• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Các loại vitamin và khoáng chất cần bổ sung khi mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 27.2K Lượt đọc
  • 227 Trả lời

• 288 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Toi chua di kham bac si, toi qua bat dau uong acid folic tu mua o hieu thuoc.

Nhung doc nhieu bai thay noi uong thuoc phai duoc bac si chi dinh, nen dam so, khong biet co sao ko a?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6,920 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

Mình nghĩ là bạn nên uống theo chỉ định của bác sỹ. Nhưng theo kinh nghiệm của mình thì mình thường uống từ 2-3 cốc sữa bà bầu mỗi ngày là có đủ các chất rội
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Không biết bạn đã có bầu chưa? Vì nếu đang chuẩn bị conceive, bạn có thể tự mua về và uống (hàm lượng thế nào bạn tham khảo ở đường link dưới đây). Nhưng nếu đã có bầu và có bác sĩ theo sỹ theo dõi thì phải hỏi lại bác sỹ vì đôi khi bác sỹ cũng cho uống thuốc đó. Folic acid rất tốt và quan trọng đặc biệt trong giai đoạn đầu nên uống trước rất tốt. Nó có thể giảm bớt nguy cơ bị các khuyết tật về ống thần kinh như spina bifida (chứng hở đốt sống)

Test your folic acid smarts

http://www.babycenter.com/quiz/preconception/preconnutrition/1323926.html

Folic acid: An important way to prevent birth defects

http://www.babycenter.com/refcap/pregnancy/pregnancynutrition/476.html
    • 6,920 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

Tác hại của việc thừa axit folic
    Bác sĩ Nguyễn Thị Yến, Phó trưởng khoa Dinh dưỡng (Viện Nhi Trung ương), cho biết, axit folic rất cần thiết cho cơ thể, nhất là với phụ nữ có thai. Việc thiếu chất này có thể gây ra bệnh thiếu máu nguyên hồng cầu khổng lồ và nhiều vấn đề khác. Axit folic thường được chỉ định điều trị trong thiếu máu nguyên hồng cầu khổng lồ, bổ sung cho phụ nữ mang thai, người đang dùng các thuốc kháng axit...
    Tuy nhiên, nếu dùng quá liều, axit folic sẽ gây không ít tác hại cho sức khỏe. Nó gây tăng sinh tế bào. Sự tăng sinh nhanh chóng sẽ dẫn đến thoái hóa tủy sống bán cấp. Đối với những người có khối u, axit folic cũng gây tăng sinh tế bào, làm cho khối u phát triển nhanh hơn.
    Giáo sư Hoàng Tích Huyền, Chủ nhiệm Trung tâm Theo dõi phản ứng có hại của thuốc (Bộ Y tế), cũng cho biết, thừa axit folic có thể gây ra chứng ngứa, nổi ban, mề đay và rối loạn tiêu hóa. Trên thực tế, có thể rất nhiều người (đặc biệt là trẻ em) đã gặp các phản ứng này nhưng không biết nguyên nhân là do thừa axit folic.
    Cách “giải độc” tốt nhất là uống nhiều nước
    • 18,631 Bài viết

• 11,470 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em vừa đọc được bài báo về Vitamin hay quá, nên post lên đây để các mẹ cùng nghía nha....
    Viatmin và khoáng chất là nguồn dinh dưỡng cần thiết để nuôi sống cơ thể. Tuy nhiên nếu dùng quá liều e phản tác dụng đấy !
    1) Vitamin A dùng nhiều tốt không, nhất là đối với phụ nữ mang thai?

*Nếu dùng viatmin A với liều lượng cao có thể gây nhức đầu, nôn ói hoặc gặp rắc rối ở gan.
    Phụ nữ đang mang thai hoặc chuẩn bị mang thai không nên dùng quá 7.500 i.u ( đơn vị quốc tế ) lượng vitamin A ngày. Nếu không trẻ sẽ dễ bị khuyết tật. Các bà mẹ tương lai cũng nên tránh ăn gan động vật.
    Phụ nữ uống thuốc ngừa thai nên hạn chế dùng vitamin A.

2) Trong vitamin B3 hầu như k có độc tố, nhưng nếu dùng nhiều có những phản ứng phụ gì?
    * Các thức uống có cồn làm hạn chế sự trao đổi vitamin B3.
    Mặc dù chất này gần như k độc, nhưng nếu bạn dùng hơn 100mg / ngày có thể gây ngứa hoặc rộp da. Một vài nghiên cứu cho thấy dùng vitamin B3 hơn 500mg có thể gây nguy hại cho gan.

3) Có phải các bà mẹ mang thai nên bổ sung thêm axit folic để thai nhi phát triển tốt?

* Đúng thế ! Phụ nữ mang thai được khuyên nên dùng 400 mcg / ngày. Nếu vượt quá mức này, cần phải có sự chỉ định của bác sỹ.
    Nếu bạn dùng hơn 2g viatmin C mỗi ngày, cần tăng thêm liều lượng axit folic. Loại vitamin này k độc nhưng dùng hơn 2000 mcg có thể gây nổi mẫn đỏ trên da.

4) Dùng nhiều vitamin C có thể bị tiêu chảy? Tại sao k nên dùng vitamin này kiểm tra nước tiểu hoặc máu?

* Vitamin C k độc , nhưng dùng quá liều sẽ gây tiêu chảy, nổi mẫn đỏ trên da. NHững người chuẩn bị kiểm tra máu hoặc nước tiểu không nên dùng vitamin C, vì nó sẽ ảnh hưởng đến kết quả trong nước tiểu.
    Tốt nhất , bạn nên dùng khoảng 1000 - 3000 mcg / ngày sẽ giúp nâng cao hệ miễn dịch.

5)Tôi thường làm việc ban đêm làm sao hấp thụ được vitamin D?]

* Nếu bạn làm việc ban đêm hoặc mang trang phục chống nắng, cần bổ sung thêm vitamin D trong chế độ ăn uống.
    Những người sống trong môi trường ô nhiễm cũng nên bổ sung thêm chất này từ nguồn thực phẩm.
    Để cơ thể hấp thụ tốt vitamin D bạn nên dùng thêm dầu mỡ trong mỗi bữa ăn.
    Những người ăn chay, sống ở khí hậu lạnh cần bổ sung vitamin D trong suốt mùa đông.

6) Thiếu sắt có thể dẫn đến thiếu máu , mệt mỏi. vậy trung bình chúng ta nên dùng bao nhiêu sắt?

* Đặc tính độc của sắt rất hiếm thấy, nhưng vượt quá mức cho phép là 300 mg / ngày sẽ gây táo bón.
    Uống cà phê trong khoảng 1 giờ trước bữa ăn có thể cản trở việc hấp thu sắt đến 80%.
    Phụ nữ trong những " ngày ấy " , mang thai và cho con bú càng được bổ sung thêm nhiều sắt hơn.

7) Kẽm có tác dụng gì? Phụ nữ mang thai nếu thiếu kẽm bé sẽ nhẹ cân?

* Nếu dùng nhiều kẽm có thể gây nôn mửa, tiêu chảy. Phụ nữ mang thai hoặc cho con bú cần bổ sung thêm kẽm.
    Những cơn đau mãn tính, phẩu thuật, vết thương, nhiễm trùng cần bổ sung kẽm để vết thương mau lành.
    tránh uống trà, cà phê trong bữa ăn vì nó sẽ ngăn cản quá trình trao đổi chất.
    Mỗi ngày, bạn nên dùng khoảng 15-30 mg kẽm để tránh trẻ sinh thiếu cân.

8) Những ai nên bổ sung i-ốt và hạn chế chúng?
    * Hàng ngày, mọi người nên dùng thực phẩm có iot.
    Nếu mắc bệnh thiểu năng tuyến giáp, phải bổ sung iot.
    Ngược lại, nếu ai mắc bệnh cường tuyến giáp phải hạn chế iot; nếu muốn dùng iot phải có sự hướng dẫn của bác sĩ.

• 269 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đọc trên một số sách và đi nghe tư vấn thấy khuyên rằng nên uống vitamin D khi có thai được 7 tháng để tránh còi xương cho con nhưng lại quên mất không hỏi bác sỹ khám cho mình. Vậy có mẹ nào uống rồi hoặc có kinh nghiệm trong vụ này thì truyền cho em với. Hiện em đã có bầu được 30 tuần rồi, không biết bây giờ uống Vitamin D có muộn không?
    Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao cac me !

Minh dang mang thai em be duoc 19 tuan, minh di kham bac si o hai phong kham ( vi tien mot cho gan nha, mot cho gan co quan). Nhung y kien cua bac si o hai phong kham lai trai nguoc nhau lam minh ban khoan qua. Bac si o phong kham 1 thi ke don cho minh uong vien sat va vien canxi trong suot 6 thang cua thai ky (vi theo bac si tat ca cac ba me mang thai deu thieu). Nhung khi den phong kham 2 thi bac si o day lai noi ko nen uong nhieu nhu vay va khuyen minh nen ngung uong. Minh da ngung uong thuoc duoc gan 1 thang roi nhung luc nao cung ban khoan vi minh so neu minh ko uong du thi em be se thieu chat. Cac me co kinh nghiem cho minh loi khuyen voi.

Mong tin cua cac me nhieu.
    Mai Anh (Ha Noi)
    • 3,809 Bài viết

• 6,421 Được cảm ơn

Chỉ cần làm 1 cái test máu nho nhỏ, chỉ 1 giọt máu ở đầu ngón tay thôi, khôgn đau tí nào là biết ngay bạn thiếu, đủ hay thừa chất trong máu. Có nước, BS chỉ định làm test máu mỗi tháng 1 lần thay cho xét nghiệm cả máu và nước tiểu. Nếu thiếu thì BS sẽ kê đơn cho bạn uống bù cho đủ hoặc điều chỉnh chế độ ăn uống sao cho thích hợp ngay. Do vậy, không thể nói bà mẹ nào cũng thiếu hay thừa được. Cứ đề nghị BS test cho bạn, ngồi đoán mò và lo lắng làm gì cho mệt.
    Success is a journey, not a destination.
    • 203 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có mình không uống viên canxi hay sắt nào nè, vì BS thử máu xong bảo rằng mình đã đủ không cần uống thuốc, vì mỗi ngày mình có uống bột multi-vitamin giống như uống sữa bà bầu đó, mình nghĩ hai BS của bạn nói như vậy đều không có cơ sở. Ủa mà tuần 19 thì đã thử máu rồi thì phải?
    Mẹ Thiên Nga
    • XYZ
    • 10 năm
    • 362 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Hihi ban bebibi da uong bot multi-vitamin roi ma con doi uong them vien canxi va sat nua a
    Chi kiki noi dung day Thuy-anh a, ban di thu mau di, nhanh gon ma lai khoi phai chuoc lo lang vao nguoi.
    Them 1 ti: Vitamin va khoang chat duoc chi dinh de bo sung (trong truong hop thieu) hoac phong ngua (trong truong hop co nguy co thieu) cho cac ba me mang thai. Nhu cau vitamin va khoang chat cua ba me mang thai thi nhieu lam, ma ti le nguoi VN thieu mau thieu sat hoi bi cao, cho nen to nghieng ve ong bac sy so 1
    • XYZ
    • 10 năm
    • 362 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Chao ban,

Vitamin D duoc chi dinh uong 1 lieu duy nhat 100.000 UI vao thang thu 6 (thang thu 7 cung duoc ) cua thai ki, do la trong truong hop ban chua uong vitamin D ke tu khi mang thai.

Con neu ban da uong vitamin D hang ngay roi (vi du trong cac vien multi-vitamin) thi ban khong can uong lieu 100.000 UI nua.

Hoac neu hang ngay ban tiep xuc nhieu voi anh sang mat troi (vi du hay dda'nh bo'ng ma(.t ddu+o+`ng de ho mat, ho tay va ho 1 so bo phan khac ) thi cung khong can phai bo sung vitamin D lam gi.

Noi chung viec dung thuoc (dac biet trong thoi ki mang thai) phai theo chi dinh cua bac sy, hoac la tu van truc tiep (doi voi truong hop rieng cua tung nguoi) chu dung theo "1 so sach bao" ban nhe

Chuc ban vui ve
    • 203 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ uống sữa bà bầu thì cũng như là uống bột multi-vitamin pha trong sữa đấy. Bên này mình tìm đỏ cả mắt mà không thấy sữa bà bầu nên mua bột đó về uống , có hỏi ý kiến BS đàng hoàng . Hàm lượng các vitamin và khóang chất trong bột này cũng giống như trong sữa bà bầu mà. Thích nhất là pha bột này vào nước cam hay yaourt thì ngon tuyệt, không thấy khó chịu như uống sữa đâu, mình có thử pha vào sữa tươi thấy có mùi vani hơi khó uống. Mà chỉ cần uống 1 lần/ngày, không sợ quên :P. Ở nhà mình nếu có bán bột này thì chắc các mẹ không uống sữa được mừng lắm đấy. Của Nestlé đó.

Thuốc bổ vitamin thì hàm lượng cao hơn cơ, và phải mua ở nhà thuốc mới có bán.
    Mẹ Thiên Nga
    • 203 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ý của mình là nếu các mẹ đã uống được sữa bà bầu rồi thì không nên lo quá rằng mình có thiếu canxi, sắt,... hay không , nếu muốn uống thuốc thì phải hỏi BS thử máu trước. Chứ nếu cơ thể dư thừa thì cũng không tốt. Trước đây mình cũng hay lo lắng như vậy, từ khi BS thử máu và bảo kết quả như thế thì mình thật sự yên tâm. :P

Mình thì BS lại bảo uống magnesium và vitamin B vì có lần kể thỉnh thoảng có triệu chứng hơi đau bụng dưới và hơi tê tay chân. Mình không thích uống lắm, chắc lần sau xin BS ngưng uống vì triệu chứng cũng thấy bớt nhiều rồi
    Mẹ Thiên Nga
    • 534 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

bebibi ơi,ở bên em cũng chẳng kiếm được sữa bà bầu đâu.Ngày mới có em bé,2 vợ chồng em đi khắp nơi kiếm mà không thấy,đến khi hỏi mới biết là khi mang bầu chỉ uống sữa tươi thôi.Em thấy hơi lạ là ngày em ở VN thấy coi bán sữa bà bầu madein USA đàng hoàng mà sao bên đây không bán.Em cũng đã điện thoại hỏi khắp nơi và thấy ai cũng uống sữa tươi không à.Và vì thế nên em cứ uống 1 ngày 1-2 lit sữa tươi vì nó dễ uống.
    • 1,162 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Tuyết ơi, ở bên đây không có sữa bà bầu đâu , đừng kiếm làm chi cho mệt. Bà bầu bên đây chỉ uống sữa tươi thôi và uống thêm mỗi ngày 1 viên prenatal vitamins. Nếu thiếu chất gì thì bổ sung riêng biệt thêm chất đó. Như mình thì bị thiếu máu nên ngoài 1 viên prenatal vitamins ra còn phải thêm 1 viên iron supplement nữa đó. Ráng uống sữa nhiều nhé các bà bầu.
    • 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

Khi có bầu bé Tú Liên uống sữa bà bầu do bạn bên VN gửi qua cho, nhưng sau này có bầu cu Đăng vì cũng quen bụng và uống đựơc sữa tươi nên bỏ thêm ca cao lọai Ovaltine hay Nesquik gì vô uống thôi cũng được rồi .

Các bà bầu ráng uống nhiều sữa vô và ăn thêm nhiều trái cây rau củ có chất sắt cũng đựoc rồi nếu ngại uống thuốc.
    • 18,631 Bài viết

• 11,470 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, thấy các mẹ kể là bên nước ngoài k có sữa cho bà bầu em thắc mắc quá và thấy cũng ngộ quá hén...
    :rolleyes:
    Trong khi ở VN thì lại đầy và có nguồn gốc từ nước ngoài k hà như Formance của abbott , rồi Anmum của New Zealand , rồi Frisomum và mới đây là EnFamama A+.......và có cả các nhãn hiệu của VN nữa, cả một rừng sữa luôn tha hồ mà uống.
    Và các cty đều quảng cáo rằng có nhiều chất được bổ sung vào sữa bột dành cho phụ nữ mang thai và cho con bú....
    Vậy sao các chị đều ở các nước xuất xứ của sữa bột mà lại có nhỉ.... :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cam on cac chi nhieu nhe, nhung vi mang thai lan dau nen em cung khong biet thang thu may phai thu mau (thu mau nhung gi) va thu mau o cho nao thi tin cay duoc, mach dum em voi nhe.

Thanks
    Mai Anh (Ha Noi)
    • XYZ
    • 10 năm
    • 362 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Ai da, ban hoi luon bac sy kham cho ban ay, phai tan dung chu To co 1 to giay thac mac, moi khi ban khoan ve cai gi la ghi vao day (vi du tai sao o ben nay khong thay sua ba bau...), den ki kham la hoi bac sy toi tap luon
    • 203 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thuy_anh : mình không rõ BS tư thế nào, nhỏ bạn mình khám thai ở PSQT SG , khi xác định đã có thai (khoảng 3 tháng đầu) thì được lấy máu thử luôn. Bạn chỉ cần đưa tay ra cho BS lấy vài ống máu thôi (heheh, hù ai sợ máu ). Tới lần hẹn sau sẽ có kết quả. Tuần 19 mà chưa thử máu nên mình mới thấy lạ. Test đủ thứ mình không nhớ và không biết hết ops: , như là nhóm máu, có nhiễm HIV không, lượng lipid, sắt, canxi...

Tuyet Le : uống được 1-2 l sữa / ngày hay thế, mình chỉ nốc 1/2 lít thôi, mà uống loại không béo mới chịu nổi, hihi. Lúc trước mình hay khó chịu buổi sáng, làm biếng ăn sáng lắm. Mình ăn yaourt trái cây loại cam , chanh trước khi ăn sáng thì thấy dễ chịu hơn. Nếu Tuyết cũng thấy khó chịu thì ăn thử xem.

Mẹ Bé Bí : cái bột em uống là Pro Natal, hihi.

Nguyên Kiên: Có lẽ tùy từng thị trường, dân Tây thì chuộng các loại thuốc bổ vitamins vì nhanh , gọn, nhất là ai muốn diet không phải ăn nhiều, nên trong siêu thị đầy rẫy thuốc bổ, vì vậy nhà sản xuất không cần pha thuốc bổ vào sữa thì cũng bán chạy. Còn ở một số nước khác như VN thì dân ta ít có thói quen uống thuốc bổ nên chỉ có pha vào sữa bột thì mới bán chạy ào ào thôi, vì ai cũng quan niệm sữa là nguồn dinh dưỡng tốt nhất mà, hehehe.
    Mẹ Thiên Nga