Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Có nhất thiết phải uống viên sắt và canxi khi mang bầu không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 72.7K Lượt đọc
  • 132 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đánh dấu vào để nghiên cứu nào

• 764 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

M đang mang thai tuần thứ 24 & ko ốm nghén nhiều, chỉ ốm nghén khoảng 3 tháng đầu rồi hết, mà nói là ốm nghén chứ m cũng khoẻ chứ ko đến nỗi, chỉ hơi mệt trong người & lâu lâu thấy chóng mặt do thiếu sắt thôi, hồi 3 tháng đầu m có uống 1 hộp Sắt folic rồi thôi, bh uống tonicalcium nữa chứ ngoài ra ko thuốc bổ thuốc béo j mà sau mỗi lần khám & s.a trộm vía bé vẫn phát triển đều & khoẻ mạnh, m nghĩ nên bổ sung sắt mấy tháng đầu để tránh trường hợp thiếu sắt gây mệt mỏi, suy nhược, còn bắt đầu tam cá nguyệt thứ 2 thì nên bổ sung canxi là quan trọng nhất, còn lại cứ ăn uống đủ chất, uống sữa là đc, ko nhất thiết phải uống thuốc bổ nếu như ng mẹ ăn uống tốt (tr hợp ốm nghén nặng ko ăn uống j đc thì lúc đó cần bổ sung thuốc bổ vitamin). Sắt & canxi quan trọng vì thai đc nuôi bằng máu, thiếu sắt sẽ thiếu máu, còn canxi thì do chế độ ăn của ng Việt & ng châu Á nói chung ít canxi nên trẻ sinh ra hay bị thiếu canxi, còi xương là vậy, cho nên cần bổ sung thêm (trừ khi uống 2 lít sữa/ngày & ăn thêm các loại ngũ cốc, trứng, phô mai, bơ,...như bên Tây thì may ra đủ canxi)

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thì được 14 tuần rùi nhưng vẫn chưa uống sắt hay canxi gì cả. Trộm vía mình ăn được, không nghén ngẩm gì cả. Mình đi khám chẳng thấy bsi bảo gì không biết có sao k nhỉ? hay mai mình cũng đi mua sắt mí canxi uống nhỉ. Hịc, bầu tập 1 nên tồ tẹt lắm. Hỏi thì mỗi người nói một kiểu, vhawngr biết đâu mà lần nữa