• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

có mẹ nào mang thai tháng thú 4 bị cảm cúm mà uống thuốc cảm Xuyên Hương không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 29K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 62 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

khổ lắm các mẹ ơi, em bị cảm cúm mấy hôm nay rồi, nhưng không đỡ em lo quá.Em định nghỉ ngơi cho nó tự khỏi nhưng không đỡ.Mọi người khuyên uống thuốc cảm cúm Xuyên Hương.Em đã mua về uống rồi cũng thấy đỡ hơn,nhưng không biết có ảnh hưởng gì đến em bé không.Ai có kinh nghiệm gì về vụ này không? giúp em với,em đang rất lo lắng.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 108 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Không sao đâu chị ạh. Hồi em mang thai tháng thứ 2 đó, năm ngoái rét kinh lên được em cũng phải dùng Cảm Xuyên Hương, mà không sao đâu. Bac sỹ nói thuốc này dùng được mà.
    • 109 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có em nữa đây ạ, nhưng mẹ nó phải xác định rõ xem có phải mình bị cảm cúm không nhé, vì có rất nhiều loại cảm đấy ạ, cảm lạnh, cảm nóng...còn cảm cúm thì có một số biểu hiện như sau: nhức đầu, ho, hắt hơi, sổ mũi, sốt kèm theo đau người...
    E cũng bị cảm lạnh 2 lần, một lần vào thời điểm 12 tuần và 1 lần vào 20 tuần, kèm theo ho và hắt hơi sổ mũi liên tục nhưng e ko uống thuốc gì cả mà chỉ ngậm quất mật ong kèm theo nghỉ ngơi ở nhà thôi. Hiện e đã được 23 tuần, mới đi sa ở bác sỹ Cường và bác sỹ bảo không có vấn đề gì ạ.
    • 486 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Mình nữa này, mình 2 lần uống Cảm xuyên hương rồi. Cơ quan mình mọi người mang thai cũng vẫn uống khi bị cảm cúm đấy. Mình nghĩ uống mà khỏi còn hơn ko uống để bệnh kéo dài sẽ ảnh hưởng nặng hơn bạn ah. Chúc bạn khỏe.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó cứ yên tâm nhá, chẳng sao đâu, nếu thuốc không chống chỉ định cho bà bầu thì uống thoải mái. Quan trọng là mẹ khỏe em bé mới khỏe được. Hồi 5 tháng mình cũng uống cảm xuyên hương, rồi 7 tháng giã đủ loại thuốc ho (kháng sinh, xông họng...các loại), cũng lo lắng vô cùng, nhưng kết quả đi SA k sao, ebé nhẹ hơn 1 tuần thôi, BS bảo chẳng sao hết, các chỉ số đều tốt cả. Trộm vía, giờ thì lại khỏe re rồi. Mẹ cũng khỏe nhanh lên nhé!
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hồi 3 tháng em cũng nghe lời bsỹ uống cảm Xuyên Hương đấy, nhưng uống được vài viên thì nghe thông tin ở đâu đó (chả nhớ rõ có phải từ TV hay báo nữa), nói là hiện tại chưa có cơ quan nào chứng nhận việc cảm Xuyên Hương chống chỉ định cho bà bầu, mà chỉ là đơn vị sx thuốc tự ghi như vậy thôi. Thế là em cũng chả uống nữa, may nó cũng tự khỏi
    • 78 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình thấy đọc trong sách về y học họ nói như sau về cách tự chữa cảm cúm thông thường. Viết ra đây để các mẹ tham khảo khi ở bất cứ giai đoạn nào mà bị cúm thì cứ thử theo cách này nhé:

Nếu bị cảm cúm nhẹ , thai phụ chỉ cần ăn cháo trứng ( yêu cầu cháo phải nóng và có nhiều hành tía tô sao cho khi ăn xong , cơ thể vả mồ hôi), ăn nhiều trái cây giàu vitamin C, uóng nước thuốc bằng một số thảo được chuyên trị cảm cúm . bên cạnh đó phải giữ vệ sinh cá nhân và môi trường xung quanh , nghỉ ngơi để giữ sức khỏe.

bài thuốc chữa cúm :
    Quán chúng ( một vị thuốc đông y)+ kinh giới+ tía tô , mỗi thứ 15g, cam thảo 2,5g. tất cả đem nấu lấy nước uống ( dung thay nước lọc)

Còn khi sốt thì dùng túi nước lạnh chườm ở đầu. Người bệnh cần nằm ở nơi thông thoáng , yên tĩnh. Nếu bị cảm cúm nặng , thai phụ nên đến các bệnh viện đông y để chữa trị. tại đây bác sĩ sẽ kê đơn thuốc hạ nhiệt , giải độc tiêu viêm.

Thuốc Đông y thường ít có tác dụng phụ đối với thai nhi. tuy nhiên, khi dùng thuốc đông y phải cẩn thận, dùng đúng loại thuốc , đúng liều lượng , đúng cách chỉ dẫn của bác sĩ . Không uống bỏ dở giữa chừng rồi lại tìm thầy, tìm thuốc khác
    • 1,890 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Có nguyên bài báo và topic nói về chuyện thai phụ không được dùng Cảm Xuyên Hương rùi đấy!
    Mình cũng chẳng rõ thực hư sao nữa.Nhưng mà nếu dùng các mẹ phải cẩn thận nha!
    Chúc các mẹ và baby luôn khỏe !:Rose::Rose:
    • 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E ko nhớ xem ở chương trình j trên tivi nhưng người ta nói tất cả các thành phần của Cảm xuyên hương đều có hại đối với bà bầu đó các chị. Chương trình đó còn nhấn mạnh là: Các bà bầu tuyệt đối ko được dùng Cảm xuyên hương khi bị cúm đó.
    • 19,205 Bài viết

• 4,788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huong_ktxd Xem bài viết
    E ko nhớ xem ở chương trình j trên tivi nhưng người ta nói tất cả các thành phần của Cảm xuyên hương đều có hại đối với bà bầu đó các chị. Chương trình đó còn nhấn mạnh là: Các bà bầu tuyệt đối ko được dùng Cảm xuyên hương khi bị cúm đó.
    Tại buổi tọa đàm “CXH có dùng được cho phụ nữ có thai và cho con bú? do Báo Khoa học & Đời sống tổ chức ngày 11/4, ThS. Nguyễn Văn Quân - Học viện Y dược học Cổ truyền Việt Nam đã bức xúc: “Nếu thuốc CXH Yên Bái dùng được cho phụ nữ có thai thì đó sẽ là điều kỳ diệu trên thế giới”.

Theo ThS. Nguyễn Văn Quân, việc sử dụng thuốc cho phụ nữ mang thai phải có kết quả nghiên cứu kỹ lưỡng, lâu dài và mang tính đạo đức cao.

Hiện nay trên thị trường, các loại thuốc có thành phần giống hệt CXH Yên Bái như Nang cảm cúm của Haipharco, Viên cảm cúm của Công ty cổ phần Dược phẩm Quảng Ninh, Hà Nội... nhưng đều khuyến cáo không dùng cho phụ nữ có thai.

Hơn nữa, từ xưa tới nay chưa có một nghiên cứu nào đối với nhóm thuốc CXH sử dụng cho trường hợp phụ nữ mang thai trên lâm sàng nên nếu mạo hiểm sử dụng những thuốc này dễ xảy ra những biến cố đáng tiếc.

TS. Trần Hòa Bình, trường ĐH Dược Hà Nội cũng bày tỏ quan điểm rằng: “Tôi thực sự lo ngại khi thấy khuyến cáo CXH dùng được cho phụ nữ có thai và cho con bú”.

Bởi trong sản phẩm thuốc này có 6 vị (xuyên khung, bạch chỉ, hương phụ, quế nhục, gừng, cam thảo bắc) thì có đến 5 vị gây cay ôn, làm tăng sinh năng lượng, làm nóng cơ thể, lại cộng với thể trạng của phụ nữ mang thai vốn đã nóng (tăng lưu lượng máu 30%, tăng lưu lượng tim 30 - 40% so với phụ nữ bình thường), do đó rất dễ ảnh hưởng xấu đến sức khỏe.

Trong khi đó, ông Nguyễn Xuân Hướng, Chủ tịch Hội Đông y Việt Nam phân tích, phụ nữ mang thai trong 3 tháng đầu rất nhạy cảm với phản ứng của thuốc.

Nếu sử dụng CXH cho phụ nữ có thai mắc cảm hàn thì không sao, hay cũng có thể dùng CXH cho phụ nữ cho con bú được. Nhưng nếu phụ nữ đang mang thai bị cảm nhiệt thì không nên dùng CXH, vì có thể làm chết lưu thai nhi.

http://dantri.com.vn/suckhoe/Phu-nu-...8/4/227934.vip
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Túm lại theo các KL ở trên là ko đc uống CXH các mẹ ạ!Dị tật trước mắt chưa thấy,nhưng lâu dài sẽ thấy!
    • 58 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hic, đọc topic này e ló quá, e đang bầu tháng thứ 3 nhưng e đã uống CXM đến gần chục lần rồi, mẹ e nói là ko sao nhưng hôm nay đọc đc topic này e lo quá. Bởi vì e cứ dính mưa là sụt sịt nên chỉ sợ cúm, cứ uống CXH để phòng trc. :Crying:
    • 62 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

nghe các mẹ nói em càng phân vân hơn.em uống thuốc 2 ngày giơ đã khỏi cúm rồi,nhưng có nhiều ý kiến khác nhau quá,lại có cả dẫn chứng cụ thể nữa,em càng lo lắng.em rất khó khăn trong việc có thai.Em phải làm thế nào đây?huhu
    • 307 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

những phụ nữ mang thai như chúng mình thường thù dễ bị cảm và khi bị cảm thì không được uống thuốc, nhất là khi thai cỏn bé, đang trong giai đoạn hình thành
    vì vậy để phòng bệnh hơn chữa bệnh các mẹ nên chịu khó uống nước cam, chanh mỗi ngày. và ăn 1 tép tỏi mỗi ngày trong suốt thai kỳ, nếu ăn không được thì có thể nuốt như uống thuốc ấy.
    • 1,890 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_tin12 Xem bài viết
    Hic, đọc topic này e ló quá, e đang bầu tháng thứ 3 nhưng e đã uống CXM đến gần chục lần rồi, mẹ e nói là ko sao nhưng hôm nay đọc đc topic này e lo quá. Bởi vì e cứ dính mưa là sụt sịt nên chỉ sợ cúm, cứ uống CXH để phòng trc. :Crying:
    Nếu lỡ uống rùi thì mẹ nó cũng đừng lo lắng quá! Giờ biết thông tin rùi thì đừng dùng nữa là được .Cứ để tinh thần thoải mái cho bé khỏe.
    Vào các tuần sâ 4d : 12, 22, 32 và xét nghiệm ở tuần 16 thì nhớ làm kiểm tra đầy đủ là ổn rùi.
    Chúc mẹ Chip và baby luôn khỏe nhé!:Rose::Rose:
    Cứ dính nước mưa là bệnh thì mẹ nó phải cố tránh nhé! Mình cũng thế đấy!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi candy_hc Xem bài viết
    khổ lắm các mẹ ơi, em bị cảm cúm mấy hôm nay rồi, nhưng không đỡ em lo quá.Em định nghỉ ngơi cho nó tự khỏi nhưng không đỡ.Mọi người khuyên uống thuốc cảm cúm Xuyên Hương.Em đã mua về uống rồi cũng thấy đỡ hơn,nhưng không biết có ảnh hưởng gì đến em bé không.Ai có kinh nghiệm gì về vụ này không? giúp em với,em đang rất lo lắng.
    Không uống được đâu mẹ ah. Trước đây mọi người cũng bảo uống được không sao, nhưng hôm nọ donatv đọc trên báo, thấy báo viết thuốc cảm xuyên hương chưa có cơ quan y tế nào kiểm tra là không có hại đối với bà bầu. Tốt nhất là bạn đừng uống. Mình cũng bị cảm nè. Chỉ mua lá về xông thui, chứ không uống gì cả. Xông lá rất khỏe nên vài ngày xông là mình khỏi liền, không sao cả. Mẹ xem các đường link sau tham khảo nhé

http://www.laodong.com.vn/Home/xahoi.../85020.laodong

http://www.khoahocphothong.net/forum.../t-123035.html

http://dantri.com.vn/suckhoe/Phu-nu-...8/4/227934.vip
    • 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Huhu, em cũng thấy lo quá, lúc 10w nhà em có đứa cháu ốm (ở cùng nhà), sau đó mọi người trong nhà cũng bị lây cháu, có hôm em thấy nhiệt độ tăng đột ngột,đau đầu kinh khủng nên uống 4 viên, đắp khăn lạnh, nhỏ mũi, ngậm nước muối nên hôm sau lại bt. may mà giờ không bị lần nào nữa (trộm vía) vì cũng mới 17w thôi. Mong là sẽ không phải uống thuốc nữa. Hôm nọ em cũng nghe cô hàng xóm bảo có bầu cũng không nên uống thuốc cảm Xuyên Hương đâu vì nóng, nhưng chú em là bác sĩ thì bảo có thể uống được, hoặc là uống Paracetamol
    • 855 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Khổ quá các mẹ ơi. Mình cũng đang mang bầu tháng thứ 4 đây, mà cảm cúm,ho, sổ mũi quá. Đọc topic này lúc đàu sợ ko dám uống cảm xuyên hương, nhưng cúm nặng quá từ hôm qua đến giờ cung phải uống hơn chục viên rồi, lại thấy đỡ mới chết chứ.Mọi người bảo ko sao, mình cũng vẫn lo lắng mà vẫn ướng, khổ quá
    • 774 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

e thì đang bắt đầu cúm! cũng chả dám uống thuốc gì! nhưng ông xã e thì cứ lo ko biết có ảnh hưởng gì đến con ko? e có bầu đc 17tuần rồi! e hỏi bạn bè và dì e thì mọi ng bảo cứ nghỉ ngơi, uống nhiều nước, nước cam và chanh thế thôi! nhưng vẫn thấy hơi lo lo!
    • 5,089 Bài viết

• 2,551 Được cảm ơn

Uống cảm xuyên hương không sao đâu bạn ơi,chỉ lưu ý đối với những bà mẹ mang thai 3 tháng đầu vì lúc đó thai nhi chưa ổn định mà các thành phần của Cảm xuyên hương mang tính nóng lên có thể làm xảy thai (đối với những mẹ cơ thể yếu và quá nhiệt), còn từ tháng thứ 4 trở đi thì uống tốt,cảm xuyên hương không gây dị tật cho thai nhi đâu, các mẹ cứ yên tâm. Tớ mang thai đứa đầu uống cảm xuyên hương mỗi khi bị cảm cúm, con tớ chẳng sao cả. Nói thật chứ ăn mãi mấy loại tỏi, cháo hành, tía tô,uống nước cam cũng chỉ là dinh dưỡng cho cơ thể thêm khỏe thôi chứ chẳng thấy đỡ cúm, cứ phải uống vài viên cảm xuyên hương vào mới thấy khỏi. Mà mẹ nào trên đây bảo không được uống cảm XH mà chỉ mua lá về xông thôi là không đúng nhé, hôm qua tớ xem tivi thấy bác sĩ bảo không được xông vì cơ thể mẹ quá nhiệt khi xông sẽ làm chết con đấy ( lời bác sĩ ).
    Hai con là thịt thăn, thịt ba chỉ của mẹ.:Kiss::LoveStruc:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2