• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Có nhất thiết phải uống viên sắt và canxi khi mang bầu không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 72.8K Lượt đọc
  • 132 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình mới sang tuần thứ 9 thôi. Từ khi đi khám biết có bầu về vc mình vui lắm. Bác sĩ kê đơn cho mình uống sắt. Cũng định mua về uống rồi nhưng hỏi kinh nghiệm người lớn như mẹ hoặc các cô thì đều bảo là không nên uống bất cứ thuốc gì trong thời gian mang thai cả, cứ để mọi cái phát triển tự nhiên, uống vào có khi đâm lo. Người lớn toàn nói là ngày trước có ai uống thuốc gì đâu mà sinh con ra vẫn khỏe mạnh thông minh. Mình băn khoăn quá vì ngày nay ai cũng bảo phải uống còn ngày trước thì ... thấy các bậc tiền bối nói cũng đúng. Có ai biết rõ về điều này xin chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức cho mọi người cùng biết nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 182 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memongbeyeu Xem bài viết
    Mình mới sang tuần thứ 9 thôi. Từ khi đi khám biết có bầu về vc mình vui lắm. Bác sĩ kê đơn cho mình uống sắt. Cũng định mua về uống rồi nhưng hỏi kinh nghiệm người lớn như mẹ hoặc các cô thì đều bảo là không nên uống bất cứ thuốc gì trong thời gian mang thai cả, cứ để mọi cái phát triển tự nhiên, uống vào có khi đâm lo. Người lớn toàn nói là ngày trước có ai uống thuốc gì đâu mà sinh con ra vẫn khỏe mạnh thông minh. Mình băn khoăn quá vì ngày nay ai cũng bảo phải uống còn ngày trước thì ... thấy các bậc tiền bối nói cũng đúng. Có ai biết rõ về điều này xin chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức cho mọi người cùng biết nhé.
    Đúng là ngày xưa các bậc tiền bối nhà mình thì có ai biết đến thuốc men bổ béo gì đâu. Thậm chí cả kỳ mang thai đến viện 2 lần, 1 lần khoảng tháng thứ 5 và lần 2 là đẻ, SA thì lại càng hiếm. Bs của mình chỉ cho uống sắt và canxi khi mình bước sang tháng thứ 4. Và đúng theo hướng dẫn sử dụng các loại thuốc đó, là phải từ tam cá nguyệt thứ 2.

• 434 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Đúng là các cụ từ bao đời nay có uống gì đâu. Nhưng mình phải nghĩ bây giờ thứ nhất là có điều kiện thì phải tận dụng để con cái thông minh hơn (ở các nước phát triển bạn có thấy con người cũng khỏe mạnh, cao lớn hơn ko?). Hơn nữa ngày xưa đồ ăn thức uống trong lành chứ đâu có nguy hiểm như bây giờ :mad:
    Mình thì cũng ko tín nhiệm các loại thuốc lắm nhưng thỉnh thoảng cũng phải bổ sung một đợt.
    Mà hình như đi khám thai ai cũng được cho bổ sung viên sắt đấy. Mình thì thấy mọi người hay uống viên Obimin trong đó có các loại vitamin, cả sắt luôn. Theo mình biết thì có nhiều cảnh báo khi uống nhiều vitamin A thôi, còn thừa sắt thì chắc ko sao nhỉ? Với lại có đến 70% phụ nữ trong độ tuổi sinh đẻ của VN ở tình trạng thiếu máu đấy bạn ạ. (Chẳng biết họ thống kê thế nào nữa :Crying: )

• 7,450 Bài viết

• 6,920 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KimNgan2002 Xem bài viết
    Đúng là các cụ từ bao đời nay có uống gì đâu. Nhưng mình phải nghĩ bây giờ thứ nhất là có điều kiện thì phải tận dụng để con cái thông minh hơn (ở các nước phát triển bạn có thấy con người cũng khỏe mạnh, cao lớn hơn ko?). Hơn nữa ngày xưa đồ ăn thức uống trong lành chứ đâu có nguy hiểm như bây giờ :mad:
    Mình thì cũng ko tín nhiệm các loại thuốc lắm nhưng thỉnh thoảng cũng phải bổ sung một đợt.
    Mà hình như đi khám thai ai cũng được cho bổ sung viên sắt đấy. Mình thì thấy mọi người hay uống viên Obimin trong đó có các loại vitamin, cả sắt luôn. Theo mình biết thì có nhiều cảnh báo khi uống nhiều vitamin A thôi, còn thừa sắt thì chắc ko sao nhỉ? Với lại có đến 70% phụ nữ trong độ tuổi sinh đẻ của VN ở tình trạng thiếu máu đấy bạn ạ. (Chẳng biết họ thống kê thế nào nữa :Crying: )
    EM dâu mình sinh bé gái, mông đít và 2 cánh tay màu xanh. BS nói là dư sắt, đến 2 tuổi sẽ hết. Bây giờ bé đã hơn 3 tuổi và mình có để ý thì màu xanh ấy có giảm hẳn đấy, chỉ còn xanh ở mông thôi.

• 791 Bài viết

• 1,418 Được cảm ơn

memongbeyeu chú ý nhé, viên sắt uống cũng hay có tác dụng phụ lắm đấy (buồn nôn, tiêu chảy - nếu cơ địa không hợp). Uống thuốc bổ theo đơn của bác sĩ thì cũng không có gì lo lắng. Mình nghĩ thai bạn được 9 tuần, nên uống viên sắt có hàm lượng acid folic cao. Còn nếu ngại uống thuốc, thì hãy bổ sung vitamin và vi chất từ nguồn thức ăn - chỉ sợ nghén ngẩm quá, ăn uống không được thôi. Đó là viên sắt, còn canxi thì mình nghĩ nhất thiết phải bổ xung rồi bạn ạ.
    Chúc 2 mẹ con khoẻ, vui nhé !

• 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn meRua nhé, đúng là lúc đầu khi hỏi người lớn thấy bảo không cần phải uống nên mình đã không uống, định bổ sung bằng nguồn dinh dưỡng hàng ngày. Nhưng mấy tuần nay nghén ngẩm nhiều quá, không ăn được gì và cũng không thấy ăn gì ngon cả nên mình đâm lo, sợ không cung cấp đủ chất cho con, mà mẹ thì lại mệt mỏi nữa, thường buổi chiều hay bị chóng mặt và đau đầu. Hôm qua tranh thủ chủ nhật mình cũng đi mua viên sắt nhưng lại ngần ngại không biết có nên uống hay không nên hôm nay phải vào đây xin ít kinh nghiệm của các mẹ đấy.

• 112 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Hôm nay mình 33.5w rồi. mình cũngđang uống vien sắt và can xi theo toa bác sỹ. Lúc đầu ngán lắm vì ngại uống thuốc, nhưng sợ mình ăn uống không đủ chất nên phải uống. Uống canxi sẽ tránh được bị chuột rút đấy.

• 1,948 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meRua Xem bài viết
    memongbeyeu chú ý nhé, viên sắt uống cũng hay có tác dụng phụ lắm đấy (buồn nôn, tiêu chảy - nếu cơ địa không hợp). Uống thuốc bổ theo đơn của bác sĩ thì cũng không có gì lo lắng. Mình nghĩ thai bạn được 9 tuần, nên uống viên sắt có hàm lượng acid folic cao. Còn nếu ngại uống thuốc, thì hãy bổ sung vitamin và vi chất từ nguồn thức ăn - chỉ sợ nghén ngẩm quá, ăn uống không được thôi. Đó là viên sắt, còn canxi thì mình nghĩ nhất thiết phải bổ xung rồi bạn ạ.
    Hehehe, me-in uống sắt thì lại toàn thấy táo thôi. Nghe mẹ nào đó trên wtt khuyên là uống vào buổi sáng thì đỡ hơn. Hình như cũng đúng là như vậy

• 2,230 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meRua Xem bài viết
    tớ uống viên sắt thì thấy đi táo :Silly: và nôn nữa.Uống obimin còn được chứ uống viên sắt vào là ui dùi ui trong bụng có rì là ra cả cùng viên thuốc:Sick: Bác sĩ cho tớ uống viên sắt, obimin và vitamin B6. Ko hiểu sao tớ ko phải uống canxi nhờ?hay chưa cần thiết hả các mẹ.Tớ hiện có em bé tuần thứ 12
    Quang Anh

Em Be

• 791 Bài viết

• 1,418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maidanhda Xem bài viết
    tớ uống viên sắt thì thấy đi táo :Silly: và nôn nữa.Uống obimin còn được chứ uống viên sắt vào là ui dùi ui trong bụng có rì là ra cả cùng viên thuốc:Sick: Bác sĩ cho tớ uống viên sắt, obimin và vitamin B6. Ko hiểu sao tớ ko phải uống canxi nhờ?hay chưa cần thiết hả các mẹ.Tớ hiện có em bé tuần thứ 12
    Ô, thế obimin không phải là viên sắt à maidanhda? :Thinking: . Hồi mình có baby, mình nhớ khi được 26 tuần, bs mới cho uống canxi. Tên thuốc là Toni-calcium thì phải. Thuốc dạng ống, uống ngọt, rất dễ uống. Vì mình lên cân ít, nên bs bảo cho uống loại này, vừa cung cấp canxi, vừa giúp mẹ lên cân. Chắc bạn mới 12t nên chưa cần uống canxi đâu.