quên chưa nói rõ hơn là mình uống bổ sung canxi từ tuần 14 (bác sĩ ở phòng khám BVPSHN kê đơn nhé). Vì vậy các mẹ cứ yên tâm bổ sung thêm cho xương con chắc khỏe nhé.
    • 1,049 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cả 2 lần bsĩ đều kê Canxi uống từ khoảng tuần thứ 7-8.
    Yêu lắm những thiên thần nhỏ của mẹ:LoveStruc:

• 619 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Bs Phúc ở Phòng khám 56 Hai Bà Trưng kê cho tớ Canxi Oyster từ tuần 7 và bảo uống đến khi cai sữa. Bạn mình (dược sĩ) nói là uống lúc đấy hơi sớm và uống loại viên sủi Canxi Sandoz tốt hơn nên tuần 15 (lúc bắt đầu thấy buồn chân tay khi đi ngủ) thì mình uống mỗi ngày 1 viên. Giờ gần 23 tuần chưa thấy bị chuột rút, đau lưng gì cả.
    • 580 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mum_of_tiny_mouse Xem bài viết
    Các mẹ có thể mua loại canxi ống Calci Corbiere 10mg, loại này có cả Vitamin C nên mát và dễ hấp thụ hơn Canxi viên. Mình uống được 2 hộp to rồi. Bác sĩ của mình cũng nói là cứ uống loại này đến khi sinh cũng được. Mình thấy loại canxi nước này dễ uống và cũng có giảm đáng kể hiện tượng chuột rút. Trong hộp thuốc có ghi hướng dẫn sử dụng nên mình không cần nói kỹ nữa nhé. Chúc các mẹ khỏe.
    Mẹ nó cho mình hỏi, mình hiện nay đang uống Procare thấy trong thuốc đấy cũng bổ xung một ít canxi, mình đang lăn tăn nếu chuyển qua uống Calci Corbiere thì có cần phải thôi Procare không nhỉ hay cứ uống đồng thời cả hai loại?
    • 228 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_heo Xem bài viết
    Bs Phúc ở Phòng khám 56 Hai Bà Trưng kê cho tớ Canxi Oyster từ tuần 7 và bảo uống đến khi cai sữa. Bạn mình (dược sĩ) nói là uống lúc đấy hơi sớm và uống loại viên sủi Canxi Sandoz tốt hơn nên tuần 15 (lúc bắt đầu thấy buồn chân tay khi đi ngủ) thì mình uống mỗi ngày 1 viên. Giờ gần 23 tuần chưa thấy bị chuột rút, đau lưng gì cả.
    Be_heo uống canxi Oyster có bị tác dụng phụ nào không? từ khi 22 tuần thì mình bắt đầu được bs kê cho uống loại này (ngày 1v), nhưng không hiểu sao mình cảm thấy chán ăn lắm, mặt mọc đầy mụn và cả lưng, ngực, cổ nữa, chi chít ra. Chả biết có phải tại thuốc không nên mình muốn dừng uống thuốc này quá. :Sad:
    • 654 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Mình khám lúc 18 tuần ở bác sỹ Hưng (35 Vạn Bảo) thì bác sỹ kê cho mình uống Ossopan, bác sỹ bảo hiện tại chỉ cần bổ xung Canxi thôi còn viên sắt thì chưa cần.
    Mình uống mỗi ngày 1 viên (theo đơn của bác sỹ là uống có 20 viên thôi) và mình uống thêm Vitamama (vitamin tổng hợp) hàng ngày nữa thôi.
    • 636 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

sao mỗi người 1 khác thế các chị nhỉ? em đi khám 2 nơi bs đều chưa kê Canci, bs nói bổ xung qua thực phẩm và viên uống tổng hợp là được rồi (em đang uống Zentomum), uống thừa canci sẽ ko tốt. em chẳng hiểu thế nào nhưng vẫn chưa uống.
    • 1,157 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Em được 21w rùi, bắt đầu thấy đau lưng, đau hông, đau sườn, nhức khớp cổ tay và có cảm giác bủn rủn chân khi đi ngủ (nên mấy hôm nay ngủ ko ngon)... Em nghĩ mình bị thiếu Canxi nhưng chưa đi khám bác sĩ nào nên chưa giám mua thuốc uống... Vì trước giờ em ko khám cố định 1 chỗ nên chẳng biết hỏi ai ? Định đợi 22w đi siêu âm chỗ bác sĩ Chương rùi hỏi nhưng lại sợ chỗ bác ấy ko chỉ định khám nên lo quá .... Em có nên đi khám bi giờ ở chỗ khác ko ? Em có lịch hẹn Bsi chương tuần sau rùi, giờ mà đi chỗ khác nhỡ bác sĩ ở đó bắt siêu âm 4D chẳg nhẽ ko Sa, mà như thế tuần sau lại Sa tiếp thì hại bé yêu lắm .....

Phải làm sao đây !!!
    • 853 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

em đi khám thì được bác sỹ kê đơn cho uống mamacal ngày 1 viên sau ăn sáng. Nhưng hiện nay thai của em mới đến tuần thứ 7, đọc mấy bài trên em lại thấy lăn tăn ko biết có nên uống luôn ko hay để một thời gian nữa mới uống ???
    (P/S: em bị đau lưng từ khi bắt đầu có thai đến bây giờ).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi autumn_hn82; 15/06/2009 vào lúc 07:36 AM.
    • 170 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi autumn_hn82 Xem bài viết
    em đi khám thì được bác sỹ kê đơn cho uống mamacal ngày 1 viên sau ăn sáng. Nhưng hiện nay thai của em mới đến tuần thứ 7, đọc mấy bài trên em lại thấy lăn tăn ko biết có nên uống luôn ko hay để một thời gian nữa mới uống ???
    (P/S: em bị đau lưng từ khi bắt đầu có thai đến bây giờ).
    Mình cũng bị đau lưng từ lúc có thai đến giờ, ban ngày thì không sao, đến đêm ngủ là ác mộng, đau lưng, hông, không xoay được người. Đến bây giờ nằm đệm thì hết đau, chỉ còn hơi mỏi thôi. Bạn thử nằm đệm thử xem có đỡ được không?
    Nhìn từ bóng râm, bao giờ cũng thấy nắng lung linh, rực rỡ, cũng giống như luôn thấy người khác hạnh phúc hơn mình.:Rose:
    Mỗi ngày bên anh là một ngày hạnh phúc, là một ngày em sống không cho riêng mình.

• Xuân Anh 2009
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Cỏ biếc Xem bài viết
    Mẹ nó cho mình hỏi, mình hiện nay đang uống Procare thấy trong thuốc đấy cũng bổ xung một ít canxi, mình đang lăn tăn nếu chuyển qua uống Calci Corbiere thì có cần phải thôi Procare không nhỉ hay cứ uống đồng thời cả hai loại?
    Mình cũng uống Viên sắt B9 và Procare, ko hiểu có phải thêm canxi nữa ko ? thấy đau lưng lắm:Sad:
    • 110 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mỗi ngày, người mẹ mang thai nên bổ sung từ 1000mg đến 1300mg calcium - theo sách dinh dưỡng cho mẹ và bé. Mình đọc các thành phần thuốc calcium, hầu như cao nhất cũng chỉ là 600mg thôi. Mình nghĩ các mẹ hoàn toàn yên tâm uống. Cô mình (có chồng là bác sĩ ng nc ngoài) thì uống rất nhiều calcium trong quá trình mang bầu. Cô ý nói là đi khám ở Mỹ thì lượng Calcium uống nhiều gấp đôi so với các bác sĩ VN yêu cầu. Tuy nhiên, mình nghĩ bọn Tây chế độ nó khác, khó mà so sánh kiểu đó đc. Mặc dù vậy, phải công nhận là xương cổ của trẻ em tây rất cứng, 4 tuần tuổi mà bế đã k cần phải đỡ cổ rồi.

Mình bắt đầu bổ sung calcium từ tuần thứ 13, hiện đang uống Sandoz 500mg. Mình cũng bổ sung cả DHA và procare nữa (vì 1 số chất chỉ cần bổ sung rất ít thì trong procare đã có đủ rồi). Hiện tại mình đang muốn uống thêm viên sắt nhưng lại lo lo là hơi nhiều vì mình đọc chỉ cần bổ sung 27mg ỉon/ngày thôi. Các mẹ khuyên mình có nên uống sắt k ạ????
    • 97 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

mình đang uống procare va calcium nature ngày 1 viên, nhưng hôm rùi đi siêu âm 29w bs thi nói bình thường nhưng chị Hoale bảo xương đùi bi ngắn . mình lo quá đang định uống 2 viên calcium 1 ngày đây, có mẹ nào uống 2v/ngày chưa. còn mình đi khám ở thái thịnh thì ông bs đó chán lắm, bảo uống procare rui` thì ko cần uống thêm ji nữa , lại còn bắt mình uống hết lọ procare đó đi rùi mua thuốc vitamin tổng hợp ông ấy kê, mình ra hỏi thấy là thuốc do vn sản xuất, nên chẳng mua vẫn uống procare thui.

• 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Uống Canxi sẽ phát huy đc chức năng của nó khi thuốc phải kèm với VIT D,
    nhưng hình như OSSOPAN ko kèm D.
    mình đang uống Ossopan nhưng muốn đổi thuốc, bé Tít thì mình đã uống ossopan nhưng hình như bé này uống thuốc đó ko đủ lắm...

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cỏ biếc Xem bài viết
    Mình cũng đang uống Procare, hôm 14 tuần đi khám thì bác sỹ kê cho thuốc can xi ( Calcium D ) và magie, bảo uống hết procare thì chuyển sang đơn thuốc mới, mình đi khám chỗ bác sỹ Kha Thị Trâm ở Lê Văn Lương
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình có em bé 7 tuần bác sĩ đã dạn mình uống can xi và sắt .mình khám ở viện phụ sản. Các mẹ cứ yên tâm uống nhé giờ bé của mình đã 12 tuần rồi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2