Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Chỉ cho em cần tiêm những vacxin gì trước khi mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 24.7K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 56 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, các mẹ giúp em vấn đề tiêm vacxin trước khi mang thai với. Em dự định 6 tháng nữa sẽ có bầu, và muốn tiêm vacxin từ bây giờ. Nhưng em cũng ko nắm nhiều kiến thức về cái khoản này. Các mẹ tư vấn giúp em nhé. Cần tiêm những gì là quan trọng nhất, và địa điểm an toàn ở Hà Nội.
    À mà đợt vừa rồi thấy mấy người bị tai biến vì tiêm vacxin, em cũng hơi lo lo, ko biết mình tiêm có bị sao ko, hic.
    Các mẹ giúp em nhé.
    Thanks!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 63 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình tiêm vacxin Sởi-quai bi-rubella (mũi tổng hợp) và vacxin Cúm (vacxin cúm thì chỉ có tác dụng trong vòng 1 năm thôi).
    Có 2 địa điểm tiêm tin cậy là 70 Nguyễn Chí Thanh và 50C Hàng Bài. Bạn có thể gọi điện hoặc đến nơi để hỏi họ tư vấn tiêm trước mấy tháng là thích hợp.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gaucon2007 Xem bài viết
    Mình tiêm vacxin Sởi-quai bi-rubella (mũi tổng hợp) và vacxin Cúm (vacxin cúm thì chỉ có tác dụng trong vòng 1 năm thôi).
    Có 2 địa điểm tiêm tin cậy là 70 Nguyễn Chí Thanh và 50C Hàng Bài. Bạn có thể gọi điện hoặc đến nơi để hỏi họ tư vấn tiêm trước mấy tháng là thích hợp.
    Cảm ơn bạn nhiều nhé.
    • 2,219 Bài viết

• 2,403 Được cảm ơn

Trước khi tiêm có phải làm xét nghiệm không hả các mẹ???

• 5,519 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

trước khi tiêm chỉ cần xét nghiệm Rubella thôi, nếu đã có kháng thể rồi thì kô cần tiêm nữa.
    Chỗ xét nghiệm: 38 Châu long hoặc 42 Nghĩa dũng.
    Tiêm rubella trước 3 tháng và cúm trước 1 tháng nhé bạn.
    Tốt nhất ra chỗ Viện vệ sinh dịch tễ ở Lò đúc. Ở đấy là an toàn nhất
    Sống tử tế phải biết xấu hổ.
    Sống sao cho người ta nể, chứ đừng để người ta khinh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 377 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gaucon2007 Xem bài viết
    chị ơi cho em số điện thoại ở 2 chỗ này được không ạ? em muốn gọi để hỏi trước, em ở tỉnh xa nên phải sắp xếp thời gian, ko biết họ có làm ngày nghỉ ko nhỉ. em cám ơn ah
    • 2,318 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hhbaby82 Xem bài viết
    chị ơi cho em số điện thoại ở 2 chỗ này được không ạ? em muốn gọi để hỏi trước, em ở tỉnh xa nên phải sắp xếp thời gian, ko biết họ có làm ngày nghỉ ko nhỉ. em cám ơn ah
    bạn ơi ở Nguyễn Chí Thanh người ta làm cả T7, CN đấy nhưng đông lắm, toàn các bà, các mẹ mang bé đi tiêm thôi nên lượng người rất đông, và k có book trước đâu. Cứ đến ghi tên rồi đến lượt là tiêm thôi. Mọi người bảo đi ngày thường thì vắng hơn
    • 194 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Em tiêm cả hai mũi trên rồi, tiêm ở Lò Đúc, thấy cô ý ta tiêm cho em (cả hai lần) tên là Nụ , tiêm nhẹ nhàng mà không đau lắm. Có điều em tiêm mũi cúm, bác sỹ bảo sao 3 tháng mới có bầu được. Trong khi đó khi em tiêm mũi Rubella thì bác sỹ bảo sau tiêm cúm 1 tháng là có bầu được. Hoang mang ghê gớm

• 331 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Nếu các mẹ ở Sài Gòn thì đến Pasteur hoặc BV Từ Dũ hay Hùng Vương tiêm chủng tuy đông vì bệnh viện Nhà nước nhưng an toàn hơn các mẹ nhé.Chúc các mẹ mẹ tròn con vuông.
    Bình yên một thoáng cho tim mềm:Rose: :Rose: :Rose:
    • 84 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hom qua to len 50C Hang Bai dinh tiem phong cum, nhung bac sy noi voi to rang phai sau it nhat 3 thang moi duoc co bau. To tuong sau 1 thang la OK, vay ma hoa ra khong phai. The la to danh di ve khong tiem nua vi to dinh 2 thang nua co bau. Hy vong suc khoe cua minh tot khong bi nhiem cum khi mang bau sap toi.
    • 377 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Assari Xem bài viết
    Em tiêm cả hai mũi trên rồi, tiêm ở Lò Đúc, thấy cô ý ta tiêm cho em (cả hai lần) tên là Nụ , tiêm nhẹ nhàng mà không đau lắm. Có điều em tiêm mũi cúm, bác sỹ bảo sao 3 tháng mới có bầu được. Trong khi đó khi em tiêm mũi Rubella thì bác sỹ bảo sau tiêm cúm 1 tháng là có bầu được. Hoang mang ghê gớm
    Bạn ơi, trước khi tiêm thì tới Lò đúc xét nghiệm luôn rồi mới tiêm ah? mình ở tỉnh xa nên xắp xếp đi 1 ngày thui, xét nghiệm máu hả bạn, đi từ lúc nào thì mới được tiêm luôn trong ngày? viện đó ở chỗ nào lò đúc nhỉ, bạn chỉ đường và cho mình kinh nghiệm nhé. Cám ơn bạn
    • 439 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hhbaby82 Xem bài viết
    Bạn ơi, trước khi tiêm thì tới Lò đúc xét nghiệm luôn rồi mới tiêm ah? mình ở tỉnh xa nên xắp xếp đi 1 ngày thui, xét nghiệm máu hả bạn, đi từ lúc nào thì mới được tiêm luôn trong ngày? viện đó ở chỗ nào lò đúc nhỉ, bạn chỉ đường và cho mình kinh nghiệm nhé. Cám ơn bạn
    Mình ở TpHCM, mới vừa đi chích ngừa ở viện Pasteur xong. Khi đến đây mình được BS tư vấn trước, sau đó BS chỉ định cho mình cần tiêm những gì. Có 4 loại chủng ngừa cần thiết đối với người chuẩn bị mang thai là:
    1. Ngừa thủy đậu (trái gạ): nếu đã từng có bệnh này rồi thì đã có kháng thể, không cần tiêm ngừa.
    2. Ngừa viêm gan siêu vi B: nếu trước đây chưa tiêm ngừa thì cần xét nghiệm trước khi tiêm (kết quả có trong ngày).
    3. Ngửa sởi, quai bị, Rubella (1 mũi tổng hợp): nếu chưa tiêm thì tiêm luôn, không cần xét nghiệm.
    4. Ngừa cảm cúm: nếu trong vòng 1 năm trở lại chưa tiêm thì tiêm luôn.

Đối với vacxin cảm cúm thì chỉ có tác dụng phòng bệnh trong vòng 1 năm, nên mỗi năm cần tiêm lại (nếu có điều kiện).

Cho nên trường hợp của bạn nếu chỉ tiêm 2 mũi là vacxin Rubella tổng hợp và cảm cúm thì ko cần xét nghiệm trước đâu bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 377 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Oái em cũng chưa tiêm viêm gan B bao giờ, em chưa tiêm phòng mấy thứ đó bao giờ, lần trước có bầu em ko tiêm phòng gì hết ạ. Có chị nào mới tiêm ở Hà Nội ko ạ? chỉ cho em địa chỉ và số điện thoại ở đó với ạ
    • 105 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi về việc tiêm phòng uốn ván, em đang ở tuần thứ 28 thì nên đi tiêm chưa ạ? mà em còn nghe thấy tiêm về mệt và em bé đạp ít hơn đúng ko ạ? thế thì lo lắm có bác nào tiêm rồi chỉ giáo em chút nhé!:Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 386 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đợt trc tớ 28 tuần bsĩ cũng cho tiêm mũi đầu. Hẹn 1 tháng sau tiêm tiếp mũi 2 mà giờ quá mấy ngày vẫn chưa tiêm. K biết có sao k các mẹ nhỉ?
    • 357 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Tớ cũng 29 tuần rồi mà chưa đi tiêm được. Không biết không tiêm thì có sao không nhỉ?
    • 607 Bài viết

• 434 Được cảm ơn

Mình tiêm mũi 1 vào tuần thứ 19, mũi 2 vào tuần 23. Sao mọi người tiêm muộn thế nhỉ. Tiêm về thấy người vẫn thế, chỉ đau vết tiêm thôi.
    • 1,360 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_kien_cang Xem bài viết
    Tớ cũng 29 tuần rồi mà chưa đi tiêm được. Không biết không tiêm thì có sao không nhỉ?
    Mẹ kiến càng đừng chủ quan nhé.Tiêm thì chắc chắn là không sao cho cả mẹ và con.Còn không tiêm ấy à,sao hay không không dám chắc.Mà để đến lúc "sao" rồi thì lại phải hối hận...
    • 108 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tintin_yeu Xem bài viết
    Các chị ơi cho em hỏi về việc tiêm phòng uốn ván, em đang ở tuần thứ 28 thì nên đi tiêm chưa ạ? mà em còn nghe thấy tiêm về mệt và em bé đạp ít hơn đúng ko ạ? thế thì lo lắm có bác nào tiêm rồi chỉ giáo em chút nhé!:Rose::Rose::Rose::Rose:
    Mẹ tintin _yeu oi/Chẳng có vấn đề gì đâu chị ạ. Em tiêm một mũi tuần thứ 24 và một mũi tuần thứ 30, chẳng thấy đau gì cả, bé vấn đập bình thường. Mej nó đi tiêm di
    • 1,891 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Sao đã 28 - 29 tuần mà các mẹ vẫn chưa đi tiêm mũi 1 hả!
    Đi ngay đi nhá! Tiêm để phòng ngừa uốn ván rốn cho em bé lúc chào đời và phải tiêm được 2 mũi trước khi sinh 1 tháng thì mới có tác dụng.Các mẹ mau đi tiêm đi kẻo muộn.
    Tớ đi tiêm về chỉ đau tay chỗ mũi tiêm thui! Còn vụ con đạp ít đi thì không biết vì lúc tớ tiêm mới có 16 tuần , tớ nhau bám mặt trước nên lúc đó tớ chưa cảm nhận được bé máy.
    Các mẹ đi tiêm đi nhá!Đừng để muộn quá!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2