• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 61K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các chị.
    Em gặp một vấn đề nho nhỏ với việc đặt thuốc AD. Mong các chị giúp em với. Em đi khám phụ khoa bác sĩ bảo bị viêm tuyến lộ và cho thuốc Neo- Tegynan đặt AD. Nhưng mà em không đặt thuốc sâu được, đau lắm ạ, đẩy thuốc không vào trong AD được. Sáng hôm sau thuốc cứ bị tuồn ra ngoài khá nhiều. Có cách nào đặt sâu không các chị mách em với.
    Em mới lập gia đình gần 1 năm, chưa có bầu mà lại bị viêm thế này, em lo quá.
    Em cảm ơn các chị nhiều nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,794 Bài viết

• 594 Được cảm ơn

Theo KN của chị khi đặt thuốc nếu như lút gần 1 ngón tay của mình là OK . Nhưng khi nằm ngủ ý, em nên để ý gối 1 cái gối ở dưới mông, như thế thuốc sẽ dễ vào và ít bị ra ngoài hơn . Đấy là KN cá nhân chị . Bây giờ có đau em cũng phải chịu khó thôi chứ biết làm sao được hả em .
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 994 Bài viết

• 1,473 Được cảm ơn

Em có để thuốc ngấm nước trong vòng 2-4 phút trước khi đặt không? Làm thế viên thuốc sẽ mềm hơn, dễ đút sâu hơn.
    Chuyện thuốc bị chảy ra ngoài là không tránh khỏi, làm theo cách của trái ớt dễ thương cũng được đấy.
    Chẳng có gì lo đâu em. Bệnh viêm này là thường mà. Chúng mình phải "chung sống hòa bình" với nó thôi.
    Chúc em chóng khỏi.
    • 65 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Thuốc đặt âm đạo chỉ cần đặt sâu vào 1 ngón tay thôi bạn à, dù đặt sâu thế nào thì bạn vẫn thấy bị chảy ra ngoài. Nhưng bạn yên tâm vì phần chảy ra ngoài đó là tá dược chứ không phải hoạt chất có tác dụng điều trị. Sau khi đặt trong âm đạo 30 phút là hoạt chất đã được giải phóng, ngấm vào âm đạo và có tác dụng rồi, còn phần không tan là tá dược thì chảy ra ngoài. Không phải lo bạn nhé:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng mới đi khám ,bs nói em bị viêm âm đạo do nấm ,em về mua thuốc cannesten ,hình như là của canada ,ko hề đắt ,lại có dụng cụ đặt kèm theo ,rất dễ sử dụng ,lại ko đau đâu chị à.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các chị ơi, lần đầu tiên e đăng bài trên diễn đàn để hỏi kinh nghiệm các chị. e mang thai được hơn 19 tuần rồi. vừa rối đi khám e cũng được BS kê cho thuốc Cannesten đặt trong 6 ngày liên tiếp, nhưng mới đặt có 3 ngày e cứ thấy ra nước trong, không mùi làm ướt quần con và có kèm theo ít bã thuốc trắng. e lo qua không biết có phải bị rò nước ối không? Từ hôm BS dùng mỏ vịt thăm khám bên trong và về đặt thuốc, e cứ hay bị tức bụng dưới, nhiều lúc đi lại cũng thấy khó chịu. Đặt được 3 viên e dừng không đặt nữa thì thấy bụng dưới đỡ tức nhưng vẫn bị ra nước và bã thuốc. Các chị giúp e với. E cảm ơn rất nhiều ạ. Baby đầu nên lo lắng quá.
    • 687 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Việc ra nước và bã thuốc là chuyện bình thường bạn ạ...để sạch sẽ, bạn có thể sử dụng BVS hàng ngày. Nó không phải nước ối đâu, mình cũng đang đặt Canesten được 3 ngày và có tình trạng y như bạn, nó là tá dược để làm nên viên thuốc nên tự động thải ra ngoài thôi. Việc đặt thuốc bị tức dụng dưới 1 chút thì mình cũng gặp phải. Tuy nhiên bạn đừng nên dừng thuốc nếu thuốc do BS kê đơn, vì khi mang thai khả năng bị nhiễm nấm cao, bạn không điều trị đủ liều thì dễ bị tái phát lắm. Bạn đang mang thai thì đừng đặt thuốc bằng dụng cụ đi kèm nhé... bạn thử hỏi lại BS về việc bạn đặt tiếp 3 viên còn lại hay đặt lại từ đầu 6 viên. Mẹ tròn con vuông nha, mình đang mong bé lắm nè ^^
    NB: 3.3kg - 53cm... 1M: 4.8kg - 57cm... 2M: 5.9kg - 61cm... 3M: 6.4kg - 65cm... 4M: 6.8kg - 67cm... 5M: 7.2kg - 68cm... 6M: 7.8kg - 69cm...
    7M: 8.2kg - 70cm... 8M: 8.8kg - 71cm

• 2,283 Bài viết

• 4,005 Được cảm ơn

Mình post lại bài viết bên top nấm để cả nhà đọc:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenvan86 Xem bài viết
    Cả nhà ơi, tình hình là em có bầu được 9 tuần rồi. Ở tuần thứ 8 em thấy bị ngứa và đi tiểu rắt, vào bệnh viện để khám và xét nghiệm thì chờ đợi lâu quá - cả 2 lần đi em đều không chờ được tới lượt khám nên được 1 bác sĩ sản bảo ra 18 Hàng Lược khám.

Em tới đó gặp bác sĩ Mai (0986.598.568), em đã nói rất rõ là em có bầu 9 tuần - bảo khám cẩn thận và kê thuốc dành cho bà bầu. Bs Mai khám rất sơ sơ, ban đầu thì nói chưa đến mức độ cần đặt thuốc, nhưng quả thực mấy hôm bị ngứa rất khó chịu nên mình nói là em thấy ngứa lắm. Vậy là bs. Mai lại bảo thế thì đặt thuốc.

Đoạn này, em đã thấy hơi vớ vẩn rồi vì bs mà ko có lập trường gì cả lúc nói có nói ko?

Lúc đưa thuốc bán cho em ( cả khám và bán 7 viên neo - Penotran là 200k) em đã hỏi rất kỹ là có dùng cho bà bầu được ko? bà ấy bảo thuốc đặt ko ngấm vào máu nên ko vấn đề gì.

Về nhà, em ngu ngơ đặt được 2 tối rồi thì đến tối thứ 3 mới đọc toa thấy: chống chỉ định cho 3 tháng đầu thai kỳ, lên mạng đọc đều thấy chống chỉ định. Điên dã man, gọi cho bà đấy đoạn hội thoại đại khái là:

- Bs: ko vấn đề gì
    - Em: thế tại sao trên vỉ thuốc lại ghi như vậy?
    - Bs: mày vặn vẹo thế thì tao cũng ko biết trả lời thế nào, tao đã chữa cho nhiều người và ko vấn đề gì.
    - Em: nhưng nó ghi rất rõ là chống chỉ định cho 3 tháng đầu thai kỳ, mà bây h em mới được 9 tuần. em rất lo.
    - Bs: thế thì bây h một là tạm dừng ko đặt thuốc nữa, hai là tao ko chữa cho mày nữa...

Bực mình dã man, em thì lần đầu có bầu rất lo lắng và hoang mang. tiếp nữa là em ko yêu cầu đặt thuốc mà trước khi khám em đã nói rất rõ ràng, thái độ bác sĩ như vậy thì thật sự là ko thể chấp nhận được, mà còn nói cái giọng "tao ko chữa cho mày nữa". Nói thật là với loại bs như vậy, quỳ xuống xin chữa cho em - em cũng ko đồng ý... Nhưng lúc đó em cũng k thèm đôi co, vì thấy quá thất vọng và ko đáng để nói chuyện.

Bây h chả hiểu là có ảnh hưởng gì tới em bé ko nữa.

Mọi người cẩn thận với bà bác sĩ này nhé!
    Thật buồn là bé nhà mình được 18w đi siêu âm thì phát hiện con bị sứt môi cả hai bên. Mình ko hiểu có phải vì hai viên thuốc oan nghiệt kia ko? nhưng mình đã phải quyết định bỏ bé rồi.

Các mẹ hãy thật sự cẩn thận dùng thuốc khi mang bầu nhé, mong là ko ai bị rơi vào hoàn cảnh của mình.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 120 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenvan86 Xem bài viết
    Mình post lại bài viết bên top nấm để cả nhà đọc:

Thật buồn là bé nhà mình được 18w đi siêu âm thì phát hiện con bị sứt môi cả hai bên. Mình ko hiểu có phải vì hai viên thuốc oan nghiệt kia ko? nhưng mình đã phải quyết định bỏ bé rồi.

Các mẹ hãy thật sự cẩn thận dùng thuốc khi mang bầu nhé, mong là ko ai bị rơi vào hoàn cảnh của mình.
    mẹ nó ơi, mẹ nó từ từ hãy quyét định, sứt môi chứ có phải là khuyết tật về tim, não... đâu mà phải bỏ bé đi, 18w rồi, tội nghiệp lắm. Sau này đc 6 tháng đi phẫu thuật dễ & nhanh ko ấy mà
    • 2,283 Bài viết

• 4,005 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cloudnrose Xem bài viết
    mẹ nó ơi, mẹ nó từ từ hãy quyét định, sứt môi chứ có phải là khuyết tật về tim, não... đâu mà phải bỏ bé đi, 18w rồi, tội nghiệp lắm. Sau này đc 6 tháng đi phẫu thuật dễ & nhanh ko ấy mà
    Chào bạn, cảm ơn bạn. Gia đình mình biết đây chỉ là dị tật về thẩm mỹ. Mình đã rất đau xót khi phải bỏ con và đã phải cân nhắc rất kỹ.

Bạn có biết không? khi 1 thai nhi bị dị tật thì tức là quá trình thụ thai đã xảy ra trục trặc và nguy cơ kèm theo các dị tật khác là cao hơn hẳn.

Về căn bản thì có thể phẫu thuật nhưng ko hề dễ và đơn giản, đó sẽ là 1 chuỗi dài các phẫu thuật từ 3 thág tuổi, 18 thág và kéo dài đến năm 18 tuổi mới hi vọng con có thể tương đối bình thuờng. Quan trọng hơn cả thời gian, tiền bạc, khó khăn khi nuôi con (vì con sẽ ko bú đc và dinh dưỡng phát triển kém hơn) khả năng nói của con... Đó là nỗi đau tinh thần cuả con khi biết mình khác biệt với các bạn bè, khi nhận đc ánh nhìn khác cuả mọi người khi con bắt đầu lớn... con vừa sinh ra đã chịu thiệt thòi và áp lực, những thứ mà tình yêu cuả cha mẹ ko thể bù đắp!

Từ hôm đó đến nay, dù đã tĩnh tâm và hoàn toàn tỉnh táo khi quyết định sinh non con nhưng thực sự là đôi lúc mình vẫn mong có thể đủ can đảm giữ con lại. Nhưng hôm nay 12/1, mình vừa xem một bộ phim trên HBO - ko hiểu là ngẫu nhiên hay sắp đặt, phim kể về một người mang dị tật sứt môi (thật sự là quá nhẹ so với con mình, mình đã ước giá mà con chỉ bị thế thôi khi bắt đầu xem phim) nhưng nội dung phim lại là vết thương tinh thần quá lớn cuả người đó khi bị bạn bè trêu nghẹo, mọi người phân biệt trong suốt mấy chục năm và kết cục là anh ta đã có một cuộc sống ko đc như mọi người.

Mình tin và mong rằng con sẽ hiểu nỗi lòng cuả mình...

Sinh con là hạnh phúc lớn cuả bất kỳ ai, hơn 4 tháng có con và cảm nhận được con trong bụng, mình đã thực sự hạnh phúc. Nhưng sinh con ra mà ko thể mang lại hạnh phúc cho con thì mình k làm đc...
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Namxinh Xem bài viết
    Thuốc đặt âm đạo chỉ cần đặt sâu vào 1 ngón tay thôi bạn à, dù đặt sâu thế nào thì bạn vẫn thấy bị chảy ra ngoài. Nhưng bạn yên tâm vì phần chảy ra ngoài đó là tá dược chứ không phải hoạt chất có tác dụng điều trị. Sau khi đặt trong âm đạo 30 phút là hoạt chất đã được giải phóng, ngấm vào âm đạo và có tác dụng rồi, còn phần không tan là tá dược thì chảy ra ngoài. Không phải lo bạn nhé:Rose:
    Chị ơi cho em hỏi với ạ,đặt thuốc thì cứ sâu 1 ngón là được không cần biết là theo hướng nào ạ. em đặt thuốc toàn chạy xuống phía dưới gần khu hậu môn ấy ạ.em nghĩ là phải đảy lên phía trên nhưng em ko đẩy lên được chị ạ. hì. tại em hình dung tử cung ở phía trên mà. mà sao em đảy lên thì thấy ko được 1 ngón tay đã cụt đường rồi ạ.chị trả lời giúp em với nhé.
    có chị nào biết trả lời giúp em nhé.
    em cám ơn các chị nhiều ạ
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

híc. có ai biết vụ này trả lời giúp em với ạ.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chị ơi, đoạn đầu của đường âm đạo-tử cung hướng về phía hậu môn, đến đoạn phình to của nó mới ngả về phía trước chị ạ.
    • 227 Bài viết

• 397 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKen&Ems Xem bài viết
    Chào bạn, cảm ơn bạn. Gia đình mình biết đây chỉ là dị tật về thẩm mỹ. Mình đã rất đau xót khi phải bỏ con và đã phải cân nhắc rất kỹ.

Bạn có biết không? khi 1 thai nhi bị dị tật thì tức là quá trình thụ thai đã xảy ra trục trặc và nguy cơ kèm theo các dị tật khác là cao hơn hẳn.

Về căn bản thì có thể phẫu thuật nhưng ko hề dễ và đơn giản, đó sẽ là 1 chuỗi dài các phẫu thuật từ 3 thág tuổi, 18 thág và kéo dài đến năm 18 tuổi mới hi vọng con có thể tương đối bình thuờng. Quan trọng hơn cả thời gian, tiền bạc, khó khăn khi nuôi con (vì con sẽ ko bú đc và dinh dưỡng phát triển kém hơn) khả năng nói của con... Đó là nỗi đau tinh thần cuả con khi biết mình khác biệt với các bạn bè, khi nhận đc ánh nhìn khác cuả mọi người khi con bắt đầu lớn... con vừa sinh ra đã chịu thiệt thòi và áp lực, những thứ mà tình yêu cuả cha mẹ ko thể bù đắp!

Từ hôm đó đến nay, dù đã tĩnh tâm và hoàn toàn tỉnh táo khi quyết định sinh non con nhưng thực sự là đôi lúc mình vẫn mong có thể đủ can đảm giữ con lại. Nhưng hôm nay 12/1, mình vừa xem một bộ phim trên HBO - ko hiểu là ngẫu nhiên hay sắp đặt, phim kể về một người mang dị tật sứt môi (thật sự là quá nhẹ so với con mình, mình đã ước giá mà con chỉ bị thế thôi khi bắt đầu xem phim) nhưng nội dung phim lại là vết thương tinh thần quá lớn cuả người đó khi bị bạn bè trêu nghẹo, mọi người phân biệt trong suốt mấy chục năm và kết cục là anh ta đã có một cuộc sống ko đc như mọi người.

Sinh con là hạnh phúc lớn cuả bất kỳ ai, hơn 4 tháng có con và cảm nhận được con trong bụng, mình đã thực sự hạnh phúc. Nhưng sinh con ra mà ko thể mang lại hạnh phúc cho con thì mình k làm đc...
    e cảm thông với chị , cầu chúc cho chị sớm vượt qua nỗi đau.
    • 919 Bài viết

• 1,881 Được cảm ơn

Dear chủ top và mọi người, mình cũng mới đặt polygynax ở w13, vì mình khám việt pháp nên được hướng dẫn rất kỹ, các mẹ thử nhé.
    Lấy 1 cái BCS lồng vào ngón tay trỏ hoặc giữa, sau đó bôi chất bôi trơn trên bcs quanh viên thuốc. Trước hết, mình dùng ngón tay có bcs đút vào âd để mở đường và làm trơn âd đã, sau đó rút ra, mới cầm viên thuốc đưa vào, đến khi lút ngón tay là được. Các mẹ lưu ý móng tay phải cắt cùn đi nhé. Tối khi ngủ nên đặt lót 1 cái khăn thấm dịch tràn ra ngoài, cho đỡ bị bẩn ga giường. À, mới lại bs dặn mình thuốc để ngăn mát tủ lạnh để bảo quản.

Hì hì nhớ khi bôi trơn viên thuốc phải chắc tay, ko có hôm mình làm rơi tuột xuống đất, phí của
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 81 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Dear các mẹ, em bị VLTCTC, hiện em đang đặt thuốc bác sĩ kê nhưng thấy sau khi dùng thuốc thì ra rất nhiều khi hư trắng, có độ dính như nước mũi lỏng ý ạ (nghe tả hơi ghê). Em không biết như thê có bình thường không vì lần đặt thuốc trước em không bị ra khí hư nhiều như thế. Mà trước khi đặt em cũng không bị ra khi hư nhiều ạ. Em khám bác sĩ Ngoc Lan ở 56 HBT. Có mẹ nào biết về cô này không ạ???

Các mẹ giúp em với. Em đia chữa trị gần 3 tháng nay rồi, đặt hết thuốc này đến thuốc khác. Hik nản lắm rồi ah ((((((
    • 5 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

mình cũng đang đặt thuốc neo-tergynan. khi đặt mình cũng thấy thuốc bi dùn ra ngoài. nha minh oi cho to hoi thuoc con bám trong âm đạo thì làm cách nào hết được. tại nhiều khi mình vẫn thấy thuốc bi chay ra ngoài. các mẹ giúp mình với nhé. minh đang muốn chữa nhanh để có con. Giúp mình nhé!:LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lovely228; 26/07/2011 vào lúc 08:24 AM.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng đang dùng thuốc neo-tergynan chữa lộ tuyến CTC( em đã đi chiếu laser lần thứ 4 rồi). Nhưng có 1 điều lạ là lần này em đang trong quá trình đặt thuốc lại có hiện tượng đau bụng dưới. Có mẹ nào bị giống như em không? Em cũng bị ra khi hư trắng, có độ dính như nước mũi lỏng ý ạ. Mong các mẹ cho em lời khuyên với. Em đang rất hoang mang
    Chỉnh sửa lần cuối bởi huenguyennt; 03/10/2011 vào lúc 03:06 PM.
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cũng hơn 1 năm trôi qua rùi, cầu mong mẹ nó vượt qua được mọi khó khăn nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKen&Ems Xem bài viết

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi, cho em hỏi 1 chút ạ. Em đi khám ở bệnh viện Phụ sản lần đầu đi khám còn lơ ngơ mà các bác sỹ mắng mỏ ghê quá nên e sợ mà quên k hỏi. Em phải đặt thuốc 2 tuần.được 1 tuần thì lại vào chu kỳ nên em phải dừng việc đặt thuốc, 1 tuần sau em lại đặt tiếp. Việc đặt thuốc bị giãn đoạn 1 tuần có ảnh hưởng đến việc chữa trị k ạ ( ví dụ như là bị nhờn thuốc ) .
    Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp em nhé. em xin cảm ơn
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2