Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Bị u xơ tử cung khi mang thai thì khám bs nào

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.99K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 180 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chào mọi người,

Mình là Đậu đũa, mới gia nhập diễn đàn này. Mình đang mang thai, tuần thứ 12 nhưng có một vấn đề rất mong sự tư vấn của các anh chị, các bạn. Mình bị u xơ tử cung, lúc siêu âm lần đầu tiên vào tuần thứ 4, nhân sơ có đường kính hơn 40mm. Đầu tuần trước mình đi khám, thì nhân sơ đã to lên 60mm. Nói chung rất đáng lo vì cái u lớn, nguy cơ sẩy thai với đẻ non rất cao, mà mình lại mang thai lần đầu. Hiện tại thì mình đang theo khám một anh bs ở bv Phụ sản HN. Nhưng mình đang muốn sang viện C khám. Các chị và các bạn đã ai (hoặc có người quen) bị như mình mà mẹ tròn con vuông ko? Và đã từng theo khám bs nào có kinh nghiệm, giỏi trong xử lý vấn đề này?

Rất cảm ơn mọi người đã đọc msg.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vô Sinh Nam - Những điều phụ nữ nên biết rõ hơn bao giờ hết

Mặc dù mọi người vẫn nghĩ vô sinh là vấn để của phụ nữ, 1/3 của các nguyên nhân vô sinh là các vấn...

• Viêm cổ tử cung khi mang thai

Em co thai được 7 tuần, hôm nay em đi khám bác sĩ bảo em bi viêm cổ tử cung nhưng vì thai còn nhỏ nên ko cho em đặt thuốc mà chỉ cho em rửa bằng saforelle, ko biết thuốc này có tác dụng tốt và chữa hết bệnh hay ko và liệu em bị viêm như thế có ảnh hưởng gì đến em bé hay ko, các chị có kinh nghiệm...

• Royal Buffet ưu đãi "Giờ vàng"

Từ 1/4 đến 30/6, Royal Buffet triển khai chương trình ưu đãi đặc biệt, tặng miễn phí trà Lipton...

• Bị u xơ tử cung khi mang thai

Các Mẹ ơi, khi thai được 9 w e đi siêu âm ở viện C, thì bs phát hiện ra e bị u xơ tử cung. Bây giờ là thai được 11w rồi. Vậy có mẹ nào giống như e thì cho e kinh nghiệm và biết bs nào khám và theo dõi đến lúc sinh k? E rất lo lắng vì đây là con đầu lòng của vợ chồng em.Em cảm ơn nhiều

• Tim hiểu sự thật về thuốc Procare

Có mẹ nào đã dùng thuốc Procare và biết rõ nguồn gốc của thuốc này không? Thuốc này quảng cáo sản...

• 1,603 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu đũa
    Chào mọi người,

Mình là Đậu đũa, mới gia nhập diễn đàn này. Mình đang mang thai, tuần thứ 12 nhưng có một vấn đề rất mong sự tư vấn của các anh chị, các bạn. Mình bị u xơ tử cung, lúc siêu âm lần đầu tiên vào tuần thứ 4, nhân sơ có đường kính hơn 40mm. Đầu tuần trước mình đi khám, thì nhân sơ đã to lên 60mm. Nói chung rất đáng lo vì cái u lớn, nguy cơ sẩy thai với đẻ non rất cao, mà mình lại mang thai lần đầu. Hiện tại thì mình đang theo khám một anh bs ở bv Phụ sản HN. Nhưng mình đang muốn sang viện C khám. Các chị và các bạn đã ai (hoặc có người quen) bị như mình mà mẹ tròn con vuông ko? Và đã từng theo khám bs nào có kinh nghiệm, giỏi trong xử lý vấn đề này?

Mình thấy BV PS có BS Bỉnh - Trưởng khoa SÂ ấy, ông ấy theo dõi rất tốt đấy, bạn thử qua đó xem sao.
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • 53 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu đũa
    Chào mọi người,

Mình thì bị chậm có con hơn 2 năm, mình đã theo bs Xuân Lan của Viện C để chữa cho đến đến khi sinh mẹ tròn con vuông, chính tay bs đã đỡ cho mình đấy. Mình thấy bs rất giỏi lại mát tay và nhiệt tình nữa, có rất nhiều bệnh nhân khen. Bs có phòng mạch tư tại nhà khám ngoài giờ, có cả máy siêu âm luôn. Hồi mình có em bé, bs phụ trách SA tại PK bs Lan la bs Cường, cũng là bs SA rất giỏi của phòng SA 3 chiều của Viện C. Mình không biết bs Lan có giỏi đối với vấn đề của bạn không, nhưng nếu bạn chưa có sự lựa chọn nào tốt hơn thì cứ thử xem. Bs Lan có nhược điểm là hơi đồng bóng. Bs rất ghét bệnh nhân cãi và nói dối, nếu bạn khám mà bs có hỏi đã khám ở đâu rồi, làm xét nghiệm gì rồi thì cứ nói thật và đưa các xét nghiệm cho bs xem. Nếu bác không giúp được thì mình nghĩ bác có thể giới thiệu với bạn bs khác phù hợp. ĐT của bs Lan là 0913513545, mình không nhớ địa chỉ, chỉ nhớ là ở Liễu Giai sau SVĐ Quần Ngựa, khoảng 4g30 chiều bạn gọi điện hỏi địa chỉ phòng khám.

Chúc 2 mẹ con mẹ tròn con vuông nhé.
    • 180 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Asimo va mechip. Em hiện đang khám ở bv Phụ sản, có biết bs Bỉnh ở phòng siêu âm, nhưng em siêu âm ở đấy, đến lượt em khám, toàn bs khác. Hiện tại em đang khám một anh bs là phó khoa Đẻ ở bv, em thấy anh đấy cũng nhiệt tình và chu đáo, nên vẫn đang theo anh đấy từ đầu tới giờ. Sáng nay em vừa đi khám, theo ngày kinh thì sang tuần thứ 13, nhưng theo siêu âm thì mới có 11 tuần. Ko biết có phải tại vì cái thai của em bé ko? Thai la 40mm, trong khi đấy thì cái u của em là 60mm Theo như lần khám trước thì cái u bé hơn một ít, em hy vọng là nó ko to lên. Vì đợt trước em xét nghiệm máu, có chỉ số máu lắng cao nên bs bảo em bị nhiễm khuẩn, phải uống kháng sinh. Em cứ sợ nó ảnh hưởng đến em bé, nên sáng nay siêu âm em đề nghị bs đo chiều dày khe gáy em bé. Nhưng bs siêu âm một lúc khá lâu, rồi bảo ko đo được vì cái u nó che mất

Cảm ơn mọi người đã quan tâm. Được chia sẻ với nhiều người em cũng thấy yên tâm hơn.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đậu đũa ơi, mình cũng phát hiện u xơ tử cung khi mang thai 12 tuần đây. Mình siêu âm bs Cường (viện C) và khám tại phòng khám bs Xuân Lan. Khi siêu âm phát hiện u, bs Lan đã kê đơn cho mình uống rất nhiều loại thuốc, trong đó có thuốc nội tiết, thuốc chống sảy thai,... Mình đã theo chỉ dẫn uống thuốc và sau 1 tháng khám lại thì không thấy u đâu nữa. Khi mình khám lại thì bs Cường đã đi nước ngoài rồi nên lúc đầu mình cũng chưa tin tưởng lắm, sau đó mình đi siêu âm tại phòng khám của những bs giỏi và đều kết luận không thấy u, thai phát triển bình thường.

Nếu bạn thấy chưa yên tâm thì bạn có thể qua phòng khám bs Xuân Lan xem sao nhé. Địa chỉ phòng khám: E681, ngõ 97 đường Văn Cao (là đường Liễu Giai kéo dài, ngõ 97 đối diện SVĐ Quần Ngựa), bạn có thể qua lấy số trước (16h) rồi chờ khám vì hàng ngày đông người đến khám lắm.

Chúc 2 mẹ con khoẻ mạnh.

• 762 Bài viết

• 7,267 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cindy & Pooh
    Đậu đũa ơi, mình cũng phát hiện u xơ tử cung khi mang thai 12 tuần đây. Mình siêu âm bs Cường (viện C) và khám tại phòng khám bs Xuân Lan. Khi siêu âm phát hiện u, bs Lan đã kê đơn cho mình uống rất nhiều loại thuốc, trong đó có thuốc nội tiết, thuốc chống sảy thai,... Mình đã theo chỉ dẫn uống thuốc và sau 1 tháng khám lại thì không thấy u đâu nữa. Khi mình khám lại thì bs Cường đã đi nước ngoài rồi nên lúc đầu mình cũng chưa tin tưởng lắm, sau đó mình đi siêu âm tại phòng khám của những bs giỏi và đều kết luận không thấy u, thai phát triển bình thường.

Nếu bạn thấy chưa yên tâm thì bạn có thể qua phòng khám bs Xuân Lan xem sao nhé. Địa chỉ phòng khám: E681, ngõ 97 đường Văn Cao (là đường Liễu Giai kéo dài, ngõ 97 đối diện SVĐ Quần Ngựa), bạn có thể qua lấy số trước (16h) rồi chờ khám vì hàng ngày đông người đến khám lắm.

Chúc 2 mẹ con khoẻ mạnh.
    Người quen của mình cũng phát hiện có u xơ tử cung khi mang bầu 12 tuần, khám và đẻ trong Bv Việt Pháp, mình thấy BS chỉ theo dõi thôi chứ không cho uống một thứ thuốc nào cả và đến nay đã sinh em bé mẹ tròn con vuông rồi. Do mổ đẻ, nên trong lúc mổ lấy em bé, Bs đã bóc tách luôn u xơ và 6 tháng sau kiểm tra lại thì OK do vậy, các bạn đừng lo lắng quá nhé cố gắng để tinh thần luôn thoải mái. Chúc các mẹ và bé đều khoẻ nhé!
    • 180 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người. Uh, mình cũng được bs động viên là nhiều người cũng bị u xơ và vẫn mẹ tròn con vuông, lúc sinh thì phải mổ, bs sẽ bóc cái u xơ đấy luôn. Nhưng trường hợp của mình khá serious, mình đã đi khám mấy bs đều nói vậy. Vì cái u của mình thấy rõ ngay khi mình đi khám thai lần đầu khi 4 tuần. Và mỗi lần mình đi siêu âm thì nó vẫn đang to lên Bs bảo cái u của mình to, rất dễ bị sẩy thai. Vì thế, từ lúc đó đến giờ mình vẫn phải uống thuốc nội tiết để chống sẩy thai. Và cứ 2 tuần đi khám một lần. Hôm kia đi khám, bs còn bảo còn phải uống thêm sữa Ensure vì để tránh mình bị rau tiền đạo sau này Chắc Pooh may mắn là cái u nó bé, mình search trên mạng thấy bảo nếu u bé thì phần lớn tự nó sẽ mất đi.

Cho mình hỏi, ko biết khám ở ngoài thì có dịch vụ xét nghiệm ko? vì mình đã từng đi khám ở phòng khám Vạn Bảo của bs Ánh và một phòng khám khác của 1 bs ở Viện C (mình quên tên), mình chỉ thây mỗi máy siêu âm thôi.
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn Đậu đũa!
    Mình cũng đang mang bầu, mới tuần thứ 5 thôi. Đi siêu âm thì bị phát hiện bị UXTC kích thước 64mm rồi. Mình lo lắng quá bạn à. Bạn và bé nhà bạn sao rồi? Bạn có kinh nghiệm gì không mách mình với.
    Mình đi khám thì bs Hùng ở BVPS TW thì bác sỹ bảo để lại và theo dõi. Nhưng của mình to quá, nên mình lo lắng lắm
    • 70 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thamtht Xem bài viết
    Chào bạn Đậu đũa!
    Mình cũng đang mang bầu, mới tuần thứ 5 thôi. Đi siêu âm thì bị phát hiện bị UXTC kích thước 64mm rồi. Mình lo lắng quá bạn à. Bạn và bé nhà bạn sao rồi? Bạn có kinh nghiệm gì không mách mình với.
    Mình đi khám thì bs Hùng ở BVPS TW thì bác sỹ bảo để lại và theo dõi. Nhưng của mình to quá, nên mình lo lắng lắm
    Bạn phải giảm vận động, tránh quan hệ được thì tốt. Ngoài ra, bạn theo dõi kỹ nếu thấy có đau và co cứng bụng dưới thĩ nên nằm nghỉ ngay, có thể uống 2 viên Nospa giảm co tử cung rồi tái khám sớm. Nếu bạn giữ được sau 12 tuần thì coi như OK rồi. Em họ mình bị nhân sơ 45 mm giữ gìn đẻ 2 đứa đều Ok cả.
    • 87 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Đậu đũa ơi, k biết sau lần đó tình hình bạn sao, có an toàn 9th 10 ngày và mẹ tròn con vuông k? Hqa mình đi SA lần đầu, thai 5 tuần mà cũng phát hiện U xơ tận 5,3 x 5,1 CM. Tức là rất to phải k? Mình chỉ thắc mắc tháng trc mình có đi SA trứng sao BS k phát hiện ra u xơ nhỉ, hay sau khi có thai mới có u? Hiện mình đang rất lo lắng và định chiều nay hoặc mai sẽ vào Bệnh viện Phụ sản HN khám lại xem sao. Bình thường SK của mình tốt, vòng kinh rất đều hàng tháng, k bao h bị chậm hay bị rong kinh nhiều ngày. Hiện mình đang mang bầu bé thứ 2. Liệu mình có bị u xơ thật k nhỉ? Mình chỉ mong BS nhầm thôi. Huhu
    • TLK
    • 4 năm
    • 11 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Tolex

Bạn thân mến. Mình hiểu cảm giác của bạn. Khi mình có thai bé đầu, lần đầu SA cũng phát hiện ra UXTC. Kích thước thì mình k nhớ, nhưng BS bảo là to. Cả thai kì của mình (trộm vía nghìn lần) 2 mẹ con đều mạnh khỏe. Đến tháng cuối thì hay bị dọa đẻ non và BS kê thuốc NOSPA; khi nào đau bụng thì uống. Khi sinh thì BS bóc UXTC luôn nhưng k hết vì nó đẻ nhánh ra thành nhiều cái. Mình đã uống lá trinh nữ hoàng cung mấy năm nay. và đi SA thì thấy k còn nữa.
    Bây giờ bé ấy gần 6 tuổi rồi, mình đang có bé thứ 2, mới dc 5 tuần. Định là tuần sau đi SA, khám xem có vấn đề gì k.
    Đúng là bình thường thì k sao, nhưng khi có bầu, tử cung giãn ra thì mới nhìn thấy UXTC và nó sẽ to dần theo thai kì. Trước mình khám và mổ ở BS Thái, PSHN.
    Bạn cứ bình tĩnh nhé và rất quan trọng là phải lạc quan. Chúc 2 mẹ con khỏe.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi TLK; 23/03/2012 vào lúc 04:39 PM.
    • 87 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TLK Xem bài viết
    Tolex

Bạn thân mến. Mình hiểu cảm giác của bạn. Khi mình có thai bé đầu, lần đầu SA cũng phát hiện ra UXTC. Kích thước thì mình k nhớ, nhưng BS bảo là to. Cả thai kì của mình (trộm vía nghìn lần) 2 mẹ con đều mạnh khỏe. Đến tháng cuối thì hay bị dọa đẻ non và BS kê thuốc NOSPA; khi nào đau bụng thì uống. Khi sinh thì BS bóc UXTC luôn nhưng k hết vì nó đẻ nhánh ra thành nhiều cái. Mình đã uống lá trinh nữ hoàng cung mấy năm nay. và đi SA thì thấy k còn nữa.
    Bây giờ bé ấy gần 6 tuổi rồi, mình đang có bé thứ 2, mới dc 5 tuần. Định là tuần sau đi SA, khám xem có vấn đề gì k.
    Đúng là bình thường thì k sao, nhưng khi có bầu, tử cung giãn ra thì mới nhìn thấy UXTC và nó sẽ to dần theo thai kì. Trước mình khám và mổ ở BS Thái, PSHN.
    Bạn cứ bình tĩnh nhé và rất quan trọng là phải lạc quan. Chúc 2 mẹ con khỏe.
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Bây giờ mình đc 9 tuần rồi, bắt đầu có hiện tượng râm râm đau bụng. Hôm trc đi khám 8 tuần, cái u xơ to hơn lần trc 1 chút. BS kê Spasmaverin bảo khi nào đau bụng thì uống. Nhưng mình vẫn chưa uống- vì k thích uống thuốc đó- khi nào đau lắm mình sẽ uống, còn giờ chỉ hơi râm râm thôi.
    BS bảo mình phải ngỉ ngơi- lv nhẹ nhàng. Mình vẫn đi làm bình thường, sk tốt, tối còn phải đi học nữa,nên hôm nào cũng đi từ 7h30 sáng đến gần 10h đêm mới về.

Cầu mong sẽ được bình an như nhà bạn.
    • 923 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình cũng đang có mối quan tâm tương tự. Cũng phát hiện ra u ngay khi đi khám lần đầu tiên hồi em bé 6 tuần, và cái u to lên dần đều. Giờ mới được 11 tuần đã là 2.9*3cm rồi. Bụng rất to và không hiểu do nghén hay do gì mà cực kỳ mệt mỏi. Hôm qua khám lại thì còn bị bong một chút rau nữa chứ. Cũng uống thuốc Duphaston (nhưng mình uống không đều lắm)...Nghe mọi người dọa cũng sợ...mẹ nào đi qua vụ này rồi chia xẻ kinh nghiệm nhé! Thanks các mẹ
    Tôi vẫn còn những lời hứa phải giữ, những dặm đường phải đi trước khi ngủ :Sigh:
    • 209 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Mình cũng cùng cảnh ngộ đay , đi khám 13 tuần mà KT khối u đã 54*55cm. Đi khám bsyyx Cường nói con thì binh thường xong lại nói cực kỳ nguy hiểm chả biết sao nữa Cũng lo lắng và timg hiểu nhiều nhựng thôi kệ số cả rồi, mong trời phật thương giữ đến lúc mẹ tròn con vuông
    Hồi 10 tuần cũng hay bị lâm râm đau bụng lắm, giờ thì đỡ hơn rồi. Bsy kê cho thuốc Philtabel nói khi nào đau thì uống
    • 97 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cũng đang trong hoàn cảnh tương tự như các mẹ đây.
    Khám thai lần đầu lúc 6 tuần mình cũng phát hiện khối u nước, hình tròn, kích thước 6cm.
    Mình còn bị ra máu và dịch nâu suốt nữa. Sợ và hồi hộp lắm.
    Nhưng BS khám cho mình đều nói là không sao, cứ yên tâm, để đấy theo dõi, có thể nó sẽ tự tiêu đi (bạn mình cũng có 1 người bị, khoảng 2~3cm gì đó, sau đó đi khám lại thì đã tiêu rồi, đến giờ trộm vía mẹ con bạn ấy vẫn đang bình thường)
    Vừa rồi mình đi khám lúc 10 tuần thì túi dịch vẫn còn, vẫn hình tròn, 6cm. Túi thai của mình lại nằm ngay trên cái túi dịch đó nữa. Mình hỏi thì bs vẫn bảo không sao cả, cứ để đó thôi, bs cũng không cho mình uống bất kỳ loại thuốc nào hết. Nhưng cứ 3tuần là mình lại đến khám 1 lần để theo dõi.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ, mình cũng bị u xơ mà khá to, hồi 12 tuần u đã 7cm, bác sĩ khuyên nghỉ làm nằm nghỉ tuyệt đối nhưng mình băn khoăn quá. nghỉ đế khi đẻ thì mệt mỏi tinh thần lắm, không biết các mẹ bị u xơ đi khám thì được khuyên thế nào? các mẹ có đi làm không. Rất mong các mẹ trả lời sớm để mình còn quyết định có nghỉ việc không huhu!
    • 239 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Chia sẽ với các mẹ cho đỡ lo, nhà tớ cục u xơ to bằng bé 8 tuần, nhưng mang thai đôi được 37w3d rồi hạ sinh 2 cô công chúa xinh đẹp và lành lặn. Chỉ khó ở chỗ là 1 bé không quay đầu được thôi nhưng bé trông rất thông minh

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 175 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Chào mẹ Đậu đũa,

Lúc trước mình có đi thăm trường hợp 1 mẹ bị u xơ tử cung nặng mà không có người nuôi nên mình cũng có tìm hiểu về bệnh này. Mình ở SG nên ko chỉ chỗ bs cho bạn được, nên mình chia sẻ vài điều mình biết hi vọng có ích cho mẹ Đậu đũa nhé. Ngta vẫn chưa xác định được chắc chắn nguyên nhân của u xơ tử cung, nhưng bệnh này thường gặp ở những người bị cường estrogen (thường là do dậy thì sớm), và estrogen càng cao thì nhân xơ càng to. Những người bị cường estrogen thì phải kiêng đậu nành, nên dùng nhiều trà xanh, tập yoga cho năng lượng điều hòa, bổ sung vitamin đặc biệt là E và B1 (mẹ nó thử dùng vitamin tổng hợp cho nhanh) Đồng thời ngoài việc chữa u xơ tử cung cũng nên theo dõi và thăm khám ngực thường xuyên. Mẹ nó ngoài chữa trị cũng nên hỏi bs xem mình có bị cường estrogen không để phòng ngừa những căn bệnh khác có liên quan nữa nhé, trừ là trừ tận gốc luôn ấy
    • 209 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kiet.Nguyen Xem bài viết
    Chia sẽ với các mẹ cho đỡ lo, nhà tớ cục u xơ to bằng bé 8 tuần, nhưng mang thai đôi được 37w3d rồi hạ sinh 2 cô công chúa xinh đẹp và lành lặn. Chỉ khó ở chỗ là 1 bé không quay đầu được thôi nhưng bé trông rất thông minh
    Ôi, thông tin này của mẹ nó làm mình bơt lo lắng hơn. Thế kích thước của khối U là bao nhiêu cm vậy. Vì bây giờ 20 tuần mình đã gần 7cm rùi. Mà mẹ nó có phải nghỉ làm không hay vẫn đi làm. Ăn uống như thế nào mẹ nó chia sẻ kinh nghiệm cho mình và các mẹ biết nhé. Cảm ơn mẹ nó nhiều
    • 135 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeGreen Xem bài viết
    Chào các mẹ, mình cũng đang có mối quan tâm tương tự. Cũng phát hiện ra u ngay khi đi khám lần đầu tiên hồi em bé 6 tuần, và cái u to lên dần đều. Giờ mới được 11 tuần đã là 2.9*3cm rồi. Bụng rất to và không hiểu do nghén hay do gì mà cực kỳ mệt mỏi. Hôm qua khám lại thì còn bị bong một chút rau nữa chứ. Cũng uống thuốc Duphaston (nhưng mình uống không đều lắm)...Nghe mọi người dọa cũng sợ...mẹ nào đi qua vụ này rồi chia xẻ kinh nghiệm nhé! Thanks các mẹ
    Chao ban,

Minh dang mang thai duoc 20 tuan, bung cua minh thi to khung khiep. Nguoi ngoai tuong bau 7 thang (hic), minh cung co u xo tu cung kich thuoc khoang 5cm. Hay co the vi vua mang bau va vua co u xo tu cung ma bung minh to vay chang.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2