Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Có nhất thiết phải uống viên sắt và canxi khi mang bầu không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 79.3K Lượt đọc
  • 132 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7
    • 219 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xie Ming Cheng Xem bài viết
    Mình mang bầu bên này chả uống viên sắt nào cả ? khi làm xét nghiệm máu nếu họ thấy thiếu sắt mới cho uống ? mình không thiếu thì phải không thấy họ bắt uống . nghe nói nhà mình ai mang bầu cũng phải uống sắt hết ? không lẽ bà bầu nào cũng thiếu sắt sao ? có người thiếu người không chứ nhỉ ? nếu người không thiếu uống vào thành thừa thì có sao không nhi ?
    Mình đọc trong sách của nước ngoài hẳn hoi nhé, về chế độ dinh dưỡng cho người mẹ khi mang thai, thì thấy rất rõ là:

+ Acid folic rất cần thiết cho em bé trong 3 tháng đầu thai kỳ, vì đây là quá trình phát triển bộ não và hệ thần kinh của bé nên BS đều khuyên bà mẹ khi chuẩn bị mang thai đã nên uống bổ xung acid folic từ trước khi định có e bé 3 tháng và uống tiếp trong 3 tháng đầu mang thai.

+ Viên sắt: rất cần thiết cho người mẹ khi mang thai vì quá trình mang thai của mẹ gây thiếu sắt, mẹ sẽ bị chóng mặt, đau đầu. Người ta còn khuyến cáo người phụ nữ đến kỳ kinh nguyệt cũng nên uống bổ sung viên sắt nếu có những triệu chứng này (với người bt một ngày có thể uống 3 viên). Vì vậy bà mẹ mang thai uống 1 ngày 1 viên là bình thường, tốt cho mẹ và bé.

Đặc biệt với chế độ ăn không cân bằng như của VN, thì việc bổ sung thêm sắt là cần thiết. (theo thống kê thì 70% bà mẹ mang thai của VN là thiếu sắt mà, ngày bé mình nhớ trẻ con đều được uống thuốc sắt và cốm canxi, cũng vì thiếu chất).

+ Canxi: có thể được bổ sung trong nhiều nguồn, cua, ốc, hải sản, sữa... nên nếu cần thiết thì bà mẹ uống thêm và chỉ uống từ tháng thứ 4 trở đi.

Có thể 1 số bạn ở nwocs ngoài BS không kê thêm sắt và acid folic vì chế độ dinh dưỡng, ăn uống ở bên đó đã đầy đủ chất rồi. Nhưng cũng có thể do thể trạng của các bà mẹ phương Tây k thiếu các thành phần đó, nhưng ngưòi châu Á (thể lực kém hơn, chế độ ăn khác hơn...) thì có thể vẫn thiếu.

Nói chung cũng không nên quá lạm dụng, các mẹ chỉ cần uống thêm 1 viên sắt có tổng hợp acid folic, hoặc 1 viên bổ tổng hợp (đã có cả sắt và acid folic trong đó) rồi là đủ. Nếu cơ thể mệt moỉ, bị chuột rút, đau cơ nhiều thì uống thêm canxi.

Nghề chính của mẹ Nấm là uống cafe tán chuyện, còn nghề phụ ở link này: http://www.webtretho.com/forum/f243/tu-van-xay-dung-thuong-hieu-va-setup-doanh-nghiep-229067/
    • 233 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HeoPink Xem bài viết
    Từ hồi có bầu Heo Con đến giờ mình chỉ uống Obimin :Smiling: Nhưng chiều nay mình tới Việt Nhật khám với bsỹ Phượng thì bsỹ khuyên nên chuyển sang uống Procare vì Procare tốt hơn :rolleyes: . Bsỹ yêu cầu uống Procare liên tục ngày 1 viên trước khi ăn sáng và uống từ giờ tới lúc sinh. Đồng thời nên uống bổ sung Canxi liên tục trong vòng 1 tháng.

Bsỹ chỉ định khoảng 3 tuần nữa mình tới VN khám, xét nghiệm và đăng ký sinh :rolleyes: Hiện giờ mình đang chuẩn bị bước sang tuần 27

:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Chị ơi, chị khám ở BV Việt Nhật(HN) phải k ạ? e cũng định đi khám nhưng ch biết BV nào tốt. với lại e cũng mới cấn thai, chưa biết rõ thế nào nên e cố đợi 10hum nữa cho chắc chắn rồi đi khám. Chị thấy môi trường và thái độ của BS ở đó tốt k ah?

NB: 3,5kg ; 20day: 4,2kg; 1m: 4,5kg; 1m10d: 5kg; 2m:6kg; 3m:6,8kg; 4m: 7,6kg;
    2m12d: lẫy
    3m10d: Cười thành tiếng:Applause::LoveStruc:
    3m18d: Biết lạonttella:, thổi bong bóng và đầy nước dãirooling:
    18/07/2011: Đêm tự dưng lật úp rồi khóc gọi mẹ vì chưa tự lật ngửa lại đc:Laughing: Lúc đó mới thực sự tính con biết lật nhé!
    4m: lật, lẫy thành thạo, biết tậc lưỡi, 1 lần vô tình phát ra tiếng huýt sáo(3 người chứng kiến)
    4m10d: thích thổi phì phì, 2laanf tình cờ bố mẹ nghe thấy con uốn lưỡi phát ra âm thanh giống như nói(k phải tiếng ê..a mọi khi)
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

to me- in: mình uống viên sắt đúng là có buồn nôn nhưng không bị táo do uống nhiều nước và ăn nhiều hoa quả, bạn thử xem có hiệu quả không?
    • 233 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Có bạn nào uống viên canxi Ossopan 600mg không nhỉ, mình bây giờ mỗi ngày uống 1 viên, bg sang tháng cuối rồi có cần uống tăng lượng nên không?
    • 29 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hic bé nhà mình được 26w rùi. Đợt 3 tháng đầu đi khám bác sỹ cũng cho uống viên sắt Moxio 1 viên mỗi ngày vào buổi sáng. Nhưng cứ hôm nào mình uống thì buồn nôn kinh khủng. Nhịn không nôn thì khó chịu, nôn thì ra toàn mật xanh mật vàng thôi. Hôm nào ko uống thì lại bình thường. Nên mình bỏ luôn ko uống nữa. Nhưng hôm qua đi siêu âm ở 15 Liên Trì, bác sỹ bảo phải uống nên chả biết có nên uống ko nữa
    • 637 Bài viết

• 1,926 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonglinh_24122010 Xem bài viết
    Hic bé nhà mình được 26w rùi. Đợt 3 tháng đầu đi khám bác sỹ cũng cho uống viên sắt Moxio 1 viên mỗi ngày vào buổi sáng. Nhưng cứ hôm nào mình uống thì buồn nôn kinh khủng. Nhịn không nôn thì khó chịu, nôn thì ra toàn mật xanh mật vàng thôi. Hôm nào ko uống thì lại bình thường. Nên mình bỏ luôn ko uống nữa. Nhưng hôm qua đi siêu âm ở 15 Liên Trì, bác sỹ bảo phải uống nên chả biết có nên uống ko nữa
    Tớ toàn phải uống viên sắt trước khi ăn sáng, sau đấy nhồi nhét cái j cho no bụng thì ko sao. Còn hôm nào mà uống xong vội đi làm chưa ăn sáng hoặc chỉ uống cốc sữa thì mỗi khi ợ lên sợ kinh khủng (mùi tanh lắm ạ).
    • 3,402 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi medeho Xem bài viết
    Có bạn nào uống viên canxi Ossopan 600mg không nhỉ, mình bây giờ mỗi ngày uống 1 viên, bg sang tháng cuối rồi có cần uống tăng lượng nên không?
    Mình thì thấy bs nói là uống canxi tới 36w thôi, vì sợ sẽ canxi hoá bánh rau sớm. Mình đang uống Procare với ossopan đây, trộm vía em bé phát triển chiều dài tốt, mình cũng ko thấy bị đau nhức xương nhiều so với hồi chưa uống canxi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Captain Nemo; 19/04/2011 vào lúc 07:41 PM.

3m4d: Biết lẫy.
    • 637 Bài viết

• 1,926 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Captain Nemo Xem bài viết
    Mình thì thấy bs nói là uống canxi tới 36w thôi, vì sợ sẽ canxi hoá bánh rau sớm. Mình đang uống Procare với ossopan đây, trộm vía em bé phát triển chiều dài tốt, mình cũng ko thấy bị đau nhức xương nhiều so với hồi chưa uống canxi
    Nhà Nemo ơi, bác sỹ lại dặn tớ là sắt và canxi uống tới cả sau khi đẻ nữa mà. Lăn tăn quá hức hức
    • 3,402 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Uh, uống cả sau đẻ nữa, nhưng ngừng lúc 36 37w rồi đẻ xong uống tiếp . canxi hóa bánh rau sớm thì ko có thúc ăn nuôi em bé đâu, hum rùi tớ đi SA gặp 1 chị 32w mà đã canxi hóa độ 1 rồi

3m4d: Biết lẫy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 637 Bài viết

• 1,926 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Captain Nemo Xem bài viết
    Uh, uống cả sau đẻ nữa, nhưng ngừng lúc 36 37w rồi đẻ xong uống tiếp . canxi hóa bánh rau sớm thì ko có thúc ăn nuôi em bé đâu, hum rùi tớ đi SA gặp 1 chị 32w mà đã canxi hóa độ 1 rồi
    Vậy hả mẹ nó? Thế thì tớ cũng chuẩn bị phải dừng thôi. Cảm ơn mẹ nó nhiều.
    Chúc 2 mẹ con bình an, mẹ tròn con vuông nhé!!!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đánh dấu vào để nghiên cứu nào
    • 808 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

M đang mang thai tuần thứ 24 & ko ốm nghén nhiều, chỉ ốm nghén khoảng 3 tháng đầu rồi hết, mà nói là ốm nghén chứ m cũng khoẻ chứ ko đến nỗi, chỉ hơi mệt trong người & lâu lâu thấy chóng mặt do thiếu sắt thôi, hồi 3 tháng đầu m có uống 1 hộp Sắt folic rồi thôi, bh uống tonicalcium nữa chứ ngoài ra ko thuốc bổ thuốc béo j mà sau mỗi lần khám & s.a trộm vía bé vẫn phát triển đều & khoẻ mạnh, m nghĩ nên bổ sung sắt mấy tháng đầu để tránh trường hợp thiếu sắt gây mệt mỏi, suy nhược, còn bắt đầu tam cá nguyệt thứ 2 thì nên bổ sung canxi là quan trọng nhất, còn lại cứ ăn uống đủ chất, uống sữa là đc, ko nhất thiết phải uống thuốc bổ nếu như ng mẹ ăn uống tốt (tr hợp ốm nghén nặng ko ăn uống j đc thì lúc đó cần bổ sung thuốc bổ vitamin). Sắt & canxi quan trọng vì thai đc nuôi bằng máu, thiếu sắt sẽ thiếu máu, còn canxi thì do chế độ ăn của ng Việt & ng châu Á nói chung ít canxi nên trẻ sinh ra hay bị thiếu canxi, còi xương là vậy, cho nên cần bổ sung thêm (trừ khi uống 2 lít sữa/ngày & ăn thêm các loại ngũ cốc, trứng, phô mai, bơ,...như bên Tây thì may ra đủ canxi)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thì được 14 tuần rùi nhưng vẫn chưa uống sắt hay canxi gì cả. Trộm vía mình ăn được, không nghén ngẩm gì cả. Mình đi khám chẳng thấy bsi bảo gì không biết có sao k nhỉ? hay mai mình cũng đi mua sắt mí canxi uống nhỉ. Hịc, bầu tập 1 nên tồ tẹt lắm. Hỏi thì mỗi người nói một kiểu, vhawngr biết đâu mà lần nữa
  • Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7