• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Có nhất thiết phải uống viên sắt và canxi khi mang bầu không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 81.9K Lượt đọc
  • 132 Trả lời

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 61 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình biết ko hẳn cứ ăn tôm, cua , trứng, sữa là đã đủ canxi với tất cả các bà bầu đâu,ban đầu mình cũng nghĩ như vậy nhưng khi đi ktra thai định kỳ, mình hay bị chuột rút, bsi nói là do mình thiếu canxi, minh giải thích rất tích cực ăn các đồ như trên nhưng bsi nói mặc dù mình ăn uống như vậy nhưng cơ thể ko hấp thụ đủ thì vẫn bị thiếu thôi.
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình lại nghe mọi người khuyên nen uống Procare của Úc mà không cần phải uống các viên sắt và canxi nữa. Có ai đã uống thuốc này chưa ạ. Đây là thuốc bổ dành cho bà bầu, ai đã từng uống cho ý kiến nhé. Tks
    • 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hồi mới được 6 tuần mình ra hiệu thuốc của Traphaco cũng được khuyên nên uống Procare của Úc (tổng hợp các chất bổ dành cho bà bầu như sắt, canxi, multi vitamin...) thì không phải uống thêm gì cả. Mình cũng mua 1 hộp và về uống được 1 viên. Sau đó mọi người lại khuyên là thời gian đầu chỉ nên uống sắt folic không thôi nên không uống nữa. Từ đó tới giờ mình chỉ uống viên sắt. Bây h được 13w rồi đang định quay lại uống nốt hộp Procare mà không biết có nên không. Ai có kinh nghiệm gì mau vào đây cho chị em biết với nhé.
    • 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hồi mới được 6 tuần mình ra hiệu thuốc của Traphaco cũng được khuyên nên uống Procare của Úc (tổng hợp các chất bổ dành cho bà bầu như sắt, canxi, multi vitamin...) thì không phải uống thêm gì cả. Mình cũng mua 1 hộp và về uống được 1 viên. Sau đó mọi người lại khuyên là thời gian đầu chỉ nên uống sắt folic không thôi nên không uống nữa. Từ đó tới giờ mình chỉ uống viên sắt. Bây h được 13w rồi đang định quay lại uống nốt hộp Procare mà không biết có nên không. Ai có kinh nghiệm gì mau vào đây cho chị em biết với nhé.
    • 65 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac mẹ oi, Mình chuẩn bị co bầu nên đã uống viên sắt Ferrovit truoc do 1 thang theo 1 chị bạn ở nước ngoài tư vấn, bây giờ đã ở tuần thứ 9 rồi mà mình vẫn uống liên tục mỗi sáng một viên, chắc kiểu này mình thừa săt nhiều quá nhỉ?
    Có lẽ mình sẽ ngừng uống ngay vi mình không bị nghén mà. Mẹ nào có địa chỉ bác sĩ sản khoa uy tín ở HN chi cho mình với!!!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi tý nhé. Em đang mang thai được 7 tuần, nhưng em nghe chị ở cùng cơ quan bảo nếu uống viên sắt thì sau khi sinh con sẽ bị bệnh còi xương. Em đang uống viên sắt và cảm thấy rất hoang mang, em mong các mẹ cho em một lời khuyên nhé. Em xin cám ơn!
    • 812 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be_BuBu Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho em hỏi tý nhé. Em đang mang thai được 7 tuần, nhưng em nghe chị ở cùng cơ quan bảo nếu uống viên sắt thì sau khi sinh con sẽ bị bệnh còi xương. Em đang uống viên sắt và cảm thấy rất hoang mang, em mong các mẹ cho em một lời khuyên nhé. Em xin cám ơn!
    Bạn ơi nếu thừa sắt thì bé mới bị còi xương, mà nói chung thừa vitamin nào cũng nguy hiểm cả. Bạn đã biết cơ thể bạn thừa hay thiếu chất nào chưa? Cái này thì phải khám và uống thuốc theo chỉ định của bs thôi bạn ạ. Mình thì uống Obimin từ khi có bầu được 5 tuần đến 14 tuần đi khám bs cho uống Tedyferon-B9 (20 viên trong 20 ngày, sau đó nghỉ 1 tuần không uống gì cả), đến 18 tuần bs cho uống Ossoppan và Mg-B6 (cũng 20 viên, nghỉ 1 tuần k uống rồi lại tái khám tiếp, trong thời gian này đã ngừng k uống Tedyferon_B9 rồi). Nói chung tớ được dặn là: Uống ít thôi (uống thuốc), ăn là chính :Smiling:
    Bạn hãy tìm 1 bs có uy tín mà khám, chúc bạn có những lời khuyên bổ ích, em bé mạnh khỏe nhé :Rose:
    • 42 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be_BuBu Xem bài viết
    Mình không biết là có đúng như vậy không nhưng thực tế bây giờ dù bạn đi khám ở đâu bác sỹ cũng kê đơn thuốc có viên sắt cho bạn. Bạn hãy tham khảo bài viết này nhé:
    Phòng chống thiếu máu dinh dưỡng khi có thai

Thiếu máu là bệnh dinh dưỡng hay gặp ở phụ nữ có thai, đặc biệt là ở những người đẻ dày và ăn uống thiếu thốn.

Bệnh thiếu máu có ảnh hưởng nghiêm trọng tới sức khoẻ cả mẹ lẫn con.

Đối với mẹ: Người mẹ thiếu máu thường mệt mỏi, chóng mặt, khó thở khi gắng sức, khi đẻ có nhiều rủi ro. Tỷ lệ tử vong khi đẻ ở những người mẹ thiếu máu cao hơn hẳn ở bà mẹ bình thường. Do đó người ta đã coi thiếu máu là một yếu tố nguy cơ trong sản khoa.

Đối với con: Thiếu máu thường gây tình trạng đẻ non và tử vong sơ sinh cao. Thiếu máu dinh dưỡng ở trẻ sơ sinh thường là do mẹ bị thiếu sắt nên lượng sắt dự trữ của cơ thể trẻ thấp.

ăn uống hợp lý là biện pháp phòng chống bệnh thiếu máu tốt nhất, các thức ăn có nhiều chất sắt là các loại đậu đỗ, các loại rau xanh (rau ngót, rau dền, rau khoai, rau bí...), các loại phủ tạng như tim, gan, thận...

Bổ sung viên sắt: Ngay từ khi bắt đầu có thai, tất cả các bà mẹ nên uống viên sắt. Với loại viên có hàm lượng là 60mg sắt nguyên tố, ngày uống một viên trước khi ngủ. Uống liên tục trong suốt thời kỳ có thai đến một tháng sau khi sinh. Để tăng quá trình chuyển hoá và hấp thu sắt, cần tăng cường vitamin C, do đó cần ăn đủ rau xanh và quả chín.
    Chúc bạn và bé khỏe!
    Hạnh phúc là bến cảng bình yên của mỗi con người!
    • 159 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Hi Be_bubu,

Hồi trước mình cũng có tâm trạng lo lắng như bạn vậy, sau đó mình đi khám định kỳ và đem tâm trạng này hỏi bác sĩ thì bác sĩ cho biết như sau: vì lúc mình biết có thai thì bác sĩ cho mình làm một số xét nghiệm qua cách lấy máu của mình (xét nghiệm lần sau bác sĩ còn lấy dịch trong âm đạo và nước ối nữa). Trong lần lấy máu đầu bác sĩ lấy của mình khoảng 3 ống máu, trong đó có những xét nghiệm khác nhau, về HIV, chất gây nhiễm trùng máu, Iron trong máu ... mình không nhỡ kỹ lắm nhưng chắc chắn là có xét nghiệm nồng độ sắc trong cơ thể của mẹ để biết chắc người mẹ có đủ chất sắc hay không? vì mình thiếu sắc nên bác sĩ cho mình uống thêm viên sắc và Vitamins mỗi ngày một viên, uống đều đặn cho đến bây giờ là thai 21 tuần rồi và bác sĩ nói đến cuối tuần 24 bác sĩ sẽ làm lại xét nghiệm chất sắc trong máu mình lần nữa, nếu đủ thì bác sĩ sẽ cho ngưng. Cho nên bạn cứ yên tâm mà theo đơn của bác sĩ. Nhưng mình ở nước ngoài cũng không make sure là có khác biệt giữa y tế trong nước và nước ngoài hay không? Từ lúc có thai đến giờ mình đã bị lấy hơn 10 ống máu để làm đủ thứ xét nghiệm, trong đó có cả hội chứng down ... Vài lời chia sẽ với các mẹ, chúc cả nhà vui .
    • 503 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mình đi khám bs xét nghiệm có đúng nước tiểu àh, chưa thấy xét nghiệm máu, nhưng cho uống sắt folic từ hồi thai 5 tuần tuổi đến giờ không nghỉ. Trước có uống một số thuốc nội tiết và vitamin E nhưng giờ cũng được chỉ định ngừng. Còn tuần 12 mình đi siêu âm độ dày da gáy sàng lọc down rùi. Cậu mình làm bác sĩ sản cũng bảo mình là nên uống sắt folic thường xuyên và là thuốc quan trọng nhất, còn bổ sung canxi thì mới mấy tháng đầu chưa cần thiết uống, mà chỉ ăn nhiều tôm, cua, ốc, ghẹ thôi.
    • 123 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bác sĩ đã kê thì nên uống rồi. Đặc biệt là viên sắt hầu như bà bầu nào cũng phải uống. Mà các mẹ cũng không nên hỏi người bán thuốc mà tùy tiện thay đổi loại thuốc đâu. Tốt nhất là bác sĩ kê loại gì thì uống loại đó. Có bầu thì không thể hành động đơn giản được.
    Mình đang có bầu lần 2. Cả 2 lần có bầu đều không nghén, ăn uống bình thường nhưng khi thử máu, bác sĩ đều kê bổ sung viên sắt. Đúng là trong sách hướng dẫn các bà mẹ mang thai, có nói là uống viên sắt dễ gây táo bón, hoặc với ai bị nghén dễ có cảm giác buồn nôn. Người ta khuyên nên uống sau khi ăn và bổ sung chất xơ cho giảm bớt nguy cơ táo bón.
    • 118 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

có một vấn đề rất tế nhị em muốn nhờ các chị, các mẹ tư vấn cho em với. Em mới đi khám định kỳ về, bác sĩ có kê cho em uống thêm canxi, và thế là mấy ngày nay em không đi vệ sinh được,khổ quá, bây giờ em không biết làm thế nào? Có cách nào giúp em ngay lúc này được ko ạ? Kíu iem...kíu .... kíu....
    • 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình mới đọc được bài viết nói về chủ đề này nên post lên cho mọi người cùng tham khảo nhé
    http://www1.dantri.com.vn/suckhoe/2007/6/181389.vip

Nhất thiết phải uống viên sắt khi mang thai?
    Nhiều nước vẫn coi uống viên sắt là một trong những việc “không có gì phải bàn” khi phụ nữ mang thai.

(Dân trí) - Rất nhiều phụ nữ uống vitamin tổng hợp trong suốt thời kỳ thai nghén. Tuy nhiên, những bà bầu khỏe mạnh nên suy nghĩ kỹ trước khi quyết định uống chất sắt, các nhà nghiên cứu nhấn mạnh.

Lý do mà các nhà nghiên cứu thuộc ĐH Iranian đưa ra là uống viên sắt có thể dẫn tới bệnh huyết áp cao.

Viên sắt thường được kê trong các trường hợp thiếu máu khi mang thai nhưng nhiều phụ nữ uống sắt bổ sung, dưới dạng viên sắt hoặc nằm trong vitamin tổng hợp.

Đăng tải trên tạp chí Sản phụ khoa (Anh), nghiên cứu nhấn mạnh: “Thiếu máu thường liên quan với trẻ nhẹ cân và sinh non nhưng điều này không có nghĩa chị em có thể thoải mái uống viên sắt hay bất kỳ loại vitamin tổng hợp nào”.

Cuộc thử nghiệm có 740 phụ nữ tham gia trong đó 1 nửa uống theo chỉ định là 30mg chất sắt mỗi ngày trong suốt giai đoạn thai nghén, còn 1 nửa sẽ uống giả dược.

Kết quả cho thấy: tỉ lệ phụ nữ được chẩn đoán là huyết áp cao – một chứng bệnh có thể gây ra nhiều rủi ro cho cả mẹ và thai nhi - ở nhóm uống viên sắt cao hơn nhóm còn lại.

Phương Uyên

Theo BBC
    • 359 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em bầu sang tuần thứ 13, em uống viên sắt Siderfol RB từ tuần thứ 8, kô thấy biểu hiện gì, nhưng 2 ngày hum nay em uống lần nào là y rằng ói ra sạch, quặn hết cả ruột gan, có phải là phản ứng của thuốc kô ạ ? sao giờ em mới bị thế nhỉ ? có mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn dùm em vớiiiiiiiiiii !
    • 2,234 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Dzin Xem bài viết
    có một vấn đề rất tế nhị em muốn nhờ các chị, các mẹ tư vấn cho em với. Em mới đi khám định kỳ về, bác sĩ có kê cho em uống thêm canxi, và thế là mấy ngày nay em không đi vệ sinh được,khổ quá, bây giờ em không biết làm thế nào? Có cách nào giúp em ngay lúc này được ko ạ? Kíu iem...kíu .... kíu....
    Chẳng còn cách nào khách là mẹ nó uống nhiều nước ăn nhiều rau và hoa quả đặc biệt là chuối đu đủ và khoai lang
    Quang Anh

Em Be
    • 196 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Có một điều mình không hiểu là tại sao có những bác sĩ không yêu cầu thại phụ làm xét nghiệm máu ( xét nghiệm tất cả các loại bệnh) khi vừa phát hiện có thai ?! Mình nghĩ điều này quan trọng lắm chứ, ví dụ như virus rubella cực kỳ nguy hiểm cho thai phụ (phải bỏ thai nếu bị nhiễm virus này) Vậy mà mình có mấy người bạn thai đã khá lớn mà chưa xét nghiệm loại virus này :Sigh:
    Còn trường hợp của mình(thai 6 tuần), đã làm tất cả các xét nghiệm ngay từ đầu nên hoàn toàn yên tâm, không thiếu máu nên bsi không cho uống bất cứ loại thuốc nào, mà thấy các mẹ ở đây ai cũng được bsi cho uống Fe ngay từ sớm, nên mình cũng thấy thắc mắc.:Sigh: :Sigh:
    • 65 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanloc Xem bài viết
    Có một điều mình không hiểu là tại sao có những bác sĩ không yêu cầu thại phụ làm xét nghiệm máu ( xét nghiệm tất cả các loại bệnh) khi vừa phát hiện có thai ?! Mình nghĩ điều này quan trọng lắm chứ, ví dụ như virus rubella cực kỳ nguy hiểm cho thai phụ (phải bỏ thai nếu bị nhiễm virus này) Vậy mà mình có mấy người bạn thai đã khá lớn mà chưa xét nghiệm loại virus này :Sigh:
    Còn trường hợp của mình(thai 6 tuần), đã làm tất cả các xét nghiệm ngay từ đầu nên hoàn toàn yên tâm, không thiếu máu nên bsi không cho uống bất cứ loại thuốc nào, mà thấy các mẹ ở đây ai cũng được bsi cho uống Fe ngay từ sớm, nên mình cũng thấy thắc mắc.:Sigh: :Sigh:
    Bạn khám ở đâu mà được yêu cầu làm xét nghiệm vây? Mình ở Hà Nội, đã được 11 tuần rồi mà đi khám cũng chẳng được yêu cầu làm xét nghiệm gì cả? Bạn chỉ giúp mình nhé!
    • 59 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banhkhoai Xem bài viết
    Bạn khám ở đâu mà được yêu cầu làm xét nghiệm vây? Mình ở Hà Nội, đã được 11 tuần rồi mà đi khám cũng chẳng được yêu cầu làm xét nghiệm gì cả? Bạn chỉ giúp mình nhé!
    Nếu bác sỹ không chỉ định đi khám thì nên nhờ bác ý chỉ định bạn ạ, và thường, người ta sẽ cho mình biết phải khám ở đâu luôn để tiện theo dõi cũng như đọc kết quả, tránh trường hợp mình ton ton đi khám về bác sỹ bảo tôi không biết.

Mình đang không ở Việt Nam nên khoản đi khám thai các bác ý chỉ định ngay từ đầu khá bài bản, thử máu thì cho biết nhóm máu (để xem có rơi vào trường hợp mẹ con không hợp kháng thể không và tiện cho việc truyền máu sau này nếu cần), nồng độ các chất trong máu (ví dụ như đường, ure, cholesterol, .... một loạt các chỉ số, có bảng so sánh để mình biết xem mình thừa thiếu cái gì mà ăn điều chỉnh), rồi xét nghiệm xem mẹ có bị nhiễm HIV, rồi các bệnh truyền nhiễm khác qua đường máu không, phản ứng của máu thế nào... Tổng cộng là 7 bài xét nghiệm tất cả, lúc lấy máu mẹ cháu cũng tái xanh cả mặt vì sợ (đau thì chả đau tý nào nhưng bản chất là rất hãi những vụ máu me), nhưng khi nhận kết quả thỉ rất thỏa mãn và thực sự yên tâm vì biết mình phải chuẩn bị những gì cho Tý con.

Mẹ cháu mới 11 tuần thì cũng nên làm luôn đi là vừa.
    • 49 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các bác cho em xon xen một tí với ạ,
    Em xin báo cáo ngay là em chẳng có tí kinh nghiệm mang bầu nào cả nên toàn hóng hớt là chính. Hôm nọ em có đi nghe một buổi nói chuyện chuyên đề về chăm sóc bà bầu. Một bác sỹ có giải thích là 90% phụ nữ Việt là thiếu sắt, nên hàng ngày uống một viên sắt + folic (viên tổng hợp) cho đến tận ngày khai hoa nở nhụy là điều cần thiết. Tuy nhiên, nhiều trường hợp khi đến khám bác sỹ, họ chỉ kê đơn cho uống viên sẳt từ tháng thứ 3 trở đi là do phụ nữ mang thai trong vòng 3 tháng đầu hay bị nghén, mệt mỏi, tanh miệng, uống sắt sẽ càng mệt hơn. Ông thầy thuốc bắc mà em dại dột đến bắt mạch cũng nói là uống sắt sau tháng thứ 3.
    Các bác cho em hỏi là cái viên thuốc bổ Obimin gì gì thì uống vào lúc nào ạ? em đọc trên DD thấy lúc thì ở tuần 5, lúc lại phải sau tuần 12. Em mới được 8t, đi khám thì bác sỹ tống cho một lọ này, nói là về uống sau khi ăn 30', ngày 1v. Các bác chỉ giáo hộ em với ạ. Em cảm ơn ạ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 49 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banhkhoai Xem bài viết
    Em cũng có thắc mắc như mẹ lanloc và banhkhoai. Không hiểu sao các nơi khám ở nhà mình lại không làm các xét nghiệm ngay từ đầu thai kỳ. Em thấy các chị dầy dạn kinh nghiệm nói là các xét nghiệm này đều làm vào tuần 36 trở đi, vì kết quả quá 4 tuần sẽ không còn hiệu lực. Nếu mình yêu cầu làm một vài xét nghiệm sớm (rubelle, Rh, với toxoplasmose), không biết họ có chấp nhận không ạ? Có chị nào làm mấy cái xét nghiệm này chưa ạ?
  • Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7