Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Có nhất thiết phải uống viên sắt và canxi khi mang bầu không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 78.9K Lượt đọc
  • 132 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình mới sang tuần thứ 9 thôi. Từ khi đi khám biết có bầu về vc mình vui lắm. Bác sĩ kê đơn cho mình uống sắt. Cũng định mua về uống rồi nhưng hỏi kinh nghiệm người lớn như mẹ hoặc các cô thì đều bảo là không nên uống bất cứ thuốc gì trong thời gian mang thai cả, cứ để mọi cái phát triển tự nhiên, uống vào có khi đâm lo. Người lớn toàn nói là ngày trước có ai uống thuốc gì đâu mà sinh con ra vẫn khỏe mạnh thông minh. Mình băn khoăn quá vì ngày nay ai cũng bảo phải uống còn ngày trước thì ... thấy các bậc tiền bối nói cũng đúng. Có ai biết rõ về điều này xin chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức cho mọi người cùng biết nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 182 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memongbeyeu Xem bài viết
    Mình mới sang tuần thứ 9 thôi. Từ khi đi khám biết có bầu về vc mình vui lắm. Bác sĩ kê đơn cho mình uống sắt. Cũng định mua về uống rồi nhưng hỏi kinh nghiệm người lớn như mẹ hoặc các cô thì đều bảo là không nên uống bất cứ thuốc gì trong thời gian mang thai cả, cứ để mọi cái phát triển tự nhiên, uống vào có khi đâm lo. Người lớn toàn nói là ngày trước có ai uống thuốc gì đâu mà sinh con ra vẫn khỏe mạnh thông minh. Mình băn khoăn quá vì ngày nay ai cũng bảo phải uống còn ngày trước thì ... thấy các bậc tiền bối nói cũng đúng. Có ai biết rõ về điều này xin chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức cho mọi người cùng biết nhé.
    Đúng là ngày xưa các bậc tiền bối nhà mình thì có ai biết đến thuốc men bổ béo gì đâu. Thậm chí cả kỳ mang thai đến viện 2 lần, 1 lần khoảng tháng thứ 5 và lần 2 là đẻ, SA thì lại càng hiếm. Bs của mình chỉ cho uống sắt và canxi khi mình bước sang tháng thứ 4. Và đúng theo hướng dẫn sử dụng các loại thuốc đó, là phải từ tam cá nguyệt thứ 2.
    • 433 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Đúng là các cụ từ bao đời nay có uống gì đâu. Nhưng mình phải nghĩ bây giờ thứ nhất là có điều kiện thì phải tận dụng để con cái thông minh hơn (ở các nước phát triển bạn có thấy con người cũng khỏe mạnh, cao lớn hơn ko?). Hơn nữa ngày xưa đồ ăn thức uống trong lành chứ đâu có nguy hiểm như bây giờ :mad:
    Mình thì cũng ko tín nhiệm các loại thuốc lắm nhưng thỉnh thoảng cũng phải bổ sung một đợt.
    Mà hình như đi khám thai ai cũng được cho bổ sung viên sắt đấy. Mình thì thấy mọi người hay uống viên Obimin trong đó có các loại vitamin, cả sắt luôn. Theo mình biết thì có nhiều cảnh báo khi uống nhiều vitamin A thôi, còn thừa sắt thì chắc ko sao nhỉ? Với lại có đến 70% phụ nữ trong độ tuổi sinh đẻ của VN ở tình trạng thiếu máu đấy bạn ạ. (Chẳng biết họ thống kê thế nào nữa :Crying: )
    • 7,728 Bài viết

• 7,533 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KimNgan2002 Xem bài viết
    Đúng là các cụ từ bao đời nay có uống gì đâu. Nhưng mình phải nghĩ bây giờ thứ nhất là có điều kiện thì phải tận dụng để con cái thông minh hơn (ở các nước phát triển bạn có thấy con người cũng khỏe mạnh, cao lớn hơn ko?). Hơn nữa ngày xưa đồ ăn thức uống trong lành chứ đâu có nguy hiểm như bây giờ :mad:
    Mình thì cũng ko tín nhiệm các loại thuốc lắm nhưng thỉnh thoảng cũng phải bổ sung một đợt.
    Mà hình như đi khám thai ai cũng được cho bổ sung viên sắt đấy. Mình thì thấy mọi người hay uống viên Obimin trong đó có các loại vitamin, cả sắt luôn. Theo mình biết thì có nhiều cảnh báo khi uống nhiều vitamin A thôi, còn thừa sắt thì chắc ko sao nhỉ? Với lại có đến 70% phụ nữ trong độ tuổi sinh đẻ của VN ở tình trạng thiếu máu đấy bạn ạ. (Chẳng biết họ thống kê thế nào nữa :Crying: )
    EM dâu mình sinh bé gái, mông đít và 2 cánh tay màu xanh. BS nói là dư sắt, đến 2 tuổi sẽ hết. Bây giờ bé đã hơn 3 tuổi và mình có để ý thì màu xanh ấy có giảm hẳn đấy, chỉ còn xanh ở mông thôi.
    • 800 Bài viết

• 1,432 Được cảm ơn

memongbeyeu chú ý nhé, viên sắt uống cũng hay có tác dụng phụ lắm đấy (buồn nôn, tiêu chảy - nếu cơ địa không hợp). Uống thuốc bổ theo đơn của bác sĩ thì cũng không có gì lo lắng. Mình nghĩ thai bạn được 9 tuần, nên uống viên sắt có hàm lượng acid folic cao. Còn nếu ngại uống thuốc, thì hãy bổ sung vitamin và vi chất từ nguồn thức ăn - chỉ sợ nghén ngẩm quá, ăn uống không được thôi. Đó là viên sắt, còn canxi thì mình nghĩ nhất thiết phải bổ xung rồi bạn ạ.
    Chúc 2 mẹ con khoẻ, vui nhé !
    • 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn meRua nhé, đúng là lúc đầu khi hỏi người lớn thấy bảo không cần phải uống nên mình đã không uống, định bổ sung bằng nguồn dinh dưỡng hàng ngày. Nhưng mấy tuần nay nghén ngẩm nhiều quá, không ăn được gì và cũng không thấy ăn gì ngon cả nên mình đâm lo, sợ không cung cấp đủ chất cho con, mà mẹ thì lại mệt mỏi nữa, thường buổi chiều hay bị chóng mặt và đau đầu. Hôm qua tranh thủ chủ nhật mình cũng đi mua viên sắt nhưng lại ngần ngại không biết có nên uống hay không nên hôm nay phải vào đây xin ít kinh nghiệm của các mẹ đấy.
    • 112 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Hôm nay mình 33.5w rồi. mình cũngđang uống vien sắt và can xi theo toa bác sỹ. Lúc đầu ngán lắm vì ngại uống thuốc, nhưng sợ mình ăn uống không đủ chất nên phải uống. Uống canxi sẽ tránh được bị chuột rút đấy.
    • 1,948 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meRua Xem bài viết
    memongbeyeu chú ý nhé, viên sắt uống cũng hay có tác dụng phụ lắm đấy (buồn nôn, tiêu chảy - nếu cơ địa không hợp). Uống thuốc bổ theo đơn của bác sĩ thì cũng không có gì lo lắng. Mình nghĩ thai bạn được 9 tuần, nên uống viên sắt có hàm lượng acid folic cao. Còn nếu ngại uống thuốc, thì hãy bổ sung vitamin và vi chất từ nguồn thức ăn - chỉ sợ nghén ngẩm quá, ăn uống không được thôi. Đó là viên sắt, còn canxi thì mình nghĩ nhất thiết phải bổ xung rồi bạn ạ.
    Hehehe, me-in uống sắt thì lại toàn thấy táo thôi. Nghe mẹ nào đó trên wtt khuyên là uống vào buổi sáng thì đỡ hơn. Hình như cũng đúng là như vậy
    • 2,234 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

tớ uống viên sắt thì thấy đi táo :Silly: và nôn nữa.Uống obimin còn được chứ uống viên sắt vào là ui dùi ui trong bụng có rì là ra cả cùng viên thuốc:Sick: Bác sĩ cho tớ uống viên sắt, obimin và vitamin B6. Ko hiểu sao tớ ko phải uống canxi nhờ?hay chưa cần thiết hả các mẹ.Tớ hiện có em bé tuần thứ 12
    Quang Anh

Em Be
    • 800 Bài viết

• 1,432 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maidanhda Xem bài viết
    tớ uống viên sắt thì thấy đi táo :Silly: và nôn nữa.Uống obimin còn được chứ uống viên sắt vào là ui dùi ui trong bụng có rì là ra cả cùng viên thuốc:Sick: Bác sĩ cho tớ uống viên sắt, obimin và vitamin B6. Ko hiểu sao tớ ko phải uống canxi nhờ?hay chưa cần thiết hả các mẹ.Tớ hiện có em bé tuần thứ 12
    Ô, thế obimin không phải là viên sắt à maidanhda? :Thinking: . Hồi mình có baby, mình nhớ khi được 26 tuần, bs mới cho uống canxi. Tên thuốc là Toni-calcium thì phải. Thuốc dạng ống, uống ngọt, rất dễ uống. Vì mình lên cân ít, nên bs bảo cho uống loại này, vừa cung cấp canxi, vừa giúp mẹ lên cân. Chắc bạn mới 12t nên chưa cần uống canxi đâu.
    • 3,805 Bài viết

• 6,395 Được cảm ơn

Về việc uống thuốc bổ trong quá trình mang thai mình nghĩ là nên thận trọng. Về nguyên tắc thì nếu cơ thể bạn không thiếu thì không cần thiết phải bổ sung vì nhiều quá cũng có thể gây hại (các bạn đọc thêm các bài về thừa sắt, thừa vitamin A, D... ảnh hưởng đến em bé). Nhưng trong quá trình mang thai, do ốm nghén hoặc lý do nào đó mà bác sỹ nghi ngờ bà bầu có thể thiếu cái này hay cái khác thì có thể chỉ định để bà bầu ăn thêm thực phẩm chứa các chất cần thiết và/hoặc uống thêm thuốc bổ sung. Cách duy nhất để bác sỹ biết được là bà bầu có đủ hay thiếu hay thừa cái gì đó trong người là làm xét nghiệm. Vậy bạn có thấy bác sỹ yêu cầu bạn làm một/một số xét nghiệm nào đó trước khi kê đơn không (xét nghiệm máu) hay cứ kê bừa?? Em gái mình bị chẩn đoán là thiếu máu. Em cần phải uống viên sắt rồi Folic liều rất cao theo đơn của một bác sỹ. Em mình đi khám một bác sỹ khác. Bác sỹ này xét nghiệm và phát hiện em bị lỗi gene (tức là bệnh bẩm sinh) nên có uống bao nhiêu thuốc cũng không giải quyết được, trong khi đó thì hàm lượng Fe trong máu của em là dư đủ rồi, uống thêm tức là làm thừa và có thể gây hại. Nhưng người bị như em mình chỉ có một cách là truyền máu mới có hi vọng cung cấp đủ ô xi cho em bé. Vậy thì nếu em mình cứ ra sức uống viên sắt theo cái đơn hú hoạ (bà bầu nào cũng thiếu sắt - ông BS kia nói thế) thì khéo mà đã nguy to rồi.

Chuyện uống bổ sung calcium cũng vậy thôi. Bà mẹ nào cũng mong con mình cứng cáp. Chỉ cần 2 cốc sữa mỗi ngày là các mẹ có thể yên tâm về lượng calcium cần thiết cho con rồi. Ngoài ra, các mẹ ăn nhiều tôm đồng, cá, trứng... cũng là những thực phẩm giàu calcium. Vậy thì viên calcium uống thêm là thừa rồi. Hậu quả là mẹ có thể bị sỏi thận, con có thể hạn chế phát triển chiều cao khi trưởng thành vì bổ sung nhiều calcium quá có thể dẫn đến hình thành sớm các điểm cốt hoá ở các đầu xương.

Ngoài ra, mỗi giai đoạn của thai kỳ cơ thể bà mẹ lại cần những chất bổ khác nhau. Việc bổ sung thêm các chất cũng nên lưu ý đến nhu cầu của cơ thể người mẹ nữa.

Nếu bạn uống sữa bà bầu lại ăn uống tốt thì mình nghĩ nên thận trọng trong việc uống bổ sung các loại thuốc khác.
    Success is a journey, not a destination.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-in Xem bài viết
    Hehehe, me-in uống sắt thì lại toàn thấy táo thôi. Nghe mẹ nào đó trên wtt khuyên là uống vào buổi sáng thì đỡ hơn. Hình như cũng đúng là như vậy
    Chao me me-in,
    Nếu mẹ me-in uống viên sắt mà bị táo thì thử uống thuốc viên sắt Sangobion xem sao. Viên này uống sẽ không bị táo đâu. Mẹ Penguin đã thử rồi, rất OK.
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Mình vốn dĩ ghét ăn thịt, toàn ăn tôm cua cá. Khi có bầu lại uống toàn sữa tươi có bổ sung Canxi nên bác sỹ không kê cho viên thuốc nào hết. bác ý bảo đưa được các yếu tố vi lượng ấy bằng con đường tự nhiên là tốt nhất, chỉ dùng thuốc khi cơ thể thiếu thốn mà thôi.
    Đúng như mẹ kiki nói ý, 2 ly sữa/ngày là đủ cho nhu cầu Canxi của cơ thể rồi. Mình hơi tham, hồi ấy bác sỹ không cho uống sữa bà bầu vì ăn tốt quá, thừa chất nên cố uống 1l sữa tươi một ngày cho đủ chất. Con mình 4 tháng đã mọc răng rồi đấy.

@kiki: em đảm bảo bác cũng không uống viên bổ sung bác nhỉ:Battin ey: :Laughing:
    • 444 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Ôi các mẹ ới!
    Em thì em không biết các mẹ thế nào, như em đây, lúc có bầu khoảng 4-5 tháng thì không sao. Chứ trên 5 tháng ngày nào em không uống 1 viên sắt là em bị đau đàu nặng và mệt mỏi vô cùng. Còn Canxi thì không nhất thiết phải uống, vì có thể ăn cua ốc ếch được. Hồi đầu em cũng sợ và hỏi bác sỹ về việc uống thuốc nhưng bác sỹ bảo là sắt thì phải uống. Và em cứ thế uống mỗi ngày 1 viên đến lúc đẻ. Mà em ăn thì kinh khủng luôn, các loại chả thiếu loại nào cả. Bé nhà em bây giờ được gần 10 tháng rồi, đít không xanh lắm, chỉ hơi hơi thôi! heeeee
    • 98 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Em nghĩ uống thuốc Sắt hay Canxi bổ sung là phải do chỉ định của bác sĩ, thiếu thì mới nên uống. Mẹ nào thiếu canxi mà phải uống ngoài thêm thì cũng nên lưu ý, không nên uống liên tục mỗi ngày, mà uống theo kiểu 20 ngày liên tục thì dừng lại 1 tuần, rồi uống tiếp. Kèm thêm đó là ăn nhiều tôm, cua, ốc... Còn thuốc sắt thì nên mỗi ngày một viên, và không uống chung một lúc cùng với canxi. Canxi nên uống buổi sáng, sắt uống buổi chiều. Cái này là em đọc được ở bài báo nào đó, không nhớ lắm. Chia sẻ với các mẹ.
    • 6,412 Bài viết

• 3,841 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meheongoc Xem bài viết
    Em nghĩ uống thuốc Sắt hay Canxi bổ sung là phải do chỉ định của bác sĩ, thiếu thì mới nên uống. Mẹ nào thiếu canxi mà phải uống ngoài thêm thì cũng nên lưu ý, không nên uống liên tục mỗi ngày, mà uống theo kiểu 20 ngày liên tục thì dừng lại 1 tuần, rồi uống tiếp. Kèm thêm đó là ăn nhiều tôm, cua, ốc... Còn thuốc sắt thì nên mỗi ngày một viên, và không uống chung một lúc cùng với canxi. Canxi nên uống buổi sáng, sắt uống buổi chiều. Cái này là em đọc được ở bài báo nào đó, không nhớ lắm. Chia sẻ với các mẹ.

Cho mình hỏi chút nhé, bác sỹ chỉ định mình uống Bone Care. Hnay hết thuốc mình đi mua họ bảo ở đây ko có loại này và giới thiệu cho mình uống Ossopan của Pháp, bảo loại này là tố nhất. Có mẹ nào dùng loại thuốc này không? Cho mình xin tí thông tin với.
    • 3,805 Bài viết

• 6,395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo Gấu Xem bài viết

@kiki: em đảm bảo bác cũng không uống viên bổ sung bác nhỉ:Battin ey: :Laughing:
    Sự thật phũ phàng là bác thừa cân mà lại suy dinh dưỡng (do có sự rối loạn về chuyển hoá). Người ta vật bác ra thử máu hàng tuần và điều chỉnh chế độ dinh dưỡng và thuốc men mỗi tuần. Bác tăng 2kg một tuần mà em bé lại không tăng cân ở trong bụng. Cả bác sỹ lẫn nhà bác đều nín thở đến lúc em Sue chào đời (trước đây lúc sinh Kiki cũng vậy luôn) cả mẹ và con không gặp vấn đề gì nguy hiểm thì mới thở phào đấy ạ. Tuy nhiên, ở đây, bà bầu nào mà phải uống thuốc, theo dõi thường xuyên và gặp bác sỹ đều đặn là cực kỳ không bình thường. Không có chuyện người người uống thuốc, bác (sỹ) bác (sỹ) kê đơn như ở ta.
    Success is a journey, not a destination.
    • 782 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em không biết ở Vietnam thế nào chứ ở đây em được khuyên là phải uống Sắt 3 tháng trước khi mang bầu, suốt thời gian mang và 3 tháng đầu cho con bú vẫn nên uống. Đấy là bác sĩ nói ai cũng nên thế. Viên Sắt bình thường thì không cần đơn kê, cứ ra siêu thị hoặc hiệu thuốc mua thôi.Em uống FGF và Elevit qua rồi,không vấn đề gì.Bây giờ đang cho con bú cũng vẫn uống.

Canxi thì uống thêm lúc bị chuột rút thôi ạ.
    Các mẹ tham khảo nhé.

• 2,234 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Ô, thế obimin không phải là viên sắt à maidanhda? :Thinking: . Hồi mình có baby, mình nhớ khi được 26 tuần, bs mới cho uống canxi. Tên thuốc là Toni-calcium thì phải. Thuốc dạng ống, uống ngọt, rất dễ uống. Vì mình lên cân ít, nên bs bảo cho uống loại này, vừa cung cấp canxi, vừa giúp mẹ lên cân. Chắc bạn mới 12t nên chưa cần uống canxi đâu.
    Bác sĩ vừa cho tớ uống Obimin vừa cho uống viên FERUP cơ:Smiling:Tớ thấy trên thành phần của Obimin cũng có sắt rùi nên ngừng luôn uống viên Fe rùi tại uống Fe buồn nôn ghê lắm:Silly: Chắc em bé của tớ ít tuần nên bác sĩ chưa cho uống canxi cám ơn meRua nhé:LoveStruc:
    Quang Anh

Em Be
    • 348 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chết rùi, em uống Canxi liên tục trong 2 tháng nay (em có thai đến tuần 19 rùi), em uống cùng Obimin. Ko biết như thế có thừa ko nhỉ? Thuốc này là mẹ chồng mua về cho em uống,em đọc thấy các chị bảo canxi làm ảnh hưởng đến chiều cao của con sau này em sợ quá.Em vốn thấp bé nhẹ cân, chỉ mong con có chiều cao giống bố.Huhu.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7