• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Chích ngừa gì trước khi mang thai ???? Và chích ở đâu ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.29K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2,432 Bài viết

• 1,261 Được cảm ơn

Mình dự tính 3 tháng nữa thả , bây giờ mới lo chuyện chích choét , chả có người lớn nào bày cả , mẹ chồng cũng chẳng bảo chích mà mẹ đẻ thì chỉ bảo đi hỏi thử có chích gì ko chứ hùi xưa các mẹ chả chích gì cũng đẻ ngon ơ ( có lẽ vì vậy nên mấy mẹ chả biết tình hình chích trước khi bầu hiện nay , mà mình cũng chả biết , bạn bè bầu bì cũng ko nói gì , lên WTT này mới biết đấy nhé ) .
    Mình lơ tơ mơ là chích cúm rubela mà mình ở SG có cần chích vụ này ko ? CHích viêm ganB ? viêm gan C ? chích ngừa ung thử v..v.. ? Túm lai vẫn còn lơ mơ lắm ko rành ...và quan trọng là chích BV nào ? Ah , chi phí cho tất thảy các vụ này là bao nhiu ? Có quan trọng ko ? vì nhìu mẹ có bầu trước khi cưới , vỡ kế hoạch có chích gì đâu nhỉ , mà vẫn đẻ ngon ơ đấy thui .
    Thank mấy mẹ yêu dấu ..Chúc các mẹ có con cái xinh xắn và khỏe mạnh :Kiss:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi UiiiDzaaa; 01/04/2009 vào lúc 04:03 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,432 Bài viết

• 1,261 Được cảm ơn

Hic ...post giữa khuya nên sai chính tả tùm lum, sửa tiêu để chỗ nào các mẹ thông thái chỉ giúp tớ ?
    • 65,801 Bài viết

• 318,767 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi UiiiDzaaa Xem bài viết
    Mình dự tính 3 tháng nữa thả , bây giờ mới lo chuyện chích choét , chả có người lớn nào bày cả , mẹ chồng cũng chẳng bảo chích mà mẹ đẻ thì chỉ bảo đi hỏi thử có chích gì ko chứ hùi xưa các mẹ chả chích gì cũng đẻ ngon ơ ( có lẽ vì vậy nên mấy mẹ chả biết tình hình chích trước khi bầu hiện nay , mà mình cũng chả biết , bạn bè bầu bì cũng ko nói gì , lên WTT này mới biết đấy nhé ) .
    Mình lơ tơ mơ là chích cúm rubela mà mình ở SG có cần chích vụ này ko ? CHích viêm ganB ? viêm gan C ? chích ngừa ung thử v..v.. ? Túm lai vẫn còn lơ mơ lắm ko rành ...và quan trọng là chích BV nào ? Ah , chi phí cho tất thảy các vụ này là bao nhiu ? Có quan trọng ko ? vì nhìu mẹ có bầu trước khi cưới , vỡ kế hoạch có chích gì đâu nhỉ , mà vẫn đẻ ngon ơ đấy thui .
    Thank mấy mẹ yêu dấu ..Chúc các mẹ có con cái xinh xắn và khỏe mạnh :Kiss:
    Chích ngừa thì em phải kiêng ít nhất 3 tháng mới thể thả có con được bé nhé. Chích Rubella, viêm gan B và cúm. Em có thể uống thuốc xổ giun nữa em gái à. Có thời gian thì chích trước cho an toàn cũng tốt nha bé :Rose:
    • 2,729 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Em cũng mới đi chích đấy chị ah, nhưng em ở HN co, em chich cum va Rubela het tng cong la 340K
    Nhưng tùy từng nơi chị ah, mình đến nơi nào vừa sạch sẽ lại nhanh chóng đắt một chút cũng đc, nhiều chỗ đông lắm, sau khi chích phair kiêng 3 tháng sau mới đc có bầu đấy chị ah, chúc chị vui.:Smiling:

:Kiss:NB:3.4kg, 1M: 4.8kg, 2M: 6.3kg :Kiss::Rose:, 3M: 6.6kg :Sad:, 4M:8kg:Applause:, 5M:8.1kg, 6M:8.5kg & 69cm:LoveStruc:, 7M:8.8kg, 8M:9kg, 9M: 9kg, 10M:9.2kg, 11M: 9.4kg, 12M: 9.8kg 76cm:Kiss:, 13M:10.2kg, 14M:10.4kg, 15M: 10.8kg, 16M: 11kg, 29M: 14kg, 4year: 18kg,1.08m
    • 617 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Cho mình hỏi là chích ngừa ở HN thì ở đâu nhỉ? Tập 1 mình chẳng chích gì cả, vì nhỡ mà, đến tập 2 thì phải làm thôi. Thánks
    • 537 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quyenandmore Xem bài viết
    Cho mình hỏi là chích ngừa ở HN thì ở đâu nhỉ? Tập 1 mình chẳng chích gì cả, vì nhỡ mà, đến tập 2 thì phải làm thôi. Thánks
    Em chích ngừa ở Viện VSDT chỗ Nguyễn Chí Thanh, gần đường Láng ấy. Đến đó hỏi tiêm Rubela với Cúm là bác sỹ ở đó hướng dẫn tiêm, chỉ bảo, và dặn dò kiêng cữ đàng hoàng. Em lơ ngơ biết gì đâu mà qua đó tiêm OK hết!

Ở Hàng Bài cũng có đấy, nhưng em koông rõ số bao nhiêu...

• 2,729 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quyenandmore Xem bài viết
    Em tiêm ở saipo - 135 Lò Dúc chị ah, chị đến đó thử xem thoáng và sạch sẽ lắm:Rose:

:Kiss:NB:3.4kg, 1M: 4.8kg, 2M: 6.3kg :Kiss::Rose:, 3M: 6.6kg :Sad:, 4M:8kg:Applause:, 5M:8.1kg, 6M:8.5kg & 69cm:LoveStruc:, 7M:8.8kg, 8M:9kg, 9M: 9kg, 10M:9.2kg, 11M: 9.4kg, 12M: 9.8kg 76cm:Kiss:, 13M:10.2kg, 14M:10.4kg, 15M: 10.8kg, 16M: 11kg, 29M: 14kg, 4year: 18kg,1.08m
    • 2,432 Bài viết

• 1,261 Được cảm ơn

Thank các chị em :Rose: . Mình cũng định 3 tháng nữa thả , vậy từ hum nay chuẩn bị đi chích dc rùi , ỡ TPHCM chích nơi nào đây ta ? Tử Dũ thì đông như kiến ,thấy đợi chờ lâu là muốn bò về luôn :Sad:
    • 37 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình cũng muốn hỏi như mẹ này,có ai biết chỉ giùm mình nhé:Smiling:
    • 154 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi UiiiDzaaa Xem bài viết
    Thank các chị em :Rose: . Mình cũng định 3 tháng nữa thả , vậy từ hum nay chuẩn bị đi chích dc rùi , ỡ TPHCM chích nơi nào đây ta ? Tử Dũ thì đông như kiến ,thấy đợi chờ lâu là muốn bò về luôn :Sad:
    Tp HCM bạn có thể chích ở viện Pasteur, thấy đông vậy nhưng vô là chích liền không phải đợi lâu đâu bạn ạhh.
    • 520 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

mình hỏi mấy nơi ở HN như viện dịch tễ ở nguyễn chí thanh hay ở lò đúc, Hàng Bài họ đều bảo vacxin cúm tháng 10 mới có cơ. K bít các mẹ tiêm ở đâu mà hay vậy? Mình cũng muốn đi tiêm cúm để tháng 10 có bầu đây.
    • 587 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuocsongtuoidep84 Xem bài viết
    Em tiêm ở saipo - 135 Lò Dúc chị ah, chị đến đó thử xem thoáng và sạch sẽ lắm:Rose:
    Bạn ơi cho mình hỏi chút, chỗ saipo mà bạn nói là chỗ mới mở to và màu sắc ở ngay gần trung tâm tiêm vacxin gì của nhà nước đúng ko? Saipo này là của tư nhân hay là từ trung tâm kia tách ra hả bạn, nếu là 2 nơi riêng biệt thì ko biết trung tâm của nhà nước kia có tiêm phòng này ko nhỉ?
    Cho mình hỏi thủ tục ở saipo với, có phải đăng ký trc ko, hay cứ đến là tiêm, và trc khi tiêm họ có cho thử xem mình đã có kháng rubella chưa hay ko, chi phí hết bnh hả bạn?

Cảm ơn bạn nhiều và hi vọng sớm nhận đc hồi âm của bạn :LoveStruc::Rose:

Con trai 2,5 tuổi: 10kg - 83,5 cm - Lần đầu tiên cân nặng của con đã đạt tới 2 con số, hạnh phúc lăn tràn qua khóe mắt bố mẹ con yêu ah, mặc dù với bất cứ ai nhìn thấy con vẫn phải chẹp miệng kêu sao suy dinh dưỡng nặng thế. Bố mẹ vẫn luôn tự hào và ủng hộ con yêu, cố lên con nhé
    Con trai 2 tuổi: 8,5kg - 79cm, cả 1 chặng đường dài gập gềnh nhưng cả nhà mình cũng vượt qua phải không con?
    Con yêu hay ăn chóng lớn nhé, bố mẹ yêu con nhất trên đời!
    • 741 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Em cũng đang muốn chích ngừa mấy bệnh này. Lót dép ngồi đây hóng các mẹ:Thinking::Thinking:
    • 2,684 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rô&Nhép Xem bài viết
    Bạn ơi cho mình hỏi chút, chỗ saipo mà bạn nói là chỗ mới mở to và màu sắc ở ngay gần trung tâm tiêm vacxin gì của nhà nước đúng ko? Saipo này là của tư nhân hay là từ trung tâm kia tách ra hả bạn, nếu là 2 nơi riêng biệt thì ko biết trung tâm của nhà nước kia có tiêm phòng này ko nhỉ?
    Cho mình hỏi thủ tục ở saipo với, có phải đăng ký trc ko, hay cứ đến là tiêm, và trc khi tiêm họ có cho thử xem mình đã có kháng rubella chưa hay ko, chi phí hết bnh hả bạn?

Cảm ơn bạn nhiều và hi vọng sớm nhận đc hồi âm của bạn :LoveStruc::Rose:
    Nhà mình có ai chích rồi cho CDX chút kinh nghiệm với:
    - Mình chích ngừa cúm và Rubela cùng lúc được không? Nó là 1 mũi tổng hợp hay là hai mũi khác nhau?
    - Mẹ nào đã chích ở SG rồi thì chỉ chỗ cho mình với!
    • 2,684 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ UyênMy Xem bài viết
    Chích ngừa thì em phải kiêng ít nhất 3 tháng mới thể thả có con được bé nhé. Chích Rubella, viêm gan B và cúm. Em có thể uống thuốc xổ giun nữa em gái à. Có thời gian thì chích trước cho an toàn cũng tốt nha bé :Rose:
    Chị ơi, chích ngừa viêm gan B thì sau bao lâu có thai được ạ? Em thấy hình như có người chích mấy mũi cơ, chẳng lẽ phải chờ mấy mũi xong rồi có thai thì lâu quá!
    • 109 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình cũng mới đi tiêm phòng, nhưng trước khi tiêm rubella các mẹ nên đi xét nghiệm, nếu mình đã có kháng thể thì không tiêm nữa, còn viêm gan B và C thì phải có kết quả xét nghiệm là âm tính thì mới tiêm, nếu kq là dương tính thì không được tiêm mà phải hỏi ý kiến bác sỹ để hướng dẫn mình khi bị viêm gan mà mang bầu.
    Còn tiêm cúm thì thông thường vào thời điểm này không phải là vụ cúm nên các phòng tiêm chủng thwờng hay hết thuốc, nhưng tháng trước mình mới tiêm tại Trung tâm kiểm dịch y tế quốc tế HN vẫn có thuốc cúm đấy. Mình tiêm ở đây phải có phiếu xét nghiệm mới đwợc tiêm đấy, nên cũng yên tâm.
    Mà các mẹ đã từng bị rubella thì sẽ có kháng thể nên sẽ ko cần tiêm nữa, mình đi xét nghiệm, kháng thể cao thế là ko phải tiêm, tuy nhiên tiền xét nghiệm hơi mắc, (tổng là 600K cho xét nghiệm rubella và toxo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3ngua Xem bài viết
    Mình cũng mới đi tiêm phòng, nhưng trước khi tiêm rubella các mẹ nên đi xét nghiệm, nếu mình đã có kháng thể thì không tiêm nữa, còn viêm gan B và C thì phải có kết quả xét nghiệm là âm tính thì mới tiêm, nếu kq là dương tính thì không được tiêm mà phải hỏi ý kiến bác sỹ để hướng dẫn mình khi bị viêm gan mà mang bầu.
    Còn tiêm cúm thì thông thường vào thời điểm này không phải là vụ cúm nên các phòng tiêm chủng thwờng hay hết thuốc, nhưng tháng trước mình mới tiêm tại Trung tâm kiểm dịch y tế quốc tế HN vẫn có thuốc cúm đấy. Mình tiêm ở đây phải có phiếu xét nghiệm mới đwợc tiêm đấy, nên cũng yên tâm.
    Mà các mẹ đã từng bị rubella thì sẽ có kháng thể nên sẽ ko cần tiêm nữa, mình đi xét nghiệm, kháng thể cao thế là ko phải tiêm, tuy nhiên tiền xét nghiệm hơi mắc, (tổng là 600K cho xét nghiệm rubella và toxo
    Toxo là gì mẹ 3ngua ơi, nếu bị mắc toxo thì bị làm sao, cái đó cũng phải chích ngừa à?
    • 109 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bs bảo toxo cũng là 1 dạng vi rút nếu mình mắc phải khi mang bầu sẽ dễ sinh dị tật bẩm sinh ở thai nhi. Mình đi xét nghiệm ở Nghĩa Dũng, người ta tư vấn thế.
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình sắp đầy tháng thì nên chích ngừa các loại vacxin gì ? Nhờ các mẹ tư vấn giúp mình nhé
    • 584 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canhdongxanh Xem bài viết
    Chị ơi, chích ngừa viêm gan B thì sau bao lâu có thai được ạ? Em thấy hình như có người chích mấy mũi cơ, chẳng lẽ phải chờ mấy mũi xong rồi có thai thì lâu quá!
    Tiêm viêm gan B thì không phải chờ hay sao ý. Tớ thì đi tiêm trước khi dự định thả khoảng 3 tháng, nhưng tiêm đủ 2 mũi gan B, 1 rubella, 1 cúm rồi cũng phải 5 tháng sau mới có bầu, nhưng còn 1 mũi nhắc lại của viêm gan B thì lại vào thời gian vẫn còn cho con bú nên bác sĩ cũng bảo cứ để đấy đã. Tớ tiêm ở trung tâm Y tế dự phòng của Sở Y tế Hà Nội mà h cũng cho con tiêm ở đó luôn. Chỗ này thuốc,tiêm và tư vấn đều ổn lắm. Lấy ví dụ, con tớ hôm rồi đi tiêm viêm não Nhật Bản, bác sĩ cũng nói rất rõ là thuốc cận date, còn nhưng không muốn tiêm cho trẻ, tùy mẹ chọn chờ thuốc mới hoặc tiêm ngay, chứ không chỉ định tiêm luôn đâu nhá. Mấy người tiêm thì tiêm thuốc gì cũng lưu ý các bà mẹ về tác dụng phụ nếu có của thuốc, các biểu hiện của con cần theo dõi, rồi thuốc nào thì con phải ngồi lại khoảng nửa tiếng để theo dõi phản ứng thuốc v.v...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoahongxanhtl; 03/06/2009 vào lúc 10:17 PM.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2