• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.75K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

• 986 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Em đang có thai tháng thứ 3, gần đây cơ quan em bị cảm cúm nhiều quá. Em sợ bệnh nên muốn chích ngừa cúm được không ạ? Nếu được thì chích ở đâu là an toàn ạ? Em nghe nói có loại ngừa cúm riêng cho phụ nữ có thai phải không ạ? Anh chị nào biết thì giúp em với, e là dân văn phòng nên ngồi máy lạnh suốt, phòng lại đông người nên dễ lây lắm ạ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Những điều cần biết về sàng lọc trước sinh

Quy trình sàng lọc trước sinh: Những điều cần biết Trong vài thập kỷ gần đây, sàng lọc trước...

• Bị cúm khi mang thai.

Chào các mẹ! Em đang mang thai 24 tuần, tháng nào cũng đi khám thai định kỳ, trộm vía em bé phát triển tốt. Nhưng 2 ngày nay em bị cúm, cả ngày cứ hắt xì hơi và sổ mũi. Em lo quá, chẳng biết nên điều trị như thế nào, không biết có ảnh hưởng đến em bé không nữa? Có mẹ nào biết về vấn đề này mách...

• Dự phòng nhiễm khuẩn cho mẹ và bé sau sinh

Hiện nay mình thấy các bác sĩ có sử dụng chlorhexidin bigluconat 16mg (vitrex) dạng viên đặt để đặt...

• Trăng mật lãng mạn tại Sunrise Hội An Beach Resort

Hội An với bờ biển xanh trong, cát trắng, nắng vàng, tiếng sóng vỗ rì rào và vẻ đẹp huyền ảo, lung...

• Lỡ chích ngừa cúm khi mang thai, có sao không?

Chào các mommy! Do không biết có thai nên mình đã chích ngừa cúm (influvac 2007/2008) khi thai được 4-5 tuần tuổi. Bây giờ thai được 12 tuần rồi. Mình lo lắng lắm, không biết baby có bị làm sao không. Có mẹ nào gặp tình huống như mình chưa, baby có bị làm sao không? Giúp mình với. cám ơn các...

• 580 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Tớ chưa thấy có vacxin hay thuốc nào nói rằng có thể chích ngừa cúm cho phụ nữ đang có thai cả. Chỉ thấy tiêm phòng cúm trước khi có thai thôi, mà phải chờ 2 tháng sau mới nên có bầu.
    Đợt tớ tiêm, lúc bắt đầu nộp tiền để tiêm, bác sĩ còn hỏi "Trong người em hôm nay có khỏe hay ko? nếu ko khỏe thì ko nên tiêm nhé". Nên tớ nghĩ khi có bầu thì chỉ có duy nhất 1 cách là giữ gìn sức khỏe thôi, chứ tiêm phòng hoặc thuốc nọ thuốc kia để ngăn thì sợ vẫn có tác dụng phụ.

• 263 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Hỏi đúng quá. Đa phần chị em lúc khỏe chẳng để ý, lúc có bầu mới hoảng lên hỏi tiêm được ko. nếu tiêm ngay từ lúc còn chưa có gì, thậm chí chưa chồng thì giỏi hơn ối bác sĩ rồi.
    vacxin cúm thậm chí ghi rõ được ưu tiên tiêm cho đối tượng nguy cơ cao - người già, trẻ em, phụ nữ đang bầu,.. Bác sĩ nào bảo bầu không nên tiêm là sai nhé.
    Vacxin cúm là vacxin bất hoạt (vi rút bị giết chết rồi) nên hoàn toàn không hại cho bà bầu. tuy nhiên nếu tiêm thì nên tiêm vào 3 tháng giữa để tránh phản ứng ko lợi của cơ thể nếu có. 3 tháng đầu thường nghén linh tinh. 3 tháng cuối thì thận trọng tránh kích thích thai nhi.
    Vacxin cúm là vacxin dùng cho tất cả mọi người, ko có loại riêng cho bà bầu đâu.
    ngoài tiêm vacxin cúm thì còn phải bắt buộc tiêm vacxin uốn ván nữa đó. 2 mũ nếu đứa đầu, 1 mũi nếu đã tiêm 2 mũi lần sinh trước.
    Cái vụ tiêm song 2 tháng mới nên có bầu là vacxin sởi - quai bị - rubella nhé. Đây là vacxin sống giảm độc lực - con vi rút bị yếu đi thôi nên ko nên tiêm cho bà bầu.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chicoanhvaem; 04/06/2009 vào lúc 06:57 PM.
    • 2,058 Bài viết

• 3,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chicoanhvaem Xem bài viết
    Hỏi đúng quá. Đa phần chị em lúc khỏe chẳng để ý, lúc có bầu mới hoảng lên hỏi tiêm được ko. nếu tiêm ngay từ lúc còn chưa có gì, thậm chí chưa chồng thì giỏi hơn ối bác sĩ rồi.
    vacxin cúm thậm chí ghi rõ được ưu tiên tiêm cho đối tượng nguy cơ cao - người già, trẻ em, phụ nữ đang bầu,.. Bác sĩ nào bảo bầu không nên tiêm là sai nhé.
    Vacxin cúm là vacxin bất hoạt (vi rút bị giết chết rồi) nên hoàn toàn không hại cho bà bầu. tuy nhiên nếu tiêm thì nên tiêm vào 3 tháng giữa để tránh phản ứng ko lợi của cơ thể nếu có. 3 tháng đầu thường nghén linh tinh. 3 tháng cuối thì thận trọng tránh kích thích thai nhi.
    Vacxin cúm là vacxin dùng cho tất cả mọi người, ko có loại riêng cho bà bầu đâu.
    ngoài tiêm vacxin cúm thì còn phải bắt buộc tiêm vacxin uốn ván nữa đó. 2 mũ nếu đứa đầu, 1 mũi nếu đã tiêm 2 mũi lần sinh trước.
    Cái vụ tiêm song 2 tháng mới nên có bầu là vacxin sởi - quai bị - rubella nhé. Đây là vacxin sống giảm độc lực - con vi rút bị yếu đi thôi nên ko nên tiêm cho bà bầu.
    Cái này hay nè, các bà bầu nên quan tâm. Chích ngừa trước khi có thai thì càng tốt, vì cảm thì không sao nhưng cúm trong 3 tháng đầu thai kỳ thì bs thường yêu cầu bỏ thai.
    FACEBOOK của tôi, ghé thăm và cùng chia sẻ....http://www.facebook.com/thailengocdiep

• 791 Bài viết

• 437 Được cảm ơn

Chết, chết, 2 hôm trước em ốm, sốt, 2 hôm nay vẫn còn ho, không biết có gọi là cảm cúm không? thế nào gọi là cảm cúm ạ? Em mới có bé tuần thứ 8, đi tiêm phòng cúm ở đâu hả mọi người, cho em biết với!:Sad::Sigh:
    Thêm máy khâu, thêm tác phẩm, thêm niềm vui!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 263 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DIEPGIAMI Xem bài viết
    Cái này hay nè, các bà bầu nên quan tâm. Chích ngừa trước khi có thai thì càng tốt, vì cảm thì không sao nhưng cúm trong 3 tháng đầu thai kỳ thì bs thường yêu cầu bỏ thai.
    Mẹ thấy hay thì vote bài cho tớ. Vote bài nhé chứ đừng vote cho tớ làm gì :Smiling:
    • 263 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gfarias Xem bài viết
    Chết, chết, 2 hôm trước em ốm, sốt, 2 hôm nay vẫn còn ho, không biết có gọi là cảm cúm không? thế nào gọi là cảm cúm ạ? Em mới có bé tuần thứ 8, đi tiêm phòng cúm ở đâu hả mọi người, cho em biết với!:Sad::Sigh:
    cảm khác cúm nhé
    Cảm - đi nắng, đi mưa về hắt hơi, sụt sịt. Đại loại vậy
    Cúm - nhiễm vi rút cúm. cái này báo chí nói đầy về triệu chứng đó. Đại loại sốt, ho, viêm long (sụt sịt). Điển hình là sốt, đau đầu, đau cơ, mệt mỏi, sổ mũi, đau họng, ho. Ho thừng nặng kéo dài. các triệu chứng khác thường khỏi sau 2-7 ngày. Nói chung cúm thướng gây mệt mỏi rất khó chịu. Mô tả nó và kể các thể bệnh thì rất dài. Tớ tóm tắt vậy

Tiêm phòng cúm: Bạn tốt nhất ra trung tâm y tế thành phố hoặc Trung ương (nếu ở Hà Nội). Xịn thì vào SOS, Việt Pháp, Phòng khám gia đình vạn phúc,.... Mấy chỗ đó trả theo đô nhé, hơi bị đắt :Crying: